[Funland] Tư vấn chọn trường CNTT cho học sinh được từ 22 -23 điểm

onlinefisher

Xe điện
Năm nay nghe nói sau khi thi xong được thêm 3 nguyện vọng nữa các bác à.
Thằng bé nó thích CNTT nên em cũng muốn chọn trường, khoa ổn ổn cho nó. Mà nếu học kinh tế thì học trường nào ổn với tầm điểm đóạ? Em xem đến Thủy Lợi năm ngoái nó cũng lấy 24 mà sợ quá
Học tự nhiên ko tốt, học cntt mệt cụ ạ. Cân nhắc cho cháu, thích cntt hay thích game?!

Lọ mọ

Xe buýt
Các bác có nhiều kinh nghiệm giúp em với.
Thằng em em thi tổng 3 môn Toán - Lý - Hóa được 22.35 điểm. 16 câu nó random không nhớ đáp án, nếu xác suất đúng được 25% thì thêm 1 điểm nữa.
Tầm điểm 22 - 23 như vậy thì nên chọn trường CNTT nào các bác? Kể cả học chương trình CLC cũng đc, học phí đừng quá đắt là OK :(
F2 nhà em cũng nói tầm 22-23 điểm .biết trước học lực bình thường ko đủ vào bk.Vậy lên f1 nhà e học bk vừa ra trường hướng f2 xét học bạ vào trường FPT khoa trí tuệ nhân tạo. Chấp nhận tốn kém đối lại chương trình học của fpt ok

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Cu nhà em cũng thích CNTT, hnay thi ước được 25đ. Nó thích ngành này, giờ đã code đc sơ sơ rồi
Các cụ tư vấn nên học trường nào
Nói chung cụ cho cháu nó học trường nào cũng được. Miễn tiếng Anh tốt và lấy được các chứng chỉ này thì công ty nó rải thảm mời làm:

Lọ mọ

Xe buýt
Em học CNTT đây cụ (ĐHBKHN), chuyên ngành như cụ nói thì em không theo nhưng những môn như kỹ thuật điện, điện tử, điện tử số… em cũng đã kinh qua (cả thực hành). Để so các ngành kỹ thuật như cụ nói thì cũng rất khó, tuy nhiên từ khi em học đến nay (20 năm) em vẫn khẳng định CNTT là ngành có đầu vào cao nhất trường
Cntt năm nay bk xác định 29 đ rồi đến tự động hóa 28 tiếp theo là điện tử và toán tin 27

vnposh

Xe điện
Em học CNTT đây cụ (ĐHBKHN), chuyên ngành như cụ nói thì em không theo nhưng những môn như kỹ thuật điện, điện tử, điện tử số… em cũng đã kinh qua (cả thực hành). Để so các ngành kỹ thuật như cụ nói thì cũng rất khó, tuy nhiên từ khi em học đến nay (20 năm) em vẫn khẳng định CNTT là ngành có đầu vào cao nhất trường
Và hiện nay đầu ra cũng đứng nhất về số tuyển dụng, thu nhập ban đầu tạm được.

vnposh

Xe điện
Các bác có nhiều kinh nghiệm giúp em với.
Thằng em em thi tổng 3 môn Toán - Lý - Hóa được 22.35 điểm. 16 câu nó random không nhớ đáp án, nếu xác suất đúng được 25% thì thêm 1 điểm nữa.
Tầm điểm 22 - 23 như vậy thì nên chọn trường CNTT nào các bác? Kể cả học chương trình CLC cũng đc, học phí đừng quá đắt là OK :(
1. Cụ xem phổ điểm thì cháu nằm ở nhóm nào.
2. Trường công: Trừ các ĐH hàng đầu của ngành này (ĐHBK, HVBCVT, ĐHCN ĐHQG) thì các trường khác cũng nhiều lắm: ĐH Hà Nội, ĐH GTVT, ĐH Thủy lợi, ĐH Công nghiệp,...
3. Trường tư: ĐH FPT, ĐH Thăng Long.

Lọ mọ

Xe buýt
Cu nhà em cũng thích CNTT, hnay thi ước được 25đ. Nó thích ngành này, giờ đã code đc sơ sơ rồi
Các cụ tư vấn nên học trường nào
25 điểm chưa đủ vào đại học công nghệ chứ đừng mơ bk. Theo như f1 em học toán tin bk thì ngoài 2 trường bk và đại học công nghệ thì fpt đào tạo tốt và mức học phí chấp nhận dc dao động vào 12-15 tr /tháng nên nó đăng ký cho f2 nhà em rùi

luanmalo

Xe hơi
22 23 điểm thì khó với trường top.

VietPhung

Đi bộ
Năm nay có đổi khác là sau khi có kết quả vẫn sửa được nguyện vọng (tối đa 3 lần) nên giờ tìm hiểu thêm vẫn được mà các bác.
Thằng ku nhà em đúng điểm không cao, nhưng em vẫn hy vọng tìm được trường ổn ổn một chút cho nó, ĐHBK, Công Nghệ thì không mơ tới nổi rồi. Kể mà mấy trường kia có khoa CLC học phí cao chút thì ok, nhưng em thấy mỗi ĐH KHTN có CLC thôi.

Em xem nhận định đề của các thầy giáo trên mạng thì thấy nói năm nay đề Lý, Toán khó hơn, Hóa như mọi năm và phổ điểm sẽ giảm 0.5đ / môn so với năm ngoái nên em vẫn kỳ vọng 23đ năm nay = 24đ năm ngoái :(

sinichit52

Xe container
Năm nay có đổi khác là sau khi có kết quả vẫn sửa được nguyện vọng (tối đa 3 lần) nên giờ tìm hiểu thêm vẫn được mà các bác.
Thằng ku nhà em đúng điểm không cao, nhưng em vẫn hy vọng tìm được trường ổn ổn một chút cho nó, ĐHBK, Công Nghệ thì không mơ tới nổi rồi. Kể mà mấy trường kia có khoa CLC học phí cao chút thì ok, nhưng em thấy mỗi ĐH KHTN có CLC thôi.

Em xem nhận định đề của các thầy giáo trên mạng thì thấy nói năm nay đề Lý, Toán khó hơn, Hóa như mọi năm và phổ điểm sẽ giảm 0.5đ / môn so với năm ngoái nên em vẫn kỳ vọng 23đ năm nay = 24đ năm ngoái :(
BK có mấy khoa liên kết điểm thấp hơn 1 chút. Cụ thử tìm hiểu xem tầm đấy có đỗ không. Nếu thật sự thích thì khi đổi NV cụ làm khoa liên kết đấu vào NV1 rồi NV2 bắt đầu tính toán ạ

minhvmu

Xe buýt
Bác chắc chắn ko làm trong ngành kỹ thuật, đặc biệt là CNTT. Còn cách nói lấp lửng kiểu dìm hàng rẻ tiền thì thôi dừng nói là đúng. Bác nói như cán bộ đường lối. Nếu bác làm CNTT thật thì bác phải biết, giờ các Frameworks, Services, nó nhiều như lợn con. Cách đây 20 năm, muốn lập trình 1 cái menu thôi cũng mất cả tháng.
Các bác bỉ bôi các ngành kỹ thuật khác. Xin lỗi CNTT vietnam chưa đủ tuổi đú với các ngành như vô tuyến điện, kỹ thuật ăng ten, các thứ các thứ của kỹ thuật quân sự. Còn kiểu tư duy như ăn sổi bây giờ thì 500 năm nữa chưa đứng trong dây chuyền sản xuất vũ khí công nghệ cao, tàng hình các thứ, mà giờ đã đòi đú theo Israel.
Hỏi khí không phải, cả đất Việt Nam này có được mấy cái phòng câm cụ nhỉ?

fundraiser

Xe container
Thằng cháu em A01 Toán Lý Anh nộp vào NEU đc 29 điểm mà nghe chừng ko đỗ vào khoa Kiểm Toán. Đang phải tính sang Kiểm toán của Học viện Tài chính với hv Ngân hàng. Cũng nộp vào CNTT của Đh Quốc gia thì điểm quy đổi Ielts 7.0 đc 9.5 hay 10 điểm gì đó lại dec có 27. Chắc khó đỗ.

sinichit52

Xe container
Thằng cháu em A01 Toán Lý Anh nộp vào NEU đc 29 điểm mà nghe chừng ko đỗ vào khoa Kiểm Toán. Đang phải tính sang Kiểm toán của Học viện Tài chính với hv Ngân hàng. Cũng nộp vào CNTT của Đh Quốc gia thì điểm quy đổi Ielts 7.0 đc 9.5 hay 10 điểm gì đó lại dec có 27. Chắc khó đỗ.
Bái phục , điểm A01 của cháu cao quá. Tưởng như này vào kiểm toán ngon chứ ạ

vnposh

Xe điện
BK có mấy khoa liên kết điểm thấp hơn 1 chút. Cụ thử tìm hiểu xem tầm đấy có đỗ không. Nếu thật sự thích thì khi đổi NV cụ làm khoa liên kết đấu vào NV1 rồi NV2 bắt đầu tính toán ạ
23 đ thì vào được NV1 BK 1 ngành nào đó khác Khoa học máy tính, Công nghệ thông tin, Kỹ thuật máy tính.
Nhưng với lực học con cụ thớt thì có trụ nổi ở môi trường BK không.

sinichit52

Xe container
23 đ thì vào được NV1 BK 1 ngành nào đó khác Khoa học máy tính, Công nghệ thông tin, Kỹ thuật máy tính.
Nhưng với lực học con cụ thớt thì có trụ nổi ở môi trường BK không.
Em chưa nghĩ đến giai đoạn học ạ. Với em nếu F1 đã máu thì trước tiên vào được đã, sau đó học hết sức mình. Nếu đuối quá thì xoá đi làm ván mới. Tụi nhỏ còn trẻ, còn có cơ hội sửa sai.

xebetong

Xe container
22 điểm học cntt chỉ đi cài win dạo, sang hơn thì vào tgdd đặt tay lên ngực cả ngày

fundraiser

Xe container
Bái phục , điểm A01 của cháu cao quá. Tưởng như này vào kiểm toán ngon chứ ạ
Cháu nó ielts 7.0 được tính 13 điểm Anh, cộng với tầm 16.4 điểm Toán Lý nữa lên tầm 29.4 nhưng sợ nhiều bạn điểm cao hơn. Hình như điêm khu vực được thêm 0.5 nữa (Nghệ an) thì lại lên 29.9, ko biết có đỗ được ko nữa. Vẫn đang lọ mọ nộp sang HV Tài Chính và HV Ngân Hàng cho an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

Không sợ vợ

Xì hơi lốp

E hỏi khí không phải, cụ có học Đại học không? Cụ có hiểu thế nào là Chất lượng cao không? Hay CLC của cụ là nộp tiền nhiều? Cụ thử tìm hiểu xem CLC của Trường Tự nhiên là thế nào đi rồi hãy hỏi xem là 23 năm nay tương đương 24 năm ngoái có vào nổi không!