[Funland] Tư vấn chọn tivi

renhat

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Fun on Fun

Xe hơi
Cái này là do quan điểm và sở thích của mỗi người,e ko bàn sâu cụ ạ,có điều Sony sử dụng panel do hãng nội địa China sản xuất ở một số model là có,và thợ chuyên sửa chữa cũng khẳng định như vậy,đây là điểm mà cá nhân e ko tin tưởng vào tv Sony.(trừ một số model cao cấp,đắt tiền)
E kinh doanh linh kiện điện tử nhâp từ China nên e biết giá panel của BOE và Lg Display chênh lệnh nhau như thế nào (Boe mua thoải mái,còn Lg chỉ bán cho nhà sx thiết bị đầu cuối)
Bác đúng là thợ đấy, căn bản Sony không sx được tấm nền mà mua tấm nền của SS, LG, BOE..về tinh chỉnh (độ) lên vì vậy về tính năng không thể nào vượt quá bản chất vật lý của tấm nền (ví dụ về độ phân giải, tốc độ làm tươi, dải mầu hiển thị...). Cái hay là chip xử lý hình ảnh của Sony do có kinh nghiệm lâu năm hoặc nhiều người đã quen với tông màu hiển thị của Sony nên sẽ thấy mầu sắc tivi Sony hợp mắt hơn. Nhưng nếu cùng sử dụng một tấm nền thì không thể nói tivi Sony sắc nét hơn được.
Để so sánh cũng phải so sánh cùng dòng với nhau, Sony dòng thấp sử dụng tấm nền BOE (TQ) không thể so với dòng cao cấp của LG và ngược lại. Sắp tới cả SS và LG sẽ không sản xuất tấm nền led và tập trung vao oled. Vì vậy tivi led SS và LG cũng sử dụng tấm nền của các hãng TQ thôi.

Fun on Fun

Xe hơi
Cụ nào dùng dòng flagship của LG là GX chưa ợ, cho em xin ý kiên với, đang lăn tăn GX với CX ko biết khác nhau nhiều không.
GX và CX không khác biệt là mấy ngoại trừ thiết kế. Dòng G1 và C1 (đời 2021) có khác nhau do G1 là tấm oled evo cho độ sáng cao hơn (quảng cáo thế). Em thì cùng C1 thấy sướng con mắt lắm rồi.

Em đang muốn mua cái 43in LG hoặc Samsung giá khoảng 10-12tr. Đang nghía con này. Cụ nào hiểu biết rộng tư vấn em còn lựa chọn nào tốt hơn không? Cảm ơn các cụ.

Taihoatu

Xe lăn
Chọn cái màn hình lớn nhất trong tầm tiền, hãng chả quan trọng vì nguồn phát chuẩn thì cái nào cũng lên đẹp cả. Còn xác xuất hỏng thì như nhau

tla

Xe điện
E ngó mấy cái LG mà thấy màu nó hơi kém (hay là tại nó nằm cạnh mấy con Sony ko biết :) )
Được cái LG thì nhiều người đánh giá là Bền và Rẻ hơn các dòng khác
Lg hơn các dòng khác ở chỗ có chuột bay, dùng tiện lắm

Thanhdanh998

Xe máy
Kinh nghiệm của em. Nếu cụ định mua còn 65 inch thì mua hẳn con 75ich. Lúc đầu thì to nhưng sau này lại thấy vừa mắt. Mua tàm màn hình vừa mắt thì một thời gian sau lại thấy nhỏ
Mua75 thì lại cố lên 86inh , nói chung vô cùng lắm

superPDP

Xe điện
Rất thích cách ra đề của cụ thớt, rõ ràng mạch lạc, chi tiết.
Em y như cụ, đang ngó cái LG Nano8600 gì đó.
Nhà cháu vừa mua con LG 65nano86 cũng ổn cho ông bà cụ nhà xem . Nhưng nếu cụ mợ khó tính thì xem sẽ hơi khó chịu nếu xem ở ánh sáng yếu hay phòng tối vì led viền nên lúc xem sẽ rất khó chịu vì hắt sáng ở viền. Màu đen xem ko sâu do led viền nhìn chán hơn con 43 UM 7300 cũng LG đời 2019. Mợ cân nhắc con Qled Q80 Sam hoặc X90 Sony nếu thích hình đẹp. Em vừa hỏng con sony phòng khách nên xúc LG xem có bền hơn ko :D

superPDP

Xe điện
Bác đúng là thợ đấy, căn bản Sony không sx được tấm nền mà mua tấm nền của SS, LG, BOE..về tinh chỉnh (độ) lên vì vậy về tính năng không thể nào vượt quá bản chất vật lý của tấm nền (ví dụ về độ phân giải, tốc độ làm tươi, dải mầu hiển thị...). Cái hay là chip xử lý hình ảnh của Sony do có kinh nghiệm lâu năm hoặc nhiều người đã quen với tông màu hiển thị của Sony nên sẽ thấy mầu sắc tivi Sony hợp mắt hơn. Nhưng nếu cùng sử dụng một tấm nền thì không thể nói tivi Sony sắc nét hơn được.
Để so sánh cũng phải so sánh cùng dòng với nhau, Sony dòng thấp sử dụng tấm nền BOE (TQ) không thể so với dòng cao cấp của LG và ngược lại. Sắp tới cả SS và LG sẽ không sản xuất tấm nền led và tập trung vao oled. Vì vậy tivi led SS và LG cũng sử dụng tấm nền của các hãng TQ thôi.
Sam nó có sx oled đâu đang sang miniled chứ ko phải chuyển sang oled

thinhtd

Xe container
Lg hơn các dòng khác ở chỗ có chuột bay, dùng tiện lắm
Nhưng nó nhận diện giọng nói không ngon như sony. Em dùng thì không sao, nhưng vợ em, mẹ vợ, bọn trẻ con nói thì phải nhiều lần mới đúng kết quả. :))

Duc Sang

Xe container
Cháu đang muốn mua con 82-85inch. Giờ nên mua hiệu gì và ở đâu cho rẻ nhất CCCM nhỉ?

minhminh2910

Xe máy
Em trước làm ở siêu thị điện máy thì theo em Sony vẫn là số 1. Cụ không nên mua ở điện máy xanh hay các siêu thị mà mấy nơi đó chỉ nên đến tham khảo model già tiền . còn quyết định mua thì cụ cứ mua trực tuyến của mấy trang web kho điện máy giá tốt hơn rất nhiều. Nhiều cụ lăn tăn về vấn đề bảo hành thì xin thưa là tất cả đều được bảo hành kích hoạt điện từ và bảo hành chính hãng . Em thì hay mua hàng ở điện máy ECC kiểu gì cũng rẻ hơn điện máy xanh ít nhất 1-2 củ là bình thường. Cụ cứ tham khảo

.Bo My

Xe container
cứ chech giá online, chổ nào rẻ nhất thì mua, tiki, dien may cho lon, dien may xanh, lazada official Samsung.

Điện máy xanh online giờ biết điều rồi, nhiều lúc giá cũng tốt. Samsung có cửa hàng chính thức trên lazada và website chính hãng nhé.

altis_oldman

Xe tăng
TCL và skywodth có ổn không nhỉ? android xịn luôn, chạy mượt

.Bo My

Xe container
TCL và skywodth có ổn không nhỉ? android xịn luôn, chạy mượt
tivi Android thì bám rờ mót nó không mượt bằng 2 chú SS và LG ạ.
TCL được báo Mỹ đánh giá cao, nhưng có 1 điểm yếu là chuyển hình ảnh thô thành 4K kém. Ở VN coi video kém chất lượng rất nhiều.

Có xem qua thì webside TCL ở VN hơi sơ sài, kém SS, thông tin không được rõ ràng. Được cái là có Qled và rất nhiều model có local dimming làm tối cục bộ, trong khi bây giờ Samsung hạng trung chỉ còn 1 model duy nhất là có (Q80A).

Skyword thì chiếu dưới hoàn toàn rồi.
Cụ nào chờ được thì sang năm có QD Oled của SS nhé, là oled kết hợp Qled. Còn trên màn laptop thì SS đang rất bá màn Oled, 600nits max, 90hz...

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Kinh nghiệm của em là mua tivi to nhất có thể trong tầm tiền. 4k HDR android... mà múc. Em dùng 1 cái Sharp 60inch 4k HDR đầu tiên cách nay 3 năm thấy ổn, năm ngoái lại múc thêm cái Sharp 60 inch nữa. Ơn giời chưa sao cả, panel của Nhật hình cũng tạm, gíá rẻ có 12 triệu.

j23

Xe container
tivi Android thì bám rờ mót nó không mượt bằng 2 chú SS và LG ạ.
TCL được báo Mỹ đánh giá cao, nhưng có 1 điểm yếu là chuyển hình ảnh thô thành 4K kém. Ở VN coi video kém chất lượng rất nhiều.

Có xem qua thì webside TCL ở VN hơi sơ sài, kém SS, thông tin không được rõ ràng. Được cái là có Qled và rất nhiều model có local dimming làm tối cục bộ, trong khi bây giờ Samsung hạng trung chỉ còn 1 model duy nhất là có (Q80A).

Skyword thì chiếu dưới hoàn toàn rồi.
Cụ nào chờ được thì sang năm có QD Oled của SS nhé, là oled kết hợp Qled. Còn trên màn laptop thì SS đang rất bá màn Oled, 600nits max, 90hz...
Xác nhận, em xài X Series 3 năm rồi mà xem Netflix và Youtube bao phê, đặc biệt hệ thống âm thanh của TCL khá ổn, so với các đối thủ trong tầm tiền thì ko hề thua kém thậm chí...hơn!
Xem thời sự trong nước cần convert hình ảnh giả lập 2K 4K thì chán kinh :D