Tư vấn chọn Li ie hay AB

wormamagedon

Xe hơi
Nói về lỗi mốt thì các dòng xe của Honda là lỗi mốt nhiều nhất vì kiểu dáng thay đổi liên tục,còn Pi là dòng xe cổ điển,có loại hàng 10-20 năm mà vẫn đc ưa chuộng đấy thôi:|.Đẳng cấp và kiểu dáng thì Li chắc chắn hơn,còn muốn đi làm ít bị ng khác dòm ngó thì AB :)).Nếu làm nhà nước thì tốt nhất nên chơi AB,còn làm ngoài thì Li cũng ok vì h độ ăn xăng giữa Li ie và AB chênh nhau chả đáng bao nhiêu nên bỏ qua vụ xăng đi thì ta nên chọn kiểu dáng cho phù hợp.Về độ bền thì random,của bền tại người và cũng do chính bản thân cái xe đấy nữa(gặp xe ngon thì ko sao,xe lỗi thì ăn cám luôn),phụ tùng thay thế thì các dòng Honda luôn có sẵn,giá lại rẻ,Pi thì lại quá mắc mà hiếm=.=
cụ ơi :| nói đi xe ga k ngi đến xăng thì đúng chứ độ ăn xăng làm sao mà ngang nhau đc :-s xe Ab 1 lit fai đi >50km đấy ạ ^^.. pi tiết kiệm đến mấy cũng k thể có cái đấy.
Cụ xem thế nào chứ honda có dream, future với AB e thấy đâu có lỗi mốt, Pi thì có LX :D chứ còn liberty e ngi sớm muộn thôi :-s.. ab rẻ hơn, kinh tế hơn, và phù hợp với đại đa số luôn, ng già ng trẻ nam nữ gái trai cao thấp đi đc hết.
nói như vậy chứ e cũng đang đi 1 con pi =)))

minhquangha0380

Xe hơi
Cụ xem thế nào chứ honda có dream, future với AB e thấy đâu có lỗi mốt, Pi thì có LX :D chứ còn liberty e ngi sớm muộn thôi :-s.. ab rẻ hơn, kinh tế hơn, và phù hợp với đại đa số luôn, ng già ng trẻ nam nữ gái trai cao thấp đi đc hết.
- dream mà cũng tính mốt hay ko mốt hả bác ?
- Future thì mỗi năm đổi một kiểu bác nhìn con Future 2011 2012 với con future đời đầu xem có tí gì liên tưởng đến nhau ko ah. thế mà cũng gọi là ko lỗi mốt sao.
- Chém gió thì cũng thế thôi.
- Muốn biết lỗi hay ko thì 10-20 năm trở lên rồi hãy nói.
- còn so giữa AB và Lib mà nói thì đúng là so sánh khập khiễng so giữa 1 con bình dân với 1 con trung cấp thì ... PCX với Lib thì có vẻ hợp lý hơn nhưng thôi ss thử:
+ kiểu dáng: AB việt quá xấu AB thái thì đẹp chứ AB việt chả có bất cứ phong cách nào cả đặc biệt là con AB 2012 vừa rồi đầu lấy của AB thái nhưng lại theo hướng xấu đi thân đuôi xe thì copi .... 1 chiếc xe chỉ đẹp khi nó phải có tổng thể chứ ko phải lấy cái đẹp của từng loại xe khác nhau gộp lại trong 1 chiếc xe mà gọi là đẹp được.
+ xăng: ai nói AB đi được 50 km/1L. 45km/L là hết rồi. Lib hiện nay cũng được 2.8l-3l/100km thiết nghĩ sự chênh lệch xăng ở đây ko đáng kể tính.
+ tiếng ồn: để hai con AB 2012 với Lib để cạnh nhau xem con nào kêu to hơn ? AB 2012 hiện nay kêu như công nông dù là xe mới chứ mà
+ giá: ko có mấy chục vụ cháy xe thì liệu Ab có bán đùng giá hok hay là chặt đẹp người tiêu dùng thêm chục triệu nữa ?
+ AB ng ta đi nhiều ko đồng nghĩa với việc nó bền nếu bền thì đã ko hỏng vặt và cháy liên tục như thế ...
cminh điều đấy. thứ 2 là về kiểu dáng, thể thao lịch sự và phù hợp dáng công sở :D.. nên đi lâu sẽ k lỗi mốt. thứ 3 là phụ tùng rẻ.. nên việc thay thế sửa chữa bh sau này sẽ đơn giản >..
Còn về Li, độ bền e k dám khẳng định. vì nó thuộc dòng xe tay ga sang mà. kiểu dáng thì hiện thời nhìn thấy đẹp rõ, nhưng e đánh giá là kiểu này sẽ nhanh lỗi mốt.. vì quy luật từ trc đã thế rồi, cứ xe cách điệu, hơi phá cách thì sớm muộn gì cũng lỗi mốt. phụ kiện li thì đắt. tiếp nữa là Li của pi lại có thương hiệu từ rất lâu rồi. nên đi xe này ra ngoài đường ngta nhìn khác hẳn :D ..
Em nghiêng về AB > cho cụ, phần vì thấy Li k hợp tuổi của e.. phần thì thấy dân tình đi Li nhiều quá, trước lúc mới ra đi Li ý rất là chất, nhưng giờ ra đường chi chít Li :( nhìn đến loạn cả mắt. Nhưng AB thì khác, e k nói đến dòng sport năm vừa rồi :D nhưng AB dù nhìn nhiều bao nhiêu cũng k thấy chán
- AB nhiều ng đi thì đẹp nhìn mãi ko chán còn Lib đi nhiều thì kêu loạn cả mắt. Ab đi nhiều => ch/m chất lượng AB tốt => Lib nhiều ng đi thì lại bảo là mất chất, chất lượng ko dám đảm bảo ???. EM thấy bác tự vả vào miệng mình 1 cái đi ạhh.
- xe của Pi tất cả đều có phong cách riêng của từng loại ko thể nhầm lẫn loại nào với loại nào chứ với HONDA thiết nghĩ với AB 2012 Vision PCX Future X 2012 hiện nay thì việc lấy cái đầu xe của loại này, đuôi của xe kia thân của xe nọ ghép lại thành 1 mớ hỗn độn mới nhanh lỗi mốt và bị thay thế sớm thôi.

Xe đạp 150i

Xe hơi
Mình máu Li mà bố mẹ chỉ cho mua AB mới cay.
Có tiền cứ mua Li.

Nửa_Khoanh_Giò

Xe điện
Nhà em có cả 2 con đấy và em thấy cụ chủ nên mua con AB mà đi, không phải lăn tăn ạ.
Li đẹp thì đẹp đấy mà đi không êm bằng, thi thoảng hay bị hỏng vặt mà tiền sửa thì chả lặt vặt gì ạ.
Li có ưu điểm là kiểu dáng đẹp, thương hiệu mạnh và đi bốc hơn hẳn AB.
AB thì đi êm, ăn ít xăng. Xe em thì e mua từ tháng 9 đến nay chưa hỏng gì còn em Li thì mới mua chạy chưa được 500km đã hỏng ie rồi.

LX sao bằng Lib các cụ nhề, mà còn kêu như máy nổ :))
Tôi thề với ông đi con LX chán hơn Lib nhiều. Ngã 1 cái mã mãi mới dựng xe lên vỉa hè được, bị 1 lần LX nó đè vào chân tởn rồi=))

Chỉnh sửa cuối:

city_102

Xe buýt
nếu cụ thích thời trang phong cách thì mua LI.còn xác định đi lâu dài thì chọn AB , mà ab cũng đâu phải là xấu và ko thời trang nhỉ mỗi tội nhìn là ko đc chất chơi như li.e thì ko khoái dòng piagio vì khi đề máy cứ như là cho ốc vào rổ rồi xóc ấy :)

Kăng Hải

Xe đạp
Bác nên mua em Ablade 2011Fi là chuẩn nhất,e kũng đang chạy e ấy! Nói chung là luột,máy đằm,khỏe,xăng ăn kũng bt (nhưng đảm bảo ăn ít xăng hơn wave tàu đó) :"> Chúc bác có sự lựa chọn hoàn hảo :P

antonio23389

Xe đạp
hiii làm hẳn con CB400 đời 99 cũng được mà , đi hầm hố , bô xé lòng :D em tin chắc hổ báo

pipo_pro

Đi bộ
Em đóng góp tí ý kiến.

Em đảm bảo với bác chủ thớt là đọc xong các comment là tàu hỏa nhập ma :-ss mỗi người có một ý kiến và sở thích chủ quan của người ta, bác nên chọn theo sở thích của mình!

Em có vài gợi ý trong trường hợp bác chả biết chọn như nào thì tốt nhất cứ chọn theo số đông vì gần như 100% người đi mua xe chọn theo 03 tiêu chí:
1. Xét về tiêu chí thời trang: bác hỏi 9 người, người ta vote cho xe nào đẹp hơn, cool hơn thì chọn xe đấy! (9 người thôi nhá, tránh tình trạng 50/50 :"> )
2. Xét về tiêu chí kinh tế: dân ta cả thành thị lẫn nông thôn vẫn phần đông là chọn AB do giá xe rẻ hơn, phụ tùng chính hãng cũng rẻ hơn... tuy nhiên cả 2 vẫn chỉ là xe hạng trung.
3. Xét về tiêu chí tốc độ: Lib có dung tích xilanh lớn hơn ~~> Lib bốc hơn tuy nhiên Lib đi chỉ để thanh cảnh, tạo dáng (~~> quay trở về tiêu chí thời trang).
có một nghịch lý là dù AB có dung tích xilanh thấp hơn nhưng dân ta ngoài đường toàn phi AB ầm ầm, giật ga đánh vèo một cái, ít thấy các bác giật ga con Lib, nếu có thì toàn các chú choai choai giật đùng đùng cho nó quốc oai :)) (không tin các bác cứ để ý mà xem ;)) )
Chú thích: các tiêu chí như độ tiêu hao nhiên liệu, tiếng ồn động cơ... là same same nên phần đông không tính khi xét về 02 con này.

Vậy, bác sẽ chọn tiêu chí nào?

Thứ tự các câu hỏi đặt ra khi đi mua xe mới (kinh nghiệm thực mà em thấy nhiều người như thế): Con xe này đẹp không? ~> Con xe này giá cả thế nào, kinh tế không? ~> Con này chạy có đầm và bốc không?...

Sự lựa chọn phụ thuộc vào chính mình thôi bác ạ, thích con nào thì quất con đấy thôi, hỏi nhiều thì lại càng loãng mà thôi (Em mới mua xe hôm 26 Tết, hỏi chán rồi chả buồn hỏi nữa, thích hơn là quất thôi ~~> vợ em là Lib i.e màu trắng :x mua xe trong vòng đúng 15p :"> )

Chúc bác mua được em ưng ý, khi nào mua xong nhớ report + pic cho anh em chiêm ngưỡng nha :D

tiengtrung.vn

Xe tải
ab của em từ hồi mua đến giờ có 2 bệnh là lốp mòn và 3 ngày phải đổ xăng 1 lần ạ

pipo_pro

Đi bộ
mức tiêu hao nhiên liệu sao mà same same nhau đc?
Em bảo thế, và nhiều người cũng bảo thế. Xe ga mà tầm từ 2.5 - 3.2L/100km thì dân sửa chữa xe máy đều bảo chênh lệch đó không đáng kể và đó là mức hao nhiên liệu đó là lý tưởng.
Em đi Lib, thấy ăn khoảng 2.8 - 3L/100km. còn AB tốn khoảng 2.3 - 3L/100km (cả 2 xe đều tùy thuộc vào cung đường mình đi và cách đi của từng người)
~~> same same

18t8.1818

Xe buýt
Em bảo thế, và nhiều người cũng bảo thế. Xe ga mà tầm từ 2.5 - 3.2L/100km thì dân sửa chữa xe máy đều bảo chênh lệch đó không đáng kể và đó là mức hao nhiên liệu đó là lý tưởng.
Em đi Lib, thấy ăn khoảng 2.8 - 3L/100km. còn AB tốn khoảng 2.3 - 3L/100km (cả 2 xe đều tùy thuộc vào cung đường mình đi và cách đi của từng người)
~~> same same
cụ thì bảo đi Li tầm 3lít, cụ thì bảo 4 lít, có cụ thì bảo 2,5 lít/100 km. chẳng biết thế nào. công nhận là tùy thuộc vào người đi nhưng làm gì mà chênh nhau quá đáng vậy???

hiep_vu92

Xe đạp
tùy Li cụ ạ :D Li việt thì e chưa đc đi, nhưng Li nhập xe bạn e e đi thử thì đúng là 4l/100 thật đấy ạ, vớ vẩn có khi còn hơn, tất nhiên là e chạy cg k nắn nót lắm, nhưng k thể phủ nhận là Li nhập uống xăng khá ác, Li việt có ie thì e nghĩ là chắc cũng bớt đc kha khá, nhưng tất nhiên còn phụ thuộc nhiều yếu tố: đường xá, xăng dầu, cách chạy của từng người :D e đi xe máy cũng khá để ý đến máy móc xăng dầu, e thấy cùng 1 xe, nếu chạy kiểu phóng nhanh phanh gấp, thốc ga phóng thì tốn hơn 30 - 50% so với chạy từ từ đều ga là bt :D

ưu điểm của Li theo e thấy là máy bốc, bốc hơn ab kha khá, nhưng máy cũng ồn hơn ab luôn, nhất là nổ máy, tiếng khá to :D nhưng e thấy Li cụ nào gầy, ng mảnh mảnh hoặc nữ chạy thì đẹp, chứ nam bác nào ng chuẩn hoặc hơi mập chút chạy nhìn lố lắm :D nếu ng hơi mập thì chạy ab đẹp hơn mặc dù li cũng khá là to :D xăng thì con ab e đang chạy roda nó vào tầm 3l 100km, thấy mọi ng bảo sau roda thì sẽ bớt hao xăng, nhưng cái này e chưa kiểm chứng, tính e cứ phải ng thật việc thật, k nghe đồn với nghe bảo abc xyz :)) :)) về tiện ích thì nói chung air nhiều tiện ích hơn, chìa khóa tìm xe, cốp rộng hơn, phanh combi .... li thì hơn cái chìa khóa từ, máy bốc hơn và nhìn cg phong cách hơn :D