[Funland] Tư vấn chọn bếp từ .

Pigwalk

Xe container
Mua bếp từ mà dùng, nhớ mua loại inverter thì nhiệt luôn đều, rán ko bị quá lửa, chứ hồng ngoại làm gì cho nóng nhà.

coolpix8700

Xe ngựa
Thường bếp 3 ổ nấu trở lên mới nhiều tính năng hỗ trợ người nấu, phù hợp với nhiều loại thức ăn, đặc biệt là loại inverter.
Nhiệt có thể điều chỉnh để cung cấp liên tục công suất từ rất nhỏ, để đun lim dim đến cao nhất chỉ 1 hay 2 phút cả xoong nước đầy đã sôi sùng sục, chứ không ngắt quãng theo nhịp như loại bếp giá thấp.
Không nên mua loại bếp hỗn hợp từ - hồng ngoại, dễ hỏng. Bếp hồng ngoại thực chất vẫn chỉ là bếp điện thông thường, mặt bếp khi nấu (và sau đó rất lâu) có nhiệt độ cao. Thức ăn được nấu trào hay bắn ra bị cháy bám lại rất khó vệ sinh.
Bếp Đức có ưu điểm mặt kính mỏng, cả mặt cái bếp phẳng, riềm kính vát nên rất dễ vệ sinh. Bếp nhà em dùng 8 năm nay rồi, hàng ngày cũng chỉ dùng khăn có chút nước rửa bát lau, không dùng bất cứ hóa chất nào khác, nhưng mặt bếp vẫn rất mới, chỉ có vài vết xước nhẹ, chắc do bà xã lau bếp mà tay vẫn đeo nhẫn!

Chỉnh sửa cuối:

phi tuấn

Xe buýt
Theo em cứ bếp Bosch với nồi Fissler bác ah.

Trungpv

Xe điện
Kinh nghiệm dùng bếp từ của E mời cụ tham khảo:
Nhà cũ em tự mua bếp từ loại rẻ hàng malai hình như là eurosun( em ko nhớ chính xác) 2 vùng nấu, có chế độ tăng nhiệt nhanh, có hẹn giờ, tắt bật 2 bếp riêng dùng hơn 3 năm đến khi chuyển nhà ko thấy hỏng hóc gì, giá mua đâu 7tr, ko kén nồi, cứ nồi nào cụ đặt lên cái bếp từ hay dùng nấu lẩu mà nấu đc thì nó nấu đc
Nhà mới E dùng Hafele của Cđt lắp sẵn, 3 vùng nấu,giá trên mạng tầm 20tr, nhưng cả nhà chê ko có hẹn giờ, khó tăng nhiệt độ lên nhanh hoặc tắt nhanh 1 bếp.
Nhà thằng em, nơi cả đại gia đình hay tụ tập cũng dùng bếp 3 vùng nấu hãng bosch, mua đâu cũng tầm 20tr, cũng bị cả nhà chê tương tự như cái hafele nhà E và thêm cái tội kén nồi, vợ thằng E phải cho bộ nồi cũ và sắm thêm 1 bộ nồi xịn để bắt từ tốt.
Theo ý kiến của E cụ chọn hãng nào cũng đc nhưng nên là cái nào có hẹn giờ rất tiện cho nấu nướng. Bọn F1 nhà E rất thích tính năng này. Chúng nó toàn hẹn giờ để đấy xong đi nghịch điện thoại, máy tính.
bếp châu âu đẹp xịn nhưng kén nồi. cụ nào muốn tận dụng nồi có sẵn hoặc ko muốn đầu tư đến tầm 10tr cho bộ nồi chảo xịn thì ko nên mua bếp châu âu. bếp châu á đa phần ko kén nồi cứ nồi từ là đc

Mauthin

Xe tải
Giá ga đang tăng cao, tôi muốn chuyển sang dùng bếp từ. Nhờ cccm đã có kinh nghiệm sử dụng loại bếp từ, tư vấn cho dùng loại nào ? Có nên dùng cả từ lẫn hồng ngoại không ? Nên chọ bếp của hãng nào thì hợp lý về giá và độ bền ? Loại tôi muốn dùng là loại bếp đôi thay vào chỗ bếp ga cũ ( kích thước bếp ga cũ 730 x 420, kt khoát lỗ 690 x 390 )
Bác chủ thớt đâu rùi

Dogmatix

Xe tăng
Giá ga đang tăng cao, tôi muốn chuyển sang dùng bếp từ. Nhờ cccm đã có kinh nghiệm sử dụng loại bếp từ, tư vấn cho dùng loại nào ? Có nên dùng cả từ lẫn hồng ngoại không ? Nên chọ bếp của hãng nào thì hợp lý về giá và độ bền ? Loại tôi muốn dùng là loại bếp đôi thay vào chỗ bếp ga cũ ( kích thước bếp ga cũ 730 x 420, kt khoát lỗ 690 x 390 )
Khá là nghịch lý khi muốn tiết kiệm thì phải bỏ ra ít tiền, nhưng bếp từ ít tiền lại tốn điện, thành ra cũng ko biết như nào thì là tiết kiệm cụ ạ.

Ngoài thường khó tận dụng lại được cái lỗ ở bếp ga cũ được, do 2 loại bếp nó có size khác nhau.

Gray Kelvin

Đi bộ
Kinh nghiệm dùng bếp từ của E mời cụ tham khảo:
Nhà cũ em tự mua bếp từ loại rẻ hàng malai hình như là eurosun( em ko nhớ chính xác) 2 vùng nấu, có chế độ tăng nhiệt nhanh, có hẹn giờ, tắt bật 2 bếp riêng dùng hơn 3 năm đến khi chuyển nhà ko thấy hỏng hóc gì, giá mua đâu 7tr, ko kén nồi, cứ nồi nào cụ đặt lên cái bếp từ hay dùng nấu lẩu mà nấu đc thì nó nấu đc
Nhà mới E dùng Hafele của Cđt lắp sẵn, 3 vùng nấu,giá trên mạng tầm 20tr, nhưng cả nhà chê ko có hẹn giờ, khó tăng nhiệt độ lên nhanh hoặc tắt nhanh 1 bếp.
Nhà thằng em, nơi cả đại gia đình hay tụ tập cũng dùng bếp 3 vùng nấu hãng bosch, mua đâu cũng tầm 20tr, cũng bị cả nhà chê tương tự như cái hafele nhà E và thêm cái tội kén nồi, vợ thằng E phải cho bộ nồi cũ và sắm thêm 1 bộ nồi xịn để bắt từ tốt.
Theo ý kiến của E cụ chọn hãng nào cũng đc nhưng nên là cái nào có hẹn giờ rất tiện cho nấu nướng. Bọn F1 nhà E rất thích tính năng này. Chúng nó toàn hẹn giờ để đấy xong đi nghịch điện thoại, máy tính.
Nhà em cũng có dùng Hafele thấy có mấy chức năng như hẹn giờ và nấu nhanh á. Bên bác đang xài mẫu nào mà sao không có chức năng đó được hen ?

mat mo chan cham

Xe tải
Nhà em cũng có dùng Hafele thấy có mấy chức năng như hẹn giờ và nấu nhanh á. Bên bác đang xài mẫu nào mà sao không có chức năng đó được hen ?
E cũng ko biết mẫu nào vì E ko tự đi mua mà CĐT lắp sẵn. Thực chất nó có chế độ P tăng nhiệt tối đa nhưng khi ấn phải trải qua các mốc từ 1-9, E thấy mẫu nhà E dở nhất là ko có hẹn giờ và khó tắt nhanh 1 bếp khi chẳng may 1 nồi nào đó bị trào, phải tắt tất cả bếp rồi bật lại bếp mình cần

formula_one

Xe tăng
E cũng ko biết mẫu nào vì E ko tự đi mua mà CĐT lắp sẵn. Thực chất nó có chế độ P tăng nhiệt tối đa nhưng khi ấn phải trải qua các mốc từ 1-9, E thấy mẫu nhà E dở nhất là ko có hẹn giờ và khó tắt nhanh 1 bếp khi chẳng may 1 nồi nào đó bị trào, phải tắt tất cả bếp rồi bật lại bếp mình cần
Kéo phát từ 1-9 có khó khăn hay chậm trễ gì đâu cụ nhỉ, lướt trong 2s là xong. Còn tắt nhanh 1 bếp vẫn bình thường, em không thấy phải tắt cả bếp rồi bật lại như cụ mô tả. Em cũng dùng halefe chủ đầu tư cung cấp sẵn, loại 3 bếp :D

PS cụ ở Sky....phải không nhỉ :D

Gray Kelvin

Đi bộ
Ồ, nhà em thì có đang dùng mẫu HC-R603B của Hafele thấy giá cũng ổn, cũng có 3 vùng nấu mà đáp ứng được mấy yêu cầu của bác. Khi nào bác muốn đổi thì tham khảo thử xem sao.

vumen1412

Xe tải
{Salon Chợ xe}
dùng bếp từ chân ái cụ ạ, sạch sẽ ko mùi ko bẩn và dùng bếp đôi, đừng dùng hồng ngoại nhanh bẩn và hỏng ạ

dungvbsp

Xe hơi
em dùng Hafele 6 năm nay rồi không vấn đề gì

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Giữ tay ở chỗ (+) một lúc là nó tự lên P - là nấc cao nhất.

coolpix8700

Xe ngựa
mat mo chan cham nói:
Bosch có hẹn giờ mà, làm gì có chuyện bosch không có hẹn giờ, kén nồi thì em thấy cũng bình thường, nồi Fivestar vẫn bắt tốt, chảo Lock & lock loại tròn thì bắt tốt, loại vuông kiểu nhật thì bắt đôi lúc hơi tậm tịt phải chỉnh vị trí chảo
Em chẳng biết cái bôt gì 2 chục triệu lại không có hẹn giờ?
Bốt nhà em hình như giá cũng chỉ như vậy, mức nhiệt của nó chia đến 19 nấc+thêm nấc booster (tăng nhiệt). Không chỉ hẹn giờ, còn có đủ các thể loại chế độ nấu, rán,...
Chỉ khó chịu ở chế độ chống trào là khi 1 nồi bị trào là nó tắt hết, nháy nháy chữ E. Chỉ khi mình lau sạch nước trào ra, bật lại mới lên được từng bếp. Cái chế độ chống trào này nhiều khi cũng tự bật lên, nếu lúc làm vệ sinh không bật nó lên để bật tiếp chế độ khóa bếp (hiện bàn tay lên).
Ở chế độ rán nó còn canh nhiệt độ dầu trong chảo, vừa bíp vừa giảm nhiệt!

Phần hướng dẫn hẹn giờ trong quyển manual của nó:

Time-setting options
Your hob has three timer functions:
■ Programming the cooking time
■ Kitchen timer
■ Stopwatch function
1. Select the hotplate and the required heat setting.
2. Touch the Ơ symbol. The 00 symbol and the > indicator light up in the timer display. Ơ lights up in the display for the hotplate...

Cái Ơ symbol là ký hiệu đồng hồ trên mặt bếp, em cóp bi nó hiện luôn thành chữ Y.
Em mò xuống chụp ảnh khi đặt thử chờ 25 phút. Ảnh tối nên không thấy được gờ bếp rất thấp so với mặt đá để tiện cho vệ sinh.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Rẻ, bốc, mạnh —-> bếp từ công nghiệp :D

Quê bầm

Xe container
Hàng nhái nhiệt ko đều khó chỉnh nhiệt độ nó cực to hoặc cực nhỏ tốn điện nữa và thi thoảng bắt từ kém dùng khó chịu. Cái này đồ dùng lâu dài hằng ngày cứ đồ Đức quốc xã chơi như Siemen hay Bosch Kithmate mà chơi nhé, hơi buốt tí nhưng dùng sướng lắm ạ

Trungpv

Xe điện
em dùng 2 cái bếp từ đơn mỗi cái đâu tầm 2tr thấy cũng dùng đủ nhu cầu, đủ hẹn giờ chống chào quá nhiệt thấy tiện dụng rẻ tiền, nồi từ nào cũng nhận. thích ăn nẩu di chuyển dễ dàng. mỗi cái nhìn nó ko sang chảnh như bếp đôi bếp 3 thôi.
em dùng phải đc 7-8 niên rồi thấy chưa có nhu cầu nâng cấp. chắc do nhà em nấu ăn đơn giản chăng :)