Tư vấn cấp phép xây dựng nhà ở Q.Ba Đình

TheBlue

Xe buýt
E định xây lại nhà trong ngõ, tình trạng nhà cũ hnay 2 tầng. Tầng 2 đua ra ngõ 1 mét từ lúc mua chủ cũ mấy chục năm rồi.
Giờ e xin cấp phép xây lại nhà muốn từ tầng 2 đua ra như hiện nay.
E nhờ các cụ am hiểu tư vấn giúp để làm việc với bên thiết kế xây nhà gửi hồ sơ lên Quận xin cấp phép xd:

1. Hồ sơ thiết kế e gửi cho Quận có đc đua ra ngõ đc hay ko (e có làm luật luôn).

2. Hồ sơ thiết kế ko đua ra ngõ, khi nào ktra thì làm luật sau.

Xin cảm ơn các cụ.

Lee Vũ

Xe điện
Mời cccm vào giúp bác chủ ah,

TheBlue

Xe buýt
Các cụ giúp e cái. Tks các cụ

TheBlue

Xe buýt
Có cụ nào vừa làm nhà xong tư vấn giúp e

robin2010

Xe buýt
trước khi tiến hành đào móng xây cụ ra phường làm quen với anh thanh tra xây dựng: hỏi thủ tục, hồ sơ ra sao, luật lá ntn. Theo em phương án 1 không khả thi.

moonlife

Xì hơi lốp
E định xây lại nhà trong ngõ, tình trạng nhà cũ hnay 2 tầng. Tầng 2 đua ra ngõ 1 mét từ lúc mua chủ cũ mấy chục năm rồi.
Giờ e xin cấp phép xây lại nhà muốn từ tầng 2 đua ra như hiện nay.
E nhờ các cụ am hiểu tư vấn giúp để làm việc với bên thiết kế xây nhà gửi hồ sơ lên Quận xin cấp phép xd:

1. Hồ sơ thiết kế e gửi cho Quận có đc đua ra ngõ đc hay ko (e có làm luật luôn).

2. Hồ sơ thiết kế ko đua ra ngõ, khi nào ktra thì làm luật sau.

Xin cảm ơn các cụ.
Bố bảo quận cũng ko dám cấp phép cho cụ phương án 1 trừ khi là ngõ của cụ có vỉa hè tương đối rộng. Cụ check cụ thể đi cái này em ko dám chắc.
Chỉ có phương án 2 thôi, như cụ gì tư vấn làm thân với bên thanh tra xây dựng phường là chuẩn rồi.
Hix nhưng mà e nói thế thôi, chứ e luôn phản đối các cụ xây đua ra ngoài vừa bí vừa phản cảm. Nhà 2 bên nhà nào cũng đua ra 1m thì còn gì là cái ngõ :((

Chỉnh sửa cuối:

TheBlue

Xe buýt
Bố bảo quận cũng ko dám cấp phép cho cụ phương án 1 trừ khi là ngõ của cụ có vỉa hè tương đối rộng. Cụ check cụ thể đi cái này em ko dám chắc.
Chỉ có phương án 2 thôi, như cụ gì tư vấn làm thân với bên thanh tra xây dựng phường là chuẩn rồi.
Vâng e chưa làm món này bao giờ nên hỏi các cụ đi trc để làm cho chuẩn ah.

Red2010

Xe điện
Xây mới mà muốn đua ra gần như bất khả thi. Trừ khi cụ có quen biết và "đáp ứng" được.
- Đầu tiên cụ phải trao đổi trước để chắc chắn phương án có được đua ra hay không và đua được bao nhiêu.
- Sau đó cụ liên lạc với em qua đường ống bơ dưới chữ ký. Em sẽ triển khai bản vẽ cho cụ. Dấu bên em đủ tư cách pháp lý để cụ có thể xin cấp phép đàng hoàng.
- Cụ cần tham khảo gì thêm thì inbox hoặc call trực tiếp cho em nhé.

anhtuan132

Xe buýt
Ko ai cấp phép cho cụ phần lôgia như cũ đâu.
Có chăng cụ được làm bancong,cái này thì còn tùy theo độ rộng của ngõ.
Nhà mặt phố,lôgia 90cm đến 1m,làm luật hết khoảng 100 củ (2 cái em vừa xây xong ở quận Hai Bà)
Trong ngõ,nếu dân cư ko có ý kiến thì phường sẽ bật đèn xanh cho cụ khi cụ có bác dẫn đường.
Tốt nhất,cụ nên đi từ phường đi lên,kể cả khi xin phép,sẽ thuận lợi hơn rất nhiều,trừ khi cụ có mối quan hệ cực khủng ở trên,thì mới bỏ qua phường.

cadan

Xe container
Cơ sở pháp luật:

- Quyết định 04/2008/QĐ-BXD của Bộ Xây dựng về việc ban hành: "Quy chuẩn kĩ thuật Quốc gia về quy hoạch xây dựng"
- Nghị định số 121/2013/NĐ-CP của Chính Phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lí công trình hạ tầng kĩ thuật; quản lí phát triển nhà và công sở

Nội dung phân tích:

Theo điều 2.8.10 trong Quy chuẩn kĩ thuật Quốc gia về quy hoạch xây dựng (ban hành kèm theo Quyết định 04/2008/QĐ-BXD) như sau:

2.8.10. Phần nhà được phép nhô quá chỉ giới đường đỏ trong trường hợp chỉ giới xây dựng trùng với chỉ giới đường đỏ

Các quy định này cần được vận dụng phù hợp với giải pháp tổ chức không gian cụ thể của từng khu vực và thể hiện trong quy định về quản lý xây dựng theo đồ án quy hoạch của từng khu vực cụ thể và phải tuân thủ các quy định sau đây:
1) Các bộ phận cố định của nhà:
- Trong khoảng không từ mặt vỉa hè lên tới độ cao 3,5m, mọi bộ phận của nhà đều không được nhô quá chỉ giới đường đỏ, trừ các trường hợp dưới đây:
+ Đường ống đứng thoát nước mưa ở mặt ngoài nhà: được phép vượt qua đường đỏ không quá 0,2m và phải đảm bảo mỹ quan;
+ Từ độ cao 1m (tính từ mặt vỉa hè) trở lên, các bậu cửa, gờ chỉ, bộ phận trang trí được phép vượt đường đỏ không quá 0,2m.

- Trong khoảng không từ độ cao 3,5m (so với mặt vỉa hè) trở lên, các bộ phận cố định của nhà (ô-văng, sê-nô, ban công, mái đua..., nhưng không áp dụng đối với mái đón, mái hè) được vượt quá chỉ giới đường đỏ theo những điều kiện sau:
+ Độ vươn ra (đo từ chỉ giới đường đỏ tới mép ngoài cùng của phần nhô ra), tùy thuộc chiều rộng lộ giới, không được lớn hơn giới hạn được quy định ở bảng 2.9, đồng thời phải nhỏ hơn chiều rộng vỉa hè ít nhất 1,0m, phải đảm bảo các quy định về an toàn lưới điện và tuân thủ quy định về quản lý xây dựng áp dụng cụ thể cho khu vực;
+ Vị trí độ cao và độ vươn ra cụ thể của ban công phải thống nhất hoặc tạo được nhịp điệu trong hình thức công trình kiến trúc, tạo được không gian kiến trúc cảnh quan trong từng cụm nhà cũng như trong tổng thể toàn khu vực;
+ Trên phần nhô ra chỉ được làm ban công, không được che chắn tạo thành lô-gia hay buồng.

Bảng 2.9: Độ vươn ra tối đa của ban công, mái đua, ô-văng

Chiều rộng lộ giới (m)

Độ vươn ra tối đa của ban công, mái đua, ô-văng

Chiều rộng lộ giới (m)

Độ vươn ra tối đa Amax (m)

Dưới 7m: 0

7-12: 0,9

>12-15: 1,2

>15: 1,4

- Phần ngầm dưới mặt đất: mọi bộ phận ngầm dưới mặt đất của ngôi nhà đều không được vượt quá chỉ giới đường đỏ.
- Mái đón, mái hè phố: khuyến khích việc xây dựng mái hè phục vụ công cộng để tạo điều kiện thuận lợi cho người đi bộ. Mái đón, mái hè phố phải:
+ Được thiết kế cho cả dãy phố hoặc cụm nhà, đảm bảo tạo cảnh quan;
+ Đảm bảo tuân thủ các quy định về phòng cháy chữa cháy;
+ Ở độ cao cách mặt vỉa hè 3,5m trở lên và đảm bảo mỹ quan đô thị;
+ Không vượt quá chỉ giới đường đỏ;
+ Bên trên mái đón, mái hè phố không được sử dụng vào bất cứ việc gì khác (như làm ban công, sân thượng, sân bày chậu cảnh...).

https://luatminhkhue.vn/tu-van-luat-dat-dai/ban-cong-duoc-phep-xay-dung-tho-ra-ngoai-bao-nhieu-.aspx