[Funland] Tư vấn cách chụp ảnh, dành cho dân Pro cũng như người Amateur

imaXeo

Xe tải
Em xin các cụ ít kinh ngiệm chụp ảnh cưới ạ

Đứa bạn em sắp cưới, mặc dù đã có bộ sậu chụp chính nhưng nó muốn nhờ em chụp thêm 1 bộ kiểu vui vui giữa 2 vợ chồng để làm kỉ niệm. Em thì ko phải dân ảnh, chỉ chụp vui thôi, chưa chụp ảnh cưới bao giờ.

Em chỉ có 40D còi, lens có thể mượn được. Các cụ cho em ít kinh nghiệm với nhé.
1. 40D chụp ổn không ạ, hay cần đầu tư thêm :D em thì em nghĩ chắc là được :P
2. Em cần những lens gì, với những tình huống như thế nào.
3. Recommend cho em mấy địa điểm hay hay, kể cả đi xa cũng được ạ:D
3. Các kinh nghiệm khác nữa :D

Cảm ơn các cụ ụ ụ nhiều nhá :D

Chỉnh sửa cuối:

sepbu

Xe điện
Nếu chỉ cần "1 bộ kiểu vui vui giữa 2 vợ chồng để làm kỉ niệm" thì Cụ không cần đặt nặng nhiều đến yếu tố ảnh đẹp làm ảnh hưởng đến tâm lý
40D và 1 ống kính đa dụng sẽ tiện lợi hơn, chụp nhanh để lấy khoảnh khắc thì không nên dùng nhiều ống kính để thay đổi vì nó sẽ mất thời gian
Mình có 1 cặp bạn thân là dân mỹ thuật ,
2 vợ chồng mang theo 1 con chó chăn cừ rất đẹp, rủ nhau ra biển vừa chơi, vừa tự hưởng trước tuần trăng mật
Tổ chức thêm 1 buổi picnic với tất cả bạn thân đi hồ Đại Lải, tự trang điểm....tự đạo diễn ...
vợ chồng dắt tay đi dạo phố Hà Nội, chụp ảnh hòa mình với cuộc sống đời thường...
...chỉ với 1 cái máy ảnh du lịch cực rẻ tiền + chân máy
Vậy mà họ có 1 bộ ảnh rất đẹp và ý nghĩa

duongquang

Xe tải
Kinh nghiệm chụp ảnh cưới của em là chụp ảnh cưới thật nhiều. Body 40D thì ổn rồi cụ ạh, Len thì cụ thấy mình chụp đẹp len gì thì thuê hoặc mượn len đó thôi. Style & pose thì có thể xem & bắt chước thôi, cảm thấy bắc chước khó quá thì bác mang hình ra rồi cho cô dâu chú rể xem.

beochunchut

Đi bộ
Ảnh cưới là cả đời, bác nào không chắc tay thì thuê cho lành ...còn vui vui thì thế nào chẳng đc..

AVG_speed

Xe đạp
Chụp được hết, miễn là súng có cái để vặn vẹo... chứ chơi súng mà chỉ có bấm cò thôi chán chit. Bất kể điều kiện nào cũng nổ súng được. Quan trọng sản phẩm mang chất nghệ thuật là được. chỉ dẫn: nếu chụp phong cảnh đêm, không có vật di chuyển tốt nhất Súng có bệ, hạ tốc độ xuống B, đóng khẩu độ vào 11... làm điếu thuốc là có ảnh đẹp thôi

Hanguyen08

Xe hơi
em k ngủ dc vào hóng trang nay

lasereye

Xe tải
Website
www.facebook.com
Thì vui mà cụ :) nhưng vẫn phải hỏi cách để cho đẹp chứ :D
Còn photoshop nữa mà cụ, cụ cứ chụp thoải mái, pose các kiểu cho tự nhiên. Theo em quan trọng là đừng để out nét với thiếu sáng thôi (thiếu sáng thì tốc tăng nên lại thành out nét do rung), với lại mùa này trời ko có nắng nên nếu cụ cầm thêm con flash ngon 1 tí thì yên tâm.

Relaxtech

Xe buýt
Em mua máy cũng được một thời gian, Cannon Kiss X4 các bác ợ. Lúc đầu thì tính chụp chơi, nhưng giờ càng chụp càng nghiện. Nhưng e chả biết j về máy ảnh cả.
- Vậy mong các bác chỉ giáo giúp em mấy cái nút trên máy với: A-dep, M, AV, TV, P, CA. Cách sử dụng thế nào ah?
- One shot focus và focus động là xử lý như thế nào?
- Máy của em là 18.5 M, mà cho dù em để ảnh ở chế độ L: to nhất, nặng nhất thì mỗi ảnh cũng chỉ được khoảng 8 MB. Mà chụp để chế độ RAW thì nó cho ảnh 24MB , đuôi CR2. Sự khác nhau e thấy ko có nhiều với ảnh chụp chế độ L. Các bác phân tích giúp em nhé.

Cảm ơn các bác chỉ giáo!
Bác phải đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng bác ạ, chứ hỏi thế này biết trả lời thế nào? Tất cả vấn đề bác hỏi đều có trong sách của máy, không có gì phải nói thêm vì là các định nghĩa đơn giản.

lenam86

Xe buýt
đúng là mới như em đếch hiểu gì cả.
thôi thì có con Nikon D70s theo chân các cụ vậu.
trước giờ nhà em toàn sài con 5mp, chụp sao cho đủ không thiếu sót cái tay hay đầu là dc, nhưng giờ muốn cầm cái to hơn nên mạn phép lót dép xin các cụ 1 vé theo học hỏi ạ.

up cái rồi đọc tiếp xem thế nào :D tận từ 2k6

gauchip83

Xe tải
Có cụ nào có tài liệu hay mấy thứ chỉ dẫn cụ thể dành cho Canon D500 không ợ.Nhà cháu sắm em này nhưng mà tài liệu của nó toàn tiếng Anh nên nhà cháu chịu.Chỉ biết chỉnh sơ sơ 1 số thứ thôi ạ :D

win_100

Xe điện
Xin các Cụ tư vấn dùm em ợ: e chụp ảnh toàn để ở ảnh Jp, bây giờ em muốn chuyển sang ảnh Raw để tập chỉnh sửa trên ps, tuy nhiên em muốn mở ảnh ra xem trên máy thì không xem đc. Như vậy em phải làm thế nào ợ. Về Ps thì em cũng mù tịt luôn ( em vừa mới cài cái cs5 vào máy nên chưa biết sử dụng như nào ). Các cụ nhiệt tình chỉ bảo hộ em ợ. Em xin cám ơn nhiệt liệt ( à quên Vodka ợ ).
Máy của em ở dưới chữ ký ợ

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Xin các Cụ tư vấn dùm em ợ: e chụp ảnh toàn để ở ảnh Jp, bây giờ em muốn chuyển sang ảnh Raw để tập chỉnh sửa trên ps, tuy nhiên em muốn mở ảnh ra xem trên máy thì không xem đc. Như vậy em phải làm thế nào ợ. Về Ps thì em cũng mù tịt luôn ( em vừa mới cài cái cs5 vào máy nên chưa biết sử dụng như nào ). Các cụ nhiệt tình chỉ bảo hộ em ợ. Em xin cám ơn nhiệt liệt ( à quên Vodka ợ ).
Xin chia sẻ kinh nghiệm chơi ảnh của em với cụ.
Chụp Raw đúng là chuẩn cho chuyên nghiệp nhưng chơi cũng rất cần nó vì chơi cũng phải đúng cách. em thường để như sau:
- Để chế độ chụp Raw+ Jpg (cỡ S thôi): => ưng điểm là lưu giữ lại chỉ cần lưu giữ files JPG ko cần can thiệp khi chụp ảnh kỉ niệm. Nhưng đôi khi xem các files JPG có file nào đẹp mình thik cần nâng tầm nó lên thành ngựa thụt thì dùng file RAW của nó để chỉnh. sau đó 1 thời gian thì xoá các files RAw đó đi. Nếu các cụ chụp RAW ko thì rất nặng máy và khó khăn khi muốn up luôn ko cần chỉnh.
- Để đọc đc files Raw thì có nhiều phần mềm, nhưng nhẹ và tiện nhất em vẫn dùng Picasa của Google xem rất hay kiểu Iphone.
- Để chỉnh files Raw cũng có nhiều phần mềm, đặc trưng là phần mềm đi kèm theo máy khi mua. hoặc Pts CS các phiên bản cao có cài thêm Camera Raw.
Thân

lenam86

Xe buýt
cái này xem ra phải tụ tập mấy ae mới vào nghề, và nhờ các cao thủ kỳ cựu trên này soi đường chỏi lối thôi ạ.
nhà cháu đọc được 1/2 và bắt đầu từ năm 2006 mà vẫn chưa hiểu mô tê chi cả.

win_100

Xe điện
Cụ lenam86 ý kiến hay đới. Có thể buổi ban đầu là cafe chém gió cũng đc. Còn 1 cái nũa em cũng rất quan tâm là cách cài đặt Pic Style nữa ợ ( thường các cụ trên này khi chụp ảnh cho ra đc cái ảnh đẹp thường là chỉnh qua ps cho nên không biết các cụ ấy để Pic Style dư lào ). Cơ bản ảnh của em chủ yếu là ảnh Mộc chưa qua crop, ps giề nên trình còn gà mờ lắm. Muốn lên đây giao lưu học hỏi và chỉ bảo nhiều thêm ợ

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Cụ lenam86 ý kiến hay đới. Có thể buổi ban đầu là cafe chém gió cũng đc. Còn 1 cái nũa em cũng rất quan tâm là cách cài đặt Pic Style nữa ợ ( thường các cụ trên này khi chụp ảnh cho ra đc cái ảnh đẹp thường là chỉnh qua ps cho nên không biết các cụ ấy để Pic Style dư lào ). Cơ bản ảnh của em chủ yếu là ảnh Mộc chưa qua crop, ps giề nên trình còn gà mờ lắm. Muốn lên đây giao lưu học hỏi và chỉ bảo nhiều thêm ợ
Ảnh qua Pts thì chỉnh files RAW thì ko cần phải đặt PicStyle cho đúng mà vẫn chỉnh qua lại được ko làm ảnh hưởng đến chất lượng ảnh. Chụp JPG thì cố định như kiểu Camera đã Pts rồi xuất từ Raw sang JPG cho mình rồi.

win_100

Xe điện
Có Cụ nào có phần mềm HDSD Canon 7D không ợ? Share cho em 1 bản với, của em toàn chữ Nhật nên em đọc chả hiểu giề.

bachquang203

Xe tải
các bác tư vấn cho em với. Em có 1 chú Dê 7 Chim và ống 80-200 f2.8 và 50 f1.8 có nhu cầu chụp ảnh thể thao trong nhà. Em có nên đầu tư thêm một chú Flash nữa không ? Và nếu đầu tư thì chơi SB-400 hay chơi hẳn SB-700 ?

tung5917

Xe điện
Có Cụ nào có phần mềm HDSD Canon 7D không ợ? Share cho em 1 bản với, của em toàn chữ Nhật nên em đọc chả hiểu giề.
Bác đến cửa hàng máy ảnh Giang Duy Đạt ở đường Giải Phóng rồi nói khéo xin bản hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Việt nhé. Nếu bác ngại thì tiện thể mua cái gì nho nhỏ của họ như cái thẻ nhớ, pin hoặc kính lọc cho ống kính chẳng hạn.

tung5917

Xe điện
Phần mềm Photoshop CS5 rất hay nhưng rất nặng, em đang dùng CS3 thôi. Bác có PS CS5 thì chắc chắn sẽ mở được file raw thôi. Bác bật phần mềm PS CS5 ra. vào File rồi open chọn mở file ảnh raw của bác.

Nhưng đầu tiên là bác phải biết dùng các tính năng của phần mềm Photoshop nói chung và CS5 nói riêng cái đã.

Nếu bác cài Photoshop trên laptop thì cafe với em khoảng 1h là biết được gần hết các chiêu cơ bản của PS.

Chỉnh sửa cuối: