Tư vấn các thủ tục về bằng lái xe, em có thể giúp được các cụ!!!

nam thang

Xe buýt
Ngõ nhỏ phố nhỏ nhà e ở đó! Lâm Gia Trang!
kụ chủ thớt và các kụ cho e hỏi, thằng bạn e nó có bằng lái xe ở Nga giờ muốn làm đổi bằng ra bằng VN thì làm thế nào ạ, nó ở VN nhưng ko hiẻu sao lại có bằng ở Nga mới giỏi chứ!

hana147

Xe điện
kụ chủ thớt và các kụ cho e hỏi, thằng bạn e nó có bằng lái xe ở Nga giờ muốn làm đổi bằng ra bằng VN thì làm thế nào ạ, nó ở VN nhưng ko hiẻu sao lại có bằng ở Nga mới giỏi chứ!
Cái quan trọng là bằng của bạn cụ có hồ sơ gốc ko và có fải là bằng tạm thời ko ? nếu ko dễ là bằng giả lắm. Thủ tục như sau (theo thông tư 07/2009):

[FONT=&quot]Hồ sơ đổi giấy phép lái xe đối với giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe của nước ngoài[/FONT]
[FONT=&quot] a) Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe cơ giới đường bộ (download trên www.hoclaixeoto.com.vn[/FONT][FONT=&quot] ) có xác nhận của cơ quan chủ quản hoặc chính quyền địa phương;[/FONT]
[FONT=&quot] b) Bản photocopy giấy phép lái xe nước ngoài;[/FONT]
[FONT=&quot] c) Bản dịch giấy phép lái xe nước ngoài ra tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan công chứng hoặc Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam mà người dịch làm việc, đóng dấu giáp lai với bản photocopy giấy phép lái xe;[/FONT]
[FONT=&quot] d) Bản photocopy hộ chiếu gồm phần số hộ chiếu, họ tên và ảnh người được cấp, thời hạn sử dụng và trang thị thực nhập cảnh vào Việt Nam hoặc bản photocopy giấy chứng minh nhân dân, chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp. Đối tượng thuộc cơ quan đại diện ngoại giao, các cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế được hưởng ưu đãi miễn trừ phải có thêm giấy giới thiệu của Bộ Ngoại giao;[/FONT]
[FONT=&quot] đ) 03 ảnh màu cỡ 3x4 cm kiểu giấy chứng minh nhân dân.[/FONT]
[FONT=&quot] Khi nộp hồ sơ, người đổi giấy phép lái xe phải xuất trình hộ chiếu hoặc giấy chứng minh nhân dân (chứng minh thư ngoại giao, công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp) và giấy phép lái xe nước ngoài để đối chiếu.[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]

Già bà

Xe điện
Cụ hana cho em hỏi với :
-Em ở HN,bằng thi ở HN , 17/6/2010 là hết hạn. Vậy khoảng ngày nào em đi đổi bằng là vừa và mất mấy hôm. Lệ phí hết bn và thủ tục như thế nào ạ? Nếu cụ đã có bài thì cho em biết page mấy và # bao nhiêu để em tìm. Cám ơn cụ.
Sorry cụ,em vừa đọc đầy đủ thông tin rồi. Cụ không phải trả lời nữa đâu.

Chỉnh sửa cuối:

hana147

Xe điện
Cụ hana cho em hỏi với :
-Em ở HN,bằng thi ở HN , 17/6/2010 là hết hạn. Vậy khoảng ngày nào em đi đổi bằng là vừa và mất mấy hôm. Lệ phí hết bn và thủ tục như thế nào ạ? Nếu cụ đã có bài thì cho em biết page mấy và # bao nhiêu để em tìm. Cám ơn cụ.
Sorry cụ,em vừa đọc đầy đủ thông tin rồi. Cụ không phải trả lời nữa đâu.
Cũng trả lời lại cụ và cho nhiều cụ khác bít luôn: trong khoảng trước và sau thời điểm hết hạn 30 ngày, cụ làm thủ tục đổi, thời gian 1 tuần, chi phí hết 30k, địa điểm 16 Cao Bá Quát (vào cổng, gửi xe, ra cổng bấm lấy số, vào ngồi chờ, đến lượt nộp hồ sơ, lấy giấy hẹn, tuần sau quay lại sang phòng bên cạnh lấy bằng và hồ sơ) ok man ?\:D/

Già bà

Xe điện
Cám ơn cụ. Bằng em phải ra Thái Thịnh ạ( cục đường bộ cấp),không biết hồ sơ và thủ tục có gì khác CBQ không cụ ?

longvu

Xe tăng
Hi bác Nam,
Thằng bạn em có bằng B1, vậy có options nào để nâng hạng lên, và chi phí, thủ tục như nào, nhờ cụ hướng dẫn, càng chi tiết càng tốt. Thanks và đã mời rượu cụ trước =D>

hana147

Xe điện
sorry cụ, bây giờ mới trả lời đc cụ. B1 chỉ nâng đc hạng duy nhất lên B2 thôi cụ ợ!!!

hana147

Xe điện
Hình như bác này gọi cho em rồi thì phải!

Taxi.Driver

Xe tải
Cụ Nam cho em hỏi với. Em thi ở Hải Phòng tháng trước hôm 29-4. Sau 1 tháng có bằng thì là vào ngày 29-5 này sẽ có phải không cụ??? Bằng sẽ chuyển về trung tâm và cứ đến 29 là em lên lấy hay là bên cụ sẽ gọi điện thông báo để lên lấy ạ?

hana147

Xe điện
cụ yên tâm, bằng và hồ sơ gốc của cụ sẽ đc chuyển về trung tâm, bao giờ có thì em gọi cụ lấy ạh!
Chúc mừng cụ sắp được vào "nhà tù êm ái" với án "chung thân" !
Vui duyên mới không quên nhiệm vụ cụ nhé!

Little Bill

Xe đạp
Chào bác Hana 147,

Trường hợp của em thế này, xin nhờ bác tư vấn giúp ạ.
Thời điểm em được cấp bằng thì hộ khẩu và chứng minh thư của em đều ở quận Hai Bà Trưng.
Bây giờ em đã tách khẩu về Thanh Xuân (chứng minh nhân dân vẫn chưa cấp đổi).
Vậy khi em đổi bằng thì có vấn đề gì phức tạp không ạ.
Kính bác và chúc bác sức khỏe.

hana147

Xe điện
Chào bác Hana 147,

Trường hợp của em thế này, xin nhờ bác tư vấn giúp ạ.
Thời điểm em được cấp bằng thì hộ khẩu và chứng minh thư của em đều ở quận Hai Bà Trưng.
Bây giờ em đã tách khẩu về Thanh Xuân (chứng minh nhân dân vẫn chưa cấp đổi).
Vậy khi em đổi bằng thì có vấn đề gì phức tạp không ạ.
Kính bác và chúc bác sức khỏe.
Trường hợp của cụ khi đổi bằng ko ảnh hưởng gì nhiều đâu, trong đơn xin đổi bằng lái xe cụ ghi địa chỉ mới. Trong hồ sơ đổi bằng ngoài các thủ tục bình thường cụ cầm thêm bản photo hộ khẩu mới có công chứng hoặc có hộ khẩu gốc kèm theo đối chiếu.

Taxi.Driver

Xe tải
cụ yên tâm, bằng và hồ sơ gốc của cụ sẽ đc chuyển về trung tâm, bao giờ có thì em gọi cụ lấy ạh!
Chúc mừng cụ sắp được vào "nhà tù êm ái" với án "chung thân" !
Vui duyên mới không quên nhiệm vụ cụ nhé!
Vâng cám ơn cụ đã chúc mừng em ợ. Em đang rất là sốt ruột để được cầm trên tay cái bằng ợ. :D hy vọng sớm nhận được tin cụ trước ngày em vào tù :(
À cũng như hôm em thi xong em cũng nói là mời cụ đi nhậu 1 bữa. Sắp tới lại có việc vui nên nếu cụ rảnh em mời cụ đến chung vui cùng với em nha

muadem

Xe cút kít
Chào Cụ Hana147!!!
Em đọc hết thớt của cụ mà vẫn chưa thấy ai giống em:-o, Em hỏi như này ạ:
- Quê gốc (nhà ông bà nội ngoại) ở Hải Hậu - Nam Định; sau đó bố mẹ chuyển sang Nghĩa Hưng - Nam Định và HKTT ở NHNĐ;
- Em làm việc và định cư ở Hoàng Mai Hà Nội;
- Hồi em học lái xe thì lại học ở Thái Bình, do Sở GTVT TB cấp; lúc đó em chưa nhập HK vào HN nhưng vẫn có HK KT3
- Trong lúc làm thủ tục học lái xe em khai: Nguyên quán: HH-ND, HKTT: NH-ND, Nơi cư trú: Hoàng Mai-HN:(( Sau đó thì em đã nhập HK vào HM-HN
- Hồ sơ gốc em vẫn giữ đây nhưng không thấy giấy chuyển chiếc gì cả:-/
- Tháng 10/2010 em đổi bằng thì phải làm những gì??? hiện tại em vẫn còn cái CMND cũ.
CÁM ƠN CỤ NHIỀU (b) (b) (b)

hana147

Xe điện
Chào Cụ Hana147!!!
Em đọc hết thớt của cụ mà vẫn chưa thấy ai giống em:-o, Em hỏi như này ạ:
- Quê gốc (nhà ông bà nội ngoại) ở Hải Hậu - Nam Định; sau đó bố mẹ chuyển sang Nghĩa Hưng - Nam Định và HKTT ở NHNĐ;
- Em làm việc và định cư ở Hoàng Mai Hà Nội;
- Hồi em học lái xe thì lại học ở Thái Bình, do Sở GTVT TB cấp; lúc đó em chưa nhập HK vào HN nhưng vẫn có HK KT3
- Trong lúc làm thủ tục học lái xe em khai: Nguyên quán: HH-ND, HKTT: NH-ND, Nơi cư trú: Hoàng Mai-HN:(( Sau đó thì em đã nhập HK vào HM-HN
- Hồ sơ gốc em vẫn giữ đây nhưng không thấy giấy chuyển chiếc gì cả:-/
- Tháng 10/2010 em đổi bằng thì phải làm những gì??? hiện tại em vẫn còn cái CMND cũ.
CÁM ƠN CỤ NHIỀU (b) (b) (b)
Cái quan trọng trên bằng lái của cụ ghi là gì ? Nếu là Hoàng Mai Hà "Lội" thì cụ giống với hơn 100k người Hà Nội đã và đang có bằng ợ... nghĩa là đi đổi thôi ko có gì phải bàn !!! Nhưng trường hợp này chắc khó có thể xảy ra lắm vì cụ chưa chuyển về HN thì ko thể ra HN đổi được
Vì rằng mà là:
Trong tờ khai đăng ký học ngoài dòng nguyên quán và cư trú, còn 1 dòng nữa là Hộ khẩu thường ... Đây là cái quan trọng nhất dựa vào đó để quản lý bằng lái xe.

Thế nên Hồ sơ của cụ chưa chuyển đi đâu nghĩa là vẫn do Sở GTVT TB quản lý, bây giờ cụ phải về Thái Bình (bất cứ thời điểm nào cũng đc, ko phải cứ là đến hạn đổi bằng) cầm hồ sơ gốc, HK Hà Nội xin một giấy chuyển vùng quản lý GPLX cầm ra Cao Bá Quát Hà Nội xin nhập vào (đóng dấu cái rụp là ok)
Đến hạn đổi bằng thì cụ ra CBQ đổi như bình thường.

muadem

Xe cút kít
Cái quan trọng trên bằng lái của cụ ghi là gì ? Nếu là Hoàng Mai Hà "Lội" thì cụ giống với hơn 100k người Hà Nội đã và đang có bằng ợ... nghĩa là đi đổi thôi ko có gì phải bàn !!! Nhưng trường hợp này chắc khó có thể xảy ra lắm vì cụ chưa chuyển về HN thì ko thể ra HN đổi được
Vì rằng mà là:
Trong tờ khai đăng ký học ngoài dòng nguyên quán và cư trú, còn 1 dòng nữa là Hộ khẩu thường ... Đây là cái quan trọng nhất dựa vào đó để quản lý bằng lái xe.

Thế nên Hồ sơ của cụ chưa chuyển đi đâu nghĩa là vẫn do Sở GTVT TB quản lý, bây giờ cụ phải về Thái Bình (bất cứ thời điểm nào cũng đc, ko phải cứ là đến hạn đổi bằng) cầm hồ sơ gốc, HK Hà Nội xin một giấy chuyển vùng quản lý GPLX cầm ra Cao Bá Quát Hà Nội xin nhập vào (đóng dấu cái rụp là ok)
Đến hạn đổi bằng thì cụ ra CBQ đổi như bình thường.
Vầng, đọc xong những gì cụ chỉ giáo em thấy tỉnh cả người. Đúng là trên bằng vẫn ghi là NH-ND và hồ sơ gốc em đang cầm. Thôi chủ nhật này em về TB làm như cụ bẩu (à quên phải về vào ngày thứ thì họ mới làm việc nhề:)))
Đã vote + cụ, hôm nào mời cụ (b) (b) (b); à mà cụ có tham gia SN OF4 không nhề, vui lắm cụ ợ\:D/:))\:D/:))

Chỉnh sửa cuối:

pick-up

Xe buýt
Cụ cho em hỏi cái@};-Em có đổi cái bằng của Nga sang bằng của Việt nam rồi.Nhưng cái bằng Việt nam của em sắp hết hạn .Cụ cho em hỏi em có thể gia hạn cái bằng Việt nam của em được không (vì em chỉ có cái bằng Nga và cái bằng Việt nam thôi không có hồ sơ gốc). mong trả lời của cụ.:-w