Tư vấn các thủ tục về bằng lái xe, em có thể giúp được các cụ!!!

Donkihote

Xe máy
cách thứ 2 được cụ ạh, cụ ra phường xã địa phương nơi HKTT cũ của cụ xin xác nhận đã chuyển khẩu (cụ lấy 2 bản nhé, 1 bản cần cho lần chuyển nữa), nói khó (hoặc "làm khó") với người ta một tý rồi ra sở GTVT của cụ đổi bằng ở đấy và xin chuyển hồ sơ luôn, sau khi cụ có CMND ở HN thì cụ xin nhập vào HN (cụ chú ý giấy chuyển thường trong vòng mấy tháng thôi, ko làm nhanh hoặc CMND mới của cụ chưa kịp làm thì lại mất công xin chuyển lần nữa đấy)
Trước hết E xin cảm ơn sự tận tình của cụ và E cũng muốn hỏi kụ thêm 1 số điều.
- Nếu theo cách thứ 2 thì theo quy định hồ sơ của E sẽ cần các thứ sau :
a) Đơn đề nghị đổi GPLX
b) Hồ sơ gốc lái xe phù hợp với GPLX đề nghị đổi (gồm: Biên bản tổng hợp kết quả sát hạch lái xe, Chứng chỉ nghề hoặc giấy chứng nhận tốt nghiệp khoá đào tạo của hạng GPLX đang sử dụng ).
c) Giấy chứng nhận sức khoẻ do cơ sở y tế được phép cấp. Thời hạn kể từ ngày cấp giấy đến ngày nộp hồ sơ đổi GPLX không quá 1 năm.
d) Bản photocopy GPLX sắp hết hạn.
đ) Ba ảnh màu cỡ 3x4 cm kiểu chứng minh thư nhân dân.
e) Khi nộp hồ sơ đổi GPLX, người nộp xuất trình GPLX, giấy chứng minh nhân dân để đối chiếu.

" Luật nó là thế nhưng E nghĩ trăm hay ko bằng tay quen vả lại HK cũ của E hơi xa HN nên đi lại cũng bất tiện, phần vì gần về tết E cũng ko thể dành nhiều thời gian cho việc này được, Mong kụ chiếu cố và giải thích cho E rõ hơn để E lượn 1 vòng cho mã đáo thành công :21::21: ".
E xin được trình bày tiếp : theo hồ sơ cần xuất trình thì :

- Ở (A) trong đơn đề nghị đó có mục xác nhận vậy E cần lấy xác nhận đó ở đâu??? chỗ CA cũ hay mới theo cách 2 thì E hiểu đó là chỗ cũ vậy quá phiền phức vì HK của em ko còn ở đó phải ko kụ???? ớ sở GTVT HN hình như ko cần có xác nhận phải ko kụ ??? E đọc chỗ hướng dẫn thấy thế.

- Ở (e) E chỉ có thể xuất trình đc CMND và như vậy cũng phù hợp với (A) nếu xin đc xác nhận.
mọi thứ khác E nghĩ ổn cả.
Về phần xin chuyển nơi quản lý E nghĩ tính sau chứ đưa thêm vào thì rắc rối thêm phải ko kụ, ôm cái bằng mới có thời hạn 5 năm cái đã.
Mong kụ sớm sử lý cho E trường hợp này ạ.
À quên cho E hỏi thêm xin 2 cái xác nhận đã chuyển khẩu làm gì ạ, hồ sơ đâu có cần???? ( theo quy định thì thủ tục di chuyển quản lý cũng ko cần mà ) E ngại vào cửa quan lắm nhất là xxxx kụ ạ hehe.

Cảm ơn kụ nhiều, chúc vui vẻ.

[FONT=&quot][/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

VNA

Xe tải
e đang chờ ko biết bao h mới có thẻ nhựa đây, h cái bằng to đùng e ko nhét vào ví được.
Bác phải chờ đến khi đổi lần tới vì họ không đổi đồng loạt tất cả các GPLX cùng lúc được đâu. Em thì đến 2014 cơ, đến lúc đấy chắc chắn là được cầm miếng nhựa rồi.

TechVNS

Xe tải
Bằng B2 của thằng em em nó bị quá hạn hơn 3 tháng. Cụ pi em cho em thủ tục và chi phí đổi lại bằng nhé. Thanks cụ.

FE:29Z-7047

Xe buýt
Bằng lái của em đến tháng 6 này hết hạn. Nhưng hiện nay hộ khẩu thì em đã chuyển về Hà Nội.
1. Cụ chủ thớt cho em hỏi là em cần phải làm những thủ tục gì để về đổi bằng tại Hà Nội?
2. Có nhất định phải đổi tại Cao Bá Quát không? Hay ra cục đường bộ đổi có được không? Bằng của em là sở GTVT cấp chứ không phải cục đường bộ

sonnguyen

Xe buýt
Gấu nhà em trước hộ khẩu Nghệ an, hình như nay vẫn thế :21:, thi bằng tại Ninh Bình, hồ sơ gốc em vẫn giữ, bằng B1, đến tháng 5/2010 hết hạn, vừa rồi bị mất bằng, em đã nhờ CAP nơi em ở xác nhận ( CA Phường Phương Mai ), vậy nhờ các Cụ tư vấn giùm cách cấp lại và nhân tiện nhập về HN luôn:
+ Cách làm
+ Kinh phí
+ Và có Cụ nào giúp được em trọn gói luôn thì tốt ạ
............
Em xin cảm ơn và hậu tạ (b)

hana147

Xe điện
Trước hết E xin cảm ơn sự tận tình của cụ và E cũng muốn hỏi kụ thêm 1 số điều.
- Nếu theo cách thứ 2 thì theo quy định hồ sơ của E sẽ cần các thứ sau :
a) Đơn đề nghị đổi GPLX
b) Hồ sơ gốc lái xe phù hợp với GPLX đề nghị đổi (gồm: Biên bản tổng hợp kết quả sát hạch lái xe, Chứng chỉ nghề hoặc giấy chứng nhận tốt nghiệp khoá đào tạo của hạng GPLX đang sử dụng ).
c) Giấy chứng nhận sức khoẻ do cơ sở y tế được phép cấp. Thời hạn kể từ ngày cấp giấy đến ngày nộp hồ sơ đổi GPLX không quá 1 năm.
d) Bản photocopy GPLX sắp hết hạn.
đ) Ba ảnh màu cỡ 3x4 cm kiểu chứng minh thư nhân dân.
e) Khi nộp hồ sơ đổi GPLX, người nộp xuất trình GPLX, giấy chứng minh nhân dân để đối chiếu.

" Luật nó là thế nhưng E nghĩ trăm hay ko bằng tay quen vả lại HK cũ của E hơi xa HN nên đi lại cũng bất tiện, phần vì gần về tết E cũng ko thể dành nhiều thời gian cho việc này được, Mong kụ chiếu cố và giải thích cho E rõ hơn để E lượn 1 vòng cho mã đáo thành công :21::21: ".
E xin được trình bày tiếp : theo hồ sơ cần xuất trình thì :

- Ở (A) trong đơn đề nghị đó có mục xác nhận vậy E cần lấy xác nhận đó ở đâu??? chỗ CA cũ hay mới theo cách 2 thì E hiểu đó là chỗ cũ vậy quá phiền phức vì HK của em ko còn ở đó phải ko kụ???? ớ sở GTVT HN hình như ko cần có xác nhận phải ko kụ ??? E đọc chỗ hướng dẫn thấy thế.

- Ở (e) E chỉ có thể xuất trình đc CMND và như vậy cũng phù hợp với (A) nếu xin đc xác nhận.
mọi thứ khác E nghĩ ổn cả.
Về phần xin chuyển nơi quản lý E nghĩ tính sau chứ đưa thêm vào thì rắc rối thêm phải ko kụ, ôm cái bằng mới có thời hạn 5 năm cái đã.
Mong kụ sớm sử lý cho E trường hợp này ạ.
À quên cho E hỏi thêm xin 2 cái xác nhận đã chuyển khẩu làm gì ạ, hồ sơ đâu có cần???? ( theo quy định thì thủ tục di chuyển quản lý cũng ko cần mà ) E ngại vào cửa quan lắm nhất là xxxx kụ ạ hehe.

Cảm ơn kụ nhiều, chúc vui vẻ.
Mấy hôm ốm, bi giờ mới trả lời cụ đc!
- Xác nhận: cụ có thể ra phường sở tại (nơi cụ ở, tức là mới) của cụ xin UBND phường xác nhận, hoặc cụ làm ở cty nhà nước thì cũng xin xác nhận đc. Ở sở GT HN hay cục đều cần phải giấy xác nhận.
- Cụ xin giấy cắt từ sở GT cũ của cụ nữa nhé!
chưa hiểu câu này của cụ:
"Về phần xin chuyển nơi quản lý E nghĩ tính sau chứ đưa thêm vào thì rắc rối thêm phải ko kụ, ôm cái bằng mới có thời hạn 5 năm cái đã."

Còn cái xin xác nhận chuyển khẩu đấy là đề phòng Sở GT nhà cụ nhũng nhiễu thôi!
Trường hợp của cụ ko phải đơn giản như trong điều khoản trên đâu, vì của cụ là vừa đổi vừa chuyển đấy!

hana147

Xe điện
Bác phải chờ đến khi đổi lần tới vì họ không đổi đồng loạt tất cả các GPLX cùng lúc được đâu. Em thì đến 2014 cơ, đến lúc đấy chắc chắn là được cầm miếng nhựa rồi.
ủa, hí hí... cụ nhớ chờ nhé, bằng em cũng tầm như cụ nhưng đổi mấy lần roài !!!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hana147

Xe điện
Bằng lái của em đến tháng 6 này hết hạn. Nhưng hiện nay hộ khẩu thì em đã chuyển về Hà Nội.
1. Cụ chủ thớt cho em hỏi là em cần phải làm những thủ tục gì để về đổi bằng tại Hà Nội?
2. Có nhất định phải đổi tại Cao Bá Quát không? Hay ra cục đường bộ đổi có được không? Bằng của em là sở GTVT cấp chứ không phải cục đường bộ
Bằng của cụ cấp ở Sở GT thì nên ra sở đổi !!!
thủ tục thì cụ đọc lại cái thớt này sẽ rõ!

hana147

Xe điện
Gấu nhà em trước hộ khẩu Nghệ an, hình như nay vẫn thế :21:, thi bằng tại Ninh Bình, hồ sơ gốc em vẫn giữ, bằng B1, đến tháng 5/2010 hết hạn, vừa rồi bị mất bằng, em đã nhờ CAP nơi em ở xác nhận ( CA Phường Phương Mai ), vậy nhờ các Cụ tư vấn giùm cách cấp lại và nhân tiện nhập về HN luôn:
+ Cách làm
+ Kinh phí
+ Và có Cụ nào giúp được em trọn gói luôn thì tốt ạ
............
Em xin cảm ơn và hậu tạ (b)
Chỗ thi bằng ko quan trọng cụ ạh, hộ khẩu của gấu nhà cụ vẫn NA và chắc hồ sơ quản lý GPLX vẫn ở NA rùi đúng ko? bây giờ vẫn vậy thì cụ chỉ có thể về sở GT NA (đường Hồ Tùng Mậu, gần KS Mường Thanh) để đổi thôi.
- Theo luật nếu CAP xác nhận cho cụ là mất cắp thì như sau: (trích điều 43, thông tư 07/2009)

[FONT=&quot]3. Người có giấy phép lái xe bị mất:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Còn thời hạn sử dụng và còn hồ sơ gốc, nếu bị mất trong các trường hợp thiên tai như bão lụt, động đất hoặc bị hoả hoạn, có xác nhận của chính quyền địa phương; bị cướp, trấn lột, mất trộm có xác nhận rõ vụ việc của cơ quan công an, cơ quan quản lý giấy phép lái xe không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý thì được xét cấp lại giấy phép lái xe. Ngoài các trường hợp bị mất trên, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, được dự sát hạch lại lý thuyết để được cấp lại giấy phép lái xe;[/FONT]
Nếu cụ đc xác nhânj là bị mất trộm trấn lột, thì cụ đc cấp lại mà ko cần phải thi lại lý thuyết.
Còn nếu chỉ xác nhận đánh mât thì cụ phải làm hồ sơ xin cấp lại GPLX và thi lại sát hạch lý thuyết, thủ tục như cấp đổi bằng quá hạn trong 6 tháng và có giấy xác nhận của CA (cụ theo dõi từ đầu thớt sẽ biết bao gồm những giấy tờ gì)

Donkihote

Xe máy
Mấy hôm ốm, bi giờ mới trả lời cụ đc!
- Xác nhận: cụ có thể ra phường sở tại (nơi cụ ở, tức là mới) của cụ xin UBND phường xác nhận, hoặc cụ làm ở cty nhà nước thì cũng xin xác nhận đc. Ở sở GT HN hay cục đều cần phải giấy xác nhận.
- Cụ xin giấy cắt từ sở GT cũ của cụ nữa nhé!
chưa hiểu câu này của cụ:
"Về phần xin chuyển nơi quản lý E nghĩ tính sau chứ đưa thêm vào thì rắc rối thêm phải ko kụ, ôm cái bằng mới có thời hạn 5 năm cái đã."

Còn cái xin xác nhận chuyển khẩu đấy là đề phòng Sở GT nhà cụ nhũng nhiễu thôi!
Trường hợp của cụ ko phải đơn giản như trong điều khoản trên đâu, vì của cụ là vừa đổi vừa chuyển đấy!
Ấy chết kụ mới ốm dậy à, đã đỡ nhiều chưa vậy ??? Kụ nhiệt tình quá E cám ơn kụ nắm nắm !!!
Kụ à e cũng nghĩ trường hợp của E hơi phức tạp mà thủ tục hành chính thì lại hơi lằng nhằng lắm lúc lại oái oăm nên, E rất cần sự tư vấn thấu đáo của kụ trước khi lên đường.
Kụ à ! khi thấy kụ tư vấn cho ai đó có trường hợp giống E thấy rất hợp lý là cứ đổi bằng chỗ quản lý cũ rồi xin chuyển nơi quản lý luôn. Về phần mình E vậy mình cứ xin đổi cái bằng đi cái đã khi nào đổi được bằng rồi xin chuyển nơi quản lý cũng ko muộn mà, chứ cầm 1 đống giấy tờ cùng với 1 loạt yêu cầu kia thì họ "quay" E bằng chết "nhất là E đang trong tình trạng nước sôi lửa bỏng:21:" không khéo khi có đầy đủ giấy tờ rồi bằng E lại hết hạn thì chít.
E nghĩ thế này cứ hồn nhiên xin đổi lại bằng coi như chưa chuyển khẩu bên giao thông có phải quản lý hộ tịch đâu mà biết E đang ở đâu... hồ sơ như E đã trình bày lần trước tất cả đều ổn phải ko bác " CMND cũ vẫn còn, HK ko cần phải xuất trình, mọi thứ khác đều tự sản xuất đc, E chỉ lo 1 điều là cái chỗ xác nhận vào đơn xin đổi GPLX thôi"
Ý E là thế đó; Kụ thấy thể nào??? mong nhận hồi âm.
Thank in advance.
Take care!!!!!

congnongdaudoc

Xe tải
cụ cho em hỏi, tháng 3 này em hết hạn bằng lái, mà đúng lúc đấy em lại không có nhà, bác có thể giúp em đổi sớm và cho em biết chi phí ko ạ...(b)

hana147

Xe điện
Ấy chết kụ mới ốm dậy à, đã đỡ nhiều chưa vậy ??? Kụ nhiệt tình quá E cám ơn kụ nắm nắm !!!
Kụ à e cũng nghĩ trường hợp của E hơi phức tạp mà thủ tục hành chính thì lại hơi lằng nhằng lắm lúc lại oái oăm nên, E rất cần sự tư vấn thấu đáo của kụ trước khi lên đường.
Kụ à ! khi thấy kụ tư vấn cho ai đó có trường hợp giống E thấy rất hợp lý là cứ đổi bằng chỗ quản lý cũ rồi xin chuyển nơi quản lý luôn. Về phần mình E vậy mình cứ xin đổi cái bằng đi cái đã khi nào đổi được bằng rồi xin chuyển nơi quản lý cũng ko muộn mà, chứ cầm 1 đống giấy tờ cùng với 1 loạt yêu cầu kia thì họ "quay" E bằng chết "nhất là E đang trong tình trạng nước sôi lửa bỏng:21:" không khéo khi có đầy đủ giấy tờ rồi bằng E lại hết hạn thì chít.
E nghĩ thế này cứ hồn nhiên xin đổi lại bằng coi như chưa chuyển khẩu bên giao thông có phải quản lý hộ tịch đâu mà biết E đang ở đâu... hồ sơ như E đã trình bày lần trước tất cả đều ổn phải ko bác " CMND cũ vẫn còn, HK ko cần phải xuất trình, mọi thứ khác đều tự sản xuất đc, E chỉ lo 1 điều là cái chỗ xác nhận vào đơn xin đổi GPLX thôi"
Ý E là thế đó; Kụ thấy thể nào??? mong nhận hồi âm.
Thank in advance.
Take care!!!!!
Phức tạp nhưng ko đến mức như cụ nghĩ đâu, cụ về xin được cái giấy cắt chuyển hồ sơ là ngon, ra đây nộp vào Sở GT HN là được, như vậy trên cái hồ sơ của cụ phải có xác nhận của phường cụ đang ở ở HN là đc !!! cụ cứ mạnh dạn làm đi!
Còn như cụ thì cũng đc, nhưng lần sau cụ lại phải làm lại lần nữa, còn xin cái xác nhận đấy nếu cụ còn CMND chắc người ta ko củ hành đâu, cần thì cho bọn phường xã 1lít, ở quê tự nhiên đc 1lít chả cười phớ lớ ra...::21::21::21:

hana147

Xe điện
cụ cho em hỏi, tháng 3 này em hết hạn bằng lái, mà đúng lúc đấy em lại không có nhà, bác có thể giúp em đổi sớm và cho em biết chi phí ko ạ...(b)
của cụ hết 700k cụ ạh! đổi hộ cụ luôn!
Mà sao phải xoắn, cụ ko đổi đc thì nhờ người nhà đổi cũng được, người có trong hộ khẩu của cụ ý, nếu ko có trong hộ khẩu thì lại phải có cam kết!

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Cụ cho em hoi cái, ku rể nhà em mới có bằng B2 cách đây 1 năm.
học và thi đều ở HN nhưng hộ khẩu lại ở Hưng Yên. Và hôm nọ thấy nó phải về Hưng Yên để nộp hồ sơ Tỉnh Hưng Yên quản lý.
Nhà em đang tách khẩu cho vợ chồng nó chắc ra tết là xong.
Vậy giờ nó nhập khẩu mới ở HN lại phải về Hưng Yên xin chuyển lên HN để quản lý ạ?
Nó mới chuyển hồ sơ về Hưng Yên được tầm 1 tháng, ra tết lại chuyển lên HN em thấy phức tạp quá.
TH này thì theo cụ phải thế nào ợ? thanks cụ nhiều :6:

Donkihote

Xe máy
Phức tạp nhưng ko đến mức như cụ nghĩ đâu, cụ về xin được cái giấy cắt chuyển hồ sơ là ngon, ra đây nộp vào Sở GT HN là được, như vậy trên cái hồ sơ của cụ phải có xác nhận của phường cụ đang ở ở HN là đc !!! cụ cứ mạnh dạn làm đi!
Còn như cụ thì cũng đc, nhưng lần sau cụ lại phải làm lại lần nữa, còn xin cái xác nhận đấy nếu cụ còn CMND chắc người ta ko củ hành đâu, cần thì cho bọn phường xã 1lít, ở quê tự nhiên đc 1lít chả cười phớ lớ ra...::21::21::21:
Theo như bác nói thì còn gì tốt hơn nữa. Bác tính hộ E cái : theo giấy hẹn 23/2 E mới có CMND mới, bằng 6/3 hết giá trị, Bây giờ E làm cái đơn xin chuyển nơi quản lý" có xác nhận CA chỗ E đang có HK thường trú " " dùng CMND cũ được ko bác, cái chỗ E ở em chót nói với CA là mất CMND cũ rồi, chăng hiểu họ xác nhận thế nào đây". về chỗ cũ xin chuyển sau đó mang về sở GT HN xin được vào nơi quản lý mới đồng thời xin cấp lại bằng luôn.
Có ổn ko kụ, thời gian như thía có kịp tiến độ ko ạ.
Bác này việc của E đến nước này E ko ngai đi lại đâu, chứ phải đi học lại gì gì đó thì nguy "E sợ ko theo nổi vì sẽ mất rất nhiều thời gian".
E chỉ mong làm sao cóđc cái GPLX mới mà ko đến "lớp học" là tốt bác ạ. tính hộ em cái bác nhé.
Thankssssss.

hana147

Xe điện
Theo như bác nói thì còn gì tốt hơn nữa. Bác tính hộ E cái : theo giấy hẹn 23/2 E mới có CMND mới, bằng 6/3 hết giá trị, Bây giờ E làm cái đơn xin chuyển nơi quản lý" có xác nhận CA chỗ E đang có HK thường trú " " dùng CMND cũ được ko bác, cái chỗ E ở em chót nói với CA là mất CMND cũ rồi, chăng hiểu họ xác nhận thế nào đây". về chỗ cũ xin chuyển sau đó mang về sở GT HN xin được vào nơi quản lý mới đồng thời xin cấp lại bằng luôn.
Có ổn ko kụ, thời gian như thía có kịp tiến độ ko ạ.
Bác này việc của E đến nước này E ko ngai đi lại đâu, chứ phải đi học lại gì gì đó thì nguy "E sợ ko theo nổi vì sẽ mất rất nhiều thời gian".
E chỉ mong làm sao cóđc cái GPLX mới mà ko đến "lớp học" là tốt bác ạ. tính hộ em cái bác nhé.
Thankssssss.
Ồ quên mất là bạn lại đang làm CMND, chỉ sợ ra Tết, CA còn mải chơi .. he he, hẹn 23/2 lấy mà lại ko có thì cụ chết, để chắc ăn thì cầm CMND cũ về sở GT cũ đổi luôn!!! Rồi lúc nào rảnh và tiện thì cụ quay về xin cái giấy chuyển quản lý bằng LX ở sở GTVT cũ cụ ạh!!! Cụ cứ thế mà làm!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hana147

Xe điện
Cụ cho em hoi cái, ku rể nhà em mới có bằng B2 cách đây 1 năm.
học và thi đều ở HN nhưng hộ khẩu lại ở Hưng Yên. Và hôm nọ thấy nó phải về Hưng Yên để nộp hồ sơ Tỉnh Hưng Yên quản lý.
Nhà em đang tách khẩu cho vợ chồng nó chắc ra tết là xong.
Vậy giờ nó nhập khẩu mới ở HN lại phải về Hưng Yên xin chuyển lên HN để quản lý ạ?
Nó mới chuyển hồ sơ về Hưng Yên được tầm 1 tháng, ra tết lại chuyển lên HN em thấy phức tạp quá.
TH này thì theo cụ phải thế nào ợ? thanks cụ nhiều :6:
Trường hợp con dê nhà cụ giống của các cụ ở trên, cụ cứ bảo nó về Hưng Yên xin cái giấy chuyển GPLX lên HN rồi các thủ tục giấy tờ thì cụ xem lại từ đầu là thấy!