Tư vấn các thủ tục về bằng lái xe, em có thể giúp được các cụ!!!

httgara

Xe hơi
Em đã PM cụ rồi, cụ tư vấn em nhé....tks!

hana147

Xe điện
Chào kụ Hana 147, Cho em hỏi việc của em như sau. TRước đây em có bằng ở Malaysia về nhưng lúc đó em chỉ đổi lấy bằngB1 thôi vì ngày đó B1 la 3 năm đã được đổi (chú ở sở GTVT tư vấn thế) Bây giờ em muốn đổi lại là bằng B2 (để sau này thi lên bằng D cho dễ) thì có được không và thủ tuc thế nào ạ. cảm ơn kụ trước.
Ko đổi đc như vậy đâu cụ ạh, mà phải học lên hạng từ B1 lên B2 ạh...

Daicaa4

Xe máy
em cũng đang quan tâm và theo dõi chủ đề này!tỉnh thoảng tìm hiểu mấy cái này cũng thấy hay hay

IMEV

Xe tăng
Cụ Hana147 làm ơn cho em hỏi. Ông cụ nhà em lấy bằng B1 trên Thái Nguyên, nay sắp hết hạn thì làm gì để được đổi bằng nhanh nhất. Vì ông cụ chỉ xác định đổi nốt lần này rồi thôi. 25/3/2012 là bằng hết hạn.
Hiện em có 2 phương án:
1, Lên Thái Nguyên đổi ( cần làm trước thủ tục gì để đỡ phải đi lại nhiều lần?)
2, Chuyển hồ sơ về và đổi tại HN?
Nếu cụ có phương án nào hay hơn thì tư vấn giúp em với, càng đơn giản càng tốt ạ.
Thanks cụ!

hana147

Xe điện
Cụ Hana147 làm ơn cho em hỏi. Ông cụ nhà em lấy bằng B1 trên Thái Nguyên, nay sắp hết hạn thì làm gì để được đổi bằng nhanh nhất. Vì ông cụ chỉ xác định đổi nốt lần này rồi thôi. 25/3/2012 là bằng hết hạn.
Hiện em có 2 phương án:
1, Lên Thái Nguyên đổi ( cần làm trước thủ tục gì để đỡ phải đi lại nhiều lần?)
2, Chuyển hồ sơ về và đổi tại HN?
Nếu cụ có phương án nào hay hơn thì tư vấn giúp em với, càng đơn giản càng tốt ạ.
Thanks cụ!
Bây giờ cơ sở dữ liệu chung rùi cụ ạh, cụ đổi ở HN mà ko cần chuyển hồ sơ về, thủ tục thì như bt thôi cụ, có gì cụ cứ hỏi ạh...

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
Em đang ở và có hk Hà đông nhưng em có GPLX của NN,cho em hỏi khi em đổi sang GPLX của VN thì em có phải nộp GPLX của NN ko? vì sau này em còn sang đó và cần dùng. Cụ có jup em đc ko? và cần những gì? hết bao xiền? cụ PM cho em nhá !

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
Em có bằng lái do CHLB Đức cấp (giá trị vô thời hạn). Em về VN hồi cuối 2006 đến bây giờ mới có xe ô tô thì em có phải đổi sang bằng VN không hay cứ dùng cái bằng toàn tiếng Đức. Nếu phải đổi thì bác tư vấn cho em phải làm những gì.
Nếu có dịch vụ trọn gói thì bác PM cho em luôn nhé.
Cám ơn bác nhiều!

Đức cấp vô thời hạn nhưng ở VN lại có thời hạn cụ ạh... thời hạn thì cụ thể như nào sẽ tương ứng với thời hạn của loại bằng tuơng đương ở VN. Cụ phải đổi thành bằng VN, hồ sơ yêu cầu:
+ bằng gốc và hồ sơ bằng gốc của cụ
+ dịch thuật và công chứng dịch thuật bằng của cụ (2 bản)
+ Đơn xin đổi bằng theo mẫu, có xác nhận địa phương
+ Giấy khám SK
+ Photo CMND hoặc hộ chiếu của cụ.

Bác cho em hỏi lại,như bác trả lời ở trên khi đổi phải có hồ sơ gốc,em học và lấy bằng ở NN bây giờ về VN thì làm gì có hs gốc?vậy phải làm thế nào?Hay bác cho em cái giá dịch vụ trọn gói đê!

Chỉnh sửa cuối:

hana147

Xe điện
Em có bằng lái do CHLB Đức cấp (giá trị vô thời hạn). Em về VN hồi cuối 2006 đến bây giờ mới có xe ô tô thì em có phải đổi sang bằng VN không hay cứ dùng cái bằng toàn tiếng Đức. Nếu phải đổi thì bác tư vấn cho em phải làm những gì.
Nếu có dịch vụ trọn gói thì bác PM cho em luôn nhé.
Cám ơn bác nhiều!

Đức cấp vô thời hạn nhưng ở VN lại có thời hạn cụ ạh... thời hạn thì cụ thể như nào sẽ tương ứng với thời hạn của loại bằng tuơng đương ở VN. Cụ phải đổi thành bằng VN, hồ sơ yêu cầu:
+ bằng gốc và hồ sơ bằng gốc của cụ
+ dịch thuật và công chứng dịch thuật bằng của cụ (2 bản)
+ Đơn xin đổi bằng theo mẫu, có xác nhận địa phương
+ Giấy khám SK
+ Photo CMND hoặc hộ chiếu của cụ.

Bác cho em hỏi lại,như bác trả lời ở trên khi đổi phải có hồ sơ gốc,em học và lấy bằng ở NN bây giờ về VN thì làm gì có hs gốc?vậy phải làm thế nào?Hay bác cho em cái giá dịch vụ trọn gói đê!
Một số nước như Đức hay China thì người ta cấp mỗi bằng, còn hồ sơ gốc người ta lưu trong cơ sở dữ liệu, sắp tới VN mình chắc cũng thế thôi. Khi chuyển về VN thì tùy theo loại bằng mà người ta đổi thành bằng ở VN tương ứng và có thời hạn.
Các trường hợp về bằng ở China chuyển sang thì bọn e rất ít làm do thằng Tàu khựa nó cũng như mình là có nhiều bằng giả, nó ko có hồ sơ gốc nên khi chuyển sẽ gặp nhiều khó khăn trong thủ tục ở mình...

phamgiatoanbk

Đi bộ
Xin chào,

Tôi tên là PHạm Gia Toàn. Chả là tôi đang lao động ở nước ngoài, có cái bằng lái ô tô 4 chỗ (B2?!) do Cục Đường bộ cấp mà quên mất ko gia hạn nên bị quá mất 6 tháng. Lần trước tôi về nhà nhưng khi đk thi lại thì đã hết chỗ. Tôi dự định sẽ về Hà Nội vào tuần cuối tháng 9 và đầu tháng 10 năm nay và muốn làm lại cái bằng này.
Ko biết thủ tục và giá cả thế nào? Nếu anh/chị có thể giúp được thì làm ơn gửi mail vào phamgiatoanbk@yahoo.com.

Cám ơn nhiều.
Toàn,

hp40

Xe tăng
Phiền bác tư vấn cho ý tưởng của em, là em muốn học thật để nâng lên D tại SG trong khi hồ sơ gốc em ở Hải Phòng, bác tư véo am cái ạ.

hana147

Xe điện
Phiền bác tư vấn cho ý tưởng của em, là em muốn học thật để nâng lên D tại SG trong khi hồ sơ gốc em ở Hải Phòng, bác tư véo am cái ạ.
e lại ko có chi nhánh Sài Gòn ạhh, bác thông cảm! :)

AUSTDOOR

Xe máy
Website
www.austdoorvietnam.com
Cách đây 2 năm bạn em phạm lỗi đỗ xe ko đúng quy định, em phải đưa bằng của em và bị thu. Hiện em vẫn chưa nộp phạt lấy bằng về và bằng đã bị quá hạn mất gần 1 năm rồi. Cụ cho hỏi thủ tục làm lại bằng thế nào và chi phí bao nhiêu? Tks cụ.

hana147

Xe điện
E xin phép copy bài của bác RX8 vào đây cho tập trung ạh

Thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài gồm các hồ sơ sau.

1. Đơn xin đổi bằng lái xe
2. Giấy chứng nhận sức khỏe
3. Dịch công chứng bằng lái xe nước ngoài
4. Tổng cộng 5 cái ảnh
5. Khi nộp các bác nhớ mang theo hộ chiếu, sổ hộ khẩu, bằng lái xe nước ngoài.

- cái 1 các bác xin mẫu ở 16 Cao Bá Quát, cứ chui vào lấy luôn chứ ko cần xếp hàng, rồi điền vào mẫu, nhớ viết hoa tất cả, rồi ra phường bác cư trú để xin chứng nhận, ra phường nhớ mang hộ khẩu, các bác sẽ mất 2.000 VND để chứng nhận, mất 5'.

- cái 2 mẫu cũng lấy ở Cao Bá Quát cùng cái 1, theo em các bác nên vào bệnh viện GTVT ở đường Láng làm, mất 30.000 VND và khoảng 1h30'.

- cái 3 thì nếu là bằng tiếng anh thì dễ, nhưng phải là dịch công chứng ở Sở tư pháp các quận, chứ ko phải dịch ở đâu cũng được nhé. Nếu là các tiếng khó tìm kiểu tiếng Séc, tiếng Ba Lan, Hungari, Lào, Cam... thì các bác đến Công ty dịch thuật APEC, số 8, ngõ 31, Phố Phương Liệt (trường Trinh rẽ vào nhé) nó dịch các loại tiếng công chứng, có dấu của Sở tư pháp cho các bác, tiếng Anh thì khoảng 40k, tiếng Pháp, Đức thì khoảng 50k, tiếng chối tỉ ít người dùng kiểu Séc, Slovakia thì khoảng 200k, tiếng Ba Lươn và chối hơn nữa thì khoảng 50$ ... Cái này chắc là cần cho các bác ở các nước ko xài tiếng Anh.

- Cái 4 thì đề nghị các bác ra hàng chụp anh nhé, mặc áo sơ mi trắng là tốt nhất

- Photo sổ hộ khẩu, chứng minh thư (cắt gọn gàng theo hình CMT nhé), hộ chiếu trang đầu có hình bác, trang visa gần nhất, trang nhập cảnh vào VN, photo bằng lái nước ngoài luôn.

Nộp cả tảng cho nó, nó hẹn 10 ngày, đến đấy nộp thêm 30k nữa là xong việc.

Chi phí tất cả nếu bằng tiếng Anh thi mất khoảng 100k, nếu tiếng phức tạp thì khoảng 300k hoặc hơn.

Ah, các bác đi đổi bằng chịu khó đến sớm hơn 30' thì ko phải chờ lâu, còn đúng giờ mà đến e rằng chưa chắc các bác đã làm xong trong ngày đâu. Có thời gian thì 7h30 bác có mặt ở 16 Cao Bá Quát, còn ko thì 1h có mặt ở đấy để làm ca chiều. Đến đấy nếu có người viết danh sách rồi thì bác ra viết tiêp luôn từ lúc chưa mở cửa, chưa có ai viết thì bác lôi 1 tờ giấy trắng ra, viết tên mình đâu tiên rồi thấy ai đến bảo người ta viết tiếp vào.

Em cũng đến Thái Thịnh ( Cục đường bộ) để xin đổi rồi, công nhận ở đấy người ta dễ chịu hơn ở Cao Bá Quát, mà người ta ko đổi bằng nước ngoài cho người về kinh doanh cá nhân hay làm việc ở công ty ngoài nhà nước đâu. Nên các bác ở bển về thì qua luôn 16 Cao Bá Quát cho nhanh nhá

Có bác nào thắc mắc về vấn đề này em xin tư vấn nhiệt tình

Bác nào thấy hay thì vote em cái nhá

hana147

Xe điện
Cách đây 2 năm bạn em phạm lỗi đỗ xe ko đúng quy định, em phải đưa bằng của em và bị thu. Hiện em vẫn chưa nộp phạt lấy bằng về và bằng đã bị quá hạn mất gần 1 năm rồi. Cụ cho hỏi thủ tục làm lại bằng thế nào và chi phí bao nhiêu? Tks cụ.
Trước hết cụ phải làm thủ tục với bên CA đã, phải nộp phạt đầy đủ và lấy bằng về nếu ko sẽ ko bao giờ đổi đc.
Rồi sau đó phải làm lại thủ tục đổi bằng, trường hợp của cụ phải thi lại lý thuyết lẫn thực hành nếu quá hạn 1 năm.

Lexus_31F

Xe hơi
F1 nhà em cuối tháng 8 này thi ở trâu quỳ thì có được bằng mới plastic ko cụ . Vốtka cụ lun . hihi

butzvn

Xe đạp
Bằng B2 của em đến tháng 8/2013 hết hạn, mà lúc đó thì em không có nhà. Cụ tư vấn hộ em xem đổi bằng (plastic) luôn từ bây giờ thì có được không ạ, và nếu được thì thủ tục + chi phí thế nào ạ. Em cảm ơn.

sumacher

Xe hơi
Bằng lái xe B1 của em tháng 9 này hết hạn, em công việc lại bận thời gian đi lại hạn chế muốn nhanh gọn, cụ xem có thể giúp và chi phí thế nào giúp em nhé. Hà Nội cụ nha!

Chỉnh sửa cuối: