Tư vấn các thủ tục về bằng lái xe, em có thể giúp được các cụ!!!

lucky07

Đi bộ
Chào cụ...em đang muốn có cái bằng B2 gấp mà chưa có chỗ nào hứa trước 6 tháng cả (em cũng đã lái tương đối ngon rồi) vì ko có thời gian học thi...mong các tiền bối chỉ giáo.....

lucky07

Đi bộ
Cụ à, e đang ở Sài gòn mà.....còn "cái này" :TT Đào Tạo Lái Xe Sở LĐTBXH www.hoclaixeoto.com.vn hạng B2, C, D ......ở HN mà

Whitehorse

Xe hơi
Cụ cho em hỏi, em không có hộ khẩu ở Hà Nội, vậy e có thể làm thủ tục đổi bằng ở Cao Bá Quát theo quy định mới không ạ?

builecu

Xe hơi
Cụ cho em hỏi, em không có hộ khẩu ở Hà Nội, vậy e có thể làm thủ tục đổi bằng ở Cao Bá Quát theo quy định mới không ạ?
Thông tư 15/2011/TT-BGTVT sửa đổi bổ sung Thông tư 07/2009/TT-BGTVT đã có hiệu lực từ 15/5/2011, cụ có thể đổi bằng ở bất cứ Sở GTVT nào

Túm tắt:

Một số điểm mới, đáng chú ý nhất, có thay đổi đáng kể liên quan đến bằng lái xe như sau:

1. Về hiệu lực của bằng lái xe:

Điều 22. Thời hạn của giấy phép lái xe
1. Hạng A1, A2, A3: không thời hạn.
2. Hạng A4, B1, B2: 10 năm, kể từ ngày cấp (trước đây là 05 năm).
3. Hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE: 05 năm, kể từ ngày cấp (trước đây là 03 năm).

2. Về nơi đổi giấy phép lái xe:

Nôm na là các bác có thể đổi bất kỳ ở đâu (tất cả các Sở Giao thông vận tải), không phụ thuộc vào nơi cấp bằng, không phải làm thủ tục giấy di chuyển nữa (đã bỏ thủ tục này).

Ví dụ nếu bằng của em do Sở GTVT TP HCM cấp, em có thể đem bằng + hồ sơ gốc đến Sở GTVT Qoảng Nôm đổi (thời hạn là 25 ngày). Nếu em đổi ở tại Sở GTVT TP HCM thì chỉ mất có 05 ngày (Vì là nơi cấp ban đầu).

Hồi trước họ bắt buộc em phải đổi ở Sở GTVT TP HCM hoặc phải làm cái giấy di chuyển rồi đến nộp ở Sở GTVT Qoảng Nôm thì sau này em mới được đổi ở đó. Chừ bỏ được cái này. :-bd

3. Về mất, hỏng bằng:

Nếu mất, hỏng bằng mà còn thời hạn, hoặc quá thời hạn dưới 03 tháng, mất cả hồ sơ gốc các bác vẫn có thể đổi được bằng. Không bắt phải sát hạch lý thuyết.

Hồi trước cứ mất bằng là các bác phải sát hạch lại lý thuyết, kể cả còn hạn. Mất hồ sơ gốc thì sát hạch thêm cả tay lái… chừ đã bỏ. Sướng!

Cụ thể, người có bằng lái quá thời hạn sử dụng dưới ba tháng kể từ ngày hết hạn được xét đổi bằng lái. Nếu quá hạn từ ba tháng đến dưới một năm thì được dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại bằng lái. Còn nếu quá hạn từ một năm trở lên sẽ phải dự sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành.

Người có bằng lái bị mất nhưng còn thời hạn sử dụng hoặc quá hạn dưới ba tháng, còn hồ sơ gốc hoặc không còn hồ sơ gốc nhưng có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch được xét cấp lại bằng lái sau một tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ.

Nếu bằng lái bị mất quá thời hạn sử dụng từ ba tháng đến dưới một năm, còn hồ sơ gốc hoặc có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch thì sau hai tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ sẽ được dự sát hạch lý thuyết để cấp lại bằng lái. Trường hợp bằng lái bị mất đã quá hạn từ một năm trở lên, người dân phải dự sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành.

4. Bị tước giấy phép lái xe 60 ngày phải học lại Luật giao thông.

Bộ Công an và Bộ Giao thông vận tải vừa ban hành Thông tư liên tịch 02/2011/TTLT-BCA-BGTVT về việc tổ chức học và kiểm tra lại Luật giao thông đường bộ đối với người bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe. Theo đó, người bị tước giấy phép lái xe trong 60 ngày phải học Luật giao thông đường bộ và phải làm bài kiểm tra bằng trắc nghiệm.

HobbyDriver

Xe tăng
bằng C của cụ lên 5 năm thôi còn kiểu thì vẫn giữ nguyên bắt đầu từ ngày 15-5 mới áp dụng cụ nhé. b1 b2 lên 10 năm
Thế là sao hả bác? Từ 15/5 nếu đổi bằng thì có bằng kiểu mới ạ?

dqt1979

Đi bộ
Bác cho e hỏi, bằng của em do GTVT Hải Phòng cấp nhưng hồi đó e có hộ khẩu ở Hải Phòng nên trên bằng của em ghi nơi cư trú là Hải Phòng, giờ e chuyển lên HN và làm hộ khẩu ở HN thì sau này việc đổi bằng của em ở HN có trở ngại gì không ạ, mong cụ chỉ giáo ạ!

Chỉnh sửa cuối:

BMZ_Z4

Xe điện
Em bị mât cái bằng B2. Cụ Hana có làm dịch vụ cho em cái contact với.

haycungchiase

Xe đạp
Website
hccs.vn
Sao lại 6 tháng nhỉ?

Đúng lịch trình thì 3 tháng thi Sát hạch, 15 ngày sau lấy Bằng mà bạn?

Dịch vụ thậm chí còn nhanh hơn, chứ lâu hơn sau được.

Chào cụ...em đang muốn có cái bằng B2 gấp mà chưa có chỗ nào hứa trước 6 tháng cả (em cũng đã lái tương đối ngon rồi) vì ko có thời gian học thi...mong các tiền bối chỉ giáo.....

Mr_Dj_new

Xe buýt
Gấu nhà cháu bằng lái xe của Sở giao thông Vận tải hay công chính Hà Nội gì đó cháu không nhớ, chỉ nhớ là bằng của sở không phải của Cục đường bộ, nhưng mà bị quá hạn 2 tháng rồi, cụ có giải quyết được không? chi phí là bao nhiêu ạ?hồ sơ gốc Gấu nhà cháu đủ cả nhá.

Chỉnh sửa cuối:

hana147

Xe điện
Bác cho e hỏi, bằng của em do GTVT Hải Phòng cấp nhưng hồi đó e có hộ khẩu ở Hải Phòng nên trên bằng của em ghi nơi cư trú là Hải Phòng, giờ e chuyển lên HN và làm hộ khẩu ở HN thì sau này việc đổi bằng của em ở HN có trở ngại gì không ạ, mong cụ chỉ giáo ạ!
Từ 1/5 cụ có thể đổi ở bất cứ sở GTVT nào rùi cụ ạ!

hana147

Xe điện
Gấu nhà cháu bằng lái xe của Sở giao thông Vận tải hay công chính Hà Nội gì đó cháu không nhớ, chỉ nhớ là bằng của sở không phải của Cục đường bộ, nhưng mà bị quá hạn 2 tháng rồi, cụ có giải quyết được không? chi phí là bao nhiêu ạ?hồ sơ gốc Gấu nhà cháu đủ cả nhá.
Cụ ơi, cụ chỉ cần lên Sở GTVT HN (16 Cao Bá Quát hoặc số 2 Phùng Hưng - Hà Đông) cầm hồ sơ gốc, bằng, ảnh... là đổi được, ko mất phí gì đâu ạ... Bằng bây giờ là 10 năm rùi cụ ạ! chúc cụ thành công
p/s: Nếu cụ ko có thời gian thì bên e làm dịch vụ cũng ok ạ!

baogiomuaduocxe

Xe điện
em định làm lại cái hồ sơ gốc, em bị mất hồ sơ gốc, hạn đổi bằng đến tận 30/10/2012 thì em có nên xin phục hồi hồ sơ gốc không hay mình cứ đợi đến khi hết hạn thì làm 1 thể, thủ tục, giấy tờ của em đầy đủ rồi ạ

bi1986

Đi bộ
Các bác ơi em định học ở trường PCCC có được ko ạ?cảm ơn các bác trước!!!!!!!

học lái

Xe điện
Nhà cháu mất bằng xe máy, còn hồ sơ gôc, có bằng ô tô xin cấp lại thì cần làm như thế nào, ở đâu? Cụ có làm dịch vụ không, chi phí bao nhiêu cụ cho xin luôn.

Mr_Dj_new

Xe buýt
Cụ ơi, bằng lái xe B1 của cháu tận nghệ an, hồ sơ gốc có, chuyển vùng ra HN có dễ k cụ?

builecu

Xe hơi
15/2011/tt-bgtvt

Cụ ơi, bằng lái xe B1 của cháu tận nghệ an, hồ sơ gốc có, chuyển vùng ra HN có dễ k cụ?
Sau một thời gian nghiên cứu, Bộ GTVT đã sửa đổi, bổ sung một số quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ tại Thông tư số 15/2011/TT-BGTVT bác Hồ Nghĩa Dũng ký ngày 31/3/2011

- Về nơi đổi giấy phép lái xe:

Nôm na là các bác có thể đổi bất kỳ ở đâu (tất cả các Sở Giao thông vận tải), không phụ thuộc vào nơi cấp bằng, không phải làm thủ tục giấy di chuyển nữa (đã bỏ thủ tục này).

Ví dụ nếu bằng của em do Sở GTVT TP HCM cấp, em có thể đem bằng + hồ sơ gốc đến Sở GTVT Qoảng Nôm đổi (thời hạn là 25 ngày). Nếu em đổi ở tại Sở GTVT TP HCM thì chỉ mất có 05 ngày (Vì là nơi cấp ban đầu).

Hồi trước họ bắt buộc em phải đổi ở Sở GTVT TP HCM hoặc phải làm cái giấy di chuyển rồi đến nộp ở Sở GTVT Qoảng Nôm thì sau này em mới được đổi ở đó. Chừ bỏ được cái này. :Dance:

Bác Đê Ji đọc tiếp....

Em hỏi cụ một chút: giờ văn bản mới thì có bằng B2 bao lâu thì được đổi lên D ạ?

Mr_Dj_new

Xe buýt
Sau một thời gian nghiên cứu, Bộ GTVT đã sửa đổi, bổ sung một số quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ tại Thông tư số 15/2011/TT-BGTVT bác Hồ Nghĩa Dũng ký ngày 31/3/2011

- Về nơi đổi giấy phép lái xe:

Hồi trước họ bắt buộc em phải đổi ở Sở GTVT TP HCM hoặc phải làm cái giấy di chuyển rồi đến nộp ở Sở GTVT Qoảng Nôm thì sau này em mới được đổi ở đó. Chừ bỏ được cái này. :Dance:

Bác Đê Ji đọc tiếp....
Thế ạ, giờ nhà cháu mới biết, bằng của cháu vẫn còn hạn, căn bản hôm ra đổi bằng cho gấu, thấy cò bảo cần cái giấy chuyển vùng mới đổi được sang bằng của sở giao thông công chính hà nội. Để cháu hỏi lại xem thế nào.