[Funland] Tư vấn bố trí căn hộ

quochung1325

Xe hơi
Hiện trạng cái wc nhà cụ cửa vào ở chỗ nào thế? Cả cửa ngủ cạnh wc đấy nữa? Chắc cụ vẽ nhầm đúng ko, cửa wc và cửa phòng ngủ như bản vẽ hôm trước cụ post mới đúng chứ (ai lại ngủ nhỏ lại là ngủ master như ảnh này).

- E thấy nhà cụ 63m2 cũng khá nhỏ, lại đang có 1 wc nên ưu tiên đầu tiên là thêm 1 cái nữa thành 2. Thuận tiện nhất là làm thêm 1 cái ngay sát wc cũ để đưa vào hộp kỹ thuật chung --> thiết kế 2 wc song song cạnh nhau (như ảnh hôm trước và e nói ý). Nếu nhà cụ đập được bức tường ban công + có mong muốn chuyển phòng khách ra ban công thì làm giống hệt như thiết kế hôm trước là hợp lý và đẹp nhất (vẫn bỏ bàn ăn và để thông bếp - khách nhé). Ngủ 2 xác định chỉ được 7-8m2 thôi (2-2,2mx3,3m), làm giường ngang ở trong cùng là hợp lý. Cụ thích đẹp hơn và rộng rãi thì cái wc cũ cụ đập tường thay bằng kính + cửa lùa --> wc rộng rãi và thành ngủ master luôn.
- Còn ko phá đc tường ban công thì e nghĩ cụ giữ nguyên phần còn lại như hiện trạng (khách + bếp ngay cửa vào, giữ nguyên 2 ngủ) cho tiết kiệm, chỉ tập trung vào làm nội thất khác đi là cũng lung linh hơn ngay (wc2 thì vẫn như phương án trên - thu hẹp bếp và để khách bên đối diện).
Dạ e vẽ thiếu đó à, định làm thêm cái wc nhỏ nữa mà hơi khoai vì phòng ngủ trong cùng bé quá, nếu muốn làm chỉ có đập hết làm lại

quochung1325

Xe hơi
Em đồng ý với cụ. Thực ra làm chống thấm kỹ và đánh dốc tốt thì cũng ko ngại thấm lắm. Nhưng ngại nhất là cấy wc2 thì phải tôn nền và động chạm đến đường ống cũ (khéo phải nhờ trần nhà dưới).

Thứ 2 nữa là CC cũ thì 63m2 tim tường tính ra khéo chỉ được 55-57m2 (mà lại mất toi 4-5m2 ban công nữa) nên không rộng đâu. Cực chẳng đã mới phải sửa. Chứ chênh lệch dưới 1 tỷ thì cố gắng mua luôn căn to hơn là đẹp. Còn nếu sửa thì phải tính toán sao hài hòa ít động chạm nhất, chứ ko cũng tốn kém lắm. Nguyên tiền sửa 2wc với đập tường xây lại, sơn bả lại cả nhà đã tốn cả trăm triệu rồi.
Đúng rồi cụ, căn này căn tập thể cụ à nên phải sửa

quochung1325

Xe hơi
hồi trước e ở cái chung cư cùi, cái j cũng muốn sửa, cả phần sảnh hành lang chung cư cũng muốn ốp gạch xịn sạch đẹp. nhưng sau này nghiệm ra là nhiều khi thêm tiền mua mẹ chỗ đẹp sẵn dễ hơn mà hồi ý cc chưa sốt nên chênh lệch giữa bên mới đẹp và bên cũ xấu có tầm 5tr/m2 =))
Cụ giống em, nhưng vợ e lại thích ở khu này cho tiện ko muốn đi xa

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Theo cụ em có nên đổi vị trí bếp và sofa ko cụ
Ko nên cụ ạ, thiết kế e thấy đang tối ưu rồi, có cái bàn chỗ bếp hình như đang dài quá. Ngoài ra, như một số cụ còm: Nếu được 2 wc thì hay quá, phải hy sinh 1 chút chỗ phòng khách, cụ mở cửa phòng ngủ ra phía đó > đẩy lùi bưc tường wc ra giáp với bức tường phía pk bây giờ > Khả năng cao dc 2 vệ sinh vừa đủ

quanghuy1288

Xe tải
Cụ giống em, nhưng vợ e lại thích ở khu này cho tiện ko muốn đi xa
em thấy cụ định sửa nhiều chi phí sẽ cao, chi bằng bỏ ra ít chi phí cho kiến trúc sư thiết kế đo đạc sẽ tối ưu hơn. như trước e thuê hết có 80k 1m2 thôi, sẽ hiệu quả hơn hỏi trên đây. sau khi cụ và kts chốt dc phương án rồi thì hỏi trên đây sẽ ok hơn

clessking

Xe tăng
Dạ e vẽ thiếu đó à, định làm thêm cái wc nhỏ nữa mà hơi khoai vì phòng ngủ trong cùng bé quá, nếu muốn làm chỉ có đập hết làm lại
Em thấy nếu đổi cả phòng khách và làm thêm wc 2 thì ngủ nhỏ của nhà cụ được 7-8m2 với kích thước 2-2.2x3.3m. Cụ bố trí giường ngủ ngang ở trong cùng (1.6x2m), thì còn lại 1m6-1m7 cả tủ kệ. Làm cái tủ giáp tường 50cm nữa thì còn 1m1 đi lại, tuy hơi nhỏ nhưng là phương án chấp nhận đc cụ ạ. Còn nếu ko cụ làm tủ trên cao và ở dưới, khoảng giữa làm chỗ ngồi nhìn sẽ thoáng hơn. Nhưng phương án này phải đập thêm tường sẽ chênh thêm so với phương án giữ thiết kế cũ khách bếp sát cửa vài chục triệu. Cụ thích khách ra ngoài thì chấp nhận, còn nếu khách để trong vẫn ok thì cũng ko cần sẽ tiết kiệm chi phí.
Hoặc còn 1 phương án nữa nếu nhà cụ cần chỗ rộng cho con nhỏ chơi thì có thể giữ nguyên khách cũ nhưng vẫn đập tường để thông với ngủ có ban công (rồi làm vách di động) ban ngày để mở còn khi ngủ kéo ra ngăn lại. Phương án này sẽ gọi là nội thất thông minh nên chi phí cũng cao hơn và phải giải quyết tốt bài toán hút mùi bếp nhé 😂 Nhưng đổi lại cụ có 1 phòng đa năng gần 40m2

tung1311 .

Xe container
Nếu là em thì em sẽ làm bàn ăn phía đối diện bếp, 1 hàng ghế băng ốp vào tường làm 1 bên ghế ăn tiết kiệm không gian.

Ah cách này ko đc do giao thông cửa ra vào

quochung1325

Xe hơi
Ko nên cụ ạ, thiết kế e thấy đang tối ưu rồi, có cái bàn chỗ bếp hình như đang dài quá. Ngoài ra, như một số cụ còm: Nếu được 2 wc thì hay quá, phải hy sinh 1 chút chỗ phòng khách, cụ mở cửa phòng ngủ ra phía đó > đẩy lùi bưc tường wc ra giáp với bức tường phía pk bây giờ > Khả năng cao dc 2 vệ sinh vừa đủ
Nếu làm 2 wc e tính đội lên khá nhiều cụ ah, chắc phải hơn 50tr

quochung1325

Xe hơi
em thấy cụ định sửa nhiều chi phí sẽ cao, chi bằng bỏ ra ít chi phí cho kiến trúc sư thiết kế đo đạc sẽ tối ưu hơn. như trước e thuê hết có 80k 1m2 thôi, sẽ hiệu quả hơn hỏi trên đây. sau khi cụ và kts chốt dc phương án rồi thì hỏi trên đây sẽ ok hơn
Vâng tks cụ ạ

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Nếu làm 2 wc e tính đội lên khá nhiều cụ ah, chắc phải hơn 50tr
Dạ cố tí cụ ạ, nhà 1 WC thú thật chỉ hợp cho 2 người ở thôi.
Cụ không chê có bản vẽ thiết kế gốc gửi e ngâm cứu cho cụ 1 PA miễn phí. Mưa bão chả làm gì e đang rảnh :))

nghia123

Xe tải
Em vừa mua căn hộ như này 63m2 bây giờ nhà đang cũ rồi nên muốn cải tạo lại, nhờ các cụ tư vấn giúp bố trí này có cần thay đổi gì không ạ
Em tuổi canh ngọ vợ tân mùi, nhà ban công hướng Đông ghé Đông Nam, cửa vào Tây ghé Tây Bắc ạ
Xin đội ơn các cụ :D
nếu phải sửa lại thì Cụ chuyển vị trí chậu rửa vào vị trí bếp và bếp sang phía tay phải cho thuận; thường sẽ 2 người rửa khi có việc nên chỗ rửa mới cần rộng; nấu thì chỉ 1 người đứng; bỏ sofa chỗ bàn ăn đi, làm sofa góc cho bàn ăn rộng; nên làm 2 wc

quochung1325

Xe hơi
Dạ cố tí cụ ạ, nhà 1 WC thú thật chỉ hợp cho 2 người ở thôi.
Cụ không chê có bản vẽ thiết kế gốc gửi e ngâm cứu cho cụ 1 PA miễn phí. Mưa bão chả làm gì e đang rảnh :))
Hihi cảm ơn cụ, thiết kế gốc là ảnh hiện trạng đó cụ
Em đang tính sửa ntn