[Funland] Từ thiện: một số băn khoăn

xecub49

Xe điện
Em có một số băn khoăn liên quan đến vấn đề từ thiện, đưa lên để các cụ, các mợ thông não giúp:

1. Em biết nhiều nhà miền Trung trong trận lũ này thiệt hại rất nhiều. Nhưng tầm 7 ngày 10 ngày rút đi thì họ vẫn còn đất, còn nhà để gây dựng lại (coi như từ số 0). Nhưng có nhưng doanh nghiệp/doanh nhân vì dịch bệnh, lũ lụt ngoài việc mất hết họ còn cõng thêm gánh nợ lớn (tức là giờ tài sản âm). Vậy theo các cụ, các mợ ai cần hỗ trợ hơn?

2. Em rất muốn từ thiện, từ thiện nhiều. Nhưng em không nổi tiếng nên hô hào chả được mấy. Vậy giờ em "mượn danh" của cái cô Tiên để hô hào làm từ thiện thì theo các cụ, các mợ điều này có nên hay là không nên?
Số 1: Kinh doanh thì phải chịu lỗ/ lãi là bình thường. Nếu muốn được bảo đảm hãy mua bảo hiểm
Số 2: Dễ mặc áo Juve vì qui vào tội lừa đảo
Muốn từ thiện thì kêu gọi qua bạn bè, người thân được bao nhiêu tốt bấy nhiêu, cốt ở tấm lòng. Thuê ô tô chuyển thẳng hoặc chuyển qua MTTQ đều được

minhvmu

Xe buýt
1 đứa giả ngây ngô hỏi vài 3 điều cảm như vớ vẩn, các cụ nhiệt tình trả lời là rơi mịa vào bẫy của nó rồii. Vấn đề 1 là liên quan đến chính sách của nhà nước, nó hỏi kiểu thế để lèo lái quay ra chửi chính quyền. Vấn đề 2 nó khôn lõi ra, qua cách trả lời thì thấy rõ nó ám chỉ cạnh khoé một số tiền nhân.
Em đề nghị các mod khoá thớt hoặc khoá miệng thằng chủ thớt này lại.

thientudolong

Xe container
1 đứa giả ngây ngô hỏi vài 3 điều cảm như vớ vẩn, các cụ nhiệt tình trả lời là rơi mịa vào bẫy của nó rồii. Vấn đề 1 là liên quan đến chính sách của nhà nước, nó hỏi kiểu thế để lèo lái quay ra chửi chính quyền. Vấn đề 2 nó khôn lõi ra, qua cách trả lời thì thấy rõ nó ám chỉ cạnh khoé một số tiền nhân.
đồng ý với cụ này, hỏi và trả lời rất ngang, kiểu thách thức đố chúng mày tìm ra đc chỗ sai, ko biết là ngu hay troll :D

Bus_nhanh

Xe điện
Để tránh phiền hà về pháp luật (như em TT hay PA có thể mắc phải) thì khuyên cụ một câu: Nếu đi kêu gọi thì nên thông tin rõ ngay từ đầu " Bên đóng góp từ thiện không được quyền hỏi, yêu cầu, khiếu nại về việc sử dụng tiền đã được đóng góp".
Thực tế, phần lớn người đã đóng góp sẽ không bao giờ đòi hỏi yêu cầu này, có nghĩa là Cụ được toàn quyền sử dụng vào những mục đích từ thiện theo ý muốn chủ quan của mình. Nhưng nếu một ngày trời đổi gió, chỉ cần một nhóm người đòi hỏi yêu cầu này thì cụ sẽ vào kho ngay. Vì thế việc tuyên bố ngay từ đầu trong thông tin kêu gọi nên làm điều này. Nếu ai muốn đòi hỏi thì có quyền từ chối tham gia ủng hộ.

nortonst

Xe hơi
Em tưởng vụ chụp mũ, suy diễn nó đã biến mất trong thời đại này rồi chứ cụ. Cụ thấy em chửi CQ câu nào? Cạnh khóe ai câu nào?

nortonst

Xe hơi
đồng ý với cụ này, hỏi và trả lời rất ngang, kiểu thách thức đố chúng mày tìm ra đc chỗ sai, ko biết là ngu hay troll :D
Vâng, em chỉ hỏi nên hay không nên, chứ đã nói em ủng hộ hướng nào đâu mà cụ nặng lời.
Nên thì sao và không nên thì ảnh hưởng thế nào thôi mà. Chứ còn cái kiểu không trả lời được thì khóa lại của cụ, nó bẩn bựa lắm ạ

minhvmu

Xe buýt
Em tưởng vụ chụp mũ, suy diễn nó đã biến mất trong thời đại này rồi chứ cụ. Cụ thấy em chửi CQ câu nào? Cạnh khóe ai câu nào?
Mịa, khôn lỏi, tưởng múa mép theo kiểu vạch lá tìm sâu thì k ai nhận ra và làm gì được à? Từ nhìn lại những gì mình đã viết đi
Em hỏi là nên hay không nên, gì mà cụ phải nóng. Em hiểu ý cụ là không nên "nhân danh" dù vì bất kỳ mục đích gì đúng không cụ? Thế mà cái đcm nhà chúng nó chứ, ngày nào em cũng nghe trên TV có đứa nói nhân dân đồng ý thế này, nhân dân đồng ý thế kia. Có phải "nhân danh" không cụ
Em nói từ đầu rồi cụ ạ, vì em không nổi tiếng nhưng lại có tấm lòng bao la, em muốn giúp được nhiều người. Thế thì nên hay không nên?
PS. (Về pháp lý thì chắc chắn không được, nói thế cho nhanh. Nhưng nếu nói thế, thì về pháp lý cô Tiên cũng không được, và cô ấy đang nhân danh lòng trắc ẩn đấy thôi)
Dễ hay không em đâu có biết. Em chỉ băn khoăn nên hay không thôi. Hồi anh Ba đi làm phụ bếp, anh cũng có cân nhắc khso dễ đâu. Nên làm thì làm thôi

thientudolong

Xe container
Vâng, em chỉ hỏi nên hay không nên, chứ đã nói em ủng hộ hướng nào đâu mà cụ nặng lời.
Nên thì sao và không nên thì ảnh hưởng thế nào thôi mà. Chứ còn cái kiểu không trả lời được thì khóa lại của cụ, nó bẩn bựa lắm ạ
nghe mượn danh thủy tiên để huy động tiền từ thiện xong tự nhận mình có tấm lòng bao la là biết ai bẩn bựa rồi, thế ng ko bẩn bựa đã đóng góp đc bn tiền từ thiện rồi ạ, đợt này chắc cơ quan, cty, phường xã, đoàn thể....nào cũng phát động rồi, cần gì phải đứng ra nữa, cứ tham gia là có lòng rồi, đao to búa lớn sân si làm gì thế

minhvmu

Xe buýt
nghe mượn danh thủy tiên để huy động tiền từ thiện xong tự nhận mình có tấm lòng bao la là biết ai bẩn bựa rồi, thế ng ko bẩn bựa đã đóng góp đc bn tiền từ thiện rồi ạ, đợt này chắc cơ quan, cty, phường xã, đoàn thể....nào cũng phát động rồi, cần gì phải đứng ra nữa, cứ tham gia là có lòng rồi, đao to búa lớn sân si làm gì thế
Cụ ơi, nó đang mượn Tiên để cạnh khoé ông cụ đấy. Cái từ khoá ”tấm lòng bao la” từ trước đến nay chỉ có ông cụ xứng đáng nhận lời khen ngợi đó thôi mà.

nortonst

Xe hơi
Mịa, khôn lỏi, tưởng múa mép theo kiểu vạch lá tìm sâu thì k ai nhận ra và làm gì được à? Từ nhìn lại những gì mình đã viết đi
Đấy là cụ suy diễn nhá, em không chửi CQ, em chỉ chửi đứa nhân danh em.
Còn anh Ba, em nói thật, em phục vô cùng. Em nói cạnh khóe chỗ nào? Việc gì mình cho rằng nên làm thì làm, không cân nhắc khó dễ là sai hả cụ?

nortonst

Xe hơi
Cụ ơi, nó đang mượn Tiên để cạnh khoé ông cụ đấy. Cái từ khoá ”tấm lòng bao la” từ trước đến nay chỉ có ông cụ xứng đáng nhận lời khen ngợi đó thôi mà.
Riêng câu này đã thấy cụ thiển cận. Của ông cụ là mọi người tôn xưng. Còn trong tình huống này, em chỉ giả thiết thế; và nếu có thật thì tự em thấy mình thế thì có gì sai?

thientudolong

Xe container
tốt nhất là ko nên vật nhau với loại đấy vì ko biết là ngu bẩm sinh hay giả ngu :D

hajinbk

Xe tăng
Từ thiện là rất tốt, nhưng Người Việt mình hay hành động theo cảm tính, dẫn đến lộn xộn và nhiều hệ lụy. Chú Phan Anh là ví dụ điển hình, em Tiên cũng đang gặp nguy hiểm.
Không phải ngẫu nhiên mà các tỷ phú khi làm từ thiện, họ đều thành lập ra các quỹ để quản lý việc này - dù đấy là tiền cá nhân, thích cho ai là quyền của họ. Việc từ thiện bằng huy động tiền của người khác, phức tạp hơn nhiều lần.

nortonst

Xe hơi
Vâng cụ, em cũng làm, nhưng em đ&* có trách nhiệm phải trình cụ. Như cụ nói thì cần @#$ gì cô Tiên nữa phỏng?

Số Hưởng

Xe tải
Em chuyển cô Tiên thì chỉ mình em. Nhưng em lại muốn nhiều để làm từ thiện nhiều cơ cụ ạ, em nói rõ rồi mà
Cụ mượn danh là tội lừa đảo rồi,tội càng nặng khi cụ mượn danh mà quyên góp được càng nhiều tiền, tóm lại:số năm tù tăng theo số tiền quyên góp.

nortonst

Xe hơi
Cụ mượn danh là tội lừa đảo rồi,tội càng nặng khi cụ mượn danh mà quyên góp được càng nhiều tiền, tóm lại:số năm tù tăng theo số tiền quyên góp.
Vâng cụ, nhưng em nghĩ tội mạo danh phù hợp hơn. Vì em vẫn đảm bảo tiền em nhận được làm từ thiện đúng mục đích, em không lừa ai ạ. Cô Tiên còn được danh thơm thêm ấy chứ

binhsu7273

Xe cút kít

otothanglong

Xe điện
Em có một số băn khoăn liên quan đến vấn đề từ thiện, đưa lên để các cụ, các mợ thông não giúp:

1. Em biết nhiều nhà miền Trung trong trận lũ này thiệt hại rất nhiều. Nhưng tầm 7 ngày 10 ngày rút đi thì họ vẫn còn đất, còn nhà để gây dựng lại (coi như từ số 0). Nhưng có nhưng doanh nghiệp/doanh nhân vì dịch bệnh, lũ lụt ngoài việc mất hết họ còn cõng thêm gánh nợ lớn (tức là giờ tài sản âm). Vậy theo các cụ, các mợ ai cần hỗ trợ hơn?

2. Em rất muốn từ thiện, từ thiện nhiều. Nhưng em không nổi tiếng nên hô hào chả được mấy. Vậy giờ em "mượn danh" của cái cô Tiên để hô hào làm từ thiện thì theo các cụ, các mợ điều này có nên hay là không nên?
Cụ cứ chờ còn nhiều kịch hay phía trước, cụ không cần khích đâu cụ ;))

thientudolong

Xe container
Vâng cụ, em cũng làm, nhưng em đ&* có trách nhiệm phải trình cụ. Như cụ nói thì cần @#$ gì cô Tiên nữa phỏng?
ng ta là nghệ sỹ, là ng có ảnh hưởng, là ng làm từ thiện lâu nay chứ ko phải mấy loại thấy đợt này lũ to ng ta gom đc trăm tỉ vào đòi chấm mút, so với ng ta ko thấy nhục à :D