[CCCĐ] Tự nhiên đi lạc sang Lào - Tham quan thì ít, phóng lao thì nhiều

TungNguyenMD

Xe container
Đang đi tự nhiên nhìn thấy cái khách sạn khá rộng mà nhà thì rất cũ, nên em đoán đây là khách sạn Công đoàn của Lào các bác ạ

TungNguyenMD

Xe container
Thời tiết ở Luang Prabang khá nóng, vào khoảng 27 độ C nên đi bộ một lúc là khát nước. Cậu Trung này nhanh nhẹn chạy vào một quán nào đó. Một tràng tiếng Nào + Việt xổ ra. Và ngay lập tức có mấy chai beer Lào mát lạnh cho anh em

TungNguyenMD

Xe container
Đi loanh quanh rồi cũng đến đài tưởng niệm Chủ tịch nước đầu tiên của Lào Hoàng thân Souphanouvong. Ông này tuy là gia đình Hoàng gia nhưng lại tham gia đảng CS Lào rồi làm chủ tịch nước đầu tiên. Ông là một trí thức, đi du học ở Pháp về với bằng kỹ sư. Cũng có thời gian làm việc ở Việt Nam mình.

Mấy thằng thấy thế lại nhảy vào chụp ảnh check in sống ảo

Và đây là thằng chụp ảnh

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Tự nhiên nhìn thấy cái nhà 3 tầng các bác ạ. Hoá ra không phải luật là chỉ được xây hai tầng. Nhà này 3 tầng kiểu cũ, chắc cũng từ thời bao cấp ở Lào. Mà nhà này em đoán chắc cũng là nhà quan chức gì đó. Trên thực tế chỉ có quan chức mới vi phạm được luật để xây những ngôi nhà như thế này phải không các bác? Dân đen xây mà xem, trật tự phường nó đến đập ngay

TungNguyenMD

Xe container
Đối diện với ngôi nhà đặc biệt này là một quán ăn nhỏ. Cũng đã đến giờ ăn trưa bọn em vào đây ăn. Thực đơn có cả tiếng ANh lẫn tiếng Lào. Như vậy là quá tốt rồi. Tưởng quán ăn nhỏ sẽ rẻ nhưng không phải. Mỗi người bọn em ăn tính ra hết 200K VND. Như thế mức sinh hoạt ở Lào là khá cao

TungNguyenMD

Xe container
Quán này có món Tom Yum Mekong fish giống kiểu canh cá lóc của mình. Khá dễ ăn

Ngoài ra còn có mỳ xào, cà ri...

Và tất nhiên không thể thiếu được beer Lào ngon tuyệt

https://flic.kr/p/23q78e4
https://flic.kr/p/23q78e4

TungNguyenMD

Xe container
Ăn trưa xong, con Ducati cũng đã xong. Chủ của nó đem về với bộ phanh, côn Brembo mới cứng thấy bảo hết hơn 10 củ. Em cũng ra ngó ngó cái. Đầu tiên chào cái tay phanh "Hello!' Cái tay phanh không động đậy. À nó của Ý nên phải chào "Ciao", cái tay phanh cũng chẳng nói gì. Hay cái này sản xuất ở Pháp? Em chào "Bonjour!" Cái tay phanh vẫn đứng im. À đúng rồi, nước Đức là nước cơ khí hàng đầu phải chào bằng tiếng Đức " Hallo", cũng chẳng thấy biến động

Lúc này thằng bạn già của em chạy ra bảo "Ông dek hiểu rồi, xem tôi chào nó đây này". "Nỉ hảo!" Thằng bạn em cất tiếng. Lập tức cái tay phanh nháy liên hồi đáp lại các bác ạ.
Ấy anh em trêu vui vậy nhưng chủ xe có vẻ buồn lắm. Sau này về tới Việt Nam cậu ta ra hãng Ducati thay hẳn một bộ phanh côn theo xe, nghe đâu lại tốn một mớ tiền nữa

Mr.Tam

Xe buýt
Dâng lễ xong mấy thằng đánh xe đi rửa và đi sửa. Mà nói về chuyện rửa xe này em thấy bọn bikers có một điểm chung là rất yêu xe các bác ạ. Người chúng nó có thể không tắm hàng tuần chứ xe thì lúc nào cũng phải sạch sẽ. Hơi bẩn một tý là xót xa lắm. Có thằng đang đêm ngủ với vk tự nhiên mơ thấy xe mình bị làm sao là vùng dậy chẳng thèm mặc quần áo chạy xuống nhà xem cái xe nó ra làm sao rồi mới yên tâm đi ngủ tiếp. Chân tay thằng nào thằng đấy cũng két lại vì dầu mỡ nhưng xe dứt khoát không được có một hạt bụi. Tóm lại là bọn hâm tỷ độ

đi xe không đội mũ bảo hiểm thế này có bị pháp chế phạt không cụ? :D:D:D

hunglawyer

Xe buýt
Chờ khoảng 30' anh em cũng qua được hết, chúng em tiếp tục chinh phục con dốc thứ 2
Con dốc này còn nhiều bùn hơn con dốc trước và nhìn xe máy của người địa phương vồ ếch xoành xoạch nên bọn em cũng ngại. Mà cái sai lầm ở đây là cứ ngại rồi đi đi lại lại tính toán cách vượt qua. Làm mấy cái ô tô tải vượt lên cày nát cmn đường ra. Dẫn đến đường càng trơn và xấu

Và đương nhiên những cái xe nặng như của tôi phải nhờ đến sự trợ giúp của các anh em.

Đường này thì xe cụ phải bọc xích rồi :)

hunglawyer

Xe buýt
Thằng cu béo này sướng nhất, cứ gặp bùn là đi bộ xuống, đưa cái xe to đùng của nó cho chú em khác lái. Xong miệng lẩm bẩm: "Lần sau dek đi với ông nào đi adventure vẽ cung nữa. Đi với mấy ông Harley vẽ cung là sướng nhất, không bị đường khó" :))

Công nhận cung này cụ chọn đường xấu thật. Một phần nữa là các cụ không dự thời tiết.