[Funland] Tư nhân sản xuất vũ khí

blackhole1

Xe tăng
Lốc Khít Mác Tanh làm F35 Lão ợ
Chuẩn đét nhưng không bá bằng bọn đa cấp Việt Nam nó còn chào bán cả cổ phần anh Lốc Khít kèm cam kết chính phủ Mỹ bảo đảm lợi nhuận theo năm

TSTA

Xe container
Em lại nghĩ ngược lại.
Hòa Phát chả nắm công nghệ gì cả, ngoài cái luyện thép từ quặng. Trong khi Vin chịu khó đầu tư vào công nghệ nhiều, đặc biệt những năm gần đây, VinFast và VinSmart đã làm chủ nhiều công nghệ lõi.
Vin còn có cả Trung Tâm nghiên cứu, viện công nghệ....Khi cần họ có thể sản suất cả các sản phẩm có hàm lượng công nghệ cao như máy thở chẳng hạn. Dĩ nhiên họ vẫn phải mua bản quyền thiết kế.
Thử hỏi Hòa Phát có sản phẩm gì có tính công nghệ cao cao 1 chút không ? Thép à, ống thép à ? Bàn ghế, tủ VP à ?
cụ làm trong ngành ko?
Làm trong ngành này để bắt đầu từ số 0 và số 1 khác biệt rất lớn. Làm vũ khí phải bảo đảm sx từ khâu đầu đến cuối, từ quặng chuyển sang tuyển, rồi luyện,... mất rất nhiều công sức, tiền của Vin có bán nửa mảng kinh doanh đi cũng chưa chắc đã lên số 1 đâu.
Còn Hòa Phát tuy đang luyện thép phế nhưng để nghiên cứu hoặc bỏ tiền ra mua công nghệ sẽ rất nhanh vì có lực và kỹ thuật rồi. Cụ mà ở HP hỏi xem mấy cái công trình chế tạo hoặc đúc như tàu lượn hoặc cầu treo thì tụi Sun và Vin nó tự làm được hay phải đi thuê Lilama làm hộ nhé :D
Mấy anh dịch vụ như Vin hay Sun ngoài đất ra chẳng có gì đâu cụ à. Chưa nói đến tuyển, ngay việc thầu mỏ sắt Vin lơ ngơ đi vào là bốc shi t ngay. HP tay to ôm 1 đống mỏ sẵn rồi.
Cụ có nghĩ Hoà Phát làm đc ô tô theo cách của Vin làm ko.
Ko làm đc hay ko thèm làm, thừa sức nhưng ko thèm.

Và cụ nghĩ Vin nếu tập trung làm mảng thép như Hoà Phát thì sau khoảng thời gian như 10-20 naem nữa thì Vin có làm đc hơn HP ko hay ko làm nổi vì quá khó?
Ko nói chết vì thị trường xuống, mất lợi nhuận, đấy là về kinh doanh, mà nói về công nghệ.

Ko rõ cũng 1 cái mới, cái khó, cái chưa từng làm thì Vin và HP có phương pháp, có quy trình nghiên cứu để giải quyết vấn đề có hiệu quả như nhau ko nhỉ. Hay khác nhau nhiều.

Trên cụ nói về vấn đề là vấn đề lao động, theo cụ Vin ko giải quyết đc vấn đề này là vì lý do gì vậy. Điều gì mà 5-10 năm nữa họ ko thể làm tốt hơn HP.

Nhân sự cao cấp chất lg là ng V trên TG, nếu cần mời về hợp tác hỗ trợ thì ko rõ Vin và HP ai sẽ làm tốt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là có muốn làm hay không thôi, sức người vô hạn nhưng cái chiến lược là cái vô hạn. Khi đặt ra sách lược, thực hiện đúng thì làm được hết. Thời chiến VN, ta đã đặt ra sách kc và đều làm được, dù 10 hay 20 năm.
Hay như bóng đá, Sông lam nghệ an nghèo thế mà có học viên bóng đá, sớm, bài bản nhất từ những năm 90s. Vin hay Hà nội hay HAGL có khi vẫn chưa bằng đấy.
Quan trọng là chính sách thì đúng, mà thực hiện không đúng người, thiếu quyết tâm,...
Con đường này tất cả các nc đều phải làm theo từ Mĩ tới Nga hay Thổ, Trung Quốc, đều có các công ty quốc phòng của họ, dĩ nhiên chính phủ support rất mạnh.
TB2 UAV là sản phẩm của công ty tư nhân Thổ, công ty nay cử con sang học ở MIT Hoa Kỳ, sau về Thổ cưới con gái anh Gàn, chế ra UAV, hiện nay làm Thổ đang sống lại những ngày huy hoàng của đế chế thời xưa đấy.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Bác gì chế súng ở Hải Phòng em nể thực sự. Tiếc là tài năng nở sớm nên xộ khám
Bây giờ bác ấy mà được phép làm, em tin đó là tài năng thực thụ
Em thật

filmonline

Xe điện
Vin ko đủ trình, nổ cho vui thôi. Ko phải cái gì nhiều tiền cũng làm đc đâu, Vin bán bớt mấy mảng kinh doanh đi cũng đủ tiền "mua về lắp".
Về khoản ôm từ lúc đào quặng đến khi cơ khí chế tạo thì chỉ có Hòa Phát.
Cái gì ko mua được bằng tiền thì sẽ mua được bằng rất nhiều tiền.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Theo những gì tôi đọc, sau khi lên nắm quyền Đặng đã triển khai chương trình 863, dành 5% GDP để phát triển khoa học công nghệ, gửi hàng ngàn sv du học ở các nc phát triển.
Thổ Nhĩ Kỳ cũng đã cho tư nhân làm để đáp ứng nhu cầu trong nc cho quân đội và xuất khẩu.
Theo tôi nghiên cứu kĩ TQ và Thổ là hai ví dụ điển hình cho việc phát triển quân khí. Tiến tới tự chủ và xuất khẩu vũ khí.

TNLak

Xe điện
Cụ nghĩ luyện thép đơn giản thế cơ à :D Công nghiệp nặng ko dễ như tưởng thế đâu =)))
Vin đầu tư Vinfast cũng mất kha khá, giờ đầu tư luyện thép thì chết thảm luôn. E ko biết công nghiệp oto thế nào nhưng cỡ công nghiệp nặng ko phải có tiền vào là làm đc. Cụ chắc chưa vô lò luyện bao giờ, tưởng cứ cho quặng vào là ra thép luôn à :)) Thằng công nhân trong nhà máy vinfastđứng máy bấm nút là xong, bên luyện kim công nhân phải xem áp lò, nhiệt càng cua, lưu lượng gió...đủ thứ căn chỉnh mới xong 1 mẻ.
Chớ nhìn cái nhà máy sáng loáng mà đánh giá trình độ kỹ thuật!
Nói chung có thị trường cho thép chất lượng cao thì Hòa Phát nghiên cứu phát triển dễ hơn Vin đi từ con số 0.
Em đang phải tìm hiểu hạn ngạch nhập khẩu cho ngành thép nên tiện thể đào mộ.

Cho em hỏi khí 0 phải nếu mấy quy trình ở trên mà tự động theo dõi được, thì có nói lên điều gì ko Cụ nhỉ

Patriots

Xe lăn
Mai kia thành lập qđtn thì bỏ bu

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Đọc thớt này em lại nhớ thời lang thang bên ttvnol, có cụ còn chụp ảnh khẩu súng của mang thương hiệu của anh mà assemble in Vietnam . Thời đó các doanh nghiệp quân đội giá công đem ngoại tệ về cho đất nước ke ke.

ok.

Xe tăng
Không có cửa đâu cụ!

Khách hàng đang lái tank ra thao trường thì tank lỗi tùm lum, phản ánh lên thì lại có khay nước chè mời uống trước khi toa rà.

Tự nhiên đọc thớt nào ý em lại nghĩ đến cái thảm cảnh liễn mạch. =))

Chắc tại đem tank đi độ đèn nên lỗi. =))

Hoặc lỗi đơn chiếc trong quy trình sx hàng loạt. =))

Johnny Cupcakes

Xe điện
E thấy tư nhân vẫn thấy sản xuất phóng lợn đó thôi ai cấm đâu ;))

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em thật
Người Hải phòng em thấy rất nhiều người tâm huyết với nghề cơ khí, chế tạo, nhưng mặt bằng khoa học công nghệ và quản lý chung của xã hội còn thấp nên tài năng, tâm huyết của họ không phát triển được. Cụ chế súng kia mà sinh ở Nga chắc là sẽ làm được những sản phẩm chả kém Kalasnikov

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Các cụ bảo, liệu tư nhân có sản xuất được vũ khí, trang bị kỹ thuật, quân trang quân dụng cho quân đội ko? Hay cứ để qđ tự làm?
Khó ăn lắm.
Vốn đầu tư thì lớn.
Hàng thì thất thường năm có năm k. Đến mấy Nhà máy QP còn phải nuôi báo cô. Mà chỉ có NN mới đủ sức nuôi báo cô.
Làm ăn với ông NN chỉ xây dựng cơ bản mà nhiều khi còn k thanh lý được.
Đẹp nhất là hợp tác. Cái nào lưỡng dụng thì nhờ ngoài làm. Đặc chủng thì NN vẫn phải gánh. Vừa giảm được quy mô vừa tăng được lương cho anh em cnqp. Chứ cnqp đói kém quá.

Đại Ba

Xe điện
Chủ trương cho phép tư nhân sản xuất một số chi tiết vũ khí, khí tài nếu có thật thì em thấy là cũng phù hợp với chiến lược chiến tranh nhân dân.

Phuluclo

Xe tăng
Việc để tư nhân sản xuất vũ khí chắc chắn sẽ diễn ra đó là điều tất yếu. Vấn đề là khi nào thôi.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Em thật
Không biết tài năng nhớn người Phòng này có phải con cháu họ Cao không ???
Thật đáng khâm phục :P