[Funland] Tư nhân sản xuất vũ khí

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Các cụ bảo, liệu tư nhân có sản xuất được vũ khí, trang bị kỹ thuật, quân trang quân dụng cho quân đội ko? Hay cứ để qđ tự làm?
Quan trọng có trúng thầu hay k.
Mà với kiểu đấu thầu ở VN thì em cũng k mong đợi gì nhiều.
BOT, XD cơ bản cũng là đấu thầu đấy thôi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Làm đc hết nếu là sân sau của các tướng.

Victor Ban

Xe buýt
Các cụ bảo, liệu tư nhân có sản xuất được vũ khí, trang bị kỹ thuật, quân trang quân dụng cho quân đội ko? Hay cứ để qđ tự làm?
E nghĩ làm ngon, ngon hơn nhà nước làm ( với 1 số mặt hàng)

MegaLNG

[Tịch thu bằng lái]
Tốt rồi, có vẻ QD bắt đầu đổi mới, mở đường để cắt giảm ngân sách cũng như tận dụng cơ hội gia công xuất khẩu.
Nuôi tiếp các NM SX VK thì vừa tốn vừa ko tận dụng được nguồn lực vốn+KHCN từ khối tư nhân và nước ngoài, mở cho Tư nhân làm thì vừa giảm bớt NS duy trì các NM QP, lương bổng, hưu trí vì hàm lương QD cao, để cho tư nhân làm thì có cơ hội XK thu ngoại tệ ko Âu Mỹ nó cấm QD tham gia đấu thầu KD vũ khí trên TG, lớ rớ nó lại gán cho là cty QD, Nhà nước như nó áp với mớ cty TQ. Chính phủ tỉnh táo sáng suốt đấy. Có cảm giác như a Israel sắp đầu tư vào liên doanh với cty tư nhân VN.

brick

Xe buýt
Em hỏi khí 0 phải, 0 có công nghệ luyện kim thì làm vũ khí đc 0 ah?

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Nếu đủ năng lực và trình độ e nghĩ cũng nên, miễn làm sao cứ quản lý tốt việc xuất nhập, quản lý chất lượng tốt là ok.

Hainguyen.98

Xe tải
Tư nhân hóa được ngành này thì tương lai sẽ có vũ khí Made in Viet Nam xuất khẩu đấy các bác nhỉ

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Chắc sắp có làn sóng CP hoá các DN thuộc BQP...

Dobian

Xe buýt
Vin ko đủ trình, nổ cho vui thôi. Ko phải cái gì nhiều tiền cũng làm đc đâu, Vin bán bớt mấy mảng kinh doanh đi cũng đủ tiền "mua về lắp".
Về khoản ôm từ lúc đào quặng đến khi cơ khí chế tạo thì chỉ có Hòa Phát.
Gớm cụ cứ tâng bốc Hòa Phát lên tận mây xanh.....Đành rằng Hòa Phát mới đầu tư 1 dây chuyền luyện thép ở Dung Quất, nhưng cũng chỉ là luyện kim đen thôi, chủ yếu SX thép xây dựng từ quặng sắt thôi, chưa đủ trình để luyện thép công cụ, thép hợp kim cao cấp....
Theo em đánh giá Hòa Phát mới chỉ nắm cùng lắm 20% công nghệ luyện kim.
Luyện kim gồm luyện kim đen và luyện kim màu.
Luyện kim đen gồm luyện thép, luyện gang, luyện thép hợp kim cao cấp.

lehungacc

Xe buýt
cháu nghĩ mấy thứ quân trang như: quần áo, giầy dép, cuốc xẻng...thì nên để tư nhân làm và Bộ QP đấu thầu mua bán cung cấp cho bộ đội
Còn vũ khí, khí tài quân sự là một việc khác, ai đảm bảo bí mật quân sự không bị bán cho bên thứ 3, các bên nhìn thấy VN chi quốc phòng mua sắm vũ khí thì chỉ nhìn được qua tình báo số liệu nhập khẩu vũ khí thôi, các trang bị khí tài tự làm họ sẽ không có số liệu và thông tin dẫn tới không nắm được quy mô và sức mạnh thực của quốc phòng VN, ngay bản thân các nhà máy thuộc bộ QP có khi cũng chỉ SX 1 thành tố của trang bị khí tài nên cũng không biết được là cụ thể SP cuối cùng là ntn

cupido1

Xe tải
Gớm cụ cứ tâng bốc Hòa Phát lên tận mây xanh.....Đành rằng Hòa Phát mới đầu tư 1 dây chuyền luyện thép ở Dung Quất, nhưng cũng chỉ là luyện kim đen thôi, chủ yếu SX thép xây dựng từ quặng sắt thôi, chưa đủ trình để luyện thép công cụ, thép hợp kim cao cấp....
Theo em đánh giá Hòa Phát mới chỉ nắm cùng lắm 20% công nghệ luyện kim.
Luyện kim gồm luyện kim đen và luyện kim màu.
Luyện kim đen gồm luyện thép, luyện gang, luyện thép hợp kim cao cấp.
em có nói là thép chất lượng cao đâu, hòa phát có phải porco đâu mà em tâng bốc. Nhưng so sánh giữa Hòa Phát với Vin thì nếu mở cửa sx công nghiệp quốc phòng cho tư nhân VIn ko có kỹ thuật sx như Hòa Phát.

Dobian

Xe buýt
em có nói là thép chất lượng cao đâu, hòa phát có phải porco đâu mà em tâng bốc. Nhưng so sánh giữa Hòa Phát với Vin thì nếu mở cửa sx công nghiệp quốc phòng cho tư nhân VIn ko có kỹ thuật sx như Hòa Phát.
Em lại không nghĩ như cụ.
Mọi so sánh đều là khập khễnh, nhưng Hòa Phát thì có "kỹ thuật sx" gì ? :D
Em đã từng thăm nhà máy SX ô tô VinFast ở Hải Phòng và nhà máy của VinSmart ở Hòa Lạc. Em đánh giá Vin cao hơn.

cupido1

Xe tải
Em lại không nghĩ như cụ.
Mọi so sánh đều là khập khễnh, nhưng Hòa Phát thì có "kỹ thuật sx" gì ? :D
Em đã từng thăm nhà máy SX ô tô VinFast ở Hải Phòng và nhà máy của VinSmart ở Hòa Lạc. Em đánh giá Vin cao hơn.
Cụ nghĩ luyện thép đơn giản thế cơ à :D Công nghiệp nặng ko dễ như tưởng thế đâu =)))
Vin đầu tư Vinfast cũng mất kha khá, giờ đầu tư luyện thép thì chết thảm luôn. E ko biết công nghiệp oto thế nào nhưng cỡ công nghiệp nặng ko phải có tiền vào là làm đc. Cụ chắc chưa vô lò luyện bao giờ, tưởng cứ cho quặng vào là ra thép luôn à :)) Thằng công nhân trong nhà máy vinfastđứng máy bấm nút là xong, bên luyện kim công nhân phải xem áp lò, nhiệt càng cua, lưu lượng gió...đủ thứ căn chỉnh mới xong 1 mẻ.
Chớ nhìn cái nhà máy sáng loáng mà đánh giá trình độ kỹ thuật!
Nói chung có thị trường cho thép chất lượng cao thì Hòa Phát nghiên cứu phát triển dễ hơn Vin đi từ con số 0.

Chỉnh sửa cuối:

Dobian

Xe buýt
Cụ nghĩ luyện thép đơn giản thế cơ à :D
Vin đầu tư Vinfast cũng mất kha khá, giờ đầu tư luyện thép thì chết thảm luôn. E ko biết công nghiệp oto thế nào nhưng cỡ công nghiệp nặng ko phải có tiền vào là làm đc. Cụ chắc chưa vô lò luyện bao giờ, tưởng cứ cho quặng vào là ra thép luôn à :)) Thằng công nhân trong nhà máy vinfastđứng máy bấm nút là xong, bên luyện kim công nhân phải xem áp lò, nhiệt càng cua, lưu lượng gió...đủ thứ căn chỉnh mới xong 1 mẻ.
Chớ nhìn cái nhà máy sáng loáng mà đánh giá trình độ kỹ thuật!
Ô....thế công nghệ luyện thép của Hòa Phát phụ thuộc vào tay nghề của thằng công nhân thế á ? Nhỡ ( em nói xin lỗi trước ) có rủi ro gì thằng công nhân mất khả năng làm việc ...thì nhà máy luyện thép vứt đi à ....:))
Mà Hòa Phát có luyện kim màu không ? Ý em nói là có luyện ra Hợp kim nhôm được không ? Hay chỉ luyện ra thép xây dựng ? :))

hdaitech

Xe buýt
Nhiều cụ cứ đánh giá cái luyện kim như là sự quyết định. Thực tế thì ngành cnqp mình sx mấy chục năm nay mà có quan tâm gì tới ngành luyện kim trong nước đâu. Em thấy rằng, quan trọng là thiết kế còn gần như vật tư có thể mua ở thị trường. Một số mặt hàng đặc thù thì cần ký hiệp định cp.
Xin các cụ hãy bỏ cái luyện kim ra khỏi đầu

cupido1

Xe tải
Ô....thế công nghệ luyện thép của Hòa Phát phụ thuộc vào tay nghề của thằng công nhân thế á ? Nhỡ ( em nói xin lỗi trước ) có rủi ro gì thằng công nhân mất khả năng làm việc ...thì nhà máy luyện thép vứt đi à ....:))
Ko phải, nhưng luyện kim ko chỉ cần quy trình mà cần tay nghề lao động. Ko như dàn máy của Vin vung tiền ra thuê mua về là xong, luyện kim cần nhiều thời gian đào tạo lao động.
Thôi e ko nói với cụ nữa :D Cỡ như cụ ko kiến thức gì nhưng cứ thích chém nhan nhản đầy ngoài đường, em thích lý sự lúc nào cũng đc, cứ đọc báo và thăm nhà máy Vinfast tiếp đi :))

z300

Xe điện
anh Vượng Vin mà mời các khoa học gia về làm được tên lửa thì tốt quá. 10 năm sau có 2000 quả phòng thân, vị thế nó khác ngay