[Funland] Tư nhân hóa, tự chủ đại học, các cụ ủng hộ hay không?

ubisapro

Xe trâu
Ý, em thấy nghiên cứu cơ bản của ta khá nhiều mà, có điều ta thiên về lí thuyết, thiếu nghiên cứu ứng dụng :D và nghiên cứu công nghệ lõi của ta còn chưa có mấy. Bọn nga quân sự vẫn ngon, nhưng em thấy xã hội nó ngày càng lạc hậu so với tụi tây lông!
Cụ nhầm đấy ạ. Nghiên cứu cơ bản ở ta mới đang là thiếu nhất. Bố nào bố nấy nghiên cứu cũng phải ra sản phẩm, thậm chí còn phải “ứng dụng” được mới cho làm. Cái cơ bản để từ đó mới “ứng dụng” ra ở ta đang rất thiếu.

ok.

Xe tăng
Làm giống DK như cụ nói thì trước tiên mọi người sẵn sàng đóng thuế thu nhập tối thiểu 43% cụ nhé.
Vầng, tổng bọn nó mất khoảng 35~43% thu nhập bao gồm cả: thuế thu nhập + bảo hiểm y tế + bảo hiểm tiền già. ;))

Tính ra bọn em mất cmn 32% bảo hiểm các loại rồi + ít thuế tncn nữa cũng rứa. Ấy là tính về thuế thân chứ chưa nói các loại thuế khác. :))

Bù lại con chúng nó đi học đại học không những miễn phí mà còn được cấp €700 mỗi tháng mà tiêu với điều kiện ra trường phải đi làm ngay, việc nhà nước chờ sẵn chứ không được chơi bời. :))

Nhã bcmn ra ý chứ, riêng nộp thuế thân mà được vậy em nghĩ phải tầm 80 triệu dân ủng hộ. Còn 5x4 cỡ khoảng 20 triệu thì dì dếch. =))

Bác đừng lôi thuế thân ra dọa bọn em, dân đào hầm mí tích trữ mới sợ thuế thân chứ bọn em trên răng dưới cát tút nộp mãi rồi có sao. =))

Napolong

Xe điện
Em nghĩ giáo dục nó có đặc thù là không thể thị trường hoàn toàn, nên theo xu hướng xã hội hoá tất yếu, cũng làm theo cách an toàn và cẩn thận là được.

Quan trọng nhất là Bộ GDDT hoặc sắp tới là cơ quan kiểm định, mà tốt nhất là tư nhân, hoặc kẹp nhà nước - tư nhân cùng kiểm định. Cứ thiết kế được chính sách tốt là được.

Còn việc mở ra, vận hành, tư nhân họ sẽ biết cách nghĩ tốt hơn.

DrH2012

Xe buýt
Giờ mà xã hội hóa y tế và giáo dục thì chả mấy mà nước mình nát :D

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Giờ mà xã hội hóa y tế và giáo dục thì chả mấy mà nước mình nát :D
Nói về y tế em thấy khá khổ. Thời em bên tây mua gói bảo hiểu có 5 chiệu 1 năm mà đi khám sướng như tiên. Bệnh viên thì sạch sẽ chuyên nghiệp, khám tí da liễu mà bác dĩ dành cho mình hẳn 20 phút khám kĩ càng, ân cần! Thật tuyệt vời! Về vn em đi kham chỉ có vài giây, không thèm ngó, hỏi qua loa vài câu kê thuốc luôn! Nản!

Người thân em đi khám thì khổ ghê, viện phí tốn kém, dịch vụ tệ hại, khám thiếu y đức và thiếu trách nhiệm! Ôi tây và ta!

Amager

Xe hơi
Vầng, tổng bọn nó mất khoảng 35~43% thu nhập bao gồm cả: thuế thu nhập + bảo hiểm y tế + bảo hiểm tiền già. ;))

Tính ra bọn em mất cmn 32% bảo hiểm các loại rồi + ít thuế tncn nữa cũng rứa. Ấy là tính về thuế thân chứ chưa nói các loại thuế khác. :))

Bù lại con chúng nó đi học đại học không những miễn phí mà còn được cấp €700 mỗi tháng mà tiêu với điều kiện ra trường phải đi làm ngay, việc nhà nước chờ sẵn chứ không được chơi bời. :))

Nhã bcmn ra ý chứ, riêng nộp thuế thân mà được vậy em nghĩ phải tầm 80 triệu dân ủng hộ. Còn 5x4 cỡ khoảng 20 triệu thì dì dếch. =))

Bác đừng lôi thuế thân ra dọa bọn em, dân đào hầm mí tích trữ mới sợ thuế thân chứ bọn em trên răng dưới cát tút nộp mãi rồi có sao. =))
Mời cụ nghiên cứu lại mức thuế thu nhập cá nhân mà người lao động ở DK phải nộp, tại link phía dưới.

Em là người đã ở DK 3 năm và đã đóng thuế cho nhà nước DK trong thời gian tương ứng. Trong thời gian đó, em đã trao đổi nhiều chục lần với SKAT (cơ quan thuế của DK) nên em hiểu rõ những gì em nói. Cụ cứ thử sang DK sống, làm việc, kinh doanh xem thuế nó truy cho cụ không thiếu khoản nào, rồi lúc ý lại kêu trời đất.

Còn về phía dưới lao động VN, ngoài thuế thu nhập cá nhân (nếu lương đạt mức đóng thuế) thì đóng 10.5% các khoản bảo hiểm.. Ngoài ra, ở VN có hàng ngàn thứ có thể lách thuế như kinh doanh hộ cá thể, buôn bán bđs, ...chứ ở DK 1 xu cụ không chạy được.

Cuối cùng quay lại chủ đề, các cháu muốn được free học phí thì đấy chính là thành quả từ việc nhiều đời bố mẹ ông bà đóng thuế, chứ không có từ trên trời rơi xuống. Tiền SU nhà nước hỗ trợ đi học đại học mỗi tháng ~6000DKK, không cần trả lại, không cần làm nhà nước, người đan mạch nào đi học đại học cũng có quyền được nhận, và lên đến 6 năm; Sinh viên EU cũng được nhận với điều kiện làm việc part-time và đóng thuế (em nhớ không nhầm là 12 tiếng 1 tuần), và không phải hoàn trả, không phải làm cho chính phủ hay công ty DK sau khi tốt nghiệp. Cụ nói thì nói cho đúng ạ.

Nhà nghèo muốn đi học thì phải học giỏi để giành học bổng, cắm đầu vào đi làm thêm trang trải, chứ không phải ngồi kêu sao tôi nghèo, hay xã hội bất công thế. Bản thân em và các bạn em nhà không có điều kiện đi du học, nhưng muốn đi thì phải xin học bổng bằng cách học thật tốt, lăn lộn nhiều chốn. Muốn ở lại làm việc cũng phải cố gắng hơn người.
Em ít khi comment trên này, chủ yếu xem các cụ tranh luận. Thấy chủ đề hay vào góp vui với các cụ vài câu nhưng có vẻ vài cụ mục đích không phải tranh luận trong sáng. Thay vào đó, các cụ thích lái sang vấn đề các cụ chủ đích (như cụ chủ thớt quote bài em, em không có nhu cầu trang luận kiểu cạnh khoé vậy). Với cụ em cũng xin phép như vậy, kính cụ đừng quote bài em :D

Chỉnh sửa cuối:

Amager

Xe hơi
Cụ đi học ở xứ đấy thì đúng rùi còn gì phải kêu. Cái ng ta đang hỏi là ở đây nên làm thế nào?
Tui cũng đi học ở xứ người, họ còn mời tui đến trả tiền hoàn thuế, rất ân cần chu đáo.
Ở topic này đang là ở xứ ta nên hay k nên tự chủ giáo dục ợ
Em đã về VN làm từ đầu 2020 rồi cụ ạ, nên trải nghiệm ở cả 2 nước để nhận xét thôi. Em có trải nghiệm ở một vài nước thấy cũng có người lịch sự có người khinh khỉnh (bên Mỹ với VN khinh khỉnh tần suất có vẻ nhiều hơn chút :D) nên em cho đó là tính người chứ không đại diện cho nhóm lớn nào cả.

Tự chủ ở VN thì em cũng có quan tâm theo dõi một chút thì thấy các trường hệ thống công lập (Đại học quốc gia, đại học huế, đà nẵng, thái nguyên, vinh,... vẫn tương đối mềm (~500 USD/ năm học). Em thấy mô hình này tương đối giống Hàn Quốc đấy chứ ạ, chứ đâu có phải trường nào cũng tự chủ hết như các cụ nói đâu. Ở Hàn thì các trường thuộc nhà nước là Quốc gia Seoul, và các trường tỉnh như Pusan National University, Chonnam National University.... học phí cũng có trợ cấp nên rất rẻ. Ngược lại các trường tư như Yonsei, Korea, Hanyang, Sogang... thì học phí có thể gấp 3-4 lần. Em thấy nếu cho tự chủ hết các trường như FTU, NEU, Xây dựng, Bách khoa... thì cũng khá giống Hàn, các cháu muốn học phí rẻ thì về các trường Thái Nguyên, Vinh, Huế, Đà Nẵng, Nha Trang... chứ cũng không đến mức không còn nơi học như các cụ miêu tả.

Cụ ở bên đấy, con cụ hay các cháu ở tuổi giáo dục có cần phải quan tâm đến học phí hay học trường nọ trường kia k? Nếu có cụ cho cái link các trường với học phí, bla bla lên cho ae dc sáng mắt nhé
Em chỉ có trải nghiệm mầm non nên cũng chỉ biết mầm non thôi ạ. Bố mẹ sẽ đăng ký với trường trong khu vực (theo zipcode) cụ ạ. Các trường tốt trong khu vực cũng nhanh hết chỗ lắm và trường tư thì danh sách chờ cũng lâu. Cụ check mức phí từ 2021 của Copenhagen Commune tại link: https://international.kk.dk/artikel/cost-childcare-services . Trường quốc tế thì phải trả nhiều tiền hơn, cụ có thể tham khảo trường khá nổi International School of Hellerup ( https://www.ish.dk/admissions/tuition-fees) để biết học phí ~3000DKK (khoảng 10tr/tháng).

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
Em ủng hộ chủ trương tư nhân hoá, tự chủ nghành giáo dục. Thời gian đầu sẽ vô cùng khó khăn và nhiều vấn đề bất cập, nhưng sau này sẽ tốt dần lên.

DrH2012

Xe buýt
Nói về y tế em thấy khá khổ. Thời em bên tây mua gói bảo hiểu có 5 chiệu 1 năm mà đi khám sướng như tiên. Bệnh viên thì sạch sẽ chuyên nghiệp, khám tí da liễu mà bác dĩ dành cho mình hẳn 20 phút khám kĩ càng, ân cần! Thật tuyệt vời! Về vn em đi kham chỉ có vài giây, không thèm ngó, hỏi qua loa vài câu kê thuốc luôn! Nản!

Người thân em đi khám thì khổ ghê, viện phí tốn kém, dịch vụ tệ hại, khám thiếu y đức và thiếu trách nhiệm! Ôi tây và ta!
Bạn e bảo bên Canada, bsy như e lương cứng tầm 150k-200k usd/năm, muốn gặp e phải đăng ký trước, mỗi ngày bsy khám không quá 10 ca và mỗi ca không được ít hơn 30p. Nói thế để cụ hiểu :D.
Tuy nhiên nếu xhh y tế thì bọn e sẽ sướng hơn chút, dân khổ thôi ạ. Dân mình vẫn đag sướng nhưng kbiet, vẫn chửi bọn e ầm ầm.

Xế Độp

Xe điện
Nói tự chủ cho sang mồm, cũng chẳng phải tư nhân hoá mà thật ra là mua bán dịch vụ, nếu vậy cũng nên bỏ từ đào tạo đi

Vẫn còn rất nhiều doanh nghiệp nhà nước béo bở làm ăn không hiệu quả nhưng lại chưa tư nhân hóa triệt để! Lại đi đấm mảng giáo dục, y học và nghệ thuật trước :D
Mấy mảng này là dịch vụ xã hội cơ bản, thiết yếu. Nhằm vào mấy mảng này bóp cổ dân móc tiền dễ nhất.

ngobacuong

Xe đạp
Giáo dục đại học nhất là các ngành kỹ thuật đòi hỏi thực hành thí nghiệm rất tốn kém. Không thu từ học phí thì lấy đâu ra.

clicklacp

Xe buýt
Mời cụ nghiên cứu lại mức thuế thu nhập cá nhân mà người lao động ở DK phải nộp, tại link phía dưới.

Em là người đã ở DK 3 năm và đã đóng thuế cho nhà nước DK trong thời gian tương ứng. Trong thời gian đó, em đã trao đổi nhiều chục lần với SKAT (cơ quan thuế của DK) nên em hiểu rõ những gì em nói. Cụ cứ thử sang DK sống, làm việc, kinh doanh xem thuế nó truy cho cụ không thiếu khoản nào, rồi lúc ý lại kêu trời đất.

Còn về phía dưới lao động VN, ngoài thuế thu nhập cá nhân (nếu lương đạt mức đóng thuế) thì đóng 10.5% các khoản bảo hiểm.. Ngoài ra, ở VN có hàng ngàn thứ có thể lách thuế như kinh doanh hộ cá thể, buôn bán bđs, ...chứ ở DK 1 xu cụ không chạy được.

Cuối cùng quay lại chủ đề, các cháu muốn được free học phí thì đấy chính là thành quả từ việc nhiều đời bố mẹ ông bà đóng thuế, chứ không có từ trên trời rơi xuống. Nhà nghèo muốn đi học thì phải học giỏi để giành học bổng, cắm đầu vào đi làm thêm trang trải, chứ không phải ngồi kêu sao tôi nghèo, hay xã hội bất công thế. Bản thân em và các bạn em nhà không có điều kiện đi du học, nhưng muốn đi thì phải xin học bổng bằng cách học thật tốt, lăn lộn nhiều chốn. Muốn ở lại làm việc cũng phải cố gắng hơn người.
Em ít khi comment trên này, chủ yếu xem các cụ tranh luận. Thấy chủ đề hay vào góp vui với các cụ vài câu nhưng có vẻ vài cụ mục đích không phải tranh luận trong sáng. Thay vào đó, các cụ thích lái sang vấn đề các cụ chủ đích (như cụ chủ thớt quote bài em, em không có nhu cầu trang luận kiểu cạnh khoé vậy). Với cụ em cũng xin phép như vậy, kính cụ đừng quote bài em :D
Cụ làm em nhớ bên Pháp dân đó ghét nhất đội thuế vì thu không sót một xu. Em cũng nghĩ là nên sòng phẳng: nếu ta cũng đang trốn thuế (vô tình hay hữu ý) thì đừng đòi hỏi phải free những thứ như giáo dục hay y tế. Thực ra, những ai đã làm ngành này sẽ biết rằng chi phí thực tế để đáng đồng tiền bát gạo cho sản phẩm con người cực kỳ đắt. Về nguyên tắc hiện nay, cụ đóng học phí 2 đồng thì thường Nhà nước bù vào 8đ. Câu chuyện cần đặt ra ở đây là việc sử dụng có hiệu quả số tiền đã chi ra, cả từ phía đóng lẫn phía chi của Nhà nước.

Amager

Xe hơi
Cụ làm em nhớ bên Pháp dân đó ghét nhất đội thuế vì thu không sót một xu. Em cũng nghĩ là nên sòng phẳng: nếu ta cũng đang trốn thuế (vô tình hay hữu ý) thì đừng đòi hỏi phải free những thứ như giáo dục hay y tế. Thực ra, những ai đã làm ngành này sẽ biết rằng chi phí thực tế để đáng đồng tiền bát gạo cho sản phẩm con người cực kỳ đắt. Về nguyên tắc hiện nay, cụ đóng học phí 2 đồng thì thường Nhà nước bù vào 8đ. Câu chuyện cần đặt ra ở đây là việc sử dụng có hiệu quả số tiền đã chi ra, cả từ phía đóng lẫn phía chi của Nhà nước.
Em cũng hoàn toàn đồng ý với cụ là cần kiểm soát việc sử dụng tiền như nào cho đúng, chứ về mặt chính sách tự chủ em thấy hoàn toàn bình thường. Ví dụ như ngành em từng học (tài chính - finance), muốn giảng viên và sinh viên nghiên cứu tốt thì cần nguồn thông tin tốt. Vậy nên ít nhất cần có Bloomberg Terminal để lấy thông tin (mà mỗi terminal phải trả hơn 20k USD 1 năm); 1 trường lớn như KTQD chắc cũng cần ít nhất 5-10 terminals, chưa kể tiền mua nguồn thông tin, dữ liệu từ các nguồn khác, và các khoa khác cũng cần các nguồn tương tự. Ngân sách nhà nước rót xuống bao giờ cho đủ hết các khoản để đủ chuẩn quốc tế đâu ạ. Nên em thấy tăng học phí là cần thiết. Tuyên nhiên, nhiều cụ có vẻ lập topic ra để chửi và muốn lái chứ không phải thảo luận hehe

ceconam

Xe điện
thực ra em nghĩ nó nằm ở đầu ra thôi, đầu ra sẽ điều chỉnh đầu vào và quá trình đào tạo!

Đầu ra lại chính là các doanh nghiệp tư nhân hùng mạnh hoặc doanh nghiệp tư nhân nhỏ nhưng có triển vọng!

Đầu ra còn là việc tuyển dụng công bằng minh bạch và tự động hóa trên máy tính tránh gian lận của các cơ quan công quyền!

Khi đó thì các em sinh viên phải học thật để có trình độ mà vào các doanh nghiệp hoặc cơ quan công làm với tuyển dụng công bằng! Các trường cũng từ đó mà phải tự điều chỉnh nâng uy tín dựa trên số sinh viên có việc làm thực sự đúng chuyên môn!

Đợt rồi bộ giáo dục có đi xếp loại các trường đại học hết sức tào lao, xếp theo kiểu không minh bạch và có tiêu cực.

Muốn xếp hạng thật sự thì nên dựa vào số sinh viên ra trường xin được việc đúng chuyên môn thông qua tuyển dụng nghiêm ngặt và công bằng!
Đồng ý với cụ, đó là phạm trù vĩ mô còn ngay thực tại nền GD cảm thấy nó cũng rất mông lung, không có định hướng phát triển về chiều sâu mà chỉ quan tâm đến phổ cập để làm bề rộng.... GD ko gắn liền với thực tế, e đã nghe nhiều người nói kiểu "học 100, ra trường dùng đc 1 và phải làm đến 1000". Ngoài ra, do nhận thức xã hội, do tư duy cá nhân nên việc tổ chức hành chính nói chung, hay thực hiện minh bạch ở mình gần như là ko thể hoặc ko có

Napolong

Xe điện
Đồng ý với cụ, đó là phạm trù vĩ mô còn ngay thực tại nền GD cảm thấy nó cũng rất mông lung, không có định hướng phát triển về chiều sâu mà chỉ quan tâm đến phổ cập để làm bề rộng.... GD ko gắn liền với thực tế, e đã nghe nhiều người nói kiểu "học 100, ra trường dùng đc 1 và phải làm đến 1000". Ngoài ra, do nhận thức xã hội, do tư duy cá nhân nên việc tổ chức hành chính nói chung, hay thực hiện minh bạch ở mình gần như là ko thể hoặc ko có
Em nghĩ những người đã học qua thời gia CD - DH ở Việt Nam họ đều có ít nhiêù cảm nhận như cụ.
Thử đặt lại vấn đề là mỗi năm có 500K-1M thanh niên vào tuổi CD-DH, và đâu là giải pháp được nhất vào lúc này. Thì nếu tập trung vào một khối CD-DH có siết chặt chất lượng & một chính sách học tập suốt đời, thì cơ hội nghề nghiệp tổng thể mới cao được.

Dẫu sao thời gian vàng 15-25 T để học mà không được tập trung các điều kiện tối đa thì đáng tiếc. Giai đoạn đúng tuổi ăn học mà không được có cơ hội và đủ phương tiện học tập thì cực kỳ lãng phí.

Mà muốn có chất lượng thì phải đầu tư nghiêm túc về CSVC, đội ngũ giảng viên, vận hành, Phòng Lab, chương trình,...
Nhà nước không thể bỏ tiền mãi được vì ngân sách giáo dục không thể bao quát hết được. Khi nào giàu mạnh lên mới tính tiếp được, cũng như câu chuyện vaccine thôi.

Còn những vấn đề thuộc về mặt trái của tư nhân, thì phải có quy định, kiểm định và giám sát. Làm thế thì sẽ hạn chế, cũng như đón được những người làm giáo dục thực tâm, khống chế được tư tưởng kiếm lợi bằng mọi giá, cũng như đánh giá được kế hoạch, ngân sách, chương trình...

Em có gặp nhiều HT, CT các trường CD-DH, có cả lôm nhôm cao thấp các kiểu. Nhìn chung phần lớn tư nhân họ tâm huyết thôi, không đến mức đâu các cụ.

hoviethung

Xe lăn
Cũng được mấy năm tư nhân hóa, thời xưa mình đi học thì trường công nên ít tốn kém, học phí rẻ bèo hoặc được miễn, nhà nghèo vẫn có thể học ok!

Bây giờ tự chủ, nhà nghèo chắc k học được vì học phí rất cao từ 25-80 triệu mỗi năm!
Cộng các chi phí khác!

Ở bên tây thì người ta vẫn có trường công và vẫn được nhà nước hỗ trợ rất nhiều bên cạnh tư thục, bên đó họ cũng trích nhiều nguồn tiền nhà nước hỗ trợ sinh viên như tiền nhà ở ở Pháp,... xem ra thì họ là tây tư bản nhưng giờ lại tỏ ra là xã hội chủ nghĩa hơn nước ta trong giáo dục!

Còn các cụ nghĩ sao?

Tôi thấy một số trường công tuy là tự chủ nhưng trả lương giảng viên vẫn khá thấp và bạn tôi nhiều người bỏ trường đại học công! Tuy vậy vẫn có rất nhiều người giảng viên cần một vị trí trường công để họ làm việc khác kiếm thu nhập nên họ vẫn chấp nhận mức lương thấp dù tự chủ! Tôi thì thấy tự chủ mà lương vẫn thấp như k tự chủ, giảng viên vẫn sẽ thờ ơ tập trung dạy học và vẫn dành phần lớn thời gian kiếm tiền ngoài giờ thì cũng chưa thực sự hay!
Trường công chân trong, trường tư chân ngoài cho giảng viên thì quá tốt.?

asset19

Xe buýt
Giáo dục chia thành 2 hệ thống công và tư.
Trường công thì học phí thấp, con nhà nghèo học giỏi vào được.
Trường tư thì học phí cao.
Cho các trường tự chủ, được tự cấp bằng như Tây. Nhưng cần chỉ tiêu do Bộ duyệt tránh tuyển sinh tràn lan. Dựa trên cơ chế giảng viên cơ hữu nhằm tránh tình trạng xin cho chỉ tiêu.
Như vậy các trường sẽ phải cạnh tranh để hút giảng viên giỏi.

Hiện có nhiều trường đại học quá. Những trường bán bằng kiểu như Đông Đô phải cương quyết đóng cửa, xóa sổ.
Chỉ để những trường dạy thật, học thật tồn tại để cạnh tranh chất lượng.
Đưa các trường ra ngoại thành, vùng ven. Tạo cụm trường để nâng đỡ nhau.
Nhét tất cả trường vào nội thành cũng làm giảm chất lượng.