[Funland] Từ ngữ hợp lí dành cho nhà sư ?

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]

zolahn

Xe điện
Em thấy báo chí dùng từ Đại đức Thái Trúc Minh, vậy từ đại đức này ở đâu ra đây các cụ. Từ này có vẻ oách quá nhỉ, đã đức rồi còn phải đại. Làm người thường như em nghe rất khó chịu. Tại sao không gọi là nhà sư Thái Trúc Minh ?

Làm sư, tức là đi tu, bỏ mọi ham muốn, mà thấy tên ông sư nào cũng oách cả. Nào đức, nào trí, nào tuệ, nào minh,...lạ lùng thật
nó cũng giống như cấp bậc trong quân đội ý mà cụ:
theo Hiến chương của Giáo hội Phật giáo Việt Nam như sau: Năm 20 tuổi đời, vị xuất gia thụ giới tỳ kheo được gọi là Đại đức; năm 45 tuổi đời, vị tỳ kheo được 25 tuổi đạo, được gọi là Thượng tọa; năm 60 tuổi đời, vị tỳ kheo được 40 tuổi đạo, được gọi là Hòa thượng; Đối với bên nữ (ni bộ): năm 20 tuổi đời, vị nữ xuất gia thụ giới tỳ kheo ni được gọi là Sư cô; năm 45 tuổi đời, vị tỳ kheo ni được 25 tuổi đạo, được gọi là Ni sư; năm 60 tuổi đời, vị tỳ kheo ni được 40 tuổi đạo, được gọi là Ni trưởng.
Đối với các bậc Hòa thượng mang trọng trách điều hành các cơ sở Giáo hội Phật giáo trung ương cũng như địa phương, hay các Đại tùng lâm, Phật học viện, Tu viện, thường là các vị trên 80 tuổi đời, được tôn xưng là Đại lão Hòa thượng hay Trưởng lão Hòa thượng. Điều này không thấy áp dụng đối với hàng giáo phẩm Ni. Các vị thuộc hàng giáo phẩm này thường được cung thỉnh vào các Hội đồng Trưởng lão, hoặc Hội đồng Chứng minh tối cao của các cấp Giáo hội. Tuy nhiên, khi ký các thông bạch, văn thư chính thức, chư tôn đức đôi khi vẫn xưng đơn giản là Tỳ kheo, hay Sa môn để biểu hiện sự khiêm nhường theo đúng tinh thần Phật giáo.

nguyencz

Xe đạp
Cụ chủ thớt hỏi hay quá, có cụ thì bảo hỏi Đại Đức xem,
Đại Đức: à đó là do Đại Đức x phong cho mình, để mình hỏi Đại Đức y xem là nghĩa chi?

Cũng là kịch thôi các cụ, đời nhiều vở công chiếu cùng giờ,

thngaylangthang

Xe ngựa
Em thấy báo chí dùng từ Đại đức Thái Trúc Minh, vậy từ đại đức này ở đâu ra đây các cụ. Từ này có vẻ oách quá nhỉ, đã đức rồi còn phải đại. Làm người thường như em nghe rất khó chịu. Tại sao không gọi là nhà sư Thái Trúc Minh ?

Làm sư, tức là đi tu, bỏ mọi ham muốn, mà thấy tên ông sư nào cũng oách cả. Nào đức, nào trí, nào tuệ, nào minh,...lạ lùng thật
Thì cũng như chức vụ ngoài xã hội thôi, dân thường, phó thường dân ... tổ trưởng, rồi trưởng các loại, tướng và bí ,,,

hothienl

Xe tải
Doanh nhân sư. Nên có cái giải gọi là vinh danh : doanh nhân sư

oishivn

Xe điện
Cái này em đoán là bằng cấp học hành gì đấy, kiểu như người trần tục là kỹ sư thạc sĩ tiến sĩ ạ

keomutvuive

Xe điện
Làm ăn h khó khăn quá,bh học và ntn để e vào chùa 1 tgian,coi như thay skld

SUV1

Xe tải
Nghe ông anh phán vụ này cũng buồn cười ông bảo ông trụ trì chuyên cúng vong phải chịu tội trước một ông trụ trì chuyên cúng sao giải hạn ! Hahaha

bimbim71

Xe điện
Sư hay cúng cho bên ngoại vợ em thịt rượu chén tì tì,nói bậy như mẹ ranh.Chùa gần nhà em sư cô là tâm điểm của các vụ ghen tuông ầm ĩ.
Nói về thầy tu thì em nể cha đạo hơn sư.Bọn sư quốc doanh,tháng tháng giao bao họp chi bộ thì khởi phải bàn rồi.

Mandalord

Xe điện

Nó là chức danh. Giáo hội là một tổ chức, vậy nó có chức danh cho các chức sắc.

Giống như thiên chúa giáo ấy, éo ai nhận mày làm cha mà mày dám xưng là cha, thế nhưng vẫn gọi là cha bình thường.

Tuy nhiên, vì nó là chức danh dành cho tôn giáo/giáo hội đó, nên chỉ khi nào cụ theo tôn giáo/tham gia giáo hội đó thì mới phải gọi. Nếu cụ vô thần thì cứ xưng hô bình thường là được.

Kitcat

Xe container
;)) Hôm trước cụ nhà em gọi nhầm ông này là Thích Nhặt Rác. Cụ xem Youtube, nó tự redirect tới kênh ông này (hem biết có mua quảng cáo kênh không?), thế là cụ nhớ. Hôm sau ngồi khen ông sư này trông đẹp, nhưng nói nhầm tên, hihi.

p.s Mắt em nhìn thấy chả đẹp gì, nhìn tướng còn... tệ hơn Đ.Đ. TTT Minh

Chỉnh sửa cuối: