[Funland] Tủ lạnh 4 cánh Hitachi: trục trặc bộ phận làm đá tự động

ZARG

Xe container
Khả năng cao bảng vi mạnh khiển bị lỗi, nhà em trước cũng bị y hệt cụ, gọi thợ đến tháo bảng mạch về sửa hết 2.5tr chả biết có đúng bệnh không, gần 1 năm rồi dùng ngon lành
Điện lạnh BK rồi. Lừa con nhà bà đảo :::

lolotica

Xe điện
Cụ xem lại vị trí đặt tủ, đảm bảo khe thoáng để thoát nhiệt nhé.

Tủ nhà em (Hitachi SBS) cũng vừa bị y hệt, gọi thợ đến sửa nhưng gặp đúng cụ thợ có tâm nên ko chịu đến, chỉ bắt em kê lại tủ phát chạy ngon ngay.

P/S: Nếu lười kê lại thì cắm thử 1 cái quạt thổi vào đằng sau tủ, cả đêm xem sáng hôm sau đá có rơi ko để biết nhé.
bếp nhà em có đúng 1 cái hốc để kê tủ lạnh, nên phương án kê lại tủ là bất khả thi; mà tủ chạy 7-8 năm rồi nó mới trục trặc thì ko phải do kê tủ sai đâu!

qua tìm hiểu trên google thì nguyên nhân nhiều lắm: bo mạch điều khiển, motor bơm nước, tắc ống nước, bánh răng xoay bị chệch, cảm biến hỏng..., nhìn chung cách rách phết!

niceshot

Xe container
bếp nhà em có đúng 1 cái hốc để kê tủ lạnh, nên phương án kê lại tủ là bất khả thi; mà tủ chạy 7-8 năm rồi nó mới trục trặc thì ko phải do kê tủ sai đâu!

qua tìm hiểu trên google thì nguyên nhân nhiều lắm: bo mạch điều khiển, motor bơm nước, tắc ống nước, bánh răng xoay bị chệch, cảm biến hỏng..., nhìn chung cách rách phết!
Cụ cắm quạt thổi sau tủ qua đêm thử xem sao, cũng ko mất nhiều công mà!

Johnny Cupcakes

Xe điện
E nghĩ module nó bị hỏng, fai thay mới, hãng NIDEC hay sao ấy

moitapdi

Xe hơi
Cụ cắm quạt thổi sau tủ qua đêm thử xem sao, cũng ko mất nhiều công mà!
Cụ này nói đúng rồi.
Trước hết cụ áp tai vào chỗ nào có quạt gió xem nó có chạy không.
Nếu không chạy cụ ngắt tủ lạnh, dùng 1 cái quạt cậy (hoặc quạt bàn) bật số to thổi gió vào ngăn làm lạnh khoảng 1-2 tiếng, sau đó cắm lại điện xem ntn. Em đoán là bộ phận làm lạnh bị đóng băng nên không làm lạnh được (trước nhà em cũng xử lý như vậy, 1-2 năm nay lại chạy ngon lành).
Cụ đừng gọi thợ thuyền vào vội, nó lại phán đủ thứ bệnh (em không nói tất cả thợ nhưng đúng là nhiều thằng thợ không có lương tâm, bệnh nhỏ thì phán thành bệnh to, rồi thay thế một đống thiết bị).

lolotica

Xe điện
ui ngần này thời gian rồi thì hoan hỉ cụ ơi, đừng sửa gì nữa, tủ lạnh thì cần lạnh là được.
con tủ Hitachi này em mua từ 2010, cắm chạy 24/24h từ đó đến giờ, mọi chức năng vẫn ok, làm lạnh tốt, trừ vụ làm đá tự động trục trặc. Công nhận tủ Hitachi bền thật. Em dùng mấy đời tủ Hitachi từ 1995, chưa thấy con nào bị trục trặc gì cả (trừ con hiện tại nó hiện đại quá nên trục trặc vụ làm đá tự động.

lolotica

Xe điện
Cụ này nói đúng rồi.
Trước hết cụ áp tai vào chỗ nào có quạt gió xem nó có chạy không.
Nếu không chạy cụ ngắt tủ lạnh, dùng 1 cái quạt cậy (hoặc quạt bàn) bật số to thổi gió vào ngăn làm lạnh khoảng 1-2 tiếng, sau đó cắm lại điện xem ntn. Em đoán là bộ phận làm lạnh bị đóng băng nên không làm lạnh được (trước nhà em cũng xử lý như vậy, 1-2 năm nay lại chạy ngon lành).
Cụ đừng gọi thợ thuyền vào vội, nó lại phán đủ thứ bệnh (em không nói tất cả thợ nhưng đúng là nhiều thằng thợ không có lương tâm, bệnh nhỏ thì phán thành bệnh to, rồi thay thế một đống thiết bị).
nếu em để khay nước vào ngăn hứng đá rơi, nó vẫn làm đá ok nên em ko nghĩ là do tủ bị sao ko đóng đá được.

niceshot

Xe container
nếu em để khay nước vào ngăn hứng đá rơi, nó vẫn làm đá ok nên em ko nghĩ là do tủ bị sao ko đóng đá được.
Tất cả các hiện tượng tủ của cụ đều giống với tủ của em, cả thời gian sử dụng tủ cũng tương đương luôn :)

Để em giải thích rõ, theo lời của cụ thợ kia giải thích nhé:
- Để làm đc đá thì chỉ cần nhiệt độ dưới 0 độ C, trong khi ngăn đá tủ Hitachi có thể set đến -18 độ C, nên việc cho nước vào khay nó đông đá là đương nhiên
- Tuy nhiên, để khay nó nhả đá tự động thì buộc đá phải đạt một độ cứng nào đó (theo máy nó test), khi tủ lạnh ko đc thoát nhiệt tốt, đá sẽ không đạt đến độ cứng này. Vì thế, khay làm thì vấn có đá, nhưng nó ko rơi xuống ngăn đựng.

Lúc đầu e cũng ko tin, nhưng thử thì thấy đúng nên chia sẻ lại với cụ thôi.

minhtallica

Xe buýt
Nhà em cũng có con tủ lạnh Hitachi Inverter, loại 3 ngăn. Đá làm ở ngăn lạnh rồi chuyển xuống ngăn đá dưới cùng. Dùng cũng ngót nghét chục năm, năm ngoái trục trặc bộ làm đá, kiểu giống i?a chảy :D nước cứ tồ tồ chảy từ trên xuống khay hứng đá ở ngăn đá.

Gọi đội service Hitachi thì chảnh chọe, gọi mấy thằng điện lạnh thì cũng khắc phục vớ vẩn, may mà mất có vài lít thôi, được vài hôm đâu lại hoàn đấy. Em tức mình mua mẹ nó một set hộp làm đá bằng nhựa mềm có nắp vứt vào ngăn đá. Thế là xong chuyện! ;)

lolotica

Xe điện
Đây là con tủ chạy 24/24h (từ 2010) nhà em:

Đây là bộ phận làm đá tự động:

lolotica

Xe điện
giờ muốn thông/vệ sinh mấy cái đường ống cấp nước cho bp làm đá và cho vòi nước mát ngoài, thì làm thế nào cadc cụ nhỉ?

lx125_black

Xe container
Loanh quanh chỉ có lỗi kẹt đá thôi. Nhiều lần đêm khuya tủ vặn đá răng rắc nghe cũng gớm :D
Giật mình đấy cụ ạ, nửa đêm đi xuống tầng 1 uống nước mà nó rơi đá kêu rào rạo trong khi nhà cửa im phăng phắc làm lắm lúc em cũng hoảng, tưởng có trộm trong nhà cơ.

bvc

Xe tăng
Tất cả các hiện tượng tủ của cụ đều giống với tủ của em, cả thời gian sử dụng tủ cũng tương đương luôn :)

Để em giải thích rõ, theo lời của cụ thợ kia giải thích nhé:
- Để làm đc đá thì chỉ cần nhiệt độ dưới 0 độ C, trong khi ngăn đá tủ Hitachi có thể set đến -18 độ C, nên việc cho nước vào khay nó đông đá là đương nhiên
- Tuy nhiên, để khay nó nhả đá tự động thì buộc đá phải đạt một độ cứng nào đó (theo máy nó test), khi tủ lạnh ko đc thoát nhiệt tốt, đá sẽ không đạt đến độ cứng này. Vì thế, khay làm thì vấn có đá, nhưng nó ko rơi xuống ngăn đựng.

Lúc đầu e cũng ko tin, nhưng thử thì thấy đúng nên chia sẻ lại với cụ thôi.
Có thể cụ đúng đấy
Nó bảo mang về sửa bo mạch gì đó, xong nó đến lắp, nó cứ dặn đi dặn lại phải để cách tường bao nhiêu cm để thoát khí làm mát tủ, nó kê cho em từ đó đến nay 1 năm rồi, dùng ổn định :)

pokemon06

Xe tăng
giờ muốn thông/vệ sinh mấy cái đường ống cấp nước cho bp làm đá và cho vòi nước mát ngoài, thì làm thế nào cadc cụ nhỉ?
Của em cũng bị chỗ lấy nước mát ở ngoài nó bị chảy tràn ra hết, không thành dòng, dùng rất khó chịu. Cụ nào biết chỉ giúp em với. Em cảm ơn. Tủ nhà em giống tủ nhà cụ này.

lolotica

Xe điện
nay em xem trên youtube thấy có thằng Tây nó hướng dẫn lấy máy sấy khò vào cái bộ làm đá tự động để xả đá đóng băng trong đấy, em đang định làm nhưng ngại nó trục trặc gì thì bỏ mịa!

formula_one

Xe tăng
Bây giờ thợ điện lạnh cực láo nháo và sửa không có trình độ, không có tâm. Cách đây hơn chục năm em có quen 1 bác thợ điện lạnh già sửa cực chuẩn, hồi đấy em có con tủ Pana khoảng hơn 300l tự nhiên bị kém lạnh, gọi 1 chú thợ trẻ đến cũng đo đo đạc đạc như ai xong phán hỏng lốc, định chăn gà. Em nghi ngay vì rõ ràng vẫn có tiếng lốc chạy chứ có phải ko đâu là chết lốc, bực mình mất 50k đuổi về. Sau đấy người quen giới thiệu bác thợ già này, bác đến đo đạc cẩn thận xong bảo hụt ga và đề nghị bơm bù ga và ra giá mấy trăm k (em nhớ đâu 400k). Em đồng ý và bác ý tiến hành hàn khò bơm ga luôn, sau đó test tủ chạy 1 lúc tuyết bám đầy cả ra giàn nóng bên ngoài, bác lại xì bớt ga rồi cho đầu đo nhiệt vào ngăn tủ. Kết quả -24 độ chuẩn luôn. Sau đó chạy thì máy còn làm lạnh ngon hơn cả hồi mua về, được 2-3 năm thì em lại đổi tủ mới to hơn. Về sau cũng bẵng đi và thấy lạc số của bác thợ đó, sau này người nhà hỏng điện lạnh toàn thợ vườn, thợ học việc đến phán và chưa lần này hài lòng với hội thợ này.

kybinhbay

Xe buýt
Em cũng hitachi và cũng bị không rơi đá. Tháo ra vệ sinh cái ti lọc nước trong bình tiếp là lại đẹp như cũ