Tự ký: Trên từng cây số (2013).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Dạo nì tự nhiên nguồn cảm hứng trong em như bị tụt ý các Cụ ạ.:-o Vốn dĩ Cha Mẹ sinh ra đã cho đôi bàn chân có đủ 10 ngón, 10 hoa nên chả lúc nào chịu ngồi yên một chỗ. 1 - 2 tháng mà không đi đâu xem ra không chịu được. Đi thì nhiều vậy đấy mà chẳng hiểu sao cảm hứng thì cứ cạn và nhạt dần (có lẽ vì thời gian này nhà em vào OF đọc quá nhiều Thread hay của các Cụ/Mợ đấy mà thôi).;)) Để bớt "tự kỷ" em xin phép Min và Mod cho em 1 tấc đất nho nhỏ ở chốn này mở cuốn "t ký" ghi chép lại những chuyến đi, cuối năm có điều kiện ngồi hồi tưởng và tổng kết lại xem 1 năm qua mình đi những đâu.:) Hy vọng qua những chuyến đi này, nhà em có thể chia sẻ cùng các Cụ/Mợ 1 chút gì đó. Tks tất ccác Cụ/Mợ ghé chơi nhé!@};-

Em xin liệt kê tuần tự các chuyến đi tính từ thời điểm ngày mùng 1 Tết của nhà em: (Phương tiện chủ yếu là bằng xe tự lái).

1. 3 ngày Tết: Giao thừa xong, cả nhà lên xe làm 1 quệt đi lễ khắp các Phủ, Đền, Chùa quanh Hà Nội. (Phần này em xin phép không Post ảnh vì nó quá quen thuộc với các Cụ/Mợ rồi).

2. Mùng 4 - mùng 6 Tết : Bắt đầu chuyến du xuân đầu tiên. Điểm đến của nhà em là Hà Nội - Tuyên Quang - Hà Giang. (Theo dự kiến là đi mùng 4 và mùng 8 mới về. Tuy nhiên có 1 số trục trặc căn bản mà nhà em chỉ đến được Tuyên Quang rồi về). Điều này em sẽ thông tỏ với các Cụ sau ạ.

3. Mùng 9 Tết: Một ngày quanh khu phố cổ Hà Nội. (Phương tiện bằng xe điện).;))

4. Ngày 12 - 14 Tết: Hà Nội - Yên Tử - Cửa Ông - Kiếp Bạc.

5. Ngày 18 - 21 Tết: Dự kiến: Hà Nội - Mộc Châu - Sơn La - Điện Biên. (tuy nhiên em cũng trượt mất tour này vì trước ngày khởi hành 1 ngày, F2 nhà em bị ngã bong dây chằng phải bó bột nên em phải huỷ tour). Tiếc lắm ạ.8->

6.Ngày 15 - 17/3: (tức mùng 4 - 6 âm tháng 2): Hà Nội - Lào Cai - Sa Pa.

7. DTiếp theo nữa của nhà em đầu tháng 6: Hà Nội - Qui Nhơn - Tuy Hoà.

Link: Chuyến đi Qui Nhơn - Tuy Hòa của em đây ạ: http://www.otofun.net/threads/534635-ghenh-rang-qui-nhon-ghenh-da-dia-tuy-hoa-thang-6-2013

.............

Chỉnh sửa cuối:

Linhthuynd

Xe buýt
Em đặt đôi tổ ong hóng cái số 5, số 6. Chúc mợ đừng trượt tour nữa nhé!

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
1. Mùng 4 - 6 Tết: Hà Nội - Tuyên Quang.

Như đã nói ở trên. Ngày mùng 4 Tết, sau khi về quê Sói thắp hương tảo mộ (quê Sói nhà em có cái lệ cứ đến ngày mùng 4 Tết là con cháu khắp nơi tụ hội về để ra đồng tảo mộ hương khói cho các Cụ). Công việc xong xuôi, đúng 11htrưa nhà em xuất phát từ Bình Đà, chạy ra đường vành đai và thẳng qua cầu Thăng Long nhằm QL 2A thẳng tiến. Xin nói rõ là nhà em trực tiếp cầm lái nên suốt dọc đường đi không có ảnh hầu các Cụ đâu ạ.:)

Chạy từ 11h mà đến TP Tuyên Quang chưa đến 3h chiều. (Đấy là nhà em còn đi mất hơn chục km đường vòng vì hôm đó họ ngăn cầu Nông Tiến để phục vụ cho bà con đua thuyền trên sông Lô).

Sông Lô mùa này cạn gần tới đáy! Thế mà vẫn "đua" được các Cụ nhể?;))

Năm nào nhà em cũng làm 1 tour đi lễ ở Tuyên Quang. Vừa là hành hương đầu năm vừa là kết hợp thăm thân (nơi đây là quê hương của ông anh Rể nhà em).:)

Trước mặt Đền Thượng:

Từ ngày có cái Thuỷ Điện Na Hang, con Sông Lô nom cũng buồn hẳn đi ...

View 1 Pic từ trên Đền:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Tiết trời mùng 4 Tết, âm u và sương mù lắm ạ.
Nhà em vác cả súng ống đi nhưng thời tiết này chả dám bỏ ra chụp, đành tác nghiệp bằng con Iphon. Các Cụ ngắm tạm thôi vậy...

Với Tuyên Quang thì có rất nhiều Đền các Cụ nhé! Để mà đi hết thì các Cụ phải dành hết trọn hơn 1 ngày thì mới đi hết được. Đền Cô Bé Mỏ Than, đây là 1 trong những ngôi Đền Thiêng ở đất Tuyên Quang.

Tộng cộng trong 2 ngày, nhà em đi lễ được 12 Đền và Chùa. Ở đây em chỉ Post minh hoạ 1 vài Đền chính mà thôi các Cụ nhé!

Lonmuongbi

Xe tăng
Đầu năm đi lễ là chuẩn đó cụ

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Còn đây là nơi tá túc của nhà em trong 2 đêm ngủ lại Tuyên Quang:
Vừa ra Tết mà khách sạn đã cháy phòng. Chủ yếu là phục vụ khách đi lễ các Tỉnh về.

Phòng ốc cũng sạch sẽ...tuy nhiên nó đã bị mấy Cụ đi trong Đoàn em làm cho ô uế mất 2 ngày lưu lại. Về điều này em thành thực sorry chủ khách sạn và cả các Cụ/Mợ. Nhưng quả thật lỗi không phải tại em.8-|

inochi

Xe điện
Đúng là ngày mùng 4 Tuyên Quang đua thuyền trên Sông Lô, cấm cầu từ lúc 13h30 mợ ạ, mợ nên sau em có tí, nhưng mợ chuyển thành đi lễ cũng thỏa mái mà

Lonmuongbi

Xe tăng
Nawm nay em cũng đi đc mấy noi .hôm 9.3 đi lễ mãu đồng đăng Lạng sơn bị bắn tốc độ 73/40. Hic hic .buồn quá.phạt 5 củ giữ bằng một tháng .thế mới đau..

inochi

Xe điện
Mợ có xuống sông Lô ăn cá không, ngon lắm đấy, hình như cái KS này nằm gần sông thì phải

[/QUOTE]

Lonmuongbi

Xe tăng
Các cụ lên Tuyen quang đã đc ăn cháo ấu tầu với trúngtrungs gà chưa?

Linhthuynd

Xe buýt
Vâng, nhà em đầu năm chủ yếu là hành hương kết hợp với du lịch thôi.:)
Đầu năm đến giờ em cũng đi lễ 3 tour xa rồi ( Sa Pa, Yên Tử - Cửa Ông - Móng Cái, Nghệ An) nhưng chả chụp được ảnh, đành hóng ảnh của mợ vậy.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Trăm sự cũng đổ tại Tết. Giờ mới là lúc nhà em tỏ bày với các Cụ về cái vụ và lý do tại sao nhà em chỉ lên tới Tuyên Quang mà không đến được Hà Giang. Chuyến đi này của nhà em gồm 2 gia đình. Nhà em (Em và Sói), nhà ông anh trai em (2 vợ chồng và 2 F1). Bên nhà em thì chỉ mình em cầm lái (vì Sói nhà em rất lười, hay nói đúng hơn là trình còi hơn em) nên không tự tin để lái.;)) Dự kiến là tới Tuyên Quang thì rủ thêm 2 vợ chồng bà chị gái em và ông anh Rể (người Tuyên Quang) đi tiếp lên Hà Giang. Mỗi nhà 1 xe tự lái. Đóng đinh tại nhà là thế, ấy vậy mà lên đến Tuyên Quang, em và mấy bà chị tập trung đi Lễ, còn Sói nhà em và mấy ông anh bị các Cụ trên Tuyên Quang quây cho bữa nào cũng say tuý luý. Say đến độ mà nôn mửa ra cả khách sạn của người ta. Em quá xấu hổ về điều này nhưng mà chả dám cự nự Sói nhà em câu nào. Ai cũng bẩu Tết mà ... Tết thì phải vui, có say 1 chút cũng chả sao nhưng say thế này thì đúng là ...X_X. Ông anh em sau 2 ngày ở Tuyên Quang cũng chả cầm nổi lái nữa, đành nhường sang cho bà chị Dâu. Rốt cuộc là trong đoàn có mấy Man thì Man nào cũng say bí tỉ. Còn 3 Mợ thì chả Mợ nào dám cầm lái (trừ em). Lại thêm được mấy người bà con xúm vào gàn là không nên đi Hà Giang nữa vì không cẩn thận thì dễ đi đường "tắt". Chừng đó lý do khiến cho nhà em "nản" và cuối cùng thì đành bỏ cuộc. Khổ thân, mấy Bác trên Hà Giang sửa soạn sẵn sàng chờ đón tiếp Đoàn nhà em mà không thấy lên. Vừa tiếc và vừa ức vì không đi được lại còn bị ăn mắng.~X(

Ai bẩu tại Cá Sông Lô ngon thế kia mà ...

Lần nào lên đây bà chị em cũng dẫn ra quán nhà Bè nổi trên Sông Lô. Lần này thì người khác mời nên nhà em đến đây. Mấy ngày Tết toàn ăn thịt, giờ ăn cá sông kèm rau cho nó mát ruột, mát gan...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đúng là ngày mùng 4 Tuyên Quang đua thuyền trên Sông Lô, cấm cầu từ lúc 13h30 mợ ạ, mợ nên sau em có tí, nhưng mợ chuyển thành đi lễ cũng thỏa mái mà
Vâng, báo hại nhà em phải đi mua đường hơn chục cây số. Đã thế đường lại xấu kinh khủng.