[Thảo luận] Tư duy & kinh nghiệm đầu tiên về bổ túc tay lái cho những cụ mới có GPLX!

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thuê xe tự lái, rủ thêm người đã lái thạo đi cùng, chạy cung gần rồi đến cung xa, sau khoảng 1-2 ngàn KM là đủ tự tin ôm luôn con mới khựa, theo mấy đoàn từ thiện phượt lên Tây Bắc 1- 2 chuyến nữa là OK, sau 3 năm cầm lái thì chả ngại cung đường nào nữa.
Em lại nhớ ngày xưa khi còn đi học!
Ông thày của em nói:
Để giải một bài toán thì chỉ cần hiểu 1 - Muốn dạy bài toán phải hiểu 10!
Nếu không thế thì cần gì phải học 4 năm ĐHSP làm gì? - Chỉ cần lấy 1 bạn học sinh giỏi toán đi dạy cũng được??????????

macmaymoc

Đi bộ
Đã ngồi sau vô lăng là bình tĩnh, tự tin. Nhớ yếu lĩnh sau: "rời ga qua thắng"; "đạp côn là rà phanh". đừng mất bình tĩnh khi ông thầy cứ nhăn nhó, nói khó nghe khi bạn nhả côn giật cục hay đánh lái nhanh quá... cứ đi điềm đạm là bạn sẽ thành công. Một lưu ý là mới lái tuyệt đối ko đi vào phố đông người vì lúc này cần làm quen côn, số, lái nên cần đi đường trường sẽ nhanh thuần thục hơn (lại đỡ tốn tiền nữa).

teacher.TrungAT

Xe tải
Bác khuyên các bạn lái mới rất chí lý, cứ bình tĩnh và tự tin, thao tác như những gì được chỉ dậy là yên tâm, rồi sẽ lên tay nhanh chóng. TrungAT@2.600hv

Chỉnh sửa cuối:

nghinguyen0101

Xe hơi
Quan trọng nhất vận là bình tĩnh, tự tin chứ thầy thì ko thể kèm mình suốt được!

slaz8

Xe ba gác
cái gì cũng cần có thời gian..

Hoahanhhuyhan

Xe đạp
Mua xe AT mà chạy,nhàn lắm,thật đấy,không phải để ý đến côn,số,không sợ leo dốc,tắc đường,chết máy,chỉ tập trung vào ltay lái thôi.
Cái này Cụ này nói chuẩn, Tôi mới lấy bằng 01 năm mua luôn AT chạy cực nhàn.

skullrock

Đi bộ
Có ai bổ túc giúp mình ở TPHCM ko ah.

Matxech

Xe container
Các cụ mới lái ra điờng đi thật điềm đạm văn hoá
Và quan trọng nhất tự tin lì lợm
Đôi khi bị còi thúc mít cũng cứ kệ đi
Hãy luôn lẩm bẩm mày ko bít tao mới lái à cho luôn vui vẻ

@_nat

Xe hơi
Cụ nói chuẩn! Phải lẩm bẩm: nhớ lại ngày xưa mày mới lấy bằng đi!

yeumamtom

Xe máy
Cháu cũng vừa thi lấy bằng xong, đang định nhờ bổ túc một vài buổi
Đúng thật việc học lái bằng lái xe hiện tại bất cập thật, vì thực tế bài thi sát hạch quá phức tạp, dễ trượt .... dẫn tới khi học các trung tâm chỉ đào tạo xử lý để làm sao cho học viên thi đỗ
Chưa kể, tỷ lệ thi thực hành "ăn gian" quá nhiều, ví dụ như hôm rồi em thi, thì tỷ lệ thuê người dẫn lái (nhắc bài thực hành cực cao), chọn xe cũng kha khá. Cháu thi tay bo lên biết vì mãi không tới lượt mình thi và vào co xe sập sệ

thangpicanto

Xe buýt
Cháu cũng vừa thi lấy bằng xong, đang định nhờ bổ túc một vài buổi
Đúng thật việc học lái bằng lái xe hiện tại bất cập thật, vì thực tế bài thi sát hạch quá phức tạp, dễ trượt .... dẫn tới khi học các trung tâm chỉ đào tạo xử lý để làm sao cho học viên thi đỗ
Chưa kể, tỷ lệ thi thực hành "ăn gian" quá nhiều, ví dụ như hôm rồi em thi, thì tỷ lệ thuê người dẫn lái (nhắc bài thực hành cực cao), chọn xe cũng kha khá. Cháu thi tay bo lên biết vì mãi không tới lượt mình thi và vào co xe sập sệ
Theo em, thi nên lấy xe ngon (nhất có thể) để qua và đỡ mất thời gian. Còn bổ túc thì nên xe cùi nhất có thể để cứng tay nhanh :D

Maceta

Xe máy
lái nhiều và cẩn thận sẽ lên tay thôi ạ, chứ thuê thầy kèm mãi cũng ko ổn, e nghĩ vậy

0946632663

Xe buýt
Quan điểm của tôi thế này:
- Mua xe mới hay cũ phụ thuộc vào kinh tế, có tiền mua xe mới chạy cho sướng; không có tiền tính toán mua cái xe cũ nhưng đừng cũ qúa đi cũng vất.
- Mới lấy bằng nếu là đàn ông nên chạy MT một thời gian để biết cách xử lý và nguyên lý hoạt động của xe nó ntn côn số nó ra răng. Phụ nữ nên đi AT cho nhàn và tập trung vào điều khiển xe, đi MT lúc nào cũng tập trung và côn số sẽ sao nhãng việc điều khiển xe và họ cũng không cần quan tâm vào số thế nào cho ngọt tốc độ nào đi số nào;
- Việc thuê thày nên làm thời gian đầu sau đó hãy tự mạnh dạn đi một mình khi đó mới lên tay, bao giờ có thầy ngồi cạnh cũng ỷ lại khi không có là bó tay.

0946632663

Xe buýt
Mẹ khỉ. xin lỗi cụ Gấu nhà mình đi xe dán "Lái Mới" toàn bị tạt đầu, dí còi. Chắc taị lái mới nên bắt nạt đây mà, mình bảo kệ nó muốn vượt cho nó vượt nhiều ông đi quan còn quay lại lẩm bẩm... chắc mù không đọc "Lái Mới" dán sau đít

Matxech

Xe container
Mẹ khỉ. xin lỗi cụ Gấu nhà mình đi xe dán "Lái Mới" toàn bị tạt đầu, dí còi. Chắc taị lái mới nên bắt nạt đây mà, mình bảo kệ nó muốn vượt cho nó vượt nhiều ông đi quan
còn quay lại lẩm bẩm... chắc mù không đọc "Lái Mới" dán sau đít
Loại í ko chấp làm ji cụ ạ
Cứ nghĩ theo hướng hài hước cho nhẹ đầu
Lx tối kị căng thẳng và suy nghĩ lung tung ko tập trung

anhtho

Xe ngựa
Mẹ khỉ. xin lỗi cụ Gấu nhà mình đi xe dán "Lái Mới" toàn bị tạt đầu, dí còi. Chắc taị lái mới nên bắt nạt đây mà, mình bảo kệ nó muốn vượt cho nó vượt nhiều ông đi quan còn quay lại lẩm bẩm... chắc mù không đọc "Lái Mới" dán sau đít
Cũng không hẳn bắt nạt đâu. Nhiều khi lái mới ngu ngơ làm lỡ nhịp nên mấy người đang vội sẽ phát cáu một chút thôi. Cứ bình thường mà đi, ko phải tức làm gì.
Kiểu như lái mới đi đường hơi hẹp, khó vượt mà cứ chậm rãi 10 -15km/h, trong khi phía trước thoáng thì xe nào đi sau đúng là cực hình.