[Funland] Tự dưng mất 43 củ trong TK Vietcombank

thichlexus

Xe điện
Momo có cài đặt tự động liên kết TK ngân hàng, cụ nào không để ý nhiều khi chỉ cần cài App có trả tiền trên Apple Pay là tự động bị trừ, mỗi tháng mấy trăm K có khi không để ý. Em đã bị thế một lần nên giờ cảnh giác luôn phải check lịch sử giao dịch của TK.

Matizcoi

Xe cút kít
Có anh nào biết ông hắc cơ này ko giới thiệu em, em môi giới với tụi an ninh Mẽo kiếm tí =))

thangphan

Xe hơi
Em chỉ để 1 ít trong TK, có nhiều thì gửi tiết kiệm online. Cần tiêu thì chuyển từ TK tiết kiệm sang TK thanh toán, chỉ mất vài giây.

3077

Xe container
Vậy momo cũng thanh toán bằng chạm cho iphone như applepay hả cụ?apple pay e thấy nó như cái đựng thẻ,thanh toán trực tiếp từ thẻ.Momo là thanh toán bằng momo và bank nạp tiền vào đấy,về bản chất là khác nhau chứ?
e dùng vcb phi vật lý để 1-2 củ cho chạm tr cafe mua đồ nên ko để ý.Khi nào cần chạm nhiều thì chuyển thêm.Ko có mặt e mở thì apple pay nó ko dùng đc nên e thấy yên tâm.
Momo link thẻ credit thanh toán bt không cần nạp cũng được và cũng cần có mặt cụ thì momo nó mới mở chứ có phải ai cũng mở được đâu

Vo_thuong

Xe điện
Vâng em cổ lỗ nhưng sắn sàng đưa thẻ visa quẹt vài chai nước chứ ko thích đứng mở ứng dụng với cái hệ thống mạng bập bõm để trả 20k, cho ông sau chờ mòn dép. Công nghệ mấy cũng phải biết linh hoạt để thuận tiện cho mình và cho cả người khác. Đấy chỉ là 1 ví dụ rất cụ thể về sự bất tiện mà người khác dùng CN mang lại cho mình đấy cụ.
Em thì không có ví viếc gì hết nhưng tất cả các loại Visa HSBC, Citi...ngập túi, nếu đổ xăng cây của Petrolimex mới thấy nó tiện thế nào, bơm bao nhiêu, đưa thẻ đập vào phát đi ngay nhanh trong tích tắc.
Cái này là do văn hóa cụ ạ, em cũng cực kỳ khó chịu khi phải chờ một số thành phần thanh toán rất chi là lâu. Em thì thanh toán tiền mặt nhưng khi vào chờ đổ xăng đã móc sẵn tiền ra cầm ở tay rồi, đổ xăng xong thì cho xe mình ra khỏi slot để cho ông sau đỡ phải chờ.
Nên chăng các cây xăng làm một cái biển "đề nghị quý khách chuẩn bị sẵn tiền/bật app trước khi đổ xăng để tiết kiệm thời gian" đập vào mặt bọn thiếu ý thức :)

Vo_thuong

Xe điện
VCB các cụ còn cá trê thì khó tính quá
VCB là lead của các Ngân hàng rồi, nhìn giá cổ phiếu của nó trên thị trường là biết.
Tuy nhiên về ứng dụng thì ko nói đùa được đâu cụ, về cơ bản thì các App online của các Ngân hàng khá tương đồng, thậm chí có hơn 20 ngân hàng đang sử dụng phần mềm của VnPay - thế nên nếu xuất hiện lỗ hổng bị hacker khai thác thì anh nào cũng có thể dính cả.

Tony_Le

Xe container
Thẻ thanh toán online, đi siêu thị, mua vé máy bay…cứ xác định làm thẻ phụ, nạp hay bắn từ thẻ khác sang, có vấn đề đỡ lăn tăn. Các cụ cứ hình dung, chẳng hạn thẻ để trong ví nó dí cái máy POS lướt qua là xong. Còn khoản to xác định thả két, không tin bất cứ NH nào cho nhanh.
Lãi suất 5-7%, to to vài tỷ để két nghe sai sai.

Batman

Xe điện
Em không liên kết tài khoản ngân hàng với ví nào cả vì lo lắng việc mất tiền. Bank thì còn có chỗ túm tóc, chứ mấy ông ví thì biết tìm đâu mà đòi.

honglong1

Xe điện
Cái này là do văn hóa cụ ạ, em cũng cực kỳ khó chịu khi phải chờ một số thành phần thanh toán rất chi là lâu. Em thì thanh toán tiền mặt nhưng khi vào chờ đổ xăng đã móc sẵn tiền ra cầm ở tay rồi, đổ xăng xong thì cho xe mình ra khỏi slot để cho ông sau đỡ phải chờ.
Nên chăng các cây xăng làm một cái biển "đề nghị quý khách chuẩn bị sẵn tiền/bật app trước khi đổ xăng để tiết kiệm thời gian" đập vào mặt bọn thiếu ý thức :)
Có cây xăng thanh toán qua app thì có 1 quầy phục vụ riêng cũng nhanh. Còn không thì cây xăng có mã qr sẵn rồi chỉ việc quét, bơm xăng xong chỉ việc nhập số tiền và dí ngón tay vào còn nhanh hơn móc tiền mặt ra trả và nhận lại tiền thừa. Do ý thức không biết tiết kiệm thời gian của mình và nguồi khác thôi cụ ơi và những người đó thực sự không biết cách áp dụng công nghệ vào thực tiễn mà chỉ mới biết sử dụng 1 phần.

echnikj

Xe container
Em dùng 1 số tài khoản riêng để liên kết với các ví điện tử. Tài khoản chính sẽ chuyển khoản sang tài khoản riêng này và trong tài khoản riêng có ít tiền thôi.
Ồ may ghê. Em cũng liên kết ví VETC với tài khoản phụ

CRV-2015

Xe buýt
Hôm nọ đi siêu thị đứng sau 1 mợ thanh toán bằng app ngân hàng đúng là lộn mề, loay hoay 15p ko xong cuối cùng e phải chạy sang quày khác xếp hàng lại,nhiều ng buồn cười thật nv siêu thị quẹt xong hết đồ rồi mới móc đt ra đăng nhập các kiểu đến lúc lỗi loay hoay mãi ko xong, đi đổ xăng cũng lắm ng rất hay ko bao h chuẩn bị tiền trước mặc dù thời gian xếp hàng đợi đến lượt rất rảnh luôn.
Cái này cũng thỉnh thoảng gặp, kiểu như ô nào ko may gặp phải cô vk vụng, đoảng, thì vô phúc cả đời :D

echnikj

Xe container
Các ông mất tiền muốn ăn vạ NH thì chả ông nào nhận mình có giao dịch/liên kết gì đáng ngờ cả. Chỉ đến khi NH bày bằng chứng cụ thể các lỗi của người dùng thì mới chịu công nhận.
Về phía NH thì dù KH có sai cũng ko bao giờ muốn làm ầm ỹ những vụ như thế này, nên thường chỉ giải quyết êm đẹp với KH, thậm chị nhân nhượng hỗ trợ/bồi thường thiện chí để KH ko làm ầm lên nữa. Nên thông tin sẽ không bao giờ được làm rõ trên truyền thông.
Hacker nó mất công hack được cả hệ thống NH mà chỉ lấy có 43 củ thì rẻ mạt quá!
Chính cái chủ tk nói biết về IT là yếu tố nghi ngờ.
Làm nghề gì thì chơi với người làm nghề đó.
Ông nào quen cả trăm văn nghệ sĩ thì dứt khoát làm trong giới văn nghệ sĩ, ông làm IT thì sẽ giao du với nhiều người giỏi IT.

baba77

Xe tăng
trước bọn momo nó KM 100k liên kết ví nạp đt, em làm xong té ngay. Mấy cái ví kinh bỏ mẹ.

OTheAh

Xe tăng
Các cụ cứ ví dụ trường hợp thiểu số ra rồi nói thì ko hợp lý. Xu hướng tất yếu là thanh toán ko tiền mặt rồi. Cụ thử tưởng tượng cái người đang loay hoay ck ấy họ ko có tiền lẻ, thu ngân họ cũng phải mất thời gian đếm tiền và tìm tiền để trả, ai cũng tiền mặt thì tổng thời gian cho thanh toăn tiền mặt chắc chắn lâu hơn gấp mấy lần ck.
Nên cởi mở và thoải mái đi các cụ
Cụ ko hiểu ý e, ý e là thanh toán bằng j cũng dc nhưng lúc rảnh thù hãy chuẩn bị khi nhân viên xong là đưa máy ra quét phát là dc

CRV-2015

Xe buýt
Em không liên kết tài khoản ngân hàng với ví nào cả vì lo lắng việc mất tiền. Bank thì còn có chỗ túm tóc, chứ mấy ông ví thì biết tìm đâu mà đòi.
Thế cụ toàn tiền mặt hay mỗi lần dùng lại thao tác đủ các bước để liên kết , rồi ck tiền sang ví ?? Vd: grab cần ví moca, shopee là shopee pay, zalo là zalopay ...
E thấy nhiều cụ bên trên cũng nói tuyệt đối ko lk với ví nào ? Mà chưa hiểu rõ ? :-? :-?

xecub49

Xe điện
Theo logic thông thường là vậy vì NH phải bỏ ra số tiền ko ít để phát triển hoặc mua phần mềm, tuy nhiên trên thực tế thì điều gì cũng có thể xảy ra cụ ơi.
Nhiều khi App Ngân hàng ko lỗi nhưng những lỗ hổng của hệ điều hành, của DB ... lại là công cụ để hacker tấn công đó. Mà những cái đó thì lúc nào cũng có, nếu các NH ko cập nhật các bản vá là dễ ăn đòn lắm đó.
Vụ này hay, để theo dõi xem thế nào.
Nếu Hacker đã phát hiện ra lỗi của NH thì trong 3 phút nó sẽ gặt ngay cỡ 1000 lần số 43 triệu chứ nhỉ. Nên em cũng thiên về lỗi của ví, hoặc đoạn liên kết giữa ví +NH

Demchinhhang.net

Xe container
Vote cụ.
Mấy cây xăng đời mới của Petro bây giờ POS hiện đại đỡ lắm cụ. Mình đổ đầy có thể lẻ bao nhiêu cũng được (không cần cố về chẵn tiền) rồi dí thẻ Visa phát ăn ngay không cần chẵn kẻ ký cá gì. Nó giảm thời gian của 1 slot rất đáng kể. Công nghệ như thêd ai dám chê đâu, đằng này có 15k cũng mở cái app vần nhau đề thằng đằng chờ lõm dép.

Toàn Hoa

Xe tải
Em bị dính 2 lần cái kiểu liên kết Momo với VCB và dùng tài khoản apple liên kết với thẻ ghi nợ Momo. Cả 2 lần đều là do mình chủ quan để trẻ con nghịch điện thoại
Lần 1 : Do tài khoản sử dụng liên kết bắc cầu như ở trên, em cho con mượn điện thoại, nó tải game trên apple store về rồi ấn nạp lung tung ( game Freefire, toàn tiếng anh nên 1 cậu nhóc 7 tuổi không thể dịch được hết, nó cứ hiện lên gợi ý mua đồ nên ông tướng cứ bấm vào thôi, thanh toán bằng vân tay nó cài trên máy bố ), rồi bọn apple cũng toàn gợi ý mua gói nạp 1 năm, tự động gia hạn... nên quả đó ông tướng con làm thiệt hại của bố hơn 6 củ. Thanh toán này hoàn toàn tự động, không có bất cứ tin nhắn cảnh báo hay OTP gì cả, ting ting là mất tiền.
Lần 2 : Lại 1 cái ngu người nữa là em cài tài khoản appstore trên ipad, nó chơi game có sẵn trên máy ( game gì đánh đàn organ ) và mua gói Apple Arcade... đều là đang chơi hiện lên gợi ý xong cứ bấm bừa vào, vẫn là phương thức thanh toán bằng vân tay.
Sau đấy thì em xóa mẹ nó Momo đi, xóa tài khoản appstore trên ipad... lần 1 còn ngu là ko biết refund nên mất trắng, lần 2 may mà refund được gần hết.

tytum

Xe tăng
Vietcombank và Momo, úi dời, em năm ngoái bị 1 phát trừ thẳng cánh gần 1 củ do trong momo em có cài liên kết, tiền thì đã trừ nhưng vẫn cay vì không hề có xác thực otp hay tin nhắn, trừ nghéo luôn. Số tiền kg nhiều, em xóa app momo và gần như kg sử dụng tk VCB nữa