[Funland] Tự dưng mất 43 củ trong TK Vietcombank

blacknumbers

Xe tải
Lèo tèo dăm ba đồng găm đít quần thì khó mất thật, trộm cũng ngại >:D<
Đúng vậy. Đồng tiền đi liền khúc ruột.
Người kiếm tiền vất vả thì trân trọng và xót tiền. Còn người dễ kiếm và có khi không phải kiếm thường không coi trọng đồng tiền cho đến khi cụt nguồn.

Ranfer

Xe buýt
Tại sao cụ k add thẳng thẻ vào thanh toán trên grab mà qua thằng momo làm gì nhỉ, nó khuyến mại gì thêm à
em add thẻ mới bị hack mất tiền trên thẻ. Giờ chuyển tiền vào momo, hack momo neu bi mất ít thôi, chỉ để momo 1 củ!

Vo_thuong

Xe điện
cụ cứ đùa zai, có thể tấn công dạng zero day thì còn có thể, chứ Ngân Hàng mà lại không cập nhật thì mơ hồ quá cụ ơi, họ còn có riêng bộ phận kiểm soát nội bộ, và việc update security thì cực kỳ quan trọng rồi, làm gì có chuyện không update.
Cụ ơi, em ko đùa đâu, thực ra bọn hacker có nhiều cách thức tấn công mà mình ko thể ngờ tới, đến khi nó xảy ra rồi thì mình mới .. à, ừ ... thì ra là thế
Hệ thống mạng NH hay các cơ quan công sở hiện nay là liên thông, thế nên nhiều khi hacker nó ko oánh vào máy chủ chính hay CSDL chính mà nó đi cổng phụ cụ ạ. Tức là có một nốt nào đó ko cập nhật (vì dụ như hệ điều hành hay thậm chí chỉ là các phần mềm như winzip, winrar . của một máy trong hệ thống thôi) là nó có thể vào được rồi. Từ đó nó lần ngược lên. Em cũng chỉ biết về nguyên tắc vậy thôi chức phải đúng bọn chuyên nghiệp nó mới làm được.
Thực tế em cũng hay theo dõi mấy cái này và cách đây 3-4 năm gì đó, có NH đã bị tấn công dạng này, mất không nhiều lắm, chỉ mấy triệu đô thôi :)

Diep1979

Xe điện
Nhà cháu cũng liên kết momo
Nhưng chưa bị như này bao giò

deverlex

Xe buýt
Dân IT nhưng kỹ năng kém quá, đổ cho hack database của momo, nhưng thằng hack này nó kém, hack được 1 đống data của momo nhưng lại thịt đc mỗi 1 nạn nhân rồi rồi im luôn
chắc chủ tk cấp quyền momo cho bên nào rồi mà k biết, bị n charge cho há mồm

Vo_thuong

Xe điện
Nếu Hacker đã phát hiện ra lỗi của NH thì trong 3 phút nó sẽ gặt ngay cỡ 1000 lần số 43 triệu chứ nhỉ. Nên em cũng thiên về lỗi của ví, hoặc đoạn liên kết giữa ví +NH
Đúng vậy, một khi hacker tấn công phía ngân hàng thì mục tiêu ko chỉ đơn lẻ như vụ này, thế nên cần theo dõi xem nguyên nhân là gì để anh em còn phòng tránh.

Xe đạp thôi

Xe buýt
căng nhỉ,Em hóng xem vụ này thế nào

MrMilan

Xe điện
chắc chủ tk cấp quyền momo cho bên nào rồi mà k biết, bị n charge cho há mồm
Theo em nghĩ ko phải, cấp quyền chỉ với những thứ thanh toán cố định hàng tháng thôi, còn mua thế này thì ko phải

Haiprozzz

Xe buýt
Em dị ứng với tất cả các loại app mà yêu cầu bắt buộc liên kết thẻ NH trực tiếp.
Gặp app đó em remove khỏi đt ngay và luôn.
Chỉ ông nào cho đó là option thì em mới cài.
Nguyên tắc của em là xài bao nhiêu, nạp tiền vào bấy nhiêu hoặc dư chút đỉnh vài đồng.
Cụ chủ câu chuyện là dân it mà lại để liên kết thẻ thì em thấy trình bảo mật vẫn xanh và non lắm. :))
Ngay app ngân hàng em còn chẳng chơi vân tay với FaceID nữa là. Cứ pass word với passcode mà phang.
Không dùng tk chính để liên kết là được cụ. Giờ ai chả có 5 7 cái tk ngân hàng.

antidau

Xe container
Thời buổi này mà vẫn còn lắm ông âm lịch thật, vẫn cương quyết xài tiền mặt, vẫn nhất định laptop khi ck :))
Cháu dùng VPBank muốn chuyển khoản trên laptop hay PC mệt vcl, nó bắt app điện thoại phải xác minh mới cho mở [-(

cnvui2106

Xe buýt
Hack được cả Vietcombank thì cao thủ quá

Doubleqn

Xe buýt
Cái này là do văn hóa cụ ạ, em cũng cực kỳ khó chịu khi phải chờ một số thành phần thanh toán rất chi là lâu. Em thì thanh toán tiền mặt nhưng khi vào chờ đổ xăng đã móc sẵn tiền ra cầm ở tay rồi, đổ xăng xong thì cho xe mình ra khỏi slot để cho ông sau đỡ phải chờ.
Nên chăng các cây xăng làm một cái biển "đề nghị quý khách chuẩn bị sẵn tiền/bật app trước khi đổ xăng để tiết kiệm thời gian" đập vào mặt bọn thiếu ý thức :)
Công nhận nhiều cụ trong này khó tính vãi :-ss, e thì dùng tùm lum thứ, tiền mặt, app hay thẻ, thấy thanh toán qua app bình thường mà,đăng nhập bằng face, lúc ck cũng face (nếu tiền ít, còn nhiều thì smart OTP) thấy nhanh chứ có gì đâu nhỉ #:-s

niceshot

Xe container
Cụ ơi, em ko đùa đâu, thực ra bọn hacker có nhiều cách thức tấn công mà mình ko thể ngờ tới, đến khi nó xảy ra rồi thì mình mới .. à, ừ ... thì ra là thế
Hệ thống mạng NH hay các cơ quan công sở hiện nay là liên thông, thế nên nhiều khi hacker nó ko oánh vào máy chủ chính hay CSDL chính mà nó đi cổng phụ cụ ạ. Tức là có một nốt nào đó ko cập nhật (vì dụ như hệ điều hành hay thậm chí chỉ là các phần mềm như winzip, winrar . của một máy trong hệ thống thôi) là nó có thể vào được rồi. Từ đó nó lần ngược lên. Em cũng chỉ biết về nguyên tắc vậy thôi chức phải đúng bọn chuyên nghiệp nó mới làm được.
Thực tế em cũng hay theo dõi mấy cái này và cách đây 3-4 năm gì đó, có NH đã bị tấn công dạng này, mất không nhiều lắm, chỉ mấy triệu đô thôi :)
Về lý thuyết thì đúng là không có hệ thống nào là không thể bị hacked, nhưng cũng ko có hacker nào bỏ công hack hệ thống của 1 ngân hàng, nhất là NH hàng đầu VN như VCB mà lại chỉ lấy có 43 củ của 1 khách hàng cá nhân cả!

poiuy

Xe ba gác
cháu không biết, nhưng mấy cụ bảo dùng máy Mac không bị nhiếm virus vậy mà vẫn có cụ dính như thường.
Máy Mac khác với iPhone là cho phép cài cả app cr@ck nên dính virus được.