[Thảo luận] Từ chối đưa người bị nạn đi cấp cứu, lái xe Inova 30P 9551 thật đáng lên án.

kirby 173

Xe buýt
ý thức mỗi người thôi ạ, đổ tại chính quyền đổ tại chế độ làm gì ạ, mỗi người cùng nhau cố gắng làm một việc tốt, nhân quả thôi mà, mình làm điều tốt thì con cháu mình hưởng chứ đi đâu mà thiệt ạ, tai bay vạ gió cũng chỉ là cái số nó trêu đùa mình thôi các cụ ạ.

QUYNHCHI

Xe buýt
Em thấy có một số cụ (mợ) đưa lý lẽ không đưa nạn nhân lên xe trong lúc nguy cấp là ngụy biện. Đơn giản chỉ là vô cảm
Vậy giả sử khi người nhà của các cụ mợ ấy thì các cụ mợ ấy có sợ không ạ?, 99% là không sợ. Vậy nên mới gọi là vô cảm :-o
Xin lỗi cu/mợ, sự vô cảm trong trường hợp này đôi khi có lợi cho chính bản thân lái xe.
Kể cả người nhà mình có bị tai nạn thì cấp cứu đúng cách mới cứu được người, đôi khi sự nhiệt tình của những người có mặt tại hiện trường vụ tai nạn lại là tác nhân chính góp phần tăng nặng chấn thương cho người bị tai nạn.
Bên cạnh đó, nếu bị ăn vạ trong trường hợp này thì các cụ/mợ có đứng ra bảo vệ cho người lái xe NHIỆT TÌNH ĐƯA NGƯỜI BỊ NẠN VÀO VIỆN không, hay cũng chỉ ủng hộ bằng cách chém gió trên diễn đàn?
Em chẳng quen mà cũng chẳng biết lái xe IN trong top này, nhưng ít nhất em cũng đã gặp 2 vụ tương tự và cũng mất khá nhiều thời gian với công an Thanh Hóa và Nha Trang.
Với em, đồng ý đưa người bị nạn đi cấp cứu nhưng phải có công an đi cùng, nếu người dân đi cùng thì em nhất quyết không đi. Nếu đi cùng người dân, sau khi đưa người bị nạn vào cấp cứu và họ đi về, bác sĩ chỉ cứu người khi có người nhà (hoặc có đứa đứng ra đóng tiền tạm ứng viện phí). Trong trường hợp này bác sĩ chỉ tóm ông lái xe. Nếu tóm được ông lái xe thì người nhà người bị nạn nếu bình tĩnh thì không sao nhưng nếu thiếu sự bình tĩnh thì hậu quả khôn lường. Em chưa nói đến công an, thấy tai nạn là xông vào thịt thằng lái ô tô đã, vì "nó giàu nên mới mua được ô tô, xe máy" (copy câu nói của anh Thanh)

GAT

Xe điện
Em đọc hết các comment của các cụ rồi, có rất nhiều ý kiến.

Nhiều người lên án hành vi vô cảm của lái xe 30P 9551 kia. Em cũng đồng quan điểm này. Chỉ nên lên án thôi ạ.
Một số đề nghị truy tố lái xe 30P 9551
Một số cụ khác thì có thái độ chia sẻ với ông lái xe kia. Đưa ra ví dụ vào bệnh viện bị đánh, bị gây khó khăn... Tất nhiên những ví dụ các cụ nêu là có thật, nhưng không phải là đa số.
Em hỏi các cụ thế này:
1. Các cụ nghĩ sao nếu bố các cụ là người đàn ông bị tai nạn ?
2. Nếu các cụ đưa vào Bệnh viện, sau đó bị CA gây khó khăn và sẽ mất 1-2 buổi để giải quyết. Nhưng vì được các cụ cấp cứu kịp thời, nạn nhân được cứu sống. Như thế các cụ chắc hẳn chả tiếc thời gian bị CA gây khó khăn đâu. Làm phúc đức để con cháu hưởng mà.
Việc cụ đã làm em thấy rất nể. Tuy nhiên cụ cũng không vì thế mà quá nâng cao quan điểm vấn đề bằng 2 câu hỏi khó mang tính bức xúc gây tranh cãi.
Nếu đặt câu hỏi thì rất dễ, ví dụ em hỏi lại 2 câu sau thì cụ trả lời sao?:
1. Chẳng may cụ bị người nhà nạn nhân hiểu lầm, lỡ đánh vào chổ hiểm , cụ bị toạch thì gia đình cụ có hãnh diện về việc cụ làm không ?
2. Ở trường hợp người bị nạn bị nặng, gẫy xương lồng ngực, các cụ ko biết sơ cứu cứ bế xốc người ta lên, gây gãy xương chọc vào phổi, tim dẫn đến nạn nhân tử vong thì cụ nghĩ sao ?

be_chanh

Xe tải
Website
www.bienqc.com
GAT nói:
Việc cụ đã làm em thấy rất nể. Tuy nhiên cụ cũng không vì thế mà quá nâng cao quan điểm vấn đề bằng 2 câu hỏi khó mang tính bức xúc gây tranh cãi.
Nếu đặt câu hỏi thì rất dễ, ví dụ em hỏi lại 2 câu sau thì cụ trả lời sao?:
1. Chẳng may cụ bị người nhà nạn nhân hiểu lầm, lỡ đánh vào chổ hiểm , cụ bị toạch thì gia đình cụ có hãnh diện về việc cụ làm không ?
2. Ở trường hợp người bị nạn bị nặng, gẫy xương lồng ngực, các cụ ko biết sơ cứu cứ bế xốc người ta lên, gây gãy xương chọc vào phổi, tim dẫn đến nạn nhân tử vong thì cụ nghĩ sao ?
Cái câu 2 em thấy chuẩn đấy. Bị gẫy cổ mà bế lên thì cứ gọi là.

CENTER_FUN

Xe hơi
Em đã có lần gặp người bị tai nạn và giúp họ nhưng khi người nhà họ ra đuổi đánh em ...
Như vậy thì lần sau các cụ có dám giúp đỡ không ạh?

Website
www.geotextile.com.vn
Em đã có lần gặp người bị tai nạn và giúp họ nhưng khi người nhà họ ra đuổi đánh em ...
Như vậy thì lần sau các cụ có dám giúp đỡ không ạh?
Giúp người ta thì mình cũng thanh thản, về nhà không phải áy náy gì cụ ạ. Thế thì cũng tốt cho mình.
còn người nhà người ta gây khó dễ cũng chỉ là hãn hữu và hiểu nhầm thôi cụ ạ.

hiepsangs

Xe buýt
E đọc đến trang 13 rồi, e thấy cụ nào cũng có lý cả. E thì chưa gặp tình huống này bao giờ, nhưng cũng từ thớt này e cũng ngộ ra được vài điều, có lẽ là tốt cho cả 2 ( cho mình và người bị nạn)
* Nếu e là bác Ỉn kia, e sẽ giải quyết dư lày :
- Khi cụ chủ ra chặn xe, e sẽ dừng lại và hỏi han tình hình, và hỏi có xxx đến chưa ? Có rồi thì đưa đi cùng cụ chủ và xxx.
- Nếu chưa có thì gọi xe cấp cứu và xxx đến. cho xe vào sát lề đường, đứng đấy chờ xem mình có giúp gì được ko, khi xe cấp cứu đến mình mới té. Nếu cụ chủ và 1 số con chim lợn cứ blo bla bắt mình chở đi, thì mình phải nói thẳng là, e sợ bị oan lắm, với lại chả ai hiểu biết gì, bê cụ kia lên xe, rồi vô tình lại làm hại cụ ý thì sao? Tốt nhất là chờ xxx và cấp cứu đến, hoặc xxx đến là e đưa đi ngay e có ngại ngần gì đâu.
---------------------------------------------------

* Cứu 1 mạng người hơn xây 7 tháp phù đồ.
* Nhiệt tình + kém hiểu biết = ???

dugianghubt

Xe tăng
thôi các cụ ạ báo chí làm ji ? gạch đá nó làm ji .. rồi củng đến lúc bác lái xe ấy gặp thôi .. ko tránh dc đâu

thichduaxe

Xe máy
Quá vô cảm, tiếc là Bác kg chụp cả cái mẹt của chú Tài này

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
thôi các cụ ạ báo chí làm ji ? gạch đá nó làm ji .. rồi củng đến lúc bác lái xe ấy gặp thôi .. ko tránh dc đâu
ngta ko phải thật, nhưng cụ cũng thâm gê, cho cụ về thời Ai cập làm thầy tế chắc pro hehe e fun tí

emeraldflagon

Xe buýt
e thấy cụ nào nói cũng có ý đúng. nhưng theo e mình giúp được ai thì giúp, coi như để phúc đức cho con cháu sau này:)

x.man

Xe điện
Nếu trường hợp bác này là lái xe thuê, đến giờ đón sếp hay trả xe về bãi rồi thì sao? Hoặc trường hợp vợ/con ở nhà cũng đang chờ xe về đưa đi viện chẳng hạn? Em nghĩ việc giúp đỡ người bị nạn là cần thiết - nhưng phải trên tinh thần tự nguyện. Cái đáng nói là, cái XH bây giờ nó giáo dục người ta ít tự nguyện đi nhiều thôi.

converse2210

Đi bộ
Lái xe 30P - 9551 này chắc không biết "gieo nhân nào gặp quả đấy" nhỉ

LongViwase

Xe đạp
Cứu người là trên hết, trừ khi đưa vợ đi đẻ hoặc người nhà đi cấp cứu thì từ chối, nếu là em em sẽ bảo bác chủ pic lên đi cùng để làm chứng có gì người nhà họ đến họ hiểu nhầm thì cũng hơi mệt.

volume

Xe tăng
Chia sẻ với các cụ một câu chuyện vô cảm, chuyện đã cũ rồi, bên TQ, không phải VN mình:

Trên chuyến xe về quê, cô tài xế vô cùng xinh đẹp, hành khách vô cùng ngưỡng mộ. Vẻ đẹp của cô làm 3 tên lưu manh trên xe chạnh lòng, dục vọng nổi lên, 3 tên này đề nghị cô lái xe dừng lại, lôi cô xuống đường vào rừng để hãm hiếp, 30 hành khách lặng yên, không ai đừng lên bảo vệ cô gái. Cô tài xế chống cự quyết liệt, nhưng không lại được với 3 thằng to con. Dừng lại, không được làm càn! 1 hành khách đã đứng lên bảo vệ cô gái, nhưng ông ta chỉ là 1 ông già, tật nguyền. Ông xông lên, cứu cô tài xế, nhưng sức không đủ, ông bị chúng đánh 1 trận nên thân, 30 người còn lại vẫn không có hành động.

Rồi cô gái cũng trở về, lên xe với bộ dạng thê thảm vì bị 3 tên lưu manh hãm hiếp suốt 1 giờ. Ngay khi vào ghế lái, việc đầu tiên cô làm là đuổi ông già đã đứng ra giúp bênh vực mình, ông già bất bình, không chịu xuống. Ôi mình đứng ra bảo vệ cô ấy, lại bị đánh gần chết, kết quả là gì đây? Khi ông già không xuống, cô ra lệnh cho 3 tên lưu manh ném ông già và hành lý xuống đường, một nơi vắng vẻ và rừng núi, ông biết đi về đâu?

Chuyến xe tiếp tục

Khi xe lên dốc cao, mọi người nhìn xuống, ông già đang ở góc đường, trời đang tối, thương cảm quá. Xe bắt đầu xuống dốc. Ơ hay, cô tài xế thay vì giảm tốc lại tăng ga, xe đi vụt vụt và cô lái xe lao xuống thung lũng, kết quả là...
Đây có phải chuyện thật không mà nghe như phim

Hoàng Nam Hưng

Xe tăng
1 hành động quá phản cảm và mất hết tính người,đáng bị truy tố

volume

Xe tăng
Vâng em biết lỗi rồi các cụ ạ. Các cụ mà biết chú lái xe Ỉn, thì bẩu chú ấy liên lạc với em để em xin lỗi nhé, kẻo chú ấy khiếu nại em thì chết em. Hic hic

Các cụ cũng hỏi luôn hộ em xem là nắp capo của chú ý có bị bẹp không vì em vỗ vào đấy mấy cái để yêu cầu chú ý dừng xe mà không được, nếu có bẹp thì em chuẩn bị bồi thường luôn.
Khổ thân cụ :-o. OF mà còn như vầy???

202

Xe container
Đúng vậy. Cam HT rất quan trọng cho mình cho người. E đã lắp, mong không phải sử dụng clip của nó
Hừ, càng thấy cái Cam hành trình giá trị dư lào...
Votka mạnh bác.

202

Xe container
Có luật đấy không phải tự nguyện đâu. Đa phần trong chúng ta biết về luật rất ít.
Mỗi người chúng ta đều phải sống theo 3 Luật sau.
- Luật Pháp
- Luật Rừng
- Luật Nhân Quả
Nếu trường hợp bác này là lái xe thuê, đến giờ đón sếp hay trả xe về bãi rồi thì sao? Hoặc trường hợp vợ/con ở nhà cũng đang chờ xe về đưa đi viện chẳng hạn? Em nghĩ việc giúp đỡ người bị nạn là cần thiết - nhưng phải trên tinh thần tự nguyện. Cái đáng nói là, cái XH bây giờ nó giáo dục người ta ít tự nguyện đi nhiều thôi.