[Thảo luận] Từ chối đưa người bị nạn đi cấp cứu, lái xe Inova 30P 9551 thật đáng lên án.

Pigwalk

Xe container
Thưa các cụ,

Em vừa chứng kiến một vài hành vi phải gọi là Vô Cảm với đồng loại của 1 lái xe Inova 30P 9551.

Chuyện xảy ra vào hồi 20h45' tối nay. Em đang bách bộ về nhà sau một chầu cafe với anh bạn, đến ngã ba Võ Thị Sau - Thanh Nhàn (Hà Nội) thì em thấy một chiếc xe buýt vừa mới va chạm với một bác tầm 50 tuổi đi xe máy. Nạn nhân bị bánh xe chèn vào cánh tay (chắc gẫy tay), đầu va xuống đường sưng húp mắt và đang nằm bất tỉnh, mọi người đang xúm xít quanh nạn nhân bàn tán, nhưng chẳng ai có ý định đưa nạn nhân đi bệnh viên. Em liền vào và yêu cầu lái và phụ xe buýt đưa ngay nạn nhân đi bệnh viện. Em chặn ngay 1 xe ô tô Inova biển 30P 9551 do một ông tầm 35 tuổi cầm lái và yêu cầu cho nạn nhân đi bệnh viện. Tuy nhiên, tay lái xe này kiên quyết từ chối và tìm mọi cách lách đi. Tiếp sau đó, em cũng yêu cầu 1 xe taxi nhưng cũng không thành công, đến xe taxi thứ 2 thì em và bác lái xe buýt kiên quyết chặn xe, mở cửa kính để đưa bệnh nhân đi bệnh viện cấp cứu.
Sau 10 phút, nạn nhân đã được đưa bệnh viện, hy vọng là nạn nhân chỉ bị chấn thương phần mềm thôi.

Em có mấy bức ảnh chụp nhanh để làm bằng chứng và để mọi người cùng lên án hành động vô cảm với đồng loại của lái xe 30P 9551 này.

Em cứ lưu cái hình ảnh này lại. Vô cảm quá. Chỗ đó chạy qua BV Thanh Nhàn có tí xíu mà ko chở, chả hiểu ông ỉn này nghĩ gì???

manhkienhb

Xe tải
Bác tài này vô cảm quá! Chắc tại bác chủ chưa thực sự quyết liệt!

Matizcoi

Xe cút kít
Em cứ lưu cái hình ảnh này lại. Vô cảm quá. Chỗ đó chạy qua BV Thanh Nhàn có tí xíu mà ko chở, chả hiểu ông ỉn này nghĩ gì???
Dễ lắm cụ ạ, nghĩ sợ người nhà của bệnh nhân cho ăn đòn vì gây tại nạn, nghĩ tới xxx cò quay lúc làm BB, nghĩ tới abc xyz, nghĩ tới ko muốn bị làm phiền, ....
Em thấy sau mỗi vụ đưa người tai bị tai nạn đi cấp kíu lại rút được ra 1 bài học cho mình.

nhimminh123

Xe hơi
Hê hê, công an mà vào vụ này thì chú ỉn kia toi ngay................

polizia

Xe container
Cái khác thì em không bàn, nhưng cái này thì không đúng đâu bác. Có trong luật GTĐB đấy.
Cụ hiểu luật nhưng hiểu không kỹ, chỉ truy tố nếu như đêm hôm giữa đường cao tốc chỉ có mình và người bị nạn, mình bỏ đi mà không báo cho công an hay y tế và chờ người ta đến, vô tình ở đó lại có camera quay lại và vì thế nạn nhân chết, may ra như thế mới có thể truy cứu được, còn ở trong phố đông thì quên đi, không có cơ sở để truy cứu vì không có xe mình thì còn vô số xe khác đi qua, tóm lại là người ta có chết cũng không phải do mình nên không có quan tòa nào dám kết luận trường hợp này hết.

niceshot

Xe container
Cụ thanh_hoi đã làm việc tốt, rất đáng được hoan nghênh.

Ông lái xe inova ko làm việc tốt, không đáng được khen ngợi, nhưng cũng chả đến mức bị lên án như nhiều cụ tranh thủ vào đây chém gió. Các cụ mạnh miệng thoá mạ lái xe inova, thậm chí đòi truy tố anh ta... hãy tự kiểm điểm lại xem bản thân mình đã bao giờ thấy việc tốt mà không làm chưa?

Em thấy nhiều cụ đã phân tích rất rõ tình huống, qui định pháp luật ... rồi mà các cụ cũng chả thèm đọc, cứ nhảy bổ vào sướng miệng chửi lái xe inova vài câu để ra vẻ ta đây đạo đức, tốt bụng ... thì cũng chỉ là sự thủ dâm tinh thần thôi!

hatuan1983

Xe hơi
Đúng rồi ở VN hết sức phiền phức. Phải mình mình cũng tránh thôi. Trừ khi cứu người mà dễ dàng thuận tiện, được cảm ơn. Chứ cứu người mà nơm nớp lo bị người nhà đánh, bị công an giữ xe chờ điều tra...
Còn bạn nào bảo nếu là người thân của bạn thì sao? Toàn hỏi vớ vẩn, nếu người thân của mình bị, thì ai đưa giúp mình vào thì mình cảm ơn, ai ko đưa thì cũng chẳng có gì mà oán thán cả. Toàn chém gió thành bão!

SmallRiver

Xe điện
Cũng tùy từng trường hợp thôi. Em chứng kiến có ca bị xe máy đâm gãy xương đùi, do nhiệt tình quá nên người dân ôm ngang chở bằng xe máy 6 km đến BV, khi đến được BV thì bị shock không hồi phục và ra đi... sau đó người nhà người ta cứ trách mãi cái ông chở đi cấp cứu đấy!

Duytung

Xe buýt
Chia sẻ với các cụ một câu chuyện vô cảm, chuyện đã cũ rồi, bên TQ, không phải VN mình:

Trên chuyến xe về quê, cô tài xế vô cùng xinh đẹp, hành khách vô cùng ngưỡng mộ. Vẻ đẹp của cô làm 3 tên lưu manh trên xe chạnh lòng, dục vọng nổi lên, 3 tên này đề nghị cô lái xe dừng lại, lôi cô xuống đường vào rừng để hãm hiếp, 30 hành khách lặng yên, không ai đừng lên bảo vệ cô gái. Cô tài xế chống cự quyết liệt, nhưng không lại được với 3 thằng to con. Dừng lại, không được làm càn! 1 hành khách đã đứng lên bảo vệ cô gái, nhưng ông ta chỉ là 1 ông già, tật nguyền. Ông xông lên, cứu cô tài xế, nhưng sức không đủ, ông bị chúng đánh 1 trận nên thân, 30 người còn lại vẫn không có hành động.

Rồi cô gái cũng trở về, lên xe với bộ dạng thê thảm vì bị 3 tên lưu manh hãm hiếp suốt 1 giờ. Ngay khi vào ghế lái, việc đầu tiên cô làm là đuổi ông già đã đứng ra giúp bênh vực mình, ông già bất bình, không chịu xuống. Ôi mình đứng ra bảo vệ cô ấy, lại bị đánh gần chết, kết quả là gì đây? Khi ông già không xuống, cô ra lệnh cho 3 tên lưu manh ném ông già và hành lý xuống đường, một nơi vắng vẻ và rừng núi, ông biết đi về đâu?

Chuyến xe tiếp tục

Khi xe lên dốc cao, mọi người nhìn xuống, ông già đang ở góc đường, trời đang tối, thương cảm quá. Xe bắt đầu xuống dốc. Ơ hay, cô tài xế thay vì giảm tốc lại tăng ga, xe đi vụt vụt và cô lái xe lao xuống thung lũng, kết quả là...

coolpix8700

Xe ngựa
Em cũng kể 1 chuyện, ở Việt Nam mình và em trực tiếp chứng kiến: chiều tối đi từ Tú Lệ về, trên xe chỉ có 2 đứa. Khi qua Phú thọ khá xa do trời tối, đi hàng giờ không thấy bóng xe, đến đoạn đường dốc mới làm tương đối đẹp vừa đến khúc cua, giảm tốc độ thì thấy 1 người nằm vắt ngang đường. Em vừa phanh lại thì thằng bạn ngồi bên hô: "lách sang bên phóng thật nhanh lên". Em phải lách sát vào rãnh nước bên ta luy để tránh chẹt lên đầu người ấy để lách qua, được một quãng không xa thì thấy ánh đèn pin loang loáng phía sau, trong khi chẳng thấy ánh pha xe máy hay ô tô gì cả.
Thằng bạn ngồi bên cạnh bảo: "lúc ấy mày mà dừng lại thì bây giờ đang tiếp chúng nó rồi!".
Lúc đó em mới thấy vô lý, đường thì vắng tanh, mà tại sao lại ngã vắt ngang đường như vậy.
Đi đường vắng các bác cũng nên cảnh giác!

Còn một việc nữa cũng nên biết: đi các cung đường phía Tây Bắc tuyệt đối không được cho người lạ đi nhờ, kể cả khi được xin là người ốm nhờ đến bệnh viện, không nhận mang hộ quà nếu gói quà không mở được!

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Hành động vô lương tâm của lái xe này phải bị truy tố!

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Đúng là về luật thì tài xế Ỉn bị truy tố, về mặt Xã hội thì bị mọi người lên án là vô cảm. Nhưng dính vào những vụ này cũng phiền lắm. Lái xe cơ quan em cũng 1 lần đưa người bị nạn đi cấp cứu. Bị XXX cò quay mất 1 tuần. Lần sau chú ấy khiếp !

LASER1.8

Xe tải
Quan điểm của em là ủng hộ đối với cụ nào dừng xe để đưa nạn nhân đi bệnh viện, sẵn sàng chấp nhận mất thời gian phiền phức có thể xẩy ra. Họ là những người biết hy sinh bản thân vì người khác. Nhưng e cũng không phản đối với cụ nào ko đồng ý dừng lại, có rất nhiều lý do để ko dừng lại và lý do nào cũng có lý của nó. Vì vậy các cụ đừng có lên án những trường hợp này.
Với cá nhân e gặp trường hợp này cách xử lý của em là dừng lại gọi cứu thương, thứ nhất tránh phiền phức ko đáng có. T2 an toàn hơn cho nạn nhận, nhiều khi mình nhiệt tình + thêm tý thiếu hiểu biết lại gây thêm hậu quả nghiêm trọng cho nạn nhân.

LASER1.8

Xe tải
Đúng là về luật thì tài xế Ỉn bị truy tố, về mặt Xã hội thì bị mọi người lên án là vô cảm. Nhưng dính vào những vụ này cũng phiền lắm. Lái xe cơ quan em cũng 1 lần đưa người bị nạn đi cấp cứu. Bị XXX cò quay mất 1 tuần. Lần sau chú ấy khiếp !
Theo hiểu biết của cụ thì cái phần truy tố lái xe In căn cứ vào luật nào ạ. Em tìm mãi ko ra.

7usd

Xe điện
tôi thấy hành động của ông chủ thớt đáng lên án thì có. Ông chủ thớt làm sao biết ông lái xe lý do gì mà không dừng xe để chở chưa mà đã đưa cả biển số xe lên đây trình bày.

robyphu

Xe hơi
tôi thấy hành động của ông chủ thớt đáng lên án thì có. Ông chủ thớt làm sao biết ông lái xe lý do gì mà không dừng xe để chở chưa mà đã đưa cả biển số xe lên đây trình bày.
e thấy cụ chủ thớt đúng là hơi quá...nếu trường hợp thấy thế..nạn nhân ko cử động..máu rơi nhiều thế..có lẽ e cũng ko dám dừng xe..nhưng e thật sự khâm phục những ai dừng xe đưa người bị nạn đi cấp cứu

Chỉnh sửa cuối:

trungnn

Xe tăng
Tưởng chủ thớt lấy xe đưa đi,nói thế ai chẳng nói được,nhiều khi rắc rối bỏ m.ẹ.
Khi người nhà cụ bị như thế thì cụ nghĩ gì? Em đã từng bị gây rắc rồi vì đưa người đi cấp cứu nhưng gặp em vẫn làm.

mrkoi

Xe tăng
e thấy cụ chủ thớt đúng là hơi quá...nếu trường hợp thấy thế..nạn nhân ko cử động..máu rơi nhiều thế..có lẽ e cũng ko dám dừng xe..
nếu như đó là người nhà của các cụ thì các cụ nghĩ sao ạ, khi nhờ bất kỳ một ai cũng k ai đồng ý chở đi :-/ các cụ nghĩ gì nhỉ, sẽ chửi ư, sẽ rủa ư.... tình người một chút đi.
E cũng phê bình cụ chủ là lúc đó nên tìm xe máy hoặc bất kỳ phương tiện nào để đưa đi chứ cũng k nên đứng chụp ảnh, mạng sống quan trọng hơn cụ ợ.

ThanhPhuMinh

Xe tải
Theo hiểu biết của cụ thì cái phần truy tố lái xe In căn cứ vào luật nào ạ. Em tìm mãi ko ra.
Luật thì có cụ ạ (Đ102, K1- BLHS), nhưng áp dụng nó phải căn cứ theo tình tiết cụ thể;
Các cụ cũng ko nên lên án chủ thớt vì cụ ấy cũng chỉ có ý tốt thôi mà;