[Funland] từ bài báo về Israel các cụ nghĩ sao về một xu hướng chỉ thiên về kỹ năng sống và không cần học nhiêù

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Em lập cái thớt học tiến sĩ rồi nhìn ra xung quanh thấy thật khốn nạn, nhục nhã; nhiều cụ vào cảm thông chia sẻ nhưng cũng không ít cụ chửi bới. Bỏ cả thanh xuân chỉ để đi học, kết quả cuối cùng vẫn không biết mình làm được cái gì. Công việc học thuật nghiên cứu vô vị, chán nản và không có ý nghĩa. Về quê chơi, nhìn ra, mình vẫn là thằng đi học lông bông. Bạn bè học cấp 2 cùng lứa, hồi đó đội sổ, lúc nào cũng bị cô giáo bêu gương, đứng chịu phạt mỗi lần kiểm điểm lớp vào thứ 7 thì giờ nhà lầu xe hơi, chủ doanh nghiệp, con cháu đầy đủ. Bạn bè học cùng thời đại học, cao học cũng mua nhà, mua xe hết rồi. Học cho lắm để cuối cùng trở thành một kẻ thất bại thì học để làm gì? Tại sao cứ thấy học là tôn sùng, không cần biết học cái gì và để làm cái gì sau này?
Ồ, tôi nghĩ chắc bác bị liệt dương rồi nên mới hằn học với sự học như vậy. Cánh chúng tôi cho rằng nếu học được và có khiếu học thì cứ học cho thỏa chí phiêu bồng chứ ko nên quy ra thóc bác ạ. Còn mấy ông bạn mà bác đang tâng bốc nhà lầu xe hơi nọ kia tôi nói thật cũng chỉ hệ phọt phẹt so với tôi thôi nhưng tôi cũng coi đó là bình thường còn nếu có đủ tố chất thì tôi cũng muốn học được như bác. Tôi nói ko phải để động viên bác đâu mà sự thật nó thế, tôi nhắc lại nếu có đủ thông minh tôi cũng muốn học được như bác vì nó khó hơn làm những việc như tôi vẫn làm.

Tất nhiên rồi, làm hay ăn là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ ko bao giờ trở thành quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về sự học nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi vì đó là tôi mà phải ko nào.

giang.nguyen

Xe điện
Do Thái ở Palestine thì em không dám chém vì thật sự em không biết. Nhưng không phải tất cả người Israel đều là Do Thái và ngược lại không phải tất cả người Do Thái đều sống ở Israel. Người Do Thái có đặc điểm rất dễ nhận biết ngoài đường là họ thường mặc quần áo Vest riêng đặc trưng màu đen, có cái mũ màu trắng như cái đĩa chụp trên đầu và đàn ông thường có hai đuôi tóc xoăn dài bện ra hai bên. Em xem cái video người Do Thái dạy con trong bảo tàng Do Thái tại Berlin thì phải và họ nói truyền thống dạy con vẫn giữ cho đến nay. Tìm trên Youtube không có.
Cụ lại đánh đồng người Do Thái với người theo đạo Jews rồi,
Nói như cụ thì người Do thái mà ko theo đạp Jews thì ko phải người do thái phỏng cụ?

phihanhgia

Xe container
Những đứa trẻ xuất sắc chỉ cần 3-4 năm là học hết chương trình phổ thông 12 năm của VN. Đến tầm khoảng 9-10 tuổi, nếu chúng được làm việc với những người giỏi nhất, sáng tạo nhất, chắc chắn có cơ hội so sánh với top 40-50 đứa trẻ thông minh nhất (trong số được tuyển chọn 500) của Israel.

1. Vấn đề đặt ra là sau này bọn thông minh nhất 99% sẽ không tìm được vị trí phù hợp cho mình trong nước, mà chúng sẽ tìm được cơ hội tốt gấp nhiều lần ở Mỹ hoặc các nước phát triển cao giàu hơn.
2. VN hiện tại luật giáo dục quy định học sinh 6 tuổi đi học lớp 1, 18 tuổi tốt nghiệp cấp 3, không được học nhảy, không được học sớm, học ở trường đủ 12 năm. Với tư duy cào bằng dìm bọn trẻ xuất sắc nhất, nhốt chúng với bọn trung bình, chậm phát triển, ... vào 1 cái lồng, thì không thể nói là VN đang đi đúng hướng (khen ngoại giao).

Việc đầu tiên cần làm (không tốn mấy đồng) và dễ nhất là sửa đổi lại luật giáo dục, nhìn nhận sự thật là có những đứa trẻ xuất sắc phát triển sớm: không hạn chế tuổi, cho phép tốt nghiệp PT ở bất kỳ độ tuổi nào từ 8-15 tuổi, cũng không cần thiết phải học ở trường; các ĐH tốt nhất có thể nhận sinh viên nhí tài năng từ 8 tuổi nếu chúng vượt qua dễ dàng các bài thi đánh giá năng lực của học sinh bình thường (độ tuổi 18).

Sau đấy sẽ bàn chuyện (cần tiền) tạo môi trường để cho bọn này phát triển hết khả năng, và môi trường R&D đủ năng lực hấp thụ những cá nhân xuất sắc vượt trội, để chúng không chạy hết sang bên kia Thái bình dương.

huyhung123

Xe điện
Một nền khoa học kỹ thuật phát triền sẽ thay đổ toàn bộ đát nước. Nhiêù khi nhìn những ngừoi thân của minhf và bạn bè là dân chuyên toán thực thuj của thế hệ 7x, 8x. hiện giờ có cuôc sống rất bình thường, Nhưng nhwgx bạn bè ngừoi thân khác họ ko cần học nhiêù những vẫn có cuộc sống đầy đủ suung túc, họ bán hàng onlne hoặc mở các công ty nhờ vào các môí quan hệ. Những ngừoi đó thường là có sự nhanh nhạy, nắm bắt cơ hôi tốt và biết tận dụng, đó là ưu điểm của họ. Một ngwof bạn em nói: dù giờ qúa bình thường, đi hop lớp đôi khi chạnh lòng nhìn các bạn khác trước chỉ chơi, giờ năng động , kiếm tiền tỷ nhưng con mình có khả năng về học vân phaỉ cho học thôi, hy vọng đén thời đaị bọn nó sẽ khác. Em cũng nghĩ vâỵ. theo các cụ thì sao?
Thành công và giàu có có được khi ta giúp đỡ, phục vụ được nhiều người. Càng nhiều thì càng giàu!
Mấy ông bạn mà cụ nói phục vụ được mấy ng thế?

muoibaconcho

Xe điện
Những đứa trẻ xuất sắc chỉ cần 3-4 năm là học hết chương trình phổ thông 12 năm của VN. Đến tầm khoảng 9-10 tuổi, nếu chúng được làm việc với những người giỏi nhất, sáng tạo nhất, chắc chắn có cơ hội so sánh với top 40-50 đứa trẻ thông minh nhất (trong số được tuyển chọn 500) của Israel.

1. Vấn đề đặt ra là sau này bọn thông minh nhất 99% sẽ không tìm được vị trí phù hợp cho mình trong nước, mà chúng sẽ tìm được cơ hội tốt gấp nhiều lần ở Mỹ hoặc các nước phát triển cao giàu hơn.
2. VN hiện tại luật giáo dục quy định học sinh 6 tuổi đi học lớp 1, 18 tuổi tốt nghiệp cấp 3, không được học nhảy, không được học sớm, học ở trường đủ 12 năm. Với tư duy cào bằng dìm bọn trẻ xuất sắc nhất, nhốt chúng với bọn trung bình, chậm phát triển, ... vào 1 cái lồng, thì không thể nói là VN đang đi đúng hướng (khen ngoại giao).

Việc đầu tiên cần làm (không tốn mấy đồng) và dễ nhất là sửa đổi lại luật giáo dục, nhìn nhận sự thật là có những đứa trẻ xuất sắc phát triển sớm: không hạn chế tuổi, cho phép tốt nghiệp PT ở bất kỳ độ tuổi nào từ 8-15 tuổi, cũng không cần thiết phải học ở trường; các ĐH tốt nhất có thể nhận sinh viên nhí tài năng từ 8 tuổi nếu chúng vượt qua dễ dàng các bài thi đánh giá năng lực của học sinh bình thường (độ tuổi 18).

Sau đấy sẽ bàn chuyện (cần tiền) tạo môi trường để cho bọn này phát triển hết khả năng, và môi trường R&D đủ năng lực hấp thụ những cá nhân xuất sắc vượt trội, để chúng không chạy hết sang bên kia Thái bình dương.
Có làm thế cũng chả có người giỏi. Vì người giỏi cần môi trường để phát triển chứ ko phải chỉ học xong là giỏi. Mà môi trường thì chừng nào còn cái kiểu thái tử đỏ, hót gơ xứ Thanh, hồng và chuyên, thì sẽ chẳng bao giờ có môi trường.
Như có cụ gì ở trên đã post đới: Chúa sinh ra những cành cây thấp cho những con chim ko thể bay cao. Cây toàn cành thấp tè thì chỉ có chim sẻ chứ lấy đâu ra đại bàng.

cu.do

Xe buýt
Thời đại VN ngày nay đến 2040 em cho rằng vẫn là lối tư duy cơ hội và chộp giật, ăn xổi.

Nền tảng văn minh, đạo đức, trình độ thấp thì chưa thể nào áp dụng như các quốc gia khác.

Xin hỏi là VN có được mấy DN tự nghiên cứu, SX những SP tốt, chất lượng, ra thế giới chưa???

Khi mà phần lớn đi phân lô, bán nền, gia công sx, gia công phần mềm, thương mại (nhập TQ) về bán.

Khi còn như vậy thì học cao cũng không để làm gì cả. Kỹ năng sống thì càng phải học đúng không chủ thớt.

Một nền khoa học kỹ thuật phát triền sẽ thay đổ toàn bộ đát nước. Nhiêù khi nhìn những ngừoi thân của minhf và bạn bè là dân chuyên toán thực thuj của thế hệ 7x, 8x. hiện giờ có cuôc sống rất bình thường, Nhưng nhwgx bạn bè ngừoi thân khác họ ko cần học nhiêù những vẫn có cuộc sống đầy đủ suung túc, họ bán hàng onlne hoặc mở các công ty nhờ vào các môí quan hệ. Những ngừoi đó thường là có sự nhanh nhạy, nắm bắt cơ hôi tốt và biết tận dụng, đó là ưu điểm của họ. Một ngwof bạn em nói: dù giờ qúa bình thường, đi hop lớp đôi khi chạnh lòng nhìn các bạn khác trước chỉ chơi, giờ năng động , kiếm tiền tỷ nhưng con mình có khả năng về học vân phaỉ cho học thôi, hy vọng đén thời đaị bọn nó sẽ khác. Em cũng nghĩ vâỵ. theo các cụ thì sao?
Ai chả phải chịu khó học hả cụ, chẳng qua những người ko giỏi về con số, cồn thức, tính toán lý thuyết,
Có những người họ ko giỏi về công thức, tính toán lý thuyết trên ghế nhà trường, nhưng họ học rất giỏi công thức buôn bán, quan hệ, EQ họ tốt và ngược lại. Nên cũng nên hướng con cái có kỹ năng mềm tốt cụ ạ.

anhtongphe124

Xe đạp
Không học trên trường thì phải tự học tự mày mò cái mình muốn làm chứ nhỉ

giang.nguyen

Xe điện
Thế thì em và cụ đang nói về hai vấn đề khác nhau đó. Tiếng Việt phong phú nên em không rõ Do Thái nó đại diện cho cả tộc người khác. Nhưng đúng là em chỉ đang nói những người Jewish và họ sống nhiều nhất là ở Mỹ khoảng 6.5tr, Israel 5.9tr và EU là 1.5tr.
Trời làm gì có cái gọi là "tộc người do thái khác" hả cụ.
Người do thái cũng như người kinh thôi, có người theo đạo này đạo khác.
Làm gì có tộc người kinh này và tộc người kinh khác chứ, vốn là một dân tộc nhưng theo đạo khác nhau thôi.

Mà hoá ra theo cụ ko phải tộc người do thái thông minh mà là người theo đạo do thái mới thông minh hả cụ?

giang.nguyen

Xe điện
Cái thằng Do Thái là thằng bị giết tróc, ăn xong rồi bị người ta giết. Mới lập quốc, thì hung hăng, láo nháo. Có ngày thằng Nga, thằng Ả rập nó vả cho chết.
Hay ho gì mà khen. Chỉ những kẻ không hiểu lịch sử mới khen bọn Israel này.
Khen chứ, khen họ làm marketing hay ho,
Cũng phải khen họ mất nước, ly tán nghìn năm vẫn dựng lại được nước.

Ko đến nỗi tôn subgf hay đội đầu là đc mà cụ

blackpaint

Xe container
Em lập cái thớt học tiến sĩ rồi nhìn ra xung quanh thấy thật khốn nạn, nhục nhã; nhiều cụ vào cảm thông chia sẻ nhưng cũng không ít cụ chửi bới. Bỏ cả thanh xuân chỉ để đi học, kết quả cuối cùng vẫn không biết mình làm được cái gì. Công việc học thuật nghiên cứu vô vị, chán nản và không có ý nghĩa. Về quê chơi, nhìn ra, mình vẫn là thằng đi học lông bông. Bạn bè học cấp 2 cùng lứa, hồi đó đội sổ, lúc nào cũng bị cô giáo bêu gương, đứng chịu phạt mỗi lần kiểm điểm lớp vào thứ 7 thì giờ nhà lầu xe hơi, chủ doanh nghiệp, con cháu đầy đủ. Bạn bè học cùng thời đại học, cao học cũng mua nhà, mua xe hết rồi. Học cho lắm để cuối cùng trở thành một kẻ thất bại thì học để làm gì? Tại sao cứ thấy học là tôn sùng, không cần biết học cái gì và để làm cái gì sau này?
ở mình học thuật không thì không đủ, đói lắm. Do đó phải kết hợp cả hai cái cụ ạ. Thằng em họ em học rất giỏi, đỗ đầu ĐH Thủy lợi, lúc đấy đỗ mấy trường không thèm học. Học xong được tuyển làm giảng viên, sau 3 năm đi học NCS tại Canada, trước khi đi lấy vợ giờ sắp 5 năm rồi chưa xong, được cái lấy vợ giàu nên từ ngày đi làm đến giờ chỉ có mỗi lương vài triệu. Vợ nó quát phát sợ dúm dó.

TSTA

Xe container
Đánh giá người khác chuẩn vấn đề, đúng bản chất, là 1 việc khó.
Đánh giá 1 người giỏi càng khó.
Đánh giá 1 người giỏi hơn mình là điều rất khó đúng.

Thường chăm chăm ôm lấy 1 câu nói hớ, 1 cái lỗi của người giỏi hơn mình để gạt bằng tất cả các cái họ đúng, rồi dựa vào đó đánh giá thấp, dìn hàng họ.
Chứ tổng thể mình cố hiểu họ đang tính toán gì còn khó (hiểu đc thì mình giỏi bằng họ rồi) chứ đứng nói nhận xét, và đừng bao giờ phán xét.

Xem dân tình ném đá, chê bai shark thấy hài.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Các cụ đừng vì 1 bài báo, thể hiện 1 quan điểm (trong vô vàn quan điểm) về giáo dục mà bảo VN phải này kia vv
Nc nào thì nc giới tinh hoa trí thức khoa học thì đều "cày trâu" từ bé, HQ TQ Nhật thì thi ĐH cũng toét mắt ra (có vị triệu phú Mỹ nào đó mới nói ước gì sinh ra ở Vn để đỡ phải học phải kdoanh theo gia đình dòng họ kìa)
Thế mà xứ Vệ, dc mấy thằng NGOs tư vấn thế méo nào càng ngày gd ĐH càng tệ, 30 điểm vẫn tạch, chịu

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Thời 199x thì đa số bạn cùng lớp cháu bỏ học cấp 2 rồi ở nhà đi làm, số ít thì cũng giàu tương đối so với mặt bằng chung ở địa phương, nhưng cũng chỉ đến thế, phông văn hóa thấp kém. Số học lên rồi lên đại học rồi ở lại HN thì thành đạt, nên ông nên bà, có đứa đã vụ trưởng, thứ trưởng, doanh nhân thành đạt, nhà khoa học có tiếng tăm, đường hướng tương lai rộng mở, tài sản gấp vài lần bọn ở nhà và còn tiếp tục tăng, có đứa mở công ty chuẩn bị IPO tài sản có khả năng lên 1 tỏi Biden.
Cho nên học lên vẫn hơn cụ nhé.

giang.nguyen

Xe điện
Em chỉ tò mò và tìm hiểu về Jewish. Cái bảo tàng em đi bên Berlin cũng gọi là Jewish museum chứ nó cũng không gọi bằng tiếng Việt là bảo tàng người Do Thái. Còn cụ hiểu biết sâu rộng và thích gọi thế nào thì kệ cụ, nhưng đừng cố nhét chữ vào mồm em nhé. Em thấy các còm của cụ có vẻ rất hằn học và chẳng hiểu cụ có vấn đề gì với dân tộc này trong đời sống hay không. Những nhà khoa học, chính trị gia, tỷ phú là người Jewish rất nhiều. Bản chất những người đó đã một minh chứng về tài năng và thông minh của người Jewish rồi.
Xin phép ignore cụ vì em không muốn mất thêm thời gian.
Em chả có hằn học gì với người do thái, nhẽ không phải lý do nằm ở cụ là người đội do thái lên đầu nên thấy ai nói cái gì trái ý cụ là giãy nảy lên phản ứng lại, phỏng cụ?
Cái tên Jewish museum chả nói lên được điều gì sất.
Cụ ngưỡng mộ người do thái đến thế sao không bỏ dăm ba phút nhìn xem Israel và Palestine đó có phải người do thái đánh nhau ko??
Cái sự thật Palestine cũng là người do thái sao chẳng dám nhìn nhận mà phải dấu giếm đem Jewish ra mà tôn sùng?

Vàng thật ko sợ lửa, em có nói xấu người do thái cái gì tự khắc nó hiển hiện ra. Mắc mớ gì cụ kêu em mang ý hằn học?

Dân tộc do thái có cái gì mà em phải đem họ cho là thượng đẳng hơn các dân tộc khác mà ko đc chỉ ra mặt trái?

Người Việt có tốt có xấu, người Do thái cũng thế. Cứ ai đem họ là một dân tộc bình thường mà nhìn nhận là mang ý hằn học cả à?

Cụ chết dí với cái thuyết nhận định Do thái mặc nhiên đồng nghĩa với thông minh thượng đẳng, còn em thì không. Đừng dùng con mắt của cụ đi áp đặt người khác như thế chứ.

Chỉnh sửa cuối:

123qwerty

Xe buýt
Cổ tích của Do Thái chắc chục năm nay chỉ dỗ đc người Việt 😁 mà chúng rất chịu khó chi tiền cho các bài báo, sách vở khen nức nở dân Do Thái. Khác quái gì 20 năm trước dân ta hít hà cổ tích của dân tộc chỉ biết cúi đầu xin lỗi 🤣
Em thấy toàn là cổ tích hay về tụi do thái
Đứa thông minh mà suốt ngày bị ăn hiếp thì e rằng nó đụt chứ ko phải thông minh

Em đi học chưa bao giờ thấy 1 đứa học sinh thông minh mà bị đứa khác ăn hiếp cả.

Tê 34

Xe đạp
em đã đọc qua bài viết của cụ,quả thật em rất khâm phục những người có học vị cao như cụ,nhưng học giỏi và làm giàu là 2 điều hoàn toàn khác nhau cụ không nên so sánh cụ với các bạn cụ như thế,học tiến sĩ là để nghiên cứu và đóng góp chất xám của mình cho xã hội ,thế giới này sẻ không phát triển được nếu như thiếu những nhà khoa học và tiến sĩ như cụ được(tiến sĩ giấy ,tiến sĩ mấy cái vớ vẩn em không đề cập) nên cụ không gì mà phải thấy nhục nhã cả !!!! 1 ông tiến sĩ nghèo bước ra đường thì cái địa vị ,vị thế xã hội của cụ củng đã khác rất xa khi so với 1 anh trọc Phú chụp giựt mới xây được cái nhà hay mua được cái xe rồi(quan điểm cá nhân của em) những nhà khoa học hay thiên tài có ai làm giàu đâu cụ họ đóng góp cho xã hội và tên tuổi của họ vẫn được lưu danh muôn đời đấy thôi!!!
Còn nếu cụ không muốn đi tiếp con đường tiến sĩ thì cụ có thể bỏ và đi làm 1 thương nhân để kiếm tiền và thỏa mong muốn của cụ,cụ củng có thể đi lái xe tải hoặc thử làm công nhân để có cụ có được nhiều trải nghiệm ,tiếp xúc với nhiều thành phần trong xã hội để mở rộng thế giới quan của cụ,khi trải nhiều có thể cụ sẻ biết cụ muốn gì và cần gì,lúc đó có khi cụ sẻ quý cái học vị mà rất nhiều người mơ củng không có được như cụ!!!
Làm người quý nhất ở chỗ từng trải,đắng cay ,ngọt Bùi,sang hèn,khi trải hết sẻ thấy quý những thứ mình đang có,còn giàu nghèo là khía cạnh khác(may mắn,quan hệ,hậu thuẫn từ gia đình vv....) cụ thấy bạn bè cụ làm giàu nhưng cụ giỏi hơn nhưng cụ làm chưa chắc được và cụ không nghĩ nếu cụ không học tiến sĩ và coi thường sự học thì bây giờ cụ chỉ là nhân viên văn phòng lương 3 cọc hoặc tệ hơn là đi làm công nhân không bằng cấp bị người ta khinh thường!!!
Cố gắng lên nhé cụ,có thể cụ không giàu nhưng không ai coi cụ tầm thường cả

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

raisomoon

Xe tăng
Em thấy toàn là cổ tích hay về tụi do thái
Đứa thông minh mà suốt ngày bị ăn hiếp thì e rằng nó đụt chứ ko phải thông minh

Em đi học chưa bao giờ thấy 1 đứa học sinh thông minh mà bị đứa khác ăn hiếp cả.
Giờ chúng còn vẽ ra cái cổ tích dân Do Thái giỏi làm nông nghiệp nữa cơ, nhất là cái đám tuyển công nhân sang Ích Xà hái cà chua rất ưa hót mấy câu chuyện này. Lịch sử dân Do Thái làm quái gì có đất mà đòi giỏi canh tác, dân này chỉ giỏi nhất nghề cho vay nặng lãi - Thời này gọi là Bank và đầu cơ trục lợi trên qui mô lớn. Nói về nghề Buôn bán thì người Do Thái chưa đủ tuổi so với người Hoa, còn làm nông nghiệp thì càng ko so được với truyền thống người Việt. Lại lấy 1 cái mô hình quá nhỏ ở cái dải đất ngang tỉnh Nghệ An để làm hình mẫu cho đất nước 300k km2 với 100 triệu dân mới thấy chúng ta đang thực sự bị khủng hoảng ở gốc rễ là ko biết chính mình.

Em thì thấy giờ người Việt mất gốc, quên lịch sử, Tây Hóa quá nhanh nên quên mất những giá trị thực sự của dân tộc mình, nói về canh tác thì kể cả dân Nhật hay Ích Xà tuổi gì mà đòi so sánh với Kinh Tộc đã có hơn 2k năm trị thủy trên hệ thống Sông Hồng và Sông Cửu Long. Buồn nhất là đám trẻ đc bọn seeder khuyến khích ra sức hít hà cái đám Ích Xà hay Nhật Bổn về "giỏi làm nông nghiệp"

20 năm trước thì hít Nhật, giờ thì quay qua hít thơm Do Thái. Chẳng biết 10 năm nữa thì chắc quay qua khen bọn Miên giỏi làm lúa nước. Thảm hại

kduc

Xe Cứu Trợ
Ko có bố Mĩ thì tám mươi đời nữa cũng ko lập quốc được nhé. Nhưng cũng giỏi đấy.