Từ 15/5 sẽ có mẫu bằng lái xe mới

s0_kh4nh

Xe tăng
lang thang trên mạng nhà cháu đọc được tin này không biết có cụ nào đăng lên chưa .... em xin đăng lên để các cụ tiện đọc ạ

Thông tư số 15/2011/TT-BGTVT đã bổ sung một số điều của Thông tư số 07/2009/TT-BGTVT của Bộ GTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ vừa ban hành quy định về gia hạn thời gian sử dụng giấy phép lái xe (GPLX).

Với nhiều điểm bổ sung, sửa đổi, quy định về gia hạn GPLX sẽ giảm thủ tục hành chính cho người dân, về việc lập hồ sơ học lái xe cho đến khâu xin cấp, đổi GPLX.

Nếu giấy phép lái xe hết thời hạn sử dụng, người đổi chỉ cần nộp hồ sơ gồm đơn đề nghị đổi, bản sao giấy phép lái xe hết hạn, mà không phải nộp thêm bộ hồ sơ gốc như trước đây.

Thông tư mới cũng nới rộng thời gian cho người có giấy phép lái xe hết hạn sử dụng được đổi giấy phép mới. Người có giấy phép lái xe quá hạn từ 3 tháng đến dưới 1 năm sẽ phải sát hạch lại lý thuyết (trước đây thời gian chỉ 1- 6 tháng). Nếu giấy phép quá hạn từ 1 năm trở lên phải dự sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để xin cấp lại GPLX mới.

Trong trường hợp người có giấy phép lái xe bị mất, nếu còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng và còn hồ sơ gốc, không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, thì sau 1 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, sẽ được xét cấp lại giấy phép.

Nếu quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng đến dưới 1 năm và còn hồ sơ gốc, không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, thì sau 2 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định sẽ được dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép...

Quá thời hạn sử dụng từ 1 năm trở lên, còn hồ sơ gốc hoặc không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, thì sau 2 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, được dự sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép.

nguồn : http://dantri.com.vn/c111/s111-477143/tu-155-tang-han-su-dung-giay-phep-lai-xe-o-to-len-10-nam.htm

sodiachinh

Xe buýt
Thế thì hay quá, tháng 8/2011 em đến hạn đổi GPLX, hy vọng có loại mới rồi

hana147

Xe điện
hi, chưa có đâu cụ ạh, thông tin bên e nắm rõ. Cụ ạh, còn lâu mới có... cuối năm nay có là may lắm đấy ợ....

hung303

Xe điện
chỉ cần GPLX cũ, nhưng còn khám SK, chắc là vẫn cần! đi khám mất thời gian phết!!

s0_kh4nh

Xe tăng
em cũng không dõ lắm nhưng nếu tháng tới mà có thì cũng tốt quá em cũng đổi lấy 1 cái bỏ ví cho tiện
cụ nào có thông tin chính xác thì check giúp em nhé

Cứ tưởng...........................................!

huongdt79

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa thi ngày 25 xong.Ko biết có đc bằng mới ko nhỉ.
cụ này giống mình :( vừa thi xong, nếu tính thời gian lấy bằng thì ko tới 15/5 rồi. Có lẽ nào họ cấp sớm hơn hoặc delay thời gian làm bằng cho mình ko nhỉ :(

suzazu

Đi bộ
Trong trường hợp người có giấy phép lái xe bị mất, nếu còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng và còn hồ sơ gốc, không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, thì sau 1 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, sẽ được xét cấp lại giấy phép.

Nếu quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng đến dưới 1 năm và còn hồ sơ gốc, không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, thì sau 2 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định sẽ được dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép...

Em vừa bị mất bằng, bằng của em còn thời hạn sử dụng và vẫn còn hồ sơ gốc. Theo qui cũ thì em phải thi lại lý thuyết và sau 2 tháng mới cấp bằng.

Như vậy theo thông tư mới này thì em không phải thi lại lý thuyết và chỉ sau 1 tháng là được cấp bằng mới, đúng không các bác? em bằng D mà thi lại lý thuyết thì hãi lắm.

Thông tin này mà được thực hiện ngay, đúng tiến độ thì may mắn cho em quá.

Bác nào trên OF đang hoạt động chuyên ngành cấp lại bằng hoặc biết chỗ thì cho em số để em liên lạc nhé?! thanks!!!