[Funland] Từ 1 đại gia thành người thường chỉ trong 2 năm

Tứ thập

Xe tải
Xin cụ chủ chỉ giúp là cty nào ạ? Đợt vừa rồi thì nhiều cty na ná kiều vậy.

Phỡn

Xe tăng
Năm vẫn kiếm 10 tỏi thì em không biết thường ở chỗ nào :|

xichhoptau

Xe tăng
Tôi cũng biết ở đây nhiều ông từ đôi bàn tay trắng tạo ra cảnh nợ nần nên những gương kia không hiếm. Con tạo xoay vần mờ, đến anh 7 tôi còn 1 phát xuống 🐕 nữa là
Anh 7 cũng có họ nhà em> tsb

nsh

Xe tăng
Không phải cụ ạ, Contecon thì em nghĩ quy mô vốn để thâu tóm lớn hơn nhiều. Đây chỉ gần 300 tỉ thôi ạ
Cháu thấy thông tin không phải nói về CTC.
1. Anh Bá D làm chủ CTC rồi bán CP (ôm mớ tiền) - nhưng vẫn ở lại làm thuê cho chủ mới. Sau lập sân sau - tuồn việc ngon ra ngoài. Cuối cùng phải nhảy khỏi CTC. Câu chuyện của cụ chủ thì chủ vẫn ở đấy mà.
2. Doanh thi CTC năm cao nhất hình như 27-30k tỏi.

HungNc2000

Xe buýt
Cũng còn may lắm các cụ ạ, đên phải như anh QC chủ FL.C ấy cụ, bgio ko biết bóc bao nhiêu quyển lịch, Bamboo Airway thì cũng sang chủ khác rồi. Anh D THM cũng vậy

dotcms

Xe tăng
Câu chuyện có thật mà em biết:
1 người có vài trăm tỉ, là 1 cổ đông chưa phải là chi phối của 1 cty, hàng năm doanh thu cũng vài trăm tỉ. Thấy cty có tiềm năng nên đại gia này hợp sức cùng thân tín, trong đó có 2 con ruột thu gom cổ phiếu nhỏ lẻ, mục đích là nắm quyền chi phối cty. Ban lãnh đạo cty kia thấy vậy, liền lập 1 cty con, trong đó vốn của cty chính chỉ khoảng 10% còn lại do ban lãnh đạo bỏ ra. Tận dụng vị trí của mình, những việc ngon ban lãnh đạo chuyển hết sang cty con. Đến khi vị đại gia kia thâu tóm gần đủ 50% thì ban lãnh đạo này gạ bán cổ phần của họ cho đại gia với giá cao. Vị đại gia mừng lắm liền xuống tiền nhanh chóng. Khi đại gia vào tiếp quản thì ban lãnh đạo cty cũng chuyển làm lãnh đạo cty con.
Tất nhiên, những gì vị đại gia tiếp quản chỉ còn lại cái xác to Với những dự án khó gặm, nhưng lại khoác trên mình giá trị lớn.
Đúng thời điểm nhà nhà người người đầu tư điện mặt trời để bán. Vị đại gia liền mang tài sản còn lại của cty và vay thêm ngân hàng đầu tư vào điện mặt trời. Nhưng như các cụ biết, điện mặt trời sau đó bị cú giáng mạnh. Vậy là từ 1 đại gia, người đó đã mất tất cả những gì giành cả cuộc đời xây dựng chỉ trong vài năm ngắn ngủi.
Tất nhiên dù mất vậy, nhưng vẫn còn các doanh nghiệp cũng đủ để mỗi năm mang lại khoảng 10 tỉ lợi nhuận cho ông ấy.
Ah còn cty được thành lập sau kia thì có vẻ quả báo đến hơi sớm khi mà ngon ăn được mấy năm nhờ các dự án đã được đẩy sang từ cty mẹ thì đã lao dốc không phanh. Nhân viên phải chạy đi hết vì lương chỉ còn 5tr 1 tháng từ mức khoảng 20tr

em cũng bán xe làm lại từ đầu đây cụ

sonnv2211

Xe hơi
Em cũng có 1 ông anh, trước là giám đốc 1 cty xây dựng. Tuy nhỏ nhưng cũng công trình cũng đều. Làm ăn cũng được. Bay đi bay lại giữa HN - miền Tây như cơm bữa. Nhưng rồi k hiểu vì sao bể, tài khoản ngân hàng đóng băng. Cuối cùng phá sản. Bây giờ phải đi chạy xe ôm Grap.

sonnv2211

Xe hơi
Mà em vẫn không hiểu, 1 người có tài sản vài trăm tỉ thì cũng k phải là người bình thường. Tiếp đó lại thâu tóm, nắm giữ 50% cổ phần. Tức là đã có quyền phủ quyết mọi hoạt động của công ty. Mà cty lập ra công ty khác, trong đó các thành viên chủ chốt nắm 90% mà không có phản ứng, k ngửi thấy mùi gì sao?

Pilota

Xe điện
Chuyện thường quá, và chưa đến nỗi đau đớn.
Chứ như nhiều chuyện cay đắng có thật, chẳng hạn, có một bác nọ, làm ra nhiều tiền để cho các con chỉ ăn chơi cả đời chúng ko hết, nhưng bản thân bác ấy chết đói theo nghĩa đen, vì khi ốm yếu nằm một chỗ, lũ con bỏ mặc không chăm sóc.
Lại có bác khác, thanh thế lớn, tiền nhiều vô địch, oai phong thét ra lửa, nhân viên sợ bác như sợ cọp, nghe nói bác tát cả một vị quan to mà quan cũng phải nhịn, thế mà lúc vận suy, chết đói chết rét cô đơn trong cay đắng.
Quá nhiều chuyện tương tự.
Mỗi cá nhân dù mạnh đến đâu đều rất yếu đuối trước số phận, đều bất lực trước ông trời. Trời cho lúc nào biết lúc ấy, "không ai nắm tay từ tối đến sáng". Lúc giàu có phải phòng trước cơn cơ hàn. Khi đắc chí phải nghĩ đến ngày sa cơ. Tàu nó có chuyện Tái ông mất ngựa để căn dặn người ta, khi đang hưởng phúc thì phải biết trong phúc đã có mầm họa, khi đang bất hạnh thì phải vững lòng vì bất hạnh không phải mãi mãi và nếu biết tận dụng thì ngay trong rủi có may. Ông cha ta cũng có nhiều câu ca tương tự. "Được mùa chớ phụ ngô khoai"- nghĩa đen và nghĩa bóng đều hay. Ai cũng thuộc, ai cũng biết, nhưng không phải ai cũng nhớ thực hành. Giá như hai bác ở trên, một bớt kiếm tiền đi, quan tâm giáo dục con cái, một khi trên đỉnh cao, biết tiết chế bản thân, thì biết đâu cuối đời viên mãn.

Khổ cái là khi bết bát, ọp ẹp rồi thì mới thấm câu chuyện nhân sinh. Khi còn đang hăng máu thì các bố ấy "đấm quan teo" đâu cụ ạ.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

BloodOwl87

Xe điện
Thê thảm thật. Mất sự nghiệp đã đắng, đằng này mất thêm cả vợ thì còn đau muôn phần. Có bác đại gia ở tỉnh sắp phá sản nên lập kế hoạch giả vờ ly thân, cố tình đem vợ (hoa khôi hẳn hoi) ra làm mồi nhử để đại gia khác lao vào mua số cổ phần của vợ. Bán đc tiền nhưng giờ cô vợ thành người lãnh cảm, coi chồng như vô hình suốt chục năm nay.
Vợ xxx rồi hả bác. Đàn ông thế là quá hèn.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Giờ cháu thấy bắt đầu giống 2011-12 rồi, bạn cháu cũng nhiều đứa nhà cửa đuề huề giờ thuê trọ, xe ô tô sang giờ đi xe máy rồi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tôi cũng biết ở đây nhiều ông từ đôi bàn tay trắng tạo ra cảnh nợ nần nên những gương kia không hiếm. Con tạo xoay vần mờ, đến anh 7 tôi còn 1 phát xuống 🐕 nữa là
Ơ cụ biết em ah :(( :((:((

MuathuHN252

Xe cút kít

BMW X10

Xe điện
Cũng còn may lắm các cụ ạ, đên phải như anh QC chủ FL.C ấy cụ, bgio ko biết bóc bao nhiêu quyển lịch, Bamboo Airway thì cũng sang chủ khác rồi. Anh D THM cũng vậy
Anh Quếc thì đen đủi gì đâu bác.
Hắn có lẽ biết trước nhưng không nghĩ nó nhanh vậy.

Tomtep1

Xe tải
Anh Quếc thì đen đủi gì đâu bác.
Hắn có lẽ biết trước nhưng không nghĩ nó nhanh vậy.
Cụ ý cứ lo cho a Quếc anh Zũ làm gì, lúc anh ý ăn chơi phè phỡn, huê hậu đầy người, choén đẫy súng, đá đi ko hết, lúc đó chúng ta đang đợi nổ quốc đấy, :> :> b-)