Từ Hà Nội đi lễ chùa Vĩnh Nghiêm bằng xe ô tô về trong ngày.

minhmo

Xe cút kít
Lại nhớ mùng 9 tết em có ký xe đi các chùa ở Bắc Giang trong đó có chùa Vĩnh Nghiêm. Vì chưa biết rõ chùa nằm ở khu nào chỗ Bắc Giang nên e để có 100km/lượt. Về thiếu km té re, đền vỡ mồm 10km các cụ ạ. Chùa nằm cuối Bắc Giang gần đễn Trũ cơ
Ở Bắc Giang có mấy chùa nên đi là Chùa Thành, Chùa Kế, Chùa Hồng Phúc, Chùa Bồ Đà)
Mấy chùa cụ kể ở trên em chưa đi chùa nào.
Chùa nào cũng gắn liền với các giai đoạn và những nhân vật lịch sử cụ thể. Nếu có thể bố trí được thì cũng nên tìm hiểu và tham quan.

sparkvan

Xì hơi lốp
cụ lại lên đường rồi à

minhmo

Xe cút kít
Cái chỗ 12 con giáp em mùng 2 tết đã sếp lại theo thứ tự rồi mà....
Ái chà, lại thêm một cụ thổ công của vùng này nữa.
Nhưng đã sắp xếp cả mấy con giáp này theo thứ tự thì em dự cụ là người làng luôn. Nếu không thì là người ...tu hành tại chùa.:)):))

traibn113

Xe hơi
Hôm mùng 9 đi chùa này em được xxx Bắc Giang mừng tuổi 1 bb vượt tại ngã 3 Đình Trám

giaophuong

Xe điện
Trước cửa chùa còn có 1 hồ nước em không thấy cụ nhắc tới. Em còn nghe kể thời kháng chiến chống Pháp, Tây đi càn đốt phá làng mạc xung quanh nhưng chúng không dám động chạm đến ngôi chùa cổ này. Đó là điều đặc biệt mà Mộc bản Kinh phật còn tồn tại đến ngày nay.
Vote cho chuyến đi của cụ chủ & những thông tin thật bổ ích về chùa Vĩnh Nghiêm.
Do Chính sách Thực dán Cụ ơi ,không phải không dám động vào chùa mà do chính sách " giữ gìn bản sắc văn hóa thuộc địa " ,chứ nó " dám " động vào thì Thế giới giờ đây ,từ Nam Mỹ ,Cháu Á ,Cháu Phi...chaengr còn có Đền ,Đình ,Chùa nào mà chiêm ngưỡng.

thietkeinan

Xe buýt
Cụ chủ cũng đi nhiều nơi có nhiều cảnh đẹp quá

minhmo

Xe cút kít
Do Chính sách Thực dán Cụ ơi ,không phải không dám động vào chùa mà do chính sách " giữ gìn bản sắc văn hóa thuộc địa " ,chứ nó " dám " động vào thì Thế giới giờ đây ,từ Nam Mỹ ,Cháu Á ,Cháu Phi...chaengr còn có Đền ,Đình ,Chùa nào mà chiêm ngưỡng.
Cảm ơn cụ đã khai sáng.
Thể nào trong thời kỳ cải cách ruộng đất, những chùa, đình, đền mà thực dân không thèm phá thì ta phải hè nhau mà phá cho bằng hết.
Chúc Cụ Giáo có chuyến đi Mộc Châu vui vẻ.
: P
Cụ chủ cũng đi nhiều nơi có nhiều cảnh đẹp quá
Vâng, công việc, kết hợp với máu di chuyển cho nên em cũng chịu khó đi. Em mà biết chụp ảnh như lão Chuột thì cũng có...ảnh đẹp đấy.: : D

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít

Mít_xinh

Xe hơi
Ko nói trước chuyện đi chùa, nhưng em cũng nghe nói nhiều về chùa này, giờ xem bài của cụ chủ, em chắc sẽ sớm đến vãn cảnh chùa.
Em xin mời cụ chủ 1 ly vodka cho ấm lòng:P

giaophuong

Xe điện
Cảm ơn cụ đã khai sáng.
Thể nào trong thời kỳ cải cách ruộng đất, những chùa, đình, đền mà thực dân không thèm phá thì ta phải hè nhau mà phá cho bằng hết.
Chúc Cụ Giáo có chuyến đi Mộc Châu vui vẻ.
: P

Vâng, công việc, kết hợp với máu di chuyển cho nên em cũng chịu khó đi. Em mà biết chụp ảnh như lão Chuột thì cũng có...ảnh đẹp đấy.: : D
Cộng sản là phải " đào tận gốc ,trốc tận rễ " bọn đế quốc ,thực dân ,phong kiến ,mê tín ,dị đoan " mà..Nhờ Giời ,chúng nó không phá khu Tràng Tiền ,Nhà hát lớn ..Không bây giờ rủ nhau xem Nhà Bưu điện ,Cung Việt Xô ..hết.

giaophuong

Xe điện
Ô mà ở Pê ru ,bọn thực dân TBN lại phá gần hết những công trình KT của người Inca nhé .

giaophuong

Xe điện
Thời Pháp thuộc ,có một tượng " Nữ thàn tự do" ,phiên bản giống ở Niu ooc ,nhỏ hơn ,dựng ở Vườn hoa Cửa Nam ,CM t8/1945 ..phá mệ nó luôn ,hehe.

minhmo

Xe cút kít
Thời Pháp thuộc ,có một tượng " Nữ thàn tự do" ,phiên bản giống ở Niu ooc ,nhỏ hơn ,dựng ở Vườn hoa Cửa Nam ,CM t8/1945 ..phá mệ nó luôn ,hehe.
Ấy chết, cụ lại đổ oan cho CM rồi. Tượng nữ thần tự do ở vườn hoa cửa nam bị giật đổ trước CM T8/1945.
Cụ thể: "Ngày 31 tháng 7 năm 1945, thị trưởng Hà Nội trong chính phủ Trần Trọng Kim, lúc đó là ông Trần Văn Lai, ký lệnh giật đổ tượng bà đầm xòe vì cho rằng đó là tàn tích của chế độ thực dân Pháp. Lúc 9 giờ 40 sáng ngày hôm sau, mùng 1 tháng 8 năm 1945 tượng bà đầm xòe và tượng Paul Bert, tượng Thống chế Ferdinand Foch, tượng Jean Duquis cùng bị giật đổ."
Sau đó tượng này được góp phần để đúc tượng phật A di đà hiện nay đang nằm trong chùa làng Ngũ Xã.:P

minhmo

Xe cút kít
Ko nói trước chuyện đi chùa, nhưng em cũng nghe nói nhiều về chùa này, giờ xem bài của cụ chủ, em chắc sẽ sớm đến vãn cảnh chùa.
Em xin mời cụ chủ 1 ly vodka cho ấm lòng:P
Cảm ơn mợ, em say quá.:))
Em đi cũng nhiều, nhưng chỉ những nơi có ý nghĩa lịch sử, kiến trúc hoặc... lạ, em mới đưa lên chia sẻ cùng các cụ các mợ.
Vừa rồi đi đền Hùng, được vào Hậu Cung của đền Thượng, một nơi thâm nghiêm và không mở cửa cho du khách. Tuy nhiên em không chia sẻ được vì không dám ...chụp ảnh.:D

xe thủng lốp

Xe container
Ấy chết, cụ lại đổ oan cho CM rồi. Tượng nữ thần tự do ở vườn hoa cửa nam bị giật đổ trước CM T8/1945.
Cụ thể: "Ngày 31 tháng 7 năm 1945, thị trưởng Hà Nội trong chính phủ Trần Trọng Kim, lúc đó là ông Trần Văn Lai, ký lệnh giật đổ tượng bà đầm xòe vì cho rằng đó là tàn tích của chế độ thực dân Pháp. Lúc 9 giờ 40 sáng ngày hôm sau, mùng 1 tháng 8 năm 1945 tượng bà đầm xòe và tượng Paul Bert, tượng Thống chế Ferdinand Foch, tượng Jean Duquis cùng bị giật đổ."
Sau đó tượng này được góp phần để đúc tượng phật A di đà hiện nay đang nằm trong chùa làng Ngũ Xã.:P
Chắc là bắt chước anh tàu làm cách mạng văn hóa

minhmo

Xe cút kít
Giật cả nảy Cụ ạ.
cụ bị làm sao mà giật mình thế?=))

Chắc là bắt chước anh tàu làm cách mạng văn hóa
Đoạn này thì anh Tàu phải học ta cụ ợ. Kể cả vụ giật tượng này với phá đình, chùa, miếu trong cải cách ruộng đất đều diễn ra trước cách mạng văn hóa ở Tàu. Có điều ta sửa sai nhanh hơn, nhưng sai của ta triệt để hơn cụ ạ.:P

Vâng, cảm ơn cụ. Gửi thêm cụ mấy ảnh nữa.