[Funland] Trượt cấp 3 Hà Nội thì vào trường nào uy tín

maitung

Xe buýt
Chuyên sở với chuyên bộ thì bên nào khó hơn cccm ơi?
đều khó như nhau cả thôi. quan trg là cụ nhắm trường nào thì chọn học thêm ở trung tâm cho phù hợp vì cách ra đề của 2 trg này cũng khác nhau. còn về thành tích tgif chuyên KHTN có phần trội hơn so với chuyên Ams còn về tiếng Anh thì Ams lại trội hơn so với CNN và chuyên sư phạm...

Tuoitan

Xe buýt
Các cụ nào chovem xin tên mấy trg tư khu vực Hà đông, Thanh Xuân, học phí vừa phải k ạ. Cháu e đang đc 36đ k biết có đỗ NV2 k mà nó chỉ đk có 2 NV. Em cảm ơn.

Mt6366

Xe buýt
Cụ học hệ QT thì có bằng QT mà, vd A level hay IB... mà các trường của ta đều chấp nhận mà.
Không có điểm thi TN để quy đổi đấy cụ. Mấy cái bằng cấp/ chứng chỉ QT thường chỉ xét điểm thưởng thôi?
Chưa kể ko phải trg QT nào cũng có IB hay A level. Hệ Mỹ mà k theo dc IB (đắt tiền quá), thì chỉ có cái bằng TN cấp 3 trường cấp + lấy thêm vài môn AP (kiểu dự bị đại học) thôi.
Anw, sau khi hỏi thì e cũng tìm hiểu thêm, cũng có vài trường (uy tín - ví dụ như e hỏi bên tuyển sinh trt Ngoại Giao, chứ mấy trg nộp tiền là học thì ko nói) xét tuyển bằng phỏng vấn + bài luận + chứng chỉ - k cần điểm thi TN quốc gia.

Láu

Xe điện
Chào các bác,
E đang lo sốt vó cho cu cậu nhà em. Thi thố sợ không đủ điểm đỗ công lập nội thành nên đang xem thử có trường tư nào ổn để cho con đi học. E có ngó qua vinschool mà ko trống slot, các bác đi trước rồi cứu em với hic..
Con cụ có đỗ ko ạ?

Láu

Xe điện
Các cụ nào chovem xin tên mấy trg tư khu vực Hà đông, Thanh Xuân, học phí vừa phải k ạ. Cháu e đang đc 36đ k biết có đỗ NV2 k mà nó chỉ đk có 2 NV. Em cảm ơn.
Cụ nghiên cứu thử trường Hoàng Mai chỗ Vũ Trọng Phụng xem ạ, học phí hơn 2tr, đang cạnh tranh với trường Hoàng Cầu (mấy năm nay rất hot ạ)

phuongan

Xe điện
KL năm nay vọt lên cao quá so với năm ngoái.
Năm ngoái các bạn sợ ko dám đăng ký vào nên điểm mềm mại hơn so với năm nay.
Năm nay trước lúc nộp phiếu xanh, F1 nhà em đã bảo là thấy KL tăng chỉ tiêu tuyển sinh nên rất nhiều bạn quay xe từ VĐ sang KL bác ạ. Nhà em đang an ủi nhau hy vọng trong cái rủi có cái may đấy!

Mytv

Xe điện
Chuyên của đại học nhé bác
Theo e mỗi chuyên có ket cấu đề riêng, đường hướng ôn luyện khác nhau. Ko thể nói chuyên bộ hơn chuyên sở dc. Nhiều bạn đỗ chuyên bộ nhưng trượt sở lòi mắt ra.

Kokolo

Xe tải
Các cụ chọn trường cấp 3 dân lập cho con thì lưu ý có tầm nhìn sau cấp 3 sẽ như thế nào. Tôi chỉ ví dụ thôi nhé, nếu mong muốn con thi vào các trường đại học tốp đầu trong nước thì trường Vinschool khó đáp ứng.
Học đại học phải giỏi cả triết học Mác Lê với kinh tế chính trị thì học trò trường tư làm sao đáp ứng yêu cầu ;))

poiuy

Xe ba gác
Em hỏi nhờ các cụ: Có cụ nào có con học THPT trường công mà sang lớp 11 chuyển trường cho con vào Marie Curie Hà nội chưa hoặc biết ai chuyển như thế chưa?

taiadau

Xe điện
Không có điểm thi TN để quy đổi đấy cụ. Mấy cái bằng cấp/ chứng chỉ QT thường chỉ xét điểm thưởng thôi?
Chưa kể ko phải trg QT nào cũng có IB hay A level. Hệ Mỹ mà k theo dc IB (đắt tiền quá), thì chỉ có cái bằng TN cấp 3 trường cấp + lấy thêm vài môn AP (kiểu dự bị đại học) thôi.
Anw, sau khi hỏi thì e cũng tìm hiểu thêm, cũng có vài trường (uy tín - ví dụ như e hỏi bên tuyển sinh trt Ngoại Giao, chứ mấy trg nộp tiền là học thì ko nói) xét tuyển bằng phỏng vấn + bài luận + chứng chỉ - k cần điểm thi TN quốc gia.
Có khoảng 30 trường ĐH dùng chứng chỉ QT và NN ạ, trong đó các trường ở HN có nhiều trường top luôn BK, NT, KT FPt,... Mà A level và IB thì nó phạm vi toàn TG uy tín bằng vạn lần cái bằng TN của VN ta ạ.

Với quan điểm của em thì chọn trường phù hợp với năng lực của con và quan trọng nhất là con phát triển được bình thường cả thể chất và kiến thức. Ai cũng mong muốn con mình sẽ đỗ được đại học trường tốp trong nước (nếu con học trong nước), nhưng cái gì cũng có giá của nó và con đường tương lai rộng mở của các con chưa chắc cứ trường tốp là ngon. Trường tốp thì em không phủ nhận là cơ hội cho các con nhiều hơn và em cũng mong muốn con em được vào trường tốp.
Em có 2F1 là con trai hiện đang học lớp 10 và lớp 11 và 2 đứa trái ngược hẳn nhau về tính cách, học lực.

Với em ý chí phấn đấu, động lực của các con là quan trọng nhất.
Còm men của em sẽ có rất nhiều ý kiến trái chiều và em xin không còm men phản hồi ạ.

Em xin chân thành cảm ơn.
Em nhất trí với cụ

Có khoảng 30 trường ĐH dùng chứng chỉ QT và NN ạ, trong đó các trường ở HN có nhiều trường top luôn BK, NT, KT FPt,... Mà A level và IB thì nó phạm vi toàn TG uy tín bằng vạn lần cái bằng TN của VN ta ạ.
Em nghĩ khác cụ xíu
CC ngoại ngữ QT đang bị lạm dụng tại Việt Nam.
NN chỉ là công cụ, mà được coi như một môn khoa học.
Vào học rồi CC ngoại ngữ chẳng giúp cho các cháu học tốt các môn khoa học
Giới thiệu TL tiếng Anh để đọc, để tham khảo toàn xin TL tiếng Việt

sinichit52

Xe container
Em nghĩ khác cụ xíu
Em lại phải còm lần nữa, CC ngoại ngữ IELTS phải kết hợp thêm với vài yêu cầu khác. Cái yêu cầu này đạt top thì vào được khoa ngon còn không chỉ gọi là vào được trường.
Còn cái SAT,IB, A level thì có thể được tuyển thẳng nhưng cũng phải của chiến lược chọn ngành vì nó cũng có barem phụ kèm theo.
Nên cụ phát xem cho kỹ chứ đừng tin vào báo chí kẻo lỡ việc đấy.

Mt6366

Xe buýt
Em nghĩ khác cụ xíu
AL hay IB nó là nó ko phải chứng chỉ ngoại ngữ cụ ơi. Nó chắc chắn uy tín gấp vạn chứng chỉ TN của Việt Nam rồi. Để mà dc điểm cao thì học mửa mật đấy ợ...
Nên các trường top thích tuyển là đúng rồi, bọn học dc điểm cao mấy cái này, cơ bản vừa giỏi vừa có tiền (hơn số đông), nếu cụ là Trường ĐH (doanh nghiệp giáo giục), thì e chắc là cụ cũng vợt vội.

AL hay IB nó là nó ko phải chứng chỉ ngoại ngữ cụ ơi. Nó chắc chắn uy tín gấp vạn chứng chỉ TN của Việt Nam rồi. Để mà dc điểm cao thì học mửa mật đấy ợ...
Nên các trường top thích tuyển là đúng rồi, bọn học dc điểm cao mấy cái này, cơ bản vừa giỏi vừa có tiền (hơn số đông), nếu cụ là Trường ĐH (doanh nghiệp giáo giục), thì e chắc là cụ cũng vợt vội.
Em nhất trí đoạn 2 cùng cụ

taiadau

Xe điện
Em nghĩ khác cụ xíu
Cụ ơi, ý em là Alevel và IB ạ, thực ra có thể hiểu nó là bằng tốt nghiệp cấp 3 đấy cụ, còn học được ĐH hay ko thì nó là vđ khác. Đh Tây lông thì đa phần chỉ cần điểm PGA và Ielts là đủ đk nhập học rồi, còn ra trường được cũng ko đơn giản ạ (như ở VN thì lại quá đơn giản)

fadco

Xe container
Cụ nghiên cứu thử trường Hoàng Mai chỗ Vũ Trọng Phụng xem ạ, học phí hơn 2tr, đang cạnh tranh với trường Hoàng Cầu (mấy năm nay rất hot ạ)
trường này gần nhà em mà nhìn cơ sở vật chất có vẻ bé hay sao ấy, cạnh trường Trần Hưng Đạo thì phải

LongLH

Xe điện
Em nghĩ khác cụ xíu
A-Level với IB nó đâu phải ngoại ngữ. IB thế nào em ko biết chứ A-level mà A+ hết là vào DH top đầu Anh Quốc luôn chứ BK với NT là cái gì đâu.