[Funland] Trường THCS bắt buộc học sinh phải học các môn trên TH Hà Nội

Amendaphat

Xe buýt
May quá, đỡ mấy khoản học thêm.

lamthanhngoc

Xe tải
câu trên của cụ là câu em muốn đấy, việc học của con mình nên mình phải lo, em muốn học nó phải có chất lượng, chứ không phải học để cho hết trương trình.
em vẫn nói là kể cả đẩy lùi lại trương chình học 1 năm cũng được, chứ không phải việc học để cho kịp tiến độ, kịp chương trình như này.
vấn đề với con cụ học khá nó sẽ không sao, nhưng những cháu học lực trung bình mà bắt học online em đảm bảo với cụ là nó đuối nó tụt luôn rỗng kiến thức luôn thì lúc ấy thế nào?. tất nhiên là khó khăn thì cần tìm cách khắc phục, như em nói về những môn phụ có thể cố gắng cho học online, còn môn chính có thể học dồn, phương án cuối cùng là chậm kể cả 1 năm.

Cụ HBU82 ạ!
Thế cụ nghĩ là các thầy cô sướng à? Bao nhiêu rủi ro, con tôi thế này thế kia thì các thầy cô và nhà trường sẽ phải hứng hết. Trong khi đã có thông báo không thu học phí rồi, tiền trả các thầy cô là nhà nước hoặc tư nhân đang phải trả đấy, cụ có phải góp đồng nào không mà cứ bàn lùi thế? Con cụ không học thì cho ở nhà đi, đúp 1 vài năm cũng được. Các cháu nào kém thì sau khi đi học trở lại, nhà trường sẽ có kế hoạch kèm cặp thêm so với các bạn khá hơn.
Không học thì ở nhà các cháu chơi nhiều, bố mẹ cũng kêu, mà học online thì cũng kêu, đến trường không an toàn. Tóm lại cụ muốn gì?

Mà 1 bạn em còn phán 1 câu xanh rờn khi nhà trường yêu cầu học online như sau "nhà trường sắp lịch học 9h trong khi con em nó ngủ đến 11,12h trưa mới dậy, em làm sao mà sắp xếp được?" Nghe xong nẫu mề, chắc nhà trường phải đợi con nó thức dậy, ăn sáng xong thì các thầy cô mới bắt đầu dạy.
1 phụ huynh khác là dân bán hàng online lâu năm, suốt ngày up ảnh đi chơi thì phán "trách nhiệm dạy học là của nhà trường, tôi không dạy được con tôi"

Vậy đấy các cụ ạ, em nghe xong thì lượn luôn.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Học cả trên TV lẫn trên mạng cụ ạ ! Trên TV để nghe bài mới và ôn bài cũ . Còn học online do giáo viên bộ môn dạy trực tiếp nữa , cái này mới là tương tác . Cô nhìn mặt được từng đứa và gọi phát biểu như bình thường . Học trên laptop , PC ,ipad , hoặc điện thoại . Tải phần mềm zoom về máy , cô phát thời khóa biểu các môn rồi đến giờ là vào lớp thôi
Ngoài ra cô gửi bài tập qua mail hoặc zalo , phụ huynh in ra cho con làm , làm đến đâu chụp ảnh gửi cho cô chữa
Giáo viên chưa hề được chuẩn bị cho việc Dạy và Học online, bác ạ, với con tôi lớp 6.
Đứa lớn hơn, lớp 11, thì có vẻ ổn hơn.

Với lớp 6, tụi nó khá phá phách (lần đầu mà), chả khác gì ô phân đây, cứ văng lung tung cả.
Về cách dạy thì rõ là khá lúng túng, và càng mang tính một chiều: Thầy cô truyền tải thông tin - Học trò copy nguyên văn và paste ra, lúc nào đó.
Cơ hội trao đổi chém gió tương tác, ở lớp offline vốn đã cực thấp, online thì dưới 0.00 luôn.
Chuyện kỹ thuật kiểu mạng lag hay chậm hay tịt ngóm, đã đành.

Lớp con tôi có phụ huynh cho rằng: Con chưa có phone, vì chính sách vĩ mô của họ chưa cho dùng smart phone. Laptop đã đành là không rồi.

Thế nên, nhà tôi đành đầu tư thêm vào Gia sư vậy. Cho Toán + Văn.
Thế là móm.

kophanhkocoi

Xe buýt
Ý kiến ý cò gì, trong lúc khó khăn này thì cần phải cố gắng khắc phục thôi, ko nên lý do nhà ko có TV hay cáp, ko bắt được tín hiệu TH.

Người dân bình thường 5 người 10 ý nhưng lúc này thì nên tém tém lại tí cụ ạ

• Vodka
Reactions: BKG

BKG

Xe tăng
Kêu vừa vừa thôi, việc phát bài giảng có thể xem qua youtube, quan mạng vào mọi thời điểm, HS mà không yêu cầu, bắt buộc, thử hỏi có học có làm không? Thời buổi khó ai cũng phải chia sẻ, chăm chỉ và thông cảm hơn chút thay vì mổ xẻ chỉ trích. Thay vì bực dọc cần cảm ơn vì GV ra yêu cầu trên, nếu không chúng nghe bài giảng cũng như xem film thôi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Giáo viên chưa hề được chuẩn bị cho việc Dạy và Học online, bác ạ, với con tôi lớp 6.
Đứa lớn hơn, lớp 11, thì có vẻ ổn hơn.

Với lớp 6, tụi nó khá phá phách (lần đầu mà), chả khác gì ô phân đây, cứ văng lung tung cả.
Về cách dạy thì rõ là khá lúng túng, và càng mang tính một chiều: Thầy cô truyền tải thông tin - Học trò copy nguyên văn và paste ra, lúc nào đó.
Cơ hội trao đổi chém gió tương tác, ở lớp offline vốn đã cực thấp, online thì dưới 0.00 luôn.
Chuyện kỹ thuật kiểu mạng lag hay chậm hay tịt ngóm, đã đành.

Lớp con tôi có phụ huynh cho rằng: Con chưa có phone, vì chính sách vĩ mô của họ chưa cho dùng smart phone. Laptop đã đành là không rồi.

Thế nên, nhà tôi đành đầu tư thêm vào Gia sư vậy. Cho Toán + Văn.
Thế là móm.
Tình huống bất khả kháng thôi chứ có ai muốn đâu cụ ! cả giáo viên lẫn phụ huynh đều cùng cố gắng thu xếp cho qua giai đoạn khó khăn thôi , dù gì cũng có ôn kiến thức còn hơn không học gì sẽ bị rơi rụng kiến thức hết . Nhà em cũng chỉ cho f1 dùng con nokia nghe gọi thôi , vừa rồi phải mua 1 cái ipad đời cũ mấy trăm nghìn là học ngon choét rồi . Học xong qua dịch bán cũng chả lỗ :)) Tất nhiên là TP thì sẽ thuận tiện hơn những khu vực khác rồi , nhưng tạm thời thế đã .

BKG

Xe tăng
HS thì rất nhiều đứa hỗn láo, ý thức kém, học online thì hò nhau vào rating thấp nhà cung cấp ứng dụng, ăn nói bậy bạ. Qua đó mới thấy dân trí thấp từ chính phụ huynh mà ra.

Vo_thuong

Xe điện
lạy cụ
bọn con nít mà cho nó 1 năm ngồi cày youtube thì trí nhớ giảm đi đáng kể đó
Chính xác, ko cần 1 năm cụ nhé, mới có hơn tháng con ở nhà mà nhà em thấy có vấn đề rồi, nhất là mức độ tập trung ảnh hưởng nặng nề.
Việc học chậm thì ko quan trọng lắm nhưng trí nhớ, mức độ tập trung ... sẽ ảnh hưởng suốt cuộc đời chứ không đơn giản.
Thế nên thầy cô ra bài qua email, face ... và nay là bắt học trên TV là em hoan nghênh vì vẫn phải gây áp lực cho bọn trẻ con. Mà kể cả có giao nhiều đến mấy thì cũng ko hết được thời gian chết cả ngày.
À mà Tivi Cáp VN bắt được H2 các cụ nhé, tối qua em dò thử và thấy đó là kênh cuối cùng (như nhà em là kênh 72).
Để tối về hỏi xem con học trên TV thế nào, nếu khoai quá lại ngồi xem lại với nó xem sao.

longphamhoai

Xe tăng
Em xin góp ý kiến cá nhân như sau:
1. Em ủng hộ việc học theo tivi, nộp thông tin bài vở cho cô giáo bộ môn từng bày theo như tiết học bình thường
2. Nhà em VTC cab vs FPT không bắt được kênh Hanoitv2 thì phải làm sao???

sthd

Xe lăn
tớ thích bắt cậu làm đấy, cậu làm gì được tớ không?

BKG

Xe tăng
1. Em ủng hộ việc học theo tivi, nộp thông tin bài vở cho cô giáo bộ môn từng bày theo như tiết học bình thường
Con mình học mà chưa hề mở TV. Chúng xem qua laptop

longphamhoai

Xe tăng
Con mình học mà chưa hề mở TV. Chúng xem qua laptop
Nếu bố mẹ đi vắng thì xem tv là hợp lý hơn, laptop vẫn cần quản lý giới hạn về tiếp cận youtube vs các món độc hại khác.

AT76

Xe điện
Em chưa xem học online trên TV, nhưng học online trên máy tính theo từng lớp con em đang học. Em thấy cũng hiệu quả nếu thực sự các con chú tâm học. Và cách làm này giúp các con quen với cách học hiện đại. Cu con em giờ ôm máy tính nhoay nhoáy, dù trước đó cũng không biết gì. Tất nhiên không thể bằng học trực tiếp trên lớp và phụ thuộc lớn vào ý thức từng cháu, từng nhà. Nhưng có còn hơn không.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ý kiến ý cò gì, trong lúc khó khăn này thì cần phải cố gắng khắc phục thôi, ko nên lý do nhà ko có TV hay cáp, ko bắt được tín hiệu TH.

Người dân bình thường 5 người 10 ý nhưng lúc này thì nên tém tém lại tí cụ ạ
Mình cũng không có bút, sách, bàn ngồi học, cho thất học vậy.
Không dò được vtv2 là việc của nhà cụ, còn việc học là bắt buộc, thế mới trái khoáy.
TV nhà tui có
Mạng nhà tui cũng có.
Cab cũng có luôn rồi,
Tui không lo chuyện đó. Mà cuộc sống là phải có những cái đó để vui chơi, giải trí chứ...

Dưng giờ mở TV thêm mấy tiếng mỗi ngày để con nó học thế

Ai trả tiền điện cho tui ?

Chỉnh sửa cuối:

Thanhz

Xe tăng

Mời các cụ vào website của Truyền hình Hà Nội. Có nguyên một mục Học trên truyền hình cho các lớp từ 4-12
- Học trực tiếp trên TV theo khung giờ của THHN. Các cụ mợ xem trong phần lịch phát sóng để biết.
- Học online trên webssite với chương trình được ghi lại có sau khoảng 1 ngày. Cái này học lúc nào cũng được. Bố mẹ có thể học cùng với con, nếu cần.
Chương trình học trên truyền hình chỉ đảm bảo các môn chính. Với các cháu chủ động, bố mẹ hỗ trợ chút thì có thể tự học trong sách, khỏi cần học trên truyền hình. Với các cháu ít tự giác, để học được bố mẹ cũng phải quan tâm quán xuyến mới được. Còn một phần không nhỏ, các thầy cô luôn phải thúc vào đít, bố mẹ thì bận trăm công ngàn việc, nhóm này thì quá khó, có bắt ghi chép thì cũng chả được gì.
Nói chung là bố mẹ cũng phải bám sát và cũng là cơ hội để thử làm giáo viên một thời gian xem ntn, lâu nay toàn trăm sự nhờ các thầy cô cả.

wildness

Xe điện
Đúng thế ah. Các trg bảo học online có tý học phí cũng gào lên, giờ free cũng gào lên. Ông nào nói nhà k có tivi với internet éo xứng đáng làm bố trẻ con.
Mấy thằng dặt dẹo cãi cùn, mà có khi nhà chúng nó cũng không có nổi cái tivi thật. Dù tivi bây giờ cực rẻ, 32" loại rẻ nhất chắc dưới 3tr. Mua cũ chắc 1tr.
Trong giai đoạn khó khăn thì đây là biện pháp tốt nhất rồi mà chúng nó vẫn chửi được.

longphamhoai

Xe tăng
Đúng rồi, em lắp camera để quản lý cụ ạ. 2 đứa cơ bản cũng tự giác
Nhà cụ thế là may mắn, nhà em đành phải yêu cầu ghi chép bài vào vở rồi tối về kiểm tra

SEGAMEVODICH

Xe hơi
Việc các con nghỉ học trong thời gian này thực sự đảo lộn hết cuộc sống trong mọi gia đình. Tuy nhiên nghỉ học là đúng, nghỉ đến hết dịch thì đi học trở lại, chưa học hôm nay thì hôm sau học.
Việc 1 số trường học tổ chức được dạy online cho các con trong thời điểm này là quá tốt, Việc Đài PT TH Hà Nội và VTV phát sóng các chương trình dạy học ôn luyện kiến thức cho các con cũng là quá tốt.
Tuy nhiên hiện nay 1 số trường bắt buộc các con phải theo dõi bài giảng trên Truyền Hình, bắt buộc các con phải chép và ghi lại bài giảng, nộp lại cho cô giáo bộ môn để chấm điểm. Việc này có đúng hay ko ? Điểm chấm ở đây có được ghi vào học bạ và có được Phòng GD Quận, Huyện, Thành phố công nhận như là 1 điểm chính hay ko thì cần có thông báo, và tiếp theo các bài học này thì khi đến trường có học nối tiếp hay ko ? Tất cả ko có thông báo từ quận,từ thành phố mà chỉ là các nhóm zalo cô CN thông báo.
Rất ủng hộ việc phòng chống dịch và dạy học online cho các con, tuy nhiên việc bắt buộc các con học mà ghi lại bài và chấm điểm mà ko có thông báo chính thức từ các cơ quan chuyên môn thì nhà trường có nên xem lại cách làm này hay không ?

Mời các cụ có ý kiến bàn luận
Quan điểm cá nhân là phải thế, cũng coi như ngày xưa đi học ấy. VN mình chưa các nước, vẫn điểm danh, có cho tự học đến buổi thi đâu. Để đến lúc hết dịch học một ít nữa là coi như xong năm học, kiến thức năm nay coi như học trên truyền hình rồi.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
các cô gửi bài về nhà ôn lại những kiến thức đã học thì ok. như vậy các con không mải chơi quên kiến thức là ổn.
kiến thức mới cần giáo viên đứng lớp, kể cả các con chậm học 1 năm cũng không vấn đề gì, các kiến thức xã hội, tự nhiên, kỹ thuật, mỹ thuật, thể dục dạy online ok, còn các môn chính thì không thể được.
Sao lại không vấn đề gì? Cự kỳ nhiều vấn đề đấy nhé!