[Funland] Trường quố tế học phí 1 tỷ 1 năm là thế này sao.

Lucifer2306

Xe tăng
Câu " tiền nào của ấy" có vẻ không sát thực tế ở SG.
Mình thấy có những trường công rất tốt, giáo viên, học sinh được dạy, học ở đó đều rất tự hào.
Chỉ cần yêu cầu đúng tuyến thì mọi thứ hầu như Free, cả tiền ăn lẫn học phí tháng chưa đến 1 triệu.
Xem thớt này mới biết chả trách có người sẵn sàng bỏ 500 một tỷ để chạy trường công.
Và hoạt động MMA thế này hiện cũng đang hot, các cụ nên cho con tham gia, bổ ích, đầy tính thực chiến :
Cụ sẽ sớm nhận được các phản hồi: đừng dạy nhà giàu cách tiêu tiền và một loạt các liệt kê vì sao nên học trường quốc tế đấy. Chả lẽ bây giờ lại thừa nhận chót bỏ cả tỷ/năm mà kết quả đầu ra không bằng nổi các trường công hay tư bình thường ak? Còn kết quả đầu ra của loại hình trường nào tốt thì phải có tiêu chí so sánh cụ thể như thành tích học tập, giải thưởng quốc tế, tỉ lệ đỗ ĐH VN, tỉ lệ du học trường Top, tỉ lệ thủ khoa, thành tích các hoạt động ngoại khoá (thể thao, ca hát, hùng biện TA,...), và quan trọng nhất là thành tựu trong công việc sau này. Nói chung chung thì hay cảm tính cãi nhau lắm.

nhuataiche

Xe container
Cụ nói đúng quá, em xem mới biết và xem thêm thông tin về các bé, té ngửa ra là đại đa số người comments ở nhà bà phụ huynh TB kia là đồng tình ủng hộ chị này và xỉ vả con bé mới học cấp 2 trên mạng, bắt nạt trên mạng một đứa trẻ. Cụ cũng rất đúng khi vạch ra cả thiệt thòi của chính bé con gái TB và các bé nói chung. Cảm ơn cụ!

Vậy là ngoài quậy tưng ở trường, mẹ này công khai về bé kia để cdm tấn công con bé mới 14 tuổi, trạc tuổi út nhà em, quá đáng không thể tưởng! Các bé tuổi ẩm ương này gần đây nhiều sự vụ thế nào thì các cụ cũng thấy báo chí đăng đấy, nghĩ cũng thấy sợ😡
Nếu cái gọi là cđm tấn công mạng bé gái nhà kia thì liệu c.a có vào cuộc ko bác nhỉ ? Nếu họ vào cuộc và cho em T đi chăn kiến thì hay quá !

Lyquangdieu1

Xe tăng
Cụ nói đúng quá, em xem mới biết và xem thêm thông tin về các bé, té ngửa ra là đại đa số người comments ở nhà bà phụ huynh TB kia là đồng tình ủng hộ chị này và xỉ vả con bé mới học cấp 2 trên mạng, bắt nạt trên mạng một đứa trẻ. Cụ cũng rất đúng khi vạch ra cả thiệt thòi của chính bé con gái TB và các bé nói chung. Cảm ơn cụ!

Vậy là ngoài quậy tưng ở trường, mẹ này công khai về bé kia để cdm tấn công con bé mới 14 tuổi, trạc tuổi út nhà em, quá đáng không thể tưởng! Các bé tuổi ẩm ương này gần đây nhiều sự vụ thế nào thì các cụ cũng thấy báo chí đăng đấy, nghĩ cũng thấy sợ😡
Luật là k được công khai thông tin người khác khi chưa có sự đồng y

Dân Tổ

Xe container
Việt Nam hôm nay với CĐ24H đang đưa tin đấy các cụ các mợ ạ, tập trung về thái độ ứng xử của phụ huynh và việc sử dụng “sức mạnh nguy hiểm” của cộng đồng mạng. :)

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cái gọi là cđm tấn công mạng bé gái nhà kia thì liệu c.a có vào cuộc ko bác nhỉ ? Nếu họ vào cuộc và cho em T đi chăn kiến thì hay quá !
Cụ nói thế 1 số thành phần lại bảo cụ doạ đấy :)

Mr. Toàn

Xe điện
Trên FB em đặc biệt lần này các anh chị có tuổi và con cái đang theo học các trường quốc tế lẫn cả công lập đều đồng loạt có status ủng hộ các xử lý của trường ISHCMC, các chia sẻ của mọi người đều rất khách quan. Còn lướt thử các cái groups hay câu view thì toàn bài tung hô với hóng livestream :)) Nói chung giờ dắt mũi, định hướng kiểu mua bài từ các bạn bán hàng online livestream chắc cũng kém hiệu quả hơn trước :P
chị Bi có tiền, thì người ta cũng có tiền. Con người ta đến trường học mà không được bảo vệ, lại để những người như chị Bi xông vào thì có khi họ cho con rời trường đầu tiên ấy chứ

Girl lai oto

Xe tải
Cụ sẽ sớm nhận được các phản hồi: đừng dạy nhà giàu cách tiêu tiền và một loạt các liệt kê vì sao nên học trường quốc tế đấy. Chả lẽ bây giờ lại thừa nhận chót bỏ cả tỷ/năm mà kết quả đầu ra không bằng nổi các trường công hay tư bình thường ak? Còn kết quả đầu ra của loại hình trường nào tốt thì phải có tiêu chí so sánh cụ thể như thành tích học tập, giải thưởng quốc tế, tỉ lệ đỗ ĐH VN, tỉ lệ du học trường Top, tỉ lệ thủ khoa, thành tích các hoạt động ngoại khoá (thể thao, ca hát, hùng biện TA,...), và quan trọng nhất là thành tựu trong công việc sau này. Nói chung chung thì hay cảm tính cãi nhau lắm.
Thì họ cũng xin nhận luôn không bằng các trường chuyên ở VN mà cụ, trường QT cũng có bé học thường, thậm chí kém lưu ban, như bao ngôi trường khác ở Vn hay bất cứ đâu trên trái đất này. Nhưng có một điều, dù học kém, không có thông minh bằng các bạn thì học sinh đó cũng không bị ai chê bai hay gì cụ ạ. Con cháu bạn bè em học trường QT kha khá, chả có phụ huynh nào khoe con học giỏi cả vì làm gì có điểm số hay xếp hạng đâu mà đánh giá để khoe. Đi họp phụ huynh thì mỗi học sinh và bố mẹ gặp giáo viên riêng tư trong vòng 20-30 phút để trao đổi, nên không có sự hơn thua hay ganh đua. Các con cũng chẳng mê đi thi đoạt giải gì cụ ạ, giải thưởng nhất nhì nọ kia làm gì, cứ học vừa đủ, có trách nhiệm hoàn thành bài tập, dành thời gian chơi và rèn luyện các kĩ năng khác cho phát triển đầy đủ cả thể chất và tinh thần. Em thấy cụ hơi quan trọng việc giỏi thế nào, có bằng các trường chuyên không, rồi có giành giải gì không nghe kì quá. Hai môi trường giáo dục khác nhau hoàn toàn. Nói để cụ hiểu, tụi nó học nhàn và như đi chơi, thời gian rảnh nhiều, không có học thêm bao giờ, hè là nghỉ nguyên mấy tháng. Vậy mà tới cấp 3 là cứ tự lập răm rắp đạt được những mục tiêu đặt ra.

Em nói có thể sai cụ bỏ quá, chứ em chưa khi nào ấn tượng với các bạn học chuyên ra. Tính cách hơn thua từ nhỏ, nên khi vào xã hội đi làm các bạn luôn luôn phải gắng thành công bằng mọi cách và thường không có giỏi trong việc tạo dựng các mối quan hệ, social skills kém. Một người thành công thường là có khả năng ăn nói giao tiếp tốt, các bạn trường chuyên hơi thiếu kĩ năng này. Cái này là từ kinh nghiệm bản thân em thôi, không có ý áp đặt cho đa số các cụ chuyên.

doping113

Xe tải
Em nghe được đúng 5' thôi đến đoạn đôi co với staffs của trường là em thấy vớ vẩn rồi, tính em hay soi thái độ, nhìn cái thái độ là đủ để xác định xem tiếp hay tắt mịa sang cái khác cho xong rồi cụ. :D Thái độ hơn trình độ, nhiều cụ ở đây cũng nhắc nhiều rồi đúng không ạ? :)
Nhớ hồi đi học, nếu cãi trường - đuổi ngay về nước: khi vào đã ký thoả thuận .

Lucifer2306

Xe tăng
Thì họ cũng xin nhận luôn không bằng các trường chuyên ở VN mà cụ, trường QT cũng có bé học thường, thậm chí kém lưu ban, như bao ngôi trường khác ở Vn hay bất cứ đâu trên trái đất này. Nhưng có một điều, dù học kém, không có thông minh bằng các bạn thì học sinh đó cũng không bị ai chê bai hay gì cụ ạ. Con cháu bạn bè em học trường QT kha khá, chả có phụ huynh nào khoe con học giỏi cả vì làm gì có điểm số hay xếp hạng đâu mà đánh giá để khoe. Đi họp phụ huynh thì mỗi học sinh và bố mẹ gặp giáo viên riêng tư trong vòng 20-30 phút để trao đổi, nên không có sự hơn thua hay ganh đua. Các con cũng chẳng mê đi thi đoạt giải gì cụ ạ, giải thưởng nhất nhì nọ kia làm gì, cứ học vừa đủ, có trách nhiệm hoàn thành bài tập, dành thời gian chơi và rèn luyện các kĩ năng khác cho phát triển đầy đủ cả thể chất và tinh thần. Em thấy cụ hơi quan trọng việc giỏi thế nào, có bằng các trường chuyên không, rồi có giành giải gì không nghe kì quá. Hai môi trường giáo dục khác nhau hoàn toàn. Nói để cụ hiểu, tụi nó học nhàn và như đi chơi, thời gian rảnh nhiều, không có học thêm bao giờ, hè là nghỉ nguyên mấy tháng. Vậy mà tới cấp 3 là cứ tự lập răm rắp đạt được những mục tiêu đặt ra.

Em nói có thể sai cụ bỏ quá, chứ em chưa khi nào ấn tượng với các bạn học chuyên ra. Tính cách hơn thua từ nhỏ, nên khi vào xã hội đi làm các bạn luôn luôn phải gắng thành công bằng mọi cách và thường không có giỏi trong việc tạo dựng các mối quan hệ, social skills kém. Một người thành công thường là có khả năng ăn nói giao tiếp tốt, các bạn trường chuyên hơi thiếu kĩ năng này. Cái này là từ kinh nghiệm bản thân em thôi, không có ý áp đặt cho đa số các cụ chuyên.
Cái đoạn bôi đậm cụ chắc chứ ạ? Em có đọc cụ nói là "theo kinh nghiệm bản thân" chứ không phải theo một nghiên cứu cụ thể nào. Theo "kinh nghiệm bản thân em" thì các bạn trường thường, chưa cần chuyên, có thể giao lưu rất tốt với mọi đối tượng xung quanh, và thậm chí có thể thích nghi rất tốt với cả môi trường ĐH VN, môi trường du học, môi trường công ty trong nước và nước ngoài. Nôm na là nhạc nào cũng nhảy. Kỹ năng thích nghi cũng tốt đấy chứ. Còn mấy page trước em có đọc thì có bác nào bảo là các bạn trường quốc tế thấy khó giao tiếp với những người ngoài cộng đồng của chúng nó, thậm chí là bố mẹ, vì sự khác biệt trong môi trường đào tạo. Thế thì phải xét kỹ lại vấn đề này.
Ở trên cụ nói không hơn thua nhưng ở dưới lại nói trường chuyên giao tiếp kém nên không mấy thành công. Em không đề cập đến chuyện học nữa nhé, mà chỉ xét đến chuyện sau khi ra trường thì thế nào. Nhìn quanh một vòng, em thấy từ chủ tịch các tập đoàn, các nhà khoa học trẻ được vinh danh, rồi các lĩnh vực giới trẻ quan tâm như ca sĩ nổi tiếng, youtuber nổi tiếng, MC, thậm chí cả master chef, start up, hay quản lý tập đoàn quốc tế, rồi cả vận động viên, tuyển thủ quốc gia, đều là cựu học sinh trường chuyên. Cụ cần em liệt kê từng cái tên không? Thế thì giao tiếp kém liệu có thể xuất sắc ở nhiều lĩnh vực thế được không? Học sinh các trường quốc tế đang ở đâu trong tình huống này? Hay là trường quốc tế đào tạo để sau này cũng không cần phấn đầu gì nhiều?

Chỉnh sửa cuối:

sutubungto

Xe buýt
xh loạn lạc, băng hoại đạo đức, hỏng từ thượng tầng đến hạ tầng.
Chắc phải làm cuộc đánh bư sản, ccrd

Girl lai oto

Xe tải
Cái đoạn bôi đậm cụ chắc chứ ạ? Em có đọc cụ nói là "theo kinh nghiệm bản thân" chứ không phải theo một nghiên cứu cụ thể nào. Theo "kinh nghiệm bản thân em" thì các bạn trường thường, chưa cần chuyên, có thể giao lưu rất tốt với mọi đối tượng xung quanh, và thậm chí có thể thích nghi rất tốt với cả môi trường ĐH VN, môi trường du học, môi trường công ty trong nước và nước ngoài. Nôm na là nhạc nào cũng nhảy. Kỹ năng thích nghi cũng tốt đấy chứ. Còn mấy page trước em có đọc thì có bác nào bảo là các bạn trường quốc tế thấy khó giao tiếp với những người ngoài cộng đồng của chúng nó, thậm chí là bố mẹ, vì sự khác biệt trong môi trường đào tạo. Thế thì phải xét kỹ lại vấn đề này.
Ở trên cụ nói không hơn thua nhưng ở dưới lại nói trường chuyên giao tiếp kém nên không mấy thành công. Em không đề cập đến chuyện học nữa nhé, mà chỉ xét đến chuyện sau khi ra trường thì thế nào. Nhìn quanh một vòng, em thấy từ chủ tịch các tập đoàn, các nhà khoa học trẻ được vinh danh, rồi các lĩnh vực giới trẻ quan tâm như ca sĩ nổi tiếng, youtuber nổi tiếng, MC, thậm chí cả master chef, start up, hay quản lý tập đoàn quốc tế, rồi cả vận động viên, tuyển thủ quốc gia, đều là cựu học sinh trường chuyên. Cụ cần em liệt kê từng cái tên không? Thế thì giao tiếp kém liệu có thể xuất sắc ở nhiều lĩnh vực thế được không? Học sinh các trường quốc tế đang ở đâu trong tình huống này? Hay là trường quốc tế đào tạo để sau này cũng không cần phấn đầu gì nhiều?
Dạ vâng, cụ đúng hết ạ :)) Em sợ hơn thua với những người học trường chuyên cụ ạ. Em làm việc cùng kha khá các bạn trường chuyên ra, về chuyên môn thì khỏi chê, nhưng sự hoà đồng với đồng nghiệp khá hạn chế, chắc em chưa may mắn được gặp những người như cụ nêu ra nên tầm nhìn bị hạn chế. Vậy cụ nhé, tư duy trường chuyên nó khác lắm cụ ạ, bị nhồi nhét và rèn một bầu trời kiến thức từ nhỏ, quá căng cho một đứa trẻ lĩnh hội thì thời gian đâu mà dành cho các hoạt động khác. Học sinh trường quốc tế không cần và đa số không có khả năng phấn đấu nhiều như học sinh trường chuyên đâu cụ. Tụi nó học vừa đủ, miễn là qua ngưỡng trung bình, mặt tư duy và điểm hạnh phúc là được. Bé nào sáng dạ thì tiếp thu nhanh, bé nào chậm hơn thì được thầy cô giải thích cho bằng hiểu. Tuy nhiên, tới cấp 3 sẽ định hướng nghề nghiệp dựa theo khả năng và đam mê riêng, cũng như các trường công tư khác và các cháu sẽ phải học hết sức mới có điểm tốt nghiệp cao để nộp tuyển sinh vào các trường đại học tốt.

Lucifer2306

Xe tăng
Dạ vâng, cụ đúng hết ạ Em sợ hơn thua với những người học trường chuyên cụ ạ. Em làm việc cùng kha khá các bạn trường chuyên ra, về chuyên môn thì khỏi chê, nhưng sự hoà đồng với đồng nghiệp khá hạn chế, chắc em chưa may mắn được gặp những người như cụ nêu ra nên tầm nhìn bị hạn chế. Vậy cụ nhé, tư duy trường chuyên nó khác lắm cụ ạ, bị nhồi nhét và rèn một bầu trời kiến thức từ nhỏ, quá căng cho một đứa trẻ lĩnh hội thì thời gian đâu mà dành cho các hoạt động khác. Học sinh trường quốc tế không cần và đa số không có khả năng phấn đấu nhiều như học sinh trường chuyên đâu cụ. Tụi nó học vừa đủ, miễn là qua ngưỡng trung bình, mặt tư duy và điểm hạnh phúc là được. Bé nào sáng dạ thì tiếp thu nhanh, bé nào chậm hơn thì được thầy cô giải thích cho bằng hiểu. Tuy nhiên, tới cấp 3 sẽ định hướng nghề nghiệp dựa theo khả năng và đam mê riêng, cũng như các trường công tư khác và các cháu sẽ phải học hết sức mới có điểm tốt nghiệp cao để nộp tuyển sinh vào các trường đại học tốt.
Từ từ cụ ơi. “bị nhồi nhét và rèn một bầu trời kiến thức từ nhỏ, quá căng cho một đứa trẻ lĩnh hội thì thời gian đâu mà dành cho các hoạt động khác”. Cụ chắc chưa? Theo em biết thì hoạt động ngoại khoá của các trường thường cũng mạnh lắm đấy. Thế nên mới sinh ra các vận động viên chuyên nghiệp, ca sĩ, youtuber, mc, đầu bếp xuất sắc từ các hoạt động phong trào đấy ạ. Mỗi người đều theo đuổi đam mê riêng ngoài chuyện học kiến thức căn bản ra.
Thế chốt lại sản phẩm của trường quốc tế, với mức học phí gần tỷ/năm là gì?

Girl lai oto

Xe tải
Từ từ cụ ơi. “bị nhồi nhét và rèn một bầu trời kiến thức từ nhỏ, quá căng cho một đứa trẻ lĩnh hội thì thời gian đâu mà dành cho các hoạt động khác”. Cụ chắc chưa? Theo em biết thì hoạt động ngoại khoá của các trường thường cũng mạnh lắm đấy. Thế nên mới sinh ra các vận động viên chuyên nghiệp, ca sĩ, youtuber, mc, đầu bếp xuất sắc từ các hoạt động phong trào đấy ạ. Mỗi người đều theo đuổi đam mê riêng ngoài chuyện học kiến thức căn bản ra.
Em trả lời cụ lần cuối nhé: sản phẩm trường QT với mức phí gần tỉ/ năm chỉ là những thanh niên tử tế và hạnh phúc, có nhiều cơ hội khi vào bước vào tuổi trẻ, vào cuộc đời. Nói lại để hiểu cụ đúng chất dân trường chuyên, hơn thua từng tí một ha cụ :)). Vậy nha, em mong cụ là một trong những dân trường chuyên đa tài như cụ vừa nêu ra, vì những người em gặp không có được mĩ mãn như cụ nêu ra. Em xin phép dừng tranh luận với cụ, chúc cụ một buổi tối vui và ấm cúng nhé.

vnposh

Xe điện
Con nhà cháu học chuyên đây. Vẫn đàn địch (organ, piano), hát ca (đồng ca), vẽ vời (màu nước, sơn dầu), đánh đấm (taekwondo), diễn thuyết, dẫn chương trình (học theo MC VTV),...

Nhà cháu thấy mình bị quá tải chứ bọn nó thì "tiêu hóa" tuốt. :D

Lucifer2306

Xe tăng
Em trả lời cụ lần cuối nhé: sản phẩm trường QT với mức phí gần tỉ/ năm chỉ là những thanh niên tử tế và hạnh phúc, có nhiều cơ hội khi vào bước vào tuổi trẻ, vào cuộc đời. Nói lại để hiểu cụ đúng chất dân trường chuyên, hơn thua từng tí một ha cụ . Vậy nha, em mong cụ là một trong những dân trường chuyên đa tài như cụ vừa nêu ra, vì những người em gặp không có được mĩ mãn như cụ nêu ra. Em xin phép dừng tranh luận với cụ, chúc cụ một buổi tối vui và ấm cúng nhé.
“Tử tế và hạnh phúc” em nghĩ là các tất cả các trường đều hướng đến cụ ạ. Phần đấu trong lĩnh vực mình đam mê khác với “hơn thua từng tí một”. Chê học sinh trường chuyên kỹ năng kém mới là sân si từng tí một đấy :)

Mr.Grass

Xe buýt
Chả ai cổ cũ cái cụm từ + khái niệm "Bạo lực học đường" vốn nó có từ bao năm nay rồi, đừng vội đặt câu đầu là câu chốt. Cái bài của thằng Pín nó là 1 dạng chửi thâm, nhóm trại SUV cũng chả phải nhóm dễ dắt mũi để nói nội dung chúng nó cổ xúy "Bạo lực học đường" - cách hành văn vốn lai từ thời Tathy nó kiểu vậy (cũng khắm). Vào mà đọc comment để xem hội đấy nó phân tích cho vỡ ra.

Còn quan điểm đổ cho trường phải rõ ràng, đổ cái gì với thái độ gì, từ ai, dưới góc độ nào. Nếu muốn nhắc đến trách nhiệm - quy lại góc quan sát từ phía phụ huynh đã. Cách nói của cụ rất phiến diện và thực tế là cụ đang mang cái khái niệm trường công và quan niệm GD Vietnam để đối chiếu với cái trường theo mô hình quốc tế này. Mỗi cái nó có mô hình quản lý + vận hành khác nhau.

Đọc 1 vài những comment của cụ ở nhiều thớt thấy cái nhìn của cụ hạn chế lắm nhưng chủ để nào cũng hóng hớt ăn theo, tôi thật. :)
có lẽ là e có cái nhìn hạn chế thật, có lẽ e ko biết và hay la liếm dc chỗ pín gì đó như cụ nên ko dc mở mang chăng? vào đây hóng hớt để comment mà cũng bị mắng e ngại quá nhưng cụ nếu học rộng hiểu cao vậy cụ phản biện lại thì hay hơn là vỗ ngực thế. Tài ba gì việc đi cóp nhặt nhai lại lời ng khác, đến lời nói và suy nghĩ mạng ảo cũng phải nói và viết theo ý ng khác e thấy cụ cũng khổ thật. E chỉ nghĩ gì nói đó chứ tội gì phải sống và nghĩ theo ý ng khác.

cái trường ở VN quốc với tế giả cầy thì đối với cụ thì to thì là chân lý là đỉnh của đỉnh chứ với e nó bình thường như các trường công khác thôi mỗi chỗ có ưu nhc riêng chứ có gì cụ cho là phiến diện.

Girl lai oto

Xe tải
“Tử tế và hạnh phúc” em nghĩ là các tất cả các trường đều hướng đến cụ ạ. Phần đấu trong lĩnh vực mình đam mê khác với “hơn thua từng tí một”. Chê học sinh trường chuyên kỹ năng kém mới là sân si từng tí một đấy :)
Em đánh giá chủ quan thôi, cũng có thể là cái nhìn của em nó hạn hẹp, đi làm cùng những bạn học trường chuyên ra thấy họ sao thì em nhận xét vậy. Cụ cho em là sân si với các bạn học trường chuyên, họ có gì đặc biệt hơn đâu mà em phải sân si ạ. Cụ mới là người hơn thua khi cứ mang chất lượng trường quốc tế ra để so với trường chuyên, em cũng nhận luôn là các cháu không có học vấn giỏi như các bạn trường chuyên đâu. Còn cá nhân em thấy trường công lập bình thường mà học sinh còn học thêm chết thôi, nói chi tới trường chuyên lớp chọn, áp lực nó phải khủng khiếp thế nào để theo kịp. Đây tụi học trường QT nó nhàn nhã, học và chơi, chơi và học, tuổi thơ dễ chịu, làm bố làm mẹ ai chả mong con mình được vậy quãng thời gian như vậy.