[Funland] Trường quố tế học phí 1 tỷ 1 năm là thế này sao.

My Hao

Xe điện
Trước drama này méo biết ca sĩ Thủy Bi là ai luôn. Em thấy vụ việc nghe 1 phía có vẻ sai sai. 4 đứa bị 1 đứa đánh rồi thêm 4 đứa lớn đến đánh nhau với 1 đứa kia và bây giờ 8 đứa thành phe nạn nhân?!! Nếu đứa có võ kia nó gấu thật ( kiểu chị đại ở trường) thì chả bao giờ nó phải đánh nhau một mình như vậy đâu, hội của nó đi đâu mà ko vào "can" như phía nạn nhân? Chuyện học sinh va chạm nhau bằng tay chân không phải chuyện quá hiếm xưa nay, cha mẹ muốn tốt cho con thì nên bình tĩnh nghe 2 tai xem sai đúng thế nào, kể cả con mình ko sai thì cũng nên xử sự theo hướng để các cháu sau này vẫn có thể học cùng nhau trong hòa bình.

Chekmate

Xe điện
Người bà banh nhắc là mẹ đẻ bạn Thuỷ. Thầy giáo là người đại diện hợp pháp còn bạn người Việt là nhân viên thì tại sao lại để nhân viên nói chuyện với phụ huynh. Trường đã làm dungd quy trình đó Cụ.
Sao cụ biết trong trường hợp này đúng quy trình?

Xe Tháo Bánh

Xe container
Choáng nhất quả chỉ có bọn thất bại mới đi nước khác làm việc... Còn người giỏi người ta ở nước người ta hết:)). Nhiều cụ không biết đã đi qua cổng trường bao giờ chưa nhưng auto chê bọn cho con học là trọc phú, không phải tộc giàu từ lâu rồi:)). Đến lạ
Mở mồm ra là chê và chửi cụ nhỉ ;))

barca6996

Xe container
E chưa hiểu tại sao hs có thể đánh nhau ngoài trường học đc. Trường tư hay trường quốc tế hs đều được quản lý khá kỹ. Trong trường thì nếu có vấn đề về va chạn sẽ có sự can thiệp của giáo viên nhà trường, còn ngoài giờ ở trường hs đc quản lý cho đến khi được giao cho phụ huynh.
Trường học mà để hs có thái độ lồi lõm và va chạm nhau đến mức nổ như drama cho thấy là khả năng phát hiện ngăn ngừa sự việc mâu thuẫn là ko có. Nhà trường yếu kém về mặt giáo dục hành vi học sinh.
Giáo dục có 2 nhiệm vụ chính là giáo dục văn hóa và giáo dục hành vi, đáng buồn là rất nhiều cụ bảo đánh nhau ngoài trường thì nhà trường ko chịu trách nhiệm. Trách nhiệm về hành vi của trẻ vị thành niên thuộc về nhà trường và phụ huynh. Bởi vì pháp luật ít áp dụng cho trẻ vị thành niên.
Mô hình giáo dục của tây áp dụng ở VN nếu sử dụng hoàn toàn theo chuẩn phương tây thì ko phù hợp về VN vẫn cần cải biên để phù hợp với văn hóa VN, ko nên nghĩ là giáo dục của tây đã là chuẩn mực và ko đc phép phản biện.
Cũng ko nên nghĩ vụ việc này đơn giản, có thể nó đã tiếp diễn 1 thời gian dài đến khi nó xảy ra cao trào, đối với mâu thuẫn học đường thì hs yếu thế thường thiệt hại, thiệt hại về mặt cảm xúc tích cực, thậm chí có những việc xảy ra tiêu cực hơn.
Cụ nói hay ho hơn cả đài :D việc trẻ con đi học gây gổ xích mích rồi uýnh nhau từ trong trường ra đến ngoài đường thời nào cũng có,ở đâu chả thế, tây ta tàu như nhau hết. Phim Forrest Gump có ông Tom Hanks thủ vai chính được giải Oscar cũng có đoạn về học sinh phân biệt đối xử và bắt nạt nhau trong trường học của Mỹ đấy thây.
Quan trọng là cách xử lý của trường học và phụ huynh.

nam9999

Xe hơi
E hóng được, cccm xem ai đánh ai :))
Con mẹ kia lần trươc chửi thắng Trang khàn nên nhiều fan lắm.
Ai trái chiều là bọn nó chặn họng, hành xử toàn kiểu giang hồ lại đi nói đạo lí.

Duyvu1103

Xe máy
Đọc cmt mới thấy h trên of nhiều cụ auto phán quá, chưa tìm hiểu gì cũng phán.
Sự việc cũng k có gì là quá dài dòng. Cô con gái của bà chị kia bị đánh (sự việc chỉ liên quan đến cái cặp xịn), mấy đứa bạn vào can bị đánh nốt (mấy ông mù mờ kêu vào hội đồng).
Về nhà con gái bà chị kia bị cào xước mặt, xước người, bị tức ngực 2 ngày do con bé kia học võ lại đấm quá mạnh. Tức bà lên trường phản ánh thì nhà trường cho sđt phụ huynh kêu tự đi nói chuyện nhà trường ko giải quyết, bà chị kia đòi gặp ban giám hiệu để làm việc thì bị đuổi ra ngoài ko tiếp nên mới thành lùm xùm.
Trong khi con bé kia đăng tus “biết bố t là ai ko”, cả bố vs con bé khi gặp bà chị kia thì thách thức trêu ngươi ngta.
Ở đây hãy tập trung vào 3 khía cạnh:
1- Cách xử lý bạo lực học đường của nhà trường đã ok chưa (khi mà ngta bỏ ra số tiền nv để cho con vào học)
2- Ứng xử của đứa bé lớp 8 với người lớn
3- Ứng xử của 2 phụ huynh
Chứ đừng phán bừa phét lác trong khi chả biết cái mô tê gì.
Các cụ trẻ cứ có con đi học bị chúng nó nện về rách mặt tức ngực mấy ngày xem có xót con ko?
Tây mà về VN làm ăn kiếm tiền thì cũng phải theo luật và các phạm trù đạo đức văn hoá VN, đây ko phải nước họ.

VuNgoanMuc

Xe điện
Đọc cmt mới thấy h trên of nhiều cụ auto phán quá, chưa tìm hiểu gì cũng phán.
Sự việc cũng k có gì là quá dài dòng. Cô con gái của bà chị kia bị đánh (sự việc chỉ liên quan đến cái cặp xịn), mấy đứa bạn vào can bị đánh nốt (mấy ông mù mờ kêu vào hội đồng).
Về nhà con gái bà chị kia bị cào xước mặt, xước người, bị tức ngực 2 ngày do con bé kia học võ lại đấm quá mạnh. Tức bà lên trường phản ánh thì nhà trường cho sđt phụ huynh kêu tự đi nói chuyện nhà trường ko giải quyết, bà chị kia đòi gặp ban giám hiệu để làm việc thì bị đuổi ra ngoài ko tiếp nên mới thành lùm xùm.
Trong khi con bé kia đăng tus “biết bố t là ai ko”, cả bố vs con bé khi gặp bà chị kia thì thách thức trêu ngươi ngta.
Ở đây hãy tập trung vào 3 khía cạnh:
1- Cách xử lý bạo lực học đường của nhà trường đã ok chưa (khi mà ngta bỏ ra số tiền nv để cho con vào học)
2- Ứng xử của đứa bé lớp 8 với người lớn
3- Ứng xử của 2 phụ huynh
Chứ đừng phán bừa phét lác trong khi chả biết cái mô tê gì.
Các cụ trẻ cứ có con đi học bị chúng nó nện về rách mặt tức ngực mấy ngày xem có xót con ko?
Tây mà về VN làm ăn kiếm tiền thì cũng phải theo luật và các phạm trù đạo đức văn hoá VN, đây ko phải nước họ.
Cụ có mặt trực tiếp ở đấy để chứng kiến sự việc không hay cũng chỉ nghe từ 1 phía rồi phán những người khác là auto phán ?

Ở video có cụ post ở trên, có ít nhất 2 nhân chứng trực tiếp đấy, nhất là 1 ông chú áo trắng bụng to, 2 bên muốn biết điều gì đã xảy ra lúc đó thì cứ đến hỏi ông ấy.

tkcserver

Xe tải
E hóng được, cccm xem ai đánh ai :))
Con mẹ kia lần trươc chửi thắng Trang khàn nên nhiều fan lắm.
Ai trái chiều là bọn nó chặn họng, hành xử toàn kiểu giang hồ lại đi nói đạo lí.
Đứa bị đánh có mẹ lên trường ý kiến là áo màu nào vậy cụ

VuNgoanMuc

Xe điện
Toàn nick fake cụ tin làm gì... em nói rồi mạng xã hội giờ chỉ đông nhất là những người muốn hóng 2 bên đánh nhau, chưa thấy đánh nhau thì ngồi khích bác, nhất là khích nhà chuyên livestream kia

tkcserver

Xe tải
Toàn nick fake cụ tin làm gì... em nói rồi mạng xã hội giờ chỉ đông nhất là những người muốn hóng 2 bên đánh nhau, chưa thấy đánh nhau thì ngồi khích bác, nhất là khích nhà chuyên livestream kia
E mới xem nên deck biết như nào. Nhưng xem bà mẹ live thì ko phải dạng vừa. Theo e chuyện trẻ con nên tìm hướng giải quyết chung chứ ko nên đưa lên mạng xã hội như này sẽ ảnh hưởng về sau

E đoán là trong mấy đứa vào can, giữ bé áo xanh lá ấy cụ.
Vâng e nghĩ phải hỏi lại các nhân chứng quang đó. Trên mxh giờ loạn quá đang tung hô chị bán chân gà

Chỉnh sửa cuối:

Yeuphunu

Xe điện
Đọc một vào comment rất dài, thấy đúng OF là một xã hội thu nhỏ, có người nọ kẻ kia.
Khỏi quote mất thời gian.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Đứa bị đánh có mẹ lên trường ý kiến là áo màu nào vậy cụ
Là cô bé áo vàng vuốt vuốt tóc cuối video đó cụ. Áo xanh dương là các chị bạn lớp trên đến bênh bằng tay chân. Chắc là trước đó bé võ kia đã tẩn áo vàng rồi. Kể ra đội xanh dương cậy lớn nên cũng gấu, ai ngờ gặp con bé đai đen nó tẩn ngược lại. Vụ này xem video thì chẳng ai gấu hơn cả. Chỉ trách thái độ của 2 bố con bé võ sau va chạm. Đúng ăn nhau ở thái độ thôi. Tóm lại nếu chị mẹ kia ko ý kiến nữa thì 1 tháng cđm quên hết ngay. 1 trong 2 đứa chuyển nơi học là xong.

Dan du an

Xe ba gác
Trường cuốc tế nó phải thuê mấy thằng da trắng nó mới phông bạt chứ cụ,
Đúng thật cụ ạ. Phải em em thuê mấy em nga mặc hở zú đứng đóng học sinh. Các cháu cấp ba lớn sớm lại đòi bố mẹ cho đi học trường này ầm ầm

qddt

Xe tăng
Trận này là trận 2, còn trận 1 mới là Kim tẩn 4 đứa nhỏ. Trận này là chị của 1 đứa ra nói chuyện sau khi gặp đứa em bị đánh đang ngồi khóc. Trận này theo clip thì ngang sức ngang tài. Em hóng được thế.
Cụ lấy thông tin trận 1 con bé Kim tẩn 4 đứa nhỏ ở đâu ra thế? =))

bohong88

Xe tải
Rặt 1 giọng của phường mới giàu, đua đòi đú đởn cho con học quốc tế lấy oai. Bị bọn con nhà giàu xịn nhiều đời chúng nó phân biệt đối xử, thì lại lên mạng be rầm lên.
Oh, thế cái bọn mới giàu ko đc phép học cùng bọn giàu lâu à cụ? Mà có trường nào yc, giàu lâu phải đóng học phí gấp đôi bọn mới giàu ko cụ???
Em ko hiểu cụ suy nghĩ kiểu gì mà lại comment như vậy. Thực ra ai cũng thế, khi có điều kiện hơn thì mong muốn con cái đc học tập và gd trong môi trường văn minh và csvc tốt hơn.
Chúng ta cùng hóng để hiểu về cs học đường của bọn trẻ hiện nay, từ đó có cách thức gd con cháu chúng ta theo kiểu bây giờ. Cụ comment theo kiểu ghen ăn tức ở với người giàu thì bao giờ khá lên đc