[Funland] Trường mầm non mở cửa, cô giáo một đi không trở lại

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
nghề ko đòi hỏi kỹ năng, chất xám thì cao sao đc cụ :)
Cụ sai bét sai lắm rồi. Cụ cứ thử một hôm đến lớp cùng con chăm 15-20 con một lúc rồi tụi nhỏ khóc cụ sẽ thấy ngược lại

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Điểm chuẩn sư phạm mầm non năm rồi 22 điểm thì phải.
Còn nam ko học đc nghề gì thì học nghề gì hả cụ?
Học nghề chém gió thôi .
Khổ thân cho cô giáo nào trông con của cụ ấy .

Rivers

Xe container
Mấy em gái mưa em quen làm gvmn giờ chuyển hết sang bán hàng online rồi, hỏi có quay về nghề cũ không thì nói em chưa có kế hoạch.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Chứng tỏ học phí mầm non ở các TP lớn hiện tại quá thấp, chủ trường ko có tiền để trả lương cao cho giáo viên, nên toàn người làm tạm thời.
Con nhà e đi học trường tư nhỏ xíu đã 6tr/tháng rồi cụ ạ; ko thấp đâu!

tuthang

Xe buýt
Nhiều trưởng tư thục giải thể do ko chouj được áp lực thuê mặt bằng, tiền trả lương, ... nên giờ tuyểb lại gv hơi khó vò họ nghỉ quá lâu, cungz chuyển sang nghề khác hết rồi

Mr.Alo

Xe lăn
Nhiều trường đóng cửa lắm , nghề nhìn thì nhẹ nhàng chứ thực vất vả và căng thẳng

XPQ

Xe cút kít
Thì cứ để thị trường tự điều tiết thôi. Thiếu người thì phải tăng lương để tuyển. Tư thục chứ nhà nước đâu mà kêu?

Xưa em xin cho F1 vào thực nghiệm thầy Đại, ngạc nhiên là đứng lớp 1 toàn các cô giáo lâu năm trình cao kinh nghiệm dày. Họp phụ huynh họ mới bảo đón các con những năm đi học đầu đời phải là những cô giáo giỏi nhất vì đấy là mở đầu, bước đầu tiên.

Các cô mẫu giáo thực ra khối lượng công việc và sự vất vả là vô cùng to lớn. Em có mấy đứa em làm giáo viên mầm non được độ đôi năm là giọng như vịt đực, ngày nào về đến nhà cũng tối mù tối mịt, ba đứa thì hai đứa bỏ chồng còn một đứa chồng đi Nhật chưa biết khi nào về. Có công việc tốt hơn, tội gì không bỏ. Nếu làm, lương độ ba chục chưa chắc xứng đáng.

Ở mình, cụ nào xưa xây nền tảng làm chính sách tiền lương chắc hồi bé phải chăn lợn. Cứ nghĩ chăn lợn càng to càng vất vả thì chăn người cũng thế.

emphailamsao

Xe tăng
Theo cung cầu thôi. Cứ hot đi lại đầy người nhảy vào

Moriarty

Xe container
Các bố các mẹ cấm túc người ta cả năm trời, bảo mở là mở luôn như cởi áo cởi quần chắc. Ko biết bao nhiêu chủ trường mầm non 1 đi ko trở lại rồi. Chả thấy có ông nào nhận trách nhiệm. Câu trước câu sau là đã hoàn thành nhiệm vụ chống dịch xuất sắc.
Hậu quả của sự vô trách nhiệm này kinh khủng hơn nhiều. Chắc chắn ngành học mầm non sẽ bị loại khỏi suy nghĩ của các cháu cấp 3 sau vụ chống dịch này, nhân lực thiếu thì xác định khối mầm non lay lắt phải chục năm là ít.

emphailamsao

Xe tăng
Trông trẻ con không đòi hỏi chất xám thì cũng đòi hỏi rất nhiều thứ, cụ thử trông trẻ con đi rồi có xám mặt vào không.
Trong 1 2 đứa con mình đã vỡ mặt ra lại còn cả Đống như thế. Em rất hiểu sự vất vả của các cô nên là mấy ngày lễ cũng quan tâm các cô (vì tấm lòng mình chứ chẳng có gì ép buộc khi ở trường tư cả).

blinkblinkhn

Xe đạp
Chưa hình dung ra em đang đọc cái gì nữa, E vừa xin cho cu con nhà e 2,5t
- trái tuyến trường công 2-3m, e làm cái 3 củ cho hiệu trưởng
- phí các kiểu ban đầu là 5m, tất tật đóng 1 cục đến lúc 5t, vài khoản nhỏ thông báo sau
- học phí 4-6m / thăng/ tuỳ lớp ( chưa bao gồm ăn ) đâu đó hơn củ nữa
- đi cô chủ nhiệm + phụ, mỗi cô 300-500
>> Tổng hợp cái trên là con E họ gvmn cũng có người nhà hiệu trưởng 1 trường công nó tư vấn và bảo luật trường công nó vậy rồi 🥴
- Lương thì hệ số chả đáng mấy, nhưng dịp 8/3, 20/11, 20/10 là các cô cũng dc cỡ hơn chục / ngày lễ, Cái này cũng k sao, chỉ mới Mầm non đã thấy khủng hoảng nhẹ rồi 🥴🥴
// à mấy trường tư ngay sát nhà thì cũng 6-9m nhé các bác 😅😅

TÔN

Xe container
E kể chuyện ngày bé đi mẫu giáo buổi trưa đc sờ ti cô giáo mà nhiều người còn ko tin :))

21fo

Xe buýt
Trông trẻ con không đòi hỏi chất xám thì cũng đòi hỏi rất nhiều thứ, cụ thử trông trẻ con đi rồi có xám mặt vào không.
Trông trẻ mà đòi này kia vậy mà các cụ trên này vẫn chê bôi sv đh chả biết làm gì toàn chạy grab :D

trasuanong

Xe tải
Mầm non tư thục Hà Nội giờ chi phí "quá thấp" toàn 6-8tr/tháng, lên 10tr/tháng xem đến lúc đấy bố mẹ kêu hay chủ trường kêu? =))
em mong các cô mầm non đc tầm 10tr/t trở lên, em gửi con nhìn cam các cô cứ luôn chân luôn tay vất vả lắm, nhiều bé nó mới đi cứ khóc bám cô bế suốt.

mitdac1819

Xe điện
nói ko phải xúc phạm hay coi thường các cô chứ ko học đc nghề gì mới học nghề này cụ ạ :)
ko yêu nghề thì ko làm nghề này đc đâu, áp lực thì cao, mà thu nhập thì bình thường. Ra làm công nhân giờ lg cũng thế, chả phải học hành gì. Cụ xúc xiểm quá đấy

lamnguyen121186

Xe tải
Nhà 9 - Ngách 9 - Ngõ Tô Tiền - Khâm Thiên - HN
Website
www.facebook.com
Chứng tỏ học phí mầm non ở các TP lớn hiện tại quá thấp, chủ trường ko có tiền để trả lương cao cho giáo viên, nên toàn người làm tạm thời.
Con em 2 bé mầm non bán công Hoa Sen, học phí cả ăn cũng gần 4tr/cháu . Em thấy học phí vậy là cũng cao rồi, bằng nửa lương 1 lao động chính trong gia đình bình thường. Cao hơn nữa thì xiền đâu đầu tư cho các cháu đây , đâu chỉ mỗi học phí thôi đâu.

pooka

Xe container
ko yêu nghề thì ko làm nghề này đc đâu, áp lực thì cao, mà thu nhập thì bình thường. Ra làm công nhân giờ lg cũng thế, chả phải học hành gì. Cụ xúc xiểm quá đấy
Cụ nói đúng ạ. Phụ huynh trông con mình có 1 đứa thôi mà có khi còn phát cáu lên đét vào mông nó, có phụ huynh không kìm được còn bét cả vào má F1.
1-2 cô giáo trông cả lớp mấy chục đứa, lại vớ vào mấy đứa hay quậy phá giờ ăn với giờ ngủ mà không cương quyết thì không xong. Lắm phụ huynh còn hổ báo với cô giáo mà không biết con mình nó ngang bướng thế nào. Không có đủ kiến thức và không có tâm là không làm nổi cái nghề dạy mầm non này.