[Thảo luận] Trường hợp như này thì giải quyết như nào?

isa

Xe tải
Em mới lái nên kinh nghiệm ko có nhiều, ngày hôm nay gặp trường hợp như này, ở trong bãi đỗ xe của sân bay Nội Bài, khi người nhà từ trong sảng đi ra, qua cửa A2 thì em từ trong bãi đỗ xe đi ra theo luồng đường mà bảo vệ và trật tự họ chỉ, tới đoạn gần giữa bãi xe thì 1 ông đã lùi, hướng hơi chéo cho với đầu xe của em, mặc dù e đã dừng lại và hơi lùi 1 chút để nhường đường, đồng thời nháy đèn để báo hiệu có xe mình, nhưng có vẻ như ông đó ko nhìn thấy, hoặc ko để ý, hậu quả là cái biển số trước của xe em kéo 1 đường cũng dài trên thân xe ông ý :102:. Theo mọi người thì trường hợp này em sai hay ông kia sai?
Thêm nữa, hôm nay nhiệt độ ngoài trời lạnh, có mưa, đỗ xe lại khoảng 20' thì em vào xe, khởi động máy và chuẩn bị di chuyển thì thấy kính chắn gió mờ mờ, sau khoảng 2 3p thì mờ hẳn và gần như ko nhìn thấy gì nữa... Tưởng là mưa phùn bên ngoài làm giảm tầm nhìn của kính chắn gió nhưng ko phải, do hơi nước bên trong xe tụ lại trên bề mặt trong của kính. Chuyển chế độ quạt cho thổi đằng trước (front, xe camry 2.4G) và tăng nhiệt độ lên 27 độ, tưởng hết, ai dè nó càng mờ hơn và ko nhìn thấy gì bên ngoài nữa. Cực chẳng đã, em phải lấy khăn để lau, nhưng đc 1 lúc thì nó lại bị như vậy, cuối cùng chả hiểu sao nó lại tan dần dần :redface: Theo mọi người, trường hợp có hơi nước bám bên trong kính chắn gió thì phải làm sao để nó hết nhanh để mình còn di chuyển?

Red_Evil

Xe buýt
Cụ phải giảm nhiệt độ, ko đc tăng ạ thì mới hết hơi nước được

DIRE

Xe buýt
A/C on là chuẩn luôn cụ ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Lùi xe chạm vào xe người khác thì chắc khó đúng được. Ngay cả xe bác đang tiến. Chỉ trừ trường hợp chứng minh được là bác cố ý hay xe bác bị trục trặc gì đó làm không dừng hay điều khiển được thôi!
Còn bị mù kinh do hơi nước, chạy điều hòa lạnh cũng làm trong lại được nhưng lâu hơn, nếu trời nóng, mưa, nhiều người quần áo ẩm vào xe chắc nên để máy lạnh, vì để nóng chỉ được một lúc, sau đó vẫn phải bật lạnh và hơi nước lại tiếp tục ngưng tụ. Nhưng nếu trời lạnh thì bác để nổ máy, bật sưởi nhưng mở hé của sổ trước ra, một lúc thấy hơi nước tan lại đóng lại được và sẽ nhanh hơn!

duongtm

Xe tăng
Trong xe nóng, ngoài xe lạnh sẽ bị hiện tượng đọng sương ở bên trong, giải pháp là điều hòa ON thôi bác ợ

Vekeu

Xe tải
Em mới lái nên kinh nghiệm ko có nhiều, ngày hôm nay gặp trường hợp như này, ở trong bãi đỗ xe của sân bay Nội Bài, khi người nhà từ trong sảng đi ra, qua cửa A2 thì em từ trong bãi đỗ xe đi ra theo luồng đường mà bảo vệ và trật tự họ chỉ, tới đoạn gần giữa bãi xe thì 1 ông đã lùi, hướng hơi chéo cho với đầu xe của em, mặc dù e đã dừng lại và hơi lùi 1 chút để nhường đường, đồng thời nháy đèn để báo hiệu có xe mình, nhưng có vẻ như ông đó ko nhìn thấy, hoặc ko để ý, hậu quả là cái biển số trước của xe em kéo 1 đường cũng dài trên thân xe ông ý :102:. Theo mọi người thì trường hợp này em sai hay ông kia sai?
Bác phi xe vào đường đang lùi cuả ông kia hả bác, nếu thế thì bác phaỉ cãi nhau mệt đấy, vì bác không đúng hẳn. Còn nếu 2 người đang túc tắc tự nhiên ông kia lùi thì bác vô sự. Mà luì chéo kiểu gì sao BS xe bác laị cào thân xe được nhỉ, BS xe bác có bị vênh ra 1 tí không?

Mr Nguyên-Anh

Xe tải
Thêm nữa, hôm nay nhiệt độ ngoài trời lạnh, có mưa, đỗ xe lại khoảng 20' thì em vào xe, khởi động máy và chuẩn bị di chuyển thì thấy kính chắn gió mờ mờ, sau khoảng 2 3p thì mờ hẳn và gần như ko nhìn thấy gì nữa... Tưởng là mưa phùn bên ngoài làm giảm tầm nhìn của kính chắn gió nhưng ko phải, do hơi nước bên trong xe tụ lại trên bề mặt trong của kính. Chuyển chế độ quạt cho thổi đằng trước (front, xe camry 2.4G) và tăng nhiệt độ lên 27 độ, tưởng hết, ai dè nó càng mờ hơn và ko nhìn thấy gì bên ngoài nữa. Cực chẳng đã, em phải lấy khăn để lau, nhưng đc 1 lúc thì nó lại bị như vậy, cuối cùng chả hiểu sao nó lại tan dần dần :redface: Theo mọi người, trường hợp có hơi nước bám bên trong kính chắn gió thì phải làm sao để nó hết nhanh để mình còn di chuyển?
trời bác bật sấy kính lên và kết hợp lấy gió ngoài chứ dư bác hết sao được... :77::77::77:

isa

Xe tải
Bác phi xe vào đường đang lùi cuả ông kia hả bác, nếu thế thì bác phaỉ cãi nhau mệt đấy, vì bác không đúng hẳn. Còn nếu 2 người đang túc tắc tự nhiên ông kia lùi thì bác vô sự. Mà luì chéo kiểu gì sao BS xe bác laị cào thân xe được nhỉ, BS xe bác có bị vênh ra 1 tí không?
Lùi xe chạm vào xe người khác thì chắc khó đúng được. Ngay cả xe bác đang tiến. Chỉ trừ trường hợp chứng minh được là bác cố ý hay xe bác bị trục trặc gì đó làm không dừng hay điều khiển được thôi!
Còn bị mù kinh do hơi nước, chạy điều hòa lạnh cũng làm trong lại được nhưng lâu hơn, nếu trời nóng, mưa, nhiều người quần áo ẩm vào xe chắc nên để máy lạnh, vì để nóng chỉ được một lúc, sau đó vẫn phải bật lạnh và hơi nước lại tiếp tục ngưng tụ. Nhưng nếu trời lạnh thì bác để nổ máy, bật sưởi nhưng mở hé của sổ trước ra, một lúc thấy hơi nước tan lại đóng lại được và sẽ nhanh hơn!
Về vụ va quệt, thực ra lúc đó em đang đứng ở ngay đoạn ngã tư, xem hướng từ phía cái dốc đi xuống chỗ bãi gửi xe tới cái sảnh để đi vào chỗ đón người thân, còn cái xe của người kia thì đang đỗ chéo chéo so với làn đường đang đi, khi nhận thấy ông ý lùi chéo ra và chuẩn bị cọ vào xe mình thì em đã nháy đèn báo hiệu, ko ăn thua nên em nháy đèn và còi thêm để gây chú ý nhưng có vẻ như ông đó ko nhận thấy, do biển số xe em nó hơn cong ra ngoài 1 chút nên cái cạnh nó cọ vào xe ông đó. Vậy thôi. Mặc dù đã giải thích là nhà em có nháy đèn và anh bv ở đó cũng có làm chứng, vậy mà ông đó nói 1 số câu rất khó nghe và tính hành hung em nữa :redface:

trời bác bật sấy kính lên và kết hợp lấy gió ngoài chứ dư bác hết sao được... :77::77::77:
A/C on là chuẩn luôn cụ ạ
Cụ phải giảm nhiệt độ, ko đc tăng ạ thì mới hết hơi nước được
Thx 3 cụ, lần sau nhà em sẽ ghi nhớ :D

Matizcoi

Xe cút kít
vụ hơi nước thì em biết, đó là phải bật điều hòa mới hết ..
còn chiện kia thì em chiệu.

coolpix8700

Xe ngựa
Trên đường thẳng, kể cả đang lùi, thấy xe khác đi đến đều pảhi dừng lại. Nếu đã dừng được 1 khoảng thời gian mà cái xe tiến lên kia va chạm với minh thì mới cãi nhau được, chứ còn đang lùi thì thằng tiến kia nó dễ cãi pahưng đi mọi chuyện khác. Còn lùi từ đường chéo ra thì thua rồi, khó cãi họ lắm, chỉ trừ trường hợp họ tự nhiên nhận sai thôi! Tụi em đi đường ở bên kia rất tránh nhưng trường hợp xe cũ, xấu đang ở đường ưu tiên mà nó lại nhường mình. Khôn, cứ đứng lại, chờ nó đi qua. Nếu không vừa nhích lên, nó phi ra lao thẳng vào mình để nhờ bảo hiểm của mình giúp nó mua cái xe khác ngay!

titot0509

Xe hơi
Chiêu này chuyên dùng để đi chơi với bồ đây mà bác, nếu vào chỗ nào ngồi ôm bồ thì ai trông xe, mà vào chỗ tối gặp mấy ông xin đểu cũng chết. Cứ phi xe ra chố nào sáng sáng, rộng rãi, để A/C on/off mấy lần là kính xe như bị sương phủ hết, bên ngoài xe k nhìn thấy bên trong, tha hồ mà hành hiệp:)):)):))

isa

Xe tải
Chiêu này chuyên dùng để đi chơi với bồ đây mà bác, nếu vào chỗ nào ngồi ôm bồ thì ai trông xe, mà vào chỗ tối gặp mấy ông xin đểu cũng chết. Cứ phi xe ra chố nào sáng sáng, rộng rãi, để A/C on/off mấy lần là kính xe như bị sương phủ hết, bên ngoài xe k nhìn thấy bên trong, tha hồ mà hành hiệp:)):)):))
Hôm qua em cũng tính như vậy, như để xe ngay số 5 Trúc Bạch, người người đi lại đông nên gf em nó thẹn, phản đối dữ dội quá :)):)):)) Bác cứ trêu nhà em :21::21::21:

sieutruong

Xe tải
Sao cụ chủ thớt không bật sấy kính nhẩy :69:

onglao_danhca

Xe buýt
Em có biết 2 cách khác chống bám hơi nước trên kính lái, học lỏm được của các bác lái xe đường dài :
1- Dùng dầu gội đầu, thấm vào miếng giẻ khô, thoa một lớp thật mỏng lên kính lái
2- Ngửa bàn tay (không được dùng giẻ) xoa lên kính lái. Mục đích là thoa mồ hôi tay lên kính lái.

dragon0508

Xe hơi
cụ cứ điều hòa lạnh cho thổi lên kính, bảo đảm trong veo..đi đường nên để chế độ vừa thổi kính vừa thổi chân nếu trời lạnh:) :) để điều hòa nhiệt độ trong ngoài xe là đỡ ngay