[Camera] Trường hợp kiểu sao quả tạ rơi vào đầu thế này các cụ xử lý thế nào ạ

Dan du an

Xe ba gác
Cháu xem clip thì rút ra mấy kinh nghiệm. 1. Hạn chế dừng xe chính diện phía sau xe tải, nếu được nên đỗ hơi lệch đi. 2. Thấy họ lùi là mình chủ động đánh tránh ra luôn. Đây lại hò hét với bấm còi thì thời gian đó đánh sang phải hoặc trái tránh nó đi thì ổn rồi các cụ nhỉ. Tất nhiên sẽ có cụ mắng là không kịp hoặc 2 bên bị kẹp rồi thì sao. Trường hợp đó thì chờ gọi bảo hiểm sửa xe thôi.

Bigmoto

Xe container
Cháu xem clip thì rút ra mấy kinh nghiệm. 1. Hạn chế dừng xe chính diện phía sau xe tải, nếu được nên đỗ hơi lệch đi. 2. Thấy họ lùi là mình chủ động đánh tránh ra luôn. Đây lại hò hét với bấm còi thì thời gian đó đánh sang phải hoặc trái tránh nó đi thì ổn rồi các cụ nhỉ. Tất nhiên sẽ có cụ mắng là không kịp hoặc 2 bên bị kẹp rồi thì sao. Trường hợp đó thì chờ gọi bảo hiểm sửa xe thôi.
Thực ra ở trong tình huống đấy mọi người chỉ theo phản xạ tự nhiên thôi, ít trường hợp nghĩ đến lùi lắm - trừ ai đã kinh nghiệm vài lần :P

pooka

Xe container
Em thấy nhiều xe tải lùi ẩu lắm. Đang đỗ ở khu chợ đông người mà các bố ấy lùi bất biết phía sau có ai không. Có ông cẩn thận thì nhờ người đứng phía sau thùng xe hò hét... cảnh báo.

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy nhiều xe tải lùi ẩu lắm. Đang đỗ ở khu chợ đông người mà các bố ấy lùi bất biết phía sau có ai không. Có ông cẩn thận thì nhờ người đứng phía sau thùng xe hò hét... cảnh báo.
Trường hợp này đúng là tiếc cái cam lùi có khi chỉ 2 triệu mà phải trả tiền một đống các cụ nhỉ

phunv74

Xe tải
Thực ra ở trong tình huống đấy mọi người chỉ theo phản xạ tự nhiên thôi, ít trường hợp nghĩ đến lùi lắm - trừ ai đã kinh nghiệm vài lần :P
Vâng, em cuxgn gặp vài tính huống tương tự (ko phải xe to lùi vào), nhưng phản xạ là bấm còi loạn xạ chứ ít khi nghĩ đến việc lùi xe.

jafwm

Xe điện
Nhà cháu chứng kiên vụ cây xăng ở góc Hồ Tùng Mậu - Lê Đức Thọ, xe tải lùi vào xe máy của một mợ đứng phía sau, mợ ý cứ lùi xe máy theo, xong có ng phải hô bỏ xe mà chạy, lúc đấy mợ mới nhảy khỏi xe máy, may mắn cho mợ ý còn xe máy thì vô gầm xe tải!

Chỉnh sửa cuối:

kites1

Xe điện
Không xem video clip được nên không có ý kiến.

langtoilangtoi

Xe điện
E nhớ ko nhầm thì bài học khởi hành xe tải có bước tài xế xuống cabin quan sát quanh xe thì phải. Nếu là người hay trẻ nhỏ thì đã gây ra thảm họa rồi

Thamkhao

Xe hơi
Các bác thử để ý lại xe mình đi hay bi móp méo, xước sơn khi nào ? Em thì nghiệm ra là thường thì khi bắt đầu chuyển bánh (từ bãi đỗ, từ điểm đỗ trên đường..). Thường thì mình khởi hành với cảm giác an toàn như khi vào đỗ, dừng xe, mà không để ý là có một số vật cản (trước xe, sau xe, dưới gầm xe) đã xuất hiện - tức là tình hình quanh xe không an toàn như khi dừng xe. Do vậy, khi khởi hành thì người ta khuyến cáo quan sát trước khi lên xe thường bỏ qua do vội (thường thấy), do thói quen (nhiều người như vậy, không quan sát, nổ máy là đi luôn, do khả năng có vật cản (phía sau, phía trước, gầm) rất ít xảy ra ! Chính vì nó ít xảy ra nên tình huống ở trên cho thấy - vẫn có khả năng vẫn xảy ra trong thực tế. Do vậy, bận gì thì bận, khi bắt đầu lên xe phải từ từ quan sát, tránh phân tâm điện thoại/hoặc các vấn đề khác.

Ông nv đổ xăng kia sao không hô lên. Kinh nghiệm đỗ sau các xe tải to là không đỗ chính giữa và hãy đỗ lệch hẳn ra để họ nhìn gương thấy mình

Dan du an

Xe ba gác
Các bác thử để ý lại xe mình đi hay bi móp méo, xước sơn khi nào ? Em thì nghiệm ra là thường thì khi bắt đầu chuyển bánh (từ bãi đỗ, từ điểm đỗ trên đường..). Thường thì mình khởi hành với cảm giác an toàn như khi vào đỗ, dừng xe, mà không để ý là có một số vật cản (trước xe, sau xe, dưới gầm xe) đã xuất hiện - tức là tình hình quanh xe không an toàn như khi dừng xe. Do vậy, khi khởi hành thì người ta khuyến cáo quan sát trước khi lên xe thường bỏ qua do vội (thường thấy), do thói quen (nhiều người như vậy, không quan sát, nổ máy là đi luôn, do khả năng có vật cản (phía sau, phía trước, gầm) rất ít xảy ra ! Chính vì nó ít xảy ra nên tình huống ở trên cho thấy - vẫn có khả năng vẫn xảy ra trong thực tế. Do vậy, bận gì thì bận, khi bắt đầu lên xe phải từ từ quan sát, tránh phân tâm điện thoại/hoặc các vấn đề khác.
Cụ dậy quá chuẩn, ở Việt Nam gửi xe thì nên có động tác đi loanh quoanh xem thử vì có lần cháu lên Sơn La sáng phi đi làm luôn. Đến chỗ ăn sáng mới thấy xước sơn bên phụ mà lúc mình đi ra cứ phi lên ghế lái chả để ý. Do đó nên đi vòng quanh xem có ông nào vô tình thấy mình đẹp trai đẹp gái lại cọ vào mình không.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mình có thói quen khi quay đầu hoặc lùi chỗ hẹp thường xuống quan sát rồi mới lái. Tránh đc nhiều vụ va quyệt mà ko xuống khỏi xe không thể biết được.

formen

Xe lăn
Dừng vào góc mình k nhìn thấy nó, mà hi vọng nó nhìn thấy mình là dở rồi, k phải trên trời rơi xuống.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mình có thói quen khi quay đầu hoặc lùi chỗ hẹp thường xuống quan sát rồi mới lái. Tránh đc nhiều vụ va quyệt mà ko xuống khỏi xe không thể biết được.
Xe cụ có cam lùi k cụ?

biahoihanoi

Xe lăn
Ông nhân viên cây xăng không 1 chút động người. Cứ đứng khùynh chân xem xe lùi.

Thamkhao

Xe hơi
Nên rèn nó như một thói quen bắt buộc kiểu như hơi "máy móc". Nhóm em chơi, có bác lái xe được nhóm bạn gọi đi tụ tập, lên xe trong tình huống chiều tối và có em nhỏ đứng ở vùng không quan sát được nên khi xe khởi hành được một đoạn ngắn thì sự đã rồi. Quá đáng tiếc cho gia đình em bé, và cả bác ấy.