[Funland] Trường học Tây Mỗ thất thủ

Trạng thái
Thớt đang đóng

xitruman

Xe buýt
Em chửi rõ ràng mạch lạc rồi thây. Cụ bảo vệ tinh hoa thì cứ mạnh mẽ bày tỏ quan điểm đi. Dũng cảm lên, đừng vòng vèo đổ cho em giống Chí Phèo thế ko hay lắm.
Dạ, em có bảo vệ ai đâu cụ. Em đọc thấy cụ chửi người khác - người đi chửi người khác. Kiểu nó cứ vòng lặp vô hạn ấy cụ ạ. :D

CCCK

Xe tăng
Cho đến nay chưa thấy có gì sai phép cả. Nếu có thì ở những cái nhỏ, không thể rút được.
Có nhiều bài về cái sờ mát này đấy cụ. Đất nhà ở xã hội biến tướng, giao đất không qua đấu thầu… chờ ngày đẹp trời thôi.

Antoni

Xe tải
Quy hoạch được lập ra để "điều chỉnh", hay gọi thẳng là để phá vỡ quy hoạch. Cả một khu đô thị quy mô bằng một quận mới mà trường học bệnh viện không thấy đầu tư. Vỡ trận là đương nhiên.
Ngoài vấn đề điều chỉnh quy mô thì phân kỳ theo giai đoạn cũng quan trọng. Như e thấy nhiều khu nta phát triển theo nhiều giai đoạn, từ từ mà lại hay, giảm bớt áp lực. Đằng này hùng hổ xây dựng rồi ồ ạt kéo dân về ở tăng đột biến trong giai đoạn ngắn như thế thì đỡ sao nổi. Giả sử nhà nước bây giờ xây thêm 5 cái trường cấp 1 nữa để đáp ứng đủ nhu cầu trước mắt, rồi sau đấy con cái cư dân lớn lên, ko đi học nữa thì trường lớp, giáo viên lại ngồi chơi xơi nước sao.

Cucumin

Xe điện
Thế cụ phải gặp bạn em để ngưỡng mộ, ở nhà ông Thản nhưng 2 đứa con học Olympia luôn =)) =)) =))
Đội này ra làm bài kiểm tra với đội trường công, cả toán và tiếng Anh không bao giờ quá được 5 điểm.

QAZ

Xe container
Trường mới thành lập, ban giám hiệu mới tinh nên loay hoay phương án tuyển sinh là bình thường, các cụ mắng em hiệu trưởng xinh tươi có vẻ hơi oan.

Không phải là không có trường cho con em Vin sờ mát học, mà chẳng qua là các anh chị sờ mát ngại đi học xa thôi.

Em tóm tắt lại nôm na thế này.

Trước đây khu này ngoài Vin sờ cun thì có mỗi trường Tiểu học Tây Mỗ, đã quá tải.
Dân cư Vin sờ mát về không vào được trường Tây Mỗ thì chuyển sang học trường Lý Nam Đế, phía bên kia đại lộ Thăng Long.

Giờ Tây Mỗ 3 mới xây xong, BGH và phòng GD không tuyển sinh mới mà dự định tách học sinh từ trường Tây Mỗ cùng khu sang trường Tây Mỗ 3. Cái này về lý thuyết là đúng, chả có gì sai cả.

Vấn đề là các cháu đang học ở Lý Nam Đế bên kia đường nhảy cồ cồ lên đòi về. Các anh chị Vin sờ mát thì tị nạnh bảo là sao cái bọn dân làng Tây Mỗ được học trường mới trong khi chúng em phải đi học xa.

Đề án tuyển sinh thì do Quận duyệt, em hiệu trưởng xinh tươi không có thẩm quyền gì để đáp ứng được yêu cầu của các phụ huynh sờ mát. Từ từ rồi sẽ điều chỉnh theo nguyện vọng thôi, không có gì khó khăn cả.

View attachment 8698490

Vấn đề nho nhỏ nữa là, số lượng các cháu tách từ TM sang TM3, đã đầy luôn rồi, thâm chí còn bị dư mấy cháu (lý do là TM3 theo mô hình clc, 35 cháu/lớp).

Trong khi đó, bên LNĐ tự nhiên lại xui phụ huynh nộp đơn sang TM3. Hầu hết là các cháu lớp 2-5, tức là đang học ổn định bên LNĐ.

Có tổng cộng khoảng 500 cháu định xin về, trong khi trường đang có 1111 cháu. Vậy nếu nhận hết thì sỹ số tăng gấp rưởi, vỡ kế hoạch clc, lại trở về trường thường !

Diep1979

Xe container
Trường xây dựng ban đầu là dậy cho các cháu ở trong khu đó. Vin xây chung cư chắc học phí đắt nên phụ huynh muốn con vào trường của làng học đây mà.

TieuFu

Xe container
Khu đô thị VinSmart City Tây Mỗ (Vinhomes Smart City) là một trong những dự án lớn của Vinhomes tại Hà Nội. Khu đô thị này được xây dựng trên diện tích lớn và được thiết kế theo mô hình đô thị thông minh.
  • Số lượng tòa chung cư: Khu đô thị Vinhomes Smart City có khoảng 58 tòa chung cư.
  • Số lượng căn hộ: Tổng số căn hộ tại khu đô thị này ước tính khoảng 44,000 căn hộ.
  • Dân số dự kiến: Khu đô thị này có thể phục vụ cho khoảng 80,000 - 160,000 cư dân khi hoàn thành và đưa vào hoạt động toàn bộ.

• Để ước tính số lượng học sinh 6 tuổi ở Smart City, chúng ta cần xem xét cơ cấu dân số và tỷ lệ dân số theo độ tuổi.
    Theo số liệu từ Tổng cục Thống kê Việt Nam, tỷ lệ trẻ em 0-14 tuổi chiếm khoảng 23% tổng dân số. Mỗi năm sinh thường chiếm khoảng 1/14 trong nhóm tuổi này.
    Cụ thể:
    • Tỷ lệ trẻ em 0-14 tuổi: 23%
    • Tỷ lệ trẻ em mỗi năm sinh (tức là tỷ lệ trẻ em 6 tuổi): 23%14≈1,64%
  • Do đó, số lượng học sinh 6 tuổi sẽ nằm trong khoảng:
    80.000×1,64%=1.312 học sinh 6 tuổi
    160.000x1.64%=2624 học sinh 6 tuổi
    Nếu nhân với 5 (từ lớp 1 tới lớp 5) thì riêng khu Smart City có khoảng 6500 - 13000 cháu học tiểu học.
    Các cụ lưu ý 1 trường như Tây Mỗ 3 chỉ dành cho khoảng 1.111 học sinh thôi nhé. Tùy các cụ tự tính xem riêng khu này cần bao nhiêu trường tiểu học.
Lão tưởng ở Smart city thì trẻ con nó thông minh rồi, cần gì phải học nữa !?? :)) :))

Sứa.

Xe điện
Thế cụ phải gặp bạn em để ngưỡng mộ, ở nhà ông Thản nhưng 2 đứa con học Olympia luôn =)) =)) =))
Nhiều người thế, cứ nghĩ phải học trường nọ trường kia mới nên người :D
Quá sức với đk của gia đình.
Mục đích cuối cùng của sự học PT là thi đỗ ĐH (đối với các gđ có đk kinh tế bt), và để đạt mục đích đó thì ko phải cứ cố vào trường nọ trường kia mới đạt đc.
Liệu cơm gắp mắm và có giải pháp tối ưu trong đk của mình mới là hợp thời.
Còn các gđ ko phải lo về tiền thì em bỏ ra khỏi cmt này :D

nobitatn7

Xe tải
Cháu thấy dân khu sờ mát này khổ dâm thật sự. Lúc mua nhà thì cứ khoe tiện ích này tiện ích nọ. Ấy thế mà đến lúc cần sử dụng thì lại chê vinschool học phí đắt, vinmec phí khám chữa bệnh cao. Haiz

Tom80

Xe buýt
Nhóc nhà em thì cũng mới qua thôi cụ. Nhưng em không lạc hậu đâu. Giờ trong nội thành đúng tuyến thì nhận hết nhưng trái tuyến vẫn vơ vào. Có lớp đến hơn 60 cháu. Trường Tây Mỗ 3 này lúc đầu là không cho những cháu đúng tuyến nhưng đang học trường khác, ở xa, chuyển về. Nên mới thế. Nhiều nhà ngay cổng trường. Trước đấy đang học trường cách đấy 4km nhưng có trường mới lại ko nhận con họ. Nên họ phản đối thôi.
Cụ đúng ... với 4 - 5 năm trở về trước.
Giờ, với các trường ở HN, nhận trái tuyến vẫn có nhưng cực khó, cân nhắc từng trường hợp, loanh quanh 40 cháu/lớp thôi.
Tây Mỗ là trường hợp đặc biệt, nhiều cán bộ soi, phải có chỉ đạo ít nhất là Trưởng phòng GD, bình thường ko sao, chứ như thế này là phải giải trình, làm láo nháo rất mệt, em ko nghĩ có tiêu cực với trường hợp này.
Cấp 1 chỉ vài điểm trường, chứ thi 10 ... toàn thành phố như thế này.
Thiếu trường trầm trọng, nhất với các khu nhiều chung cư, giờ ấm nhất là Hoàn Kiếm.

2congai

Xe buýt
Đội này ra làm bài kiểm tra với đội trường công, cả toán và tiếng Anh không bao giờ quá được 5 điểm.
Toán kém thôi chứ tiếng anh là đội tư nó giật giải tốt cụ ạ. Trường con em trc đi thi học sinh giỏi quận bọn nó giật hết giải tiếng anh, 20 đứa đi cả 20 đứa đc giải. Có 1 đứa còn đc điểm cao nhất quận cơ. Con em cũng giật đc cái giải nhì. Toán văn thì em công nhận kém hơn hẳn ;))

Cucumin

Xe điện
Toán kém thôi chứ tiếng anh là đội tư nó giật giải tốt cụ ạ. Trường con em trc đi thi học sinh giỏi quận bọn nó giật hết giải tiếng anh, 20 đứa đi cả 20 đứa đc giải. Có 1 đứa còn đc điểm cao nhất quận cơ. Con em cũng giật đc cái giải nhì. Toán văn thì em công nhận kém hơn hẳn ;))
Em thấy tiêng Anh bọn này cũng dốt mà, chúng nó làm sao mà chiến đấu tiếng Anh với đội thi cấp 3 vào trường Công Top đầu hay trường chuyên được.

2congai

Xe buýt
Em thấy tiêng Anh bọn này cũng dốt mà, chúng nó làm sao mà chiến đấu tiếng Anh với đội thi cấp 3 vào trường Công Top đầu hay trường chuyên được.
Tuỳ thôi cụ, như bọn hs vinkul em thấy nhiều người chê chứ trường tư như ĐTĐ, Nguyễn siêu, Ngôi sao chúng nó chiến đc cụ ợ

Cucumin

Xe điện
Tuỳ thôi cụ, như bọn hs vinkul em thấy nhiều người chê chứ trường tư như ĐTĐ, Nguyễn siêu, Ngôi sao chúng nó chiến đc cụ ợ
Đội đấy là trường Tư luyện gà chọi rồi Cụ. Đội đấy nó khác hẳn mấy cái trường Quốc Tế.

2congai

Xe buýt
Nhiều người thế, cứ nghĩ phải học trường nọ trường kia mới nên người :D
Quá sức với đk của gia đình.
Mục đích cuối cùng của sự học PT là thi đỗ ĐH (đối với các gđ có đk kinh tế bt), và để đạt mục đích đó thì ko phải cứ cố vào trường nọ trường kia mới đạt đc.
Liệu cơm gắp mắm và có giải pháp tối ưu trong đk của mình mới là hợp thời.
Còn các gđ ko phải lo về tiền thì em bỏ ra khỏi cmt này :D
Học kiểu Olympia thì xác định đi du học chứ thi ĐH trong nc làm sao đc. Ở nhà ông Thản thì chắc ko đủ tiền du học tự túc rồi, chắc hy vọng học bổng hoặc du học tại chỗ như kiểu rờ mít rờ mùng thôi cụ nhỉ.

Dungha

Xe điện
Khu đô thị VinSmart City Tây Mỗ (Vinhomes Smart City) là một trong những dự án lớn của Vinhomes tại Hà Nội. Khu đô thị này được xây dựng trên diện tích lớn và được thiết kế theo mô hình đô thị thông minh.
  • Số lượng tòa chung cư: Khu đô thị Vinhomes Smart City có khoảng 58 tòa chung cư.
  • Số lượng căn hộ: Tổng số căn hộ tại khu đô thị này ước tính khoảng 44,000 căn hộ.
  • Dân số dự kiến: Khu đô thị này có thể phục vụ cho khoảng 80,000 - 160,000 cư dân khi hoàn thành và đưa vào hoạt động toàn bộ.

• Để ước tính số lượng học sinh 6 tuổi ở Smart City, chúng ta cần xem xét cơ cấu dân số và tỷ lệ dân số theo độ tuổi.
    Theo số liệu từ Tổng cục Thống kê Việt Nam, tỷ lệ trẻ em 0-14 tuổi chiếm khoảng 23% tổng dân số. Mỗi năm sinh thường chiếm khoảng 1/14 trong nhóm tuổi này.
    Cụ thể:
    Nếu nhân với 5 (từ lớp 1 tới lớp 5) thì riêng khu Smart City có khoảng 6500 - 13000 cháu học tiểu học.
    Các cụ lưu ý 1 trường như Tây Mỗ 3 chỉ dành cho khoảng 1.111 học sinh thôi nhé. Tùy các cụ tự tính xem riêng khu này cần bao nhiêu trường tiểu học.
Cụ tính tỉ lệ % theo TP Hà Nội thì sẽ bị thấp hơn so với thực tế vì các khu đô thị mới hoàn các gia đình trẻ nên tỉ lệ các cháu sẽ cao hơn nhiều.

Dan du an

Xe cút kít

Cụ thể:
Có cầu khắc có cung các cụ nhỉ. Khả năng mấy cái trường tiểu học chỗ khác lại mở ra như mưa ở đây. Vấn đề là thu phí đắt thì con người ta cũng không chịu được

thanhphuong06

Xì hơi lốp
Học kiểu Olympia thì xác định đi du học chứ thi ĐH trong nc làm sao đc. Ở nhà ông Thản thì chắc ko đủ tiền du học tự túc rồi, chắc hy vọng học bổng hoặc du học tại chỗ như kiểu rờ mít rờ mùng thôi cụ nhỉ.
?
Sao cụ biết học Olympia không thi ĐH trong nước được? Thi ĐH khó thế cơ à? :D

• Vodka
Reactions: QAZ

lta500

Xe buýt
Những gia đình là cư dân Vinhomes Smart City thì...Chủ đầu tư định hướng là cho con học VinSchool rồi, nên không xây trường công lập cho cư dân khu này nữa.
Mà VinSchool thì cũng kén khách phết, với học phí khoảng 120 tr / năm cho hệ thường, 250tr / năm cho hệ song ngữ, và học phí sẽ tăng 10% / năm .
Tính ra 1 gia đình sẽ tốn khoảng 1,5 tỷ cho 1 con học hết 12 năm học Phổ thông ở VinSchool.
:))
Cụ tính sai rồi. 12 năm theo công thức cụ đưa thì không thể 1.5 tỉ được. Ít nhất là hơn 2 tỉ. :D

chattiensinh

Xe tải
ai bảo cụ trường đó xây "chủ yếu" cho học sinh trong làng xã đó? Khu đó làm gì có làng xã nào?
View attachment 8698610
"Theo báo cáo của quận Nam Từ Liêm, trường Tây Mỗ 3 được thành lập hôm 4/7, trên cơ sở tách ra từ trường Tây Mỗ. Do đó, học sinh lớp 2-5 ở trường Tây Mỗ sẽ được chuyển sang. Tổng cộng, trường Tây Mỗ 3 nhận 1.111 em, trong đó 460 học sinh lớp 1 (do trường Tây Mỗ tuyển giúp)."
Người ta phân học sinh có KH, theo luồng theo tuyến từ trước rồi, đâu ra tư tưởng cứ nhà gần trường là con phải được học ở đó cho tiện. Đội này toàn muốn chuyển ngang hoặc dân mới chuyển về đây ở. Một vài chục cháu thì trường còn lo thêm bàn ghế đc, chứ vài trăm cháu thì bung toang.

Trạng thái
Thớt đang đóng