[Funland] Trường học Tây Mỗ thất thủ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hp007hp

Xe buýt
Thì họ không hiểu ta nói cho hiểu thôi. Ít ra để người đọc cũng hiểu, chứ không thành thông tin sai được lặp đi lặp lại thành đúng.
E nói thật cụ mợ nói lan man quá, lúc thì đúng tuyến rồi thì đúng luồng, rồi ưu tiên này nọ, rồi lại trái tuyến ... Cm chắc trong cuộc, cm có thể chỉ ra số liệu trước khi giảm tải số học sinh - số lớp của 2 trường đó ko, số HS số lớp của trường mới năm nay là bao nhiêu. Chứ e thấy thông tin các cụ khác đưa lên thì TM1 quá đông rồi.
Còn TM3 gọi là quy hoạch lên trường điểm mà năm nay lấy 11 hay 13 lớp 1 quá nhiều. Chắc để giải quyết nhu cầu trước mắt, nhưng năm sau chắc nhận giảm sâu để vài năm nữa đạt số mong muốn. Các cụ đừng vịn vào lớp 1 đông thế sao 2-3-4-5 lại ko thêm đc 500 cháu, 500/1100 là tăng có gấp 1,5 lần - chả trường nào giải quyết nổi.
Giờ mà phụ huynh các trường TM1 ĐM mà đâm đơn kiến nghị lớp quá đông thì giải quyết còn lằng nhằng nữa.
Em mà vào các cụ ở LND e ủng hộ các cụ xin chuyển luôn và e ở lại :) . Lớp tự nhiên giảm bớt, f1 thì ko phải chuyển lớp, lại phải hoà nhập bạn mới (cái này tưởng nhỏ mà e thấy ko nhỏ đâu, trẻ e nó cũng bè phái bạn cũ bạn mới đó, các cụ xin chuyển nhớ để ý hơn thêm chút).

BlackWolf9474

Xe hơi
Có hướng giải quyết 1 phần để ổn định còn sớm bước vào năm học mới nhưng dứt khoát là không chiều theo đòi hỏi của đám người mang tư duy tranh chỗ ăn cỗ. Chính quyền xử lý hợp tình hợp lý nhưng cương quyết

Chả có gì đáng buồn cả, để cho Vinners vui khi đạt được mục đích mới là điều đáng buồn cho xã hội, cái tư duy tham lam, ích kỷ, bố đời không thể để làm tấm gương xấu cho cư dân các khu đô thị khác học theo được
Trong số những người đấu tranh rất nhiều cụ không phải Vinners đâu cụ ạ, rất nhiều cụ ở trọ trong làng Tây Mỗ phải cho con đi học ở huyện khác chứ đừng nói được sang LNĐ bên Miêu Nha.
Cụ xem danh sách chuyển từ LND sang TM1 và ĐM3 kìa, chỉ có hơn 90 cháu chuyển sang, còn lại đa số là từ các trường bên ngoài phường. Nhờ có đợt này mà họ được chuyển về gần nhà.
Còn TM3 thì cũng đa số là dân vin đang học bên TM1 được chia sang thôi, có mấy chục cháu chuyển từ TM3 về lại TM1 chắc sợ sang đó ngược đường hoặc bị dân Vin bắt nạt chăng?

TsarPutin

Xe tăng
Đấy đáng ra có quy định thỏa đáng là làm nhà phải làm hạ tầng công cộng đặc biệt là phải xây trường học các cấp , công viên đường xá hoặc trạm y tế bàn giao cho Nhà nước quản lý theo công lập thì đã chả phải cãi nhau ép nhau ntn cuối cùng khổ nhất vẫn là các búp măng non của đất nước.
Còn công dân xã hội thì ai chả phải nộp thuế ít thì nhiều, người mua nhà đã phải nộp thuế, người dân TM ĐM thì phải từ bỏ ruộng vườn thậm chí di dời mồ mả tổ tiên để NN giao DN làm khu đô thị mới.
Quận thì số lớp học chỉ có vậy, chứ có thêm 5-10 cái trường tiểu học nữa có mà đi mời từng nhà cho con học cho đủ sĩ số ấy chứ
Mỗi bên bớt bớt quyền lợi 1 tí, thì mới tìm tiếng nói chung dc

BlackWolf9474

Xe hơi
Giờ mà phụ huynh các trường TM1 ĐM mà đâm đơn kiến nghị lớp quá đông thì giải quyết còn lằng nhằng nữa.
Em mà vào các cụ ở LND e ủng hộ các cụ xin chuyển luôn và e ở lại :) . Lớp tự nhiên giảm bớt, f1 thì ko phải chuyển lớp, lại phải hoà nhập bạn mới (cái này tưởng nhỏ mà e thấy ko nhỏ đâu, trẻ e nó cũng bè phái bạn cũ bạn mới đó, các cụ xin chuyển nhớ để ý hơn thêm chút).
Năm ngoái TM 2900 học sinh, năm nay giảm một nửa sang TM3 thì sao lại quá đông cụ nhỉ?

vo nho

Xe điện
Thấy nói nhiều em sẽ được chuyển sang Đại Mỗ 3 trường này ở khác phường vậy là qua phường khác tranh suất học luôn à các cụ. Thế là học trái tuyến à? :-/:-/:-/:-/

Hp007hp

Xe buýt
Tôi chưa nói đúng sai, tôi nói cách làm. Dù gì cũng không công khai minh bạch nên mới lùm xùm.
Mà ngồi học chật hơn tí còn hơn đi xa 5km đầy rủi ro trên đường nhé! Cụ biết trường Lý Nam đế ở đâu chưa đã ?
Theo cụ thế nào là ko mình bạch? E thấy lớp 1 họ tuyển đúng luồng ko ai kêu, lớp 2-3-4-5 họ giảm tải cho TM1 theo đúng QD của quận và chỉ chuyển 2-3-4-5 TM1 sang TM3 là mình bạch chứ còn gì nữa. Còn lọt th xin cho trái tuyến mà cụ thấy cụ kiện cho chết đi thôi, e ủng hộ.

BlackWolf9474

Xe hơi
Thấy nói nhiều em sẽ được chuyển sang Đại Mỗ 3 trường này ở khác phường vậy là qua phường khác tranh suất học luôn à các cụ. Thế là học trái tuyến à? :-/:-/:-/:-/
Thì đó, cứ đúng tuyến theo nơi ở mà phang thì đâu có chuyện gì, đây cứ im ỉm chia trường bỏ qua tiền lệ phân tuyến theo nơi ở.
Năm ngoái có 2 trường thì chẳng cần chia sang ĐM, năm nay 3 trường thì bên trên lại chia sang ĐM3 chứ nhất quyết không chia sang TM3 thì lỗi là của ai?

Hoangvan22

Xe tải
Nếu các học sinh không xin được vào trường học và cha mẹ cho nghỉ thêm 1 năm ở nhà thì có được không nhỉ? Ví dụ như con em khi 6 tuổi bắt đầu phải đi học lớp 1 em đã không muốn cho đi, muốn con ở nhà thêm 1 năm nữa rồi học lớp 1 cho cứng cáp, nhưng mà theo em biết thì là bắt buộc. Nhìn con bé xíu phải đi học lớp 1 tội ghê :D muốn cho ở nhà thêm 1 năm nữa vì cũng không có nhu cầu bắt con phải học sớm. Coi như con sinh năm sau đi. Nhưng em hỏi thì được trả lời là không được

haiyen1012

Xe điện
Năm ngoái TM 2900 học sinh, năm nay giảm một nửa sang TM3 thì sao lại quá đông cụ nhỉ?
Cụ cãi rất khỏe nhưng thông tin thì mù mờ :))
Tây Mỗ 3 năm nay nhận tổng cộng 1100 học sinh trong đó có hơn 400 học sinh mới vào lớp 1 do Tây Mỗ tuyển sinh giúp, còn lại là 700 học sinh lớp 2-5 đang học ở Tây Mỗ chuyển sang. Như vậy so với 2900 của năm ngoái thì năm nay Tây Mỗ vẫn còn 2200 lấy đâu ra mà giảm một nửa

Hp007hp

Xe buýt
Quá đông khi họ được giảm tải cụ nhé. Tách trường thì phải tính còn bảo nhiêu HS 1 lớp và nếu dư giáo viên thì chuyển sang TM3, giờ tự nhiên thêm vài trăm cháu thì nó vẫn ko giảm tải tí nào, vớ vẩn tỉ lệ số GV/HS lại cao hơn thì chả tăng.
Mà giảm 1/2 là thế nào cụ nhỉ? TM3 lấy tổng tầm 1k1 mà lớp 1 đã gần 500 rồi, thì giảm khoảng 700 thôi chứ

Hoangvan22

Xe tải
Em thắc mắc nếu không vận động được gia đình cho con đi học, vì lý do hết trường công, còn trường tư thì bố mẹ không kham nổi tiền, thì ai sẽ bị tội các cụ nhỉ? Tổ dân phố hay phường hay quận, hiệu trưởng, hay Phòng giáo dục? sở giáo dục? hay cha mẹ hs?

BlackWolf9474

Xe hơi
Cụ cãi rất khỏe nhưng thông tin thì mù mờ :))
Tây Mỗ 3 năm nay nhận tổng cộng 1100 học sinh trong đó có hơn 400 học sinh mới vào lớp 1 do Tây Mỗ tuyển sinh giúp, còn lại là 700 học sinh lớp 2-5 đang học ở Tây Mỗ chuyển sang. Như vậy so với 2900 của năm ngoái thì năm nay Tây Mỗ vẫn còn 2200 lấy đâu ra mà giảm một nửa
Thì vẫn là giảm tới 700 hs có đông hơn năm ngoái đâu? trường đã đủ nguồn lực vận hành cho 2900 hs nay giảm còn 2200 thì có gì phải phàn nàn? Em đang phản biện cụ kia, cụ muốn tranh cãi điều gì nhỉ?

unloved14

Xe tải
Em thấy năm sau mới là gay cấn. Cơ sở của trường TM3 đáp ứng cho 30x36 cháu = 1080 chỗ. Năm nay đã tuyển đến 11-12 lớp 1= 450 cháu, tương ứng với 1/2 trường. Như vậy các cháu khối lớp 1 của năm tiếp theo chỉ có thể tuyển từ 150-200 cháu là kịch kim. Không rõ khu vực có dự án trường TM 456 nào đang xây dở không? Chứ với tình hình Mầm non TM 6-70 cháu/lớp + dân vẫn đang tiếp tục chuyển về ở + auto chuyển khẩu ngay khi nhận nhà thì việc tạm trú/thường trú không quá quan trọng. Năm sau sẽ là bài toán của nội bộ Vinser rồi
Lại quay về bài toán của Linh Đàm mấy năm nay rồi cụ nhỉ, nhà bán xong rồi còn xây trường học là của chính quyền.

Politeboy

Xe tăng
Khi nhà nước trao luôn dự án xây trường và làm đường cho bọn chủ đầu tư thay vì tách riêng ra mời nhà thầu khác cụ ạ.
đây không phải đất công cộng mà Vin mua lại từ chủ đầu tư khác , cụ xem lại nguồn gốc Smart city đi ạ!
Ngoài ra , để cái mảnh ruộng thành công viên như thế, tiền xây dựng phân bổ vào giá nhà, người mua nhà phải chịu .
Cụ nào thắc mắc không được dùng tiện ích của Vin, thì cứ mua nhà của Vin khắc được dùng, quá đơn giản.
cụ chả hiểu cái gì cả m, mua của ai thì nó cũng có quy hoạch sử dụng đất trong đó bao nhiêu % đất dành cho đường giao thông, công viên cây xanh mặt nước, hạ tầng kỹ thuật cấp điện, nước … thì sẽ không phải trả tiền sử dụng đất cho nhà nước. còn mua lại là mua quyền đầu tư dự án, cụ biết một mà không biết hai
Khi lập dự án đầu tư thì ngoài được miễn tiền sử dụng đất phần công cộng và cây xanh ra, tiền xây dựng hạ tầng theo quy hoạch (điện đường trường trạm công viên...) do chủ đầu tư bỏ ra xây dựng được nhà nước khấu trừ vào số tiền sử dụng đất (tiền mua đất)
Tóm lại là đường xá trường học công viên là nhà nước đã trả tiền rồi.

Hp007hp

Xe buýt
Thì do cách giải quyết không hợp lý thì dân mới nhảy lên, chứ tự dưng họ rỗi việc à.
Thông báo cho tất các phụ huynh các cháu trong khu vực tuyển sinh có nhu cầu đăng ký, nếu quá số lượng thì bốc thăm như bên Hoàng Mai ý, chắc chắn cũng không làm cả hai trường Tây Mỗ trong khu vực quá tải được do đã có trường mới sang tải.
Giờ dân vẫn còn thắc mắc là học sinh được chuyển từ Tây Mỗ cũ sang Tây Mỗ mới có hoàn toàn đúng tuyến không thì sao?
Họ ko rỗi việc, e thấy họ yêu cầu cao quá thôi. Trong 1 khu quá tải này thì chả có cách nào giải quyết hết yc từng cá nhân đc.
Họ ko bốc theo ý cụ là ko hợp lý ah? Họ lớp 1 tuyển đúng, và giảm tải chỗ đông hơn trước, chỗ đông thứ nhì đợi năm sau có trường khác thì sao. Cụ có số liệu trung bình HS/1 lớp của TM1 và LND ko cụ? Còn cụ đừng bắt TM3 nhận thêm nữa, vì nó đủ rồi, cq trả lời rồi.
Còn TM1 lớp 2-5 chuyển sang có trái tuyến thì đố ô nào dám trả khi lớp 1 các cháu đã học đủ. Đúng tuyến hay trái tuyến các cụ phải kiện từ lớp 1 chứ, sau lớp 1 chả còn đúng hay trái tuyến nữa. Năm nay con e học lớp trường A đúng tuyến, sáng năm e chuyển nhà nhưng ko thích chuyển con đi thì đố ô HT nào dám cho con e nghỉ học đấy.

BlackWolf9474

Xe hơi
Quá đông khi họ được giảm tải cụ nhé. Tách trường thì phải tính còn bảo nhiêu HS 1 lớp và nếu dư giáo viên thì chuyển sang TM3, giờ tự nhiên thêm vài trăm cháu thì nó vẫn ko giảm tải tí nào, vớ vẩn tỉ lệ số GV/HS lại cao hơn thì chả tăng.
Mà giảm 1/2 là thế nào cụ nhỉ? TM3 lấy tổng tầm 1k1 mà lớp 1 đã gần 500 rồi, thì giảm khoảng 700 thôi chứ
Ok cụ cứ cho là giảm 700 rồi thêm 200 - 300 thì vẫn là giảm tải so với năm ngoái.
Vậy việc các phụ huynh xin về TM3 thì đâu có ảnh hưởng gì đến tải của TM1, TM3 càng nhận nhiều thì càng giảm tải cho TM1 chứ sao nữa? Có gì mà phải phản đối?

Hp007hp

Xe buýt
Thì vẫn là giảm tới 700 hs có đông hơn năm ngoái đâu? trường đã đủ nguồn lực vận hành cho 2900 hs nay giảm còn 2200 thì có gì phải phàn nàn? Em đang phản biện cụ kia, cụ muốn tranh cãi điều gì nhỉ?
Thế nó giảm 700 thì số HS/1 lớp nó có ít hơn số HS/1 lớp của LND ko cụ? Giờ nhận thêm 2-300 thì số thấy đổi thế nào?

Hp007hp

Xe buýt
Em thắc mắc nếu không vận động được gia đình cho con đi học, vì lý do hết trường công, còn trường tư thì bố mẹ không kham nổi tiền, thì ai sẽ bị tội các cụ nhỉ? Tổ dân phố hay phường hay quận, hiệu trưởng, hay Phòng giáo dục? sở giáo dục? hay cha mẹ hs?
Cụ lấy vợ sinh con rồi cụ biết, cái này không phải hỏi ai.

p123123

Xe đạp
TM1 chuyển 700 sang TM3 thì cũng phải có giáo viên chuyển sang TM3 chứ. Tóm lại phương án đã được các cấp thẩm quyền phê duyệt rồi dừng tranh cãi thôi. Có trường công học là được rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng