[Funland] Trường học Tây Mỗ thất thủ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dungha

Xe điện
Vâng, xin lỗi cụ vì em tin vào chính quyền, còn cụ không tin thì em chịu. Đề án của trường Tây Mỗ mới có tiếp nhận học sinh LNĐ, thế quái nào lúc thực hiện thì Quên béng mất. Báo đưa tin hẳn hoi không phải em bốc phét ra nhé.
Mà đã quên thì nên có người nhắc cho nhớ
Thế ra lúc đầu em chém bừa là trường cố ý nhập nhèm hóa ra lại đúng ạ?

Dungha

Xe điện
Không cụ ơi. Họ muốn bây giờ Nhà trường hoặc Phòng giáo dục phải đăng công khai danh sách học sinh kèm địa chỉ chi tiết để họ còn xem có đúng ko, có ăn đút lót ko. Khéo có khi họ còn phi đến nhà các cháu check thử xem có cư trú thực tế ko. Ai biết họ làm gì với cái danh sách. Chụp lại rồi hê mẹ nó lên mạng cho cả nước ngắm. Nhỡ có nhà nào mà thường trú ở đó nhưng vì lý do gì chưa chuyển về kịp chẳng hạn thì chắc thôi rồi, đào cả gốc, trốc cả rễ nhà người ta lên. Đến cái yêu cầu vô lý công khai danh sách mà người ta còn nghĩ ra được thì chả hiểu người ta còn làm được gì. Lại còn bao biện là tương tự với dán công khai điểm thi. Xin thưa là điểm thi có dán công khai thì cũng chỉ có số báo danh với tên, ngày sinh. Chứ chả ai công khai địa chỉ.
Đề án xây trường CLC nó ko giống trường thường: sĩ số học sinh nhỏ, các phòng chức năng nhiều hơn, có bể bơi, v.v… Nếu TM3 được duyệt là trường CLC thì họ sẽ phải xây dựng như vậy từ đầu. Và để chuyển CLC thành trường thường thì cũng phải trình, phải duyệt vì đủ thứ liên quan (biên chế giáo viên, ngân sách cấp), chứ ko phải vì phụ huynh kéo đến làm loạn lên với lý do cho con tôi đi học gần.
Ở HN thì chuyện trường học ở ngay cạnh nhà nhưng đúng tuyến thì phải học trường khác xa hơn là bình thường: Cư dân các phường như Thành Công (2 trường Thành Công A và B), Thanh Xuân Bắc (2 trường TXB và Đặng Trần Côn)... Phòng Giáo dục cũng mới chỉ dự kiến tuyển sinh, chứ cũng chưa hề có thông báo chính thức với phụ huynh bên LNĐ là sẽ tiếp nhận con em của họ. Thế mà cách hành xử của họ thật miễn bàn. Kéo nhau đến trường TM3 làm loạn lên, đòi hỏi vô lý, công khai văn bản rõ ràng thì họ vu vạ Nhà trường ăn tiền… Hành xử thật thiếu văn minh và hợp tác.
Cụ lấy ví dụ phải tìm hiểu chứ. 2 trường TXB và Đặng Trần Côn nó tựa lưng vào nhau. Nên có đi xa thì vũng chỉ thêm 40 m. Trên vỉa hè. Nên làm gì có phân biệt xa với gần. Chỉ có mấy bạn nhà tận Dương Nội học trái tuyến mới xa thôi.

sirPollux

Xe hơi
Thế ra lúc đầu em chém bừa là trường cố ý nhập nhèm hóa ra lại đúng ạ?
Báo chí cũng đăng mỗi nơi một khác nhé cụ. Dantri ghi rõ hơn là ngày 04/07 thì UBND ra QĐ tách trường nữa. Nguồn từ báo VOV thiếu mất cái câu quan trọng này thì phải :D. Một góc sự thật thì vẫn là sự thật phỏng cụ? Các cụ cứ dựa vào đó đoán già đoán non khéo thành tung tin nhảm.

Chỉnh sửa cuối:

Jangmi

Xe buýt
Báo chí cũng đăng mỗi nơi một khác nhé cụ. Dantri ghi rõ hơn là ngày 04/07 thì UBND ra QĐ tách trường nữa. Nguồn từ báo VOV thiếu mất cái câu quan trọng này thì phải :D. Một góc sự thật thì vẫn là sự thật phỏng cụ? Các cụ cứ dựa vào đó đoán già đoán non khéo thành tung tin nhảm.
View attachment 8704545
Tức là cái này là do UBND quận ra quyết định thế sao lại đổi cho trường nhập nhèm đc

sirPollux

Xe hơi
Tức là cái này là do UBND quận ra quyết định thế sao lại đổi cho trường nhập nhèm đc
Em thì tạm hiểu thế này:
- Hồi tháng 5, đề án thành lập trường TH Tây Mỗ 3 ghi như trên: tuyển sinh theo quy định. Những thông tin này có được phổ biến chính thống đến dân khu vực đó hay không thì em không thấy báo nào nói. Nên tạm dự đoán là không có thông báo nào.
- Ngày 04/07, nội dung đề án có thay đổi: chuyển thành tách học sinh lớp 2-5 từ trường TH Tây Mỗ, có tuyển sinh mới các cháu lớp 1 (cái này có báo nói rõ, có báo không nói rõ). Theo các nguồn VOV, Dantri thì thông tin tách học sinh không được thông báo. Trường TH Tây Mỗ 3 thực hiện theo QĐ của UBND và Phòng GĐ quận.
- Ngày 15/7, bên trường LNĐ có thông báo Zalo của cô giáo (không biết là lớp 1 hay lớp 2-5) về khảo sát nguyện vọng đăng ký chuyển sang TH Tây Mỗ 3. Các phụ huynh Vinsmart xem đây là một trong những căn cứ để kéo sang "vây" trường TH Tây Mỗ 3, sau đó đòi công khai danh sách học sinh được tách về đây, cùng với nhiều ý kiến chém là có khuất tất.
Cá nhân em chả thấy trường Tây Mỗ 3 có gì sai ở đây, các bố mẹ muốn thắc mắc thì hỏi rõ về thông tin Zalo của lớp nào đó ở LNĐ hoặc lên UBND mà hỏi. Chứ việc kéo nhau đến vây trường Tây Mỗ 3 rõ là cầm đèn chạy trước ô-tô và ăn vạ.
Còn việc danh sách tách về có tiêu cực hay không lại là một câu chuyện khác, hiện không có thông tin gì chính thống ngoài một số cụ bảo đang chém.
Nguồn em tham khảo từ link này:
Link báo Dantri

Wolf79

Xe buýt
Thực tế ở quê chúng cháu cũng không thiếu trường hợp học sinh nhà sát Trường A nhưng nhà ở Phường B phải học ở Trường C.
Nhưng nhà Trường vẫn tạo điều kiện cho các cháu sát Trường này học với điều kiện là tuyển sinh còn thiếu chỉ tiêu so với số lượng đăng ký. Nếu số lượng cháu trái tuyến nhiều quá thì ưu tiên theo nhà cháu nào gần hơn đến hết số lượng.
(Trong 1 Phường có nhiều Trường cũng xử lý tương tự như vậy)

Còn ở HN mà phụ huynh ứng xử như này thì chịu. Cháu đánh giá là khôn lỏi.
Khôn lỏi là đặc sản (đặc trưng?) của Hà Nội mà cụ.
Ko tin cứ ra đường xem người ta luồn lách nhé

sirPollux

Xe hơi
Vụ này mà điều tra ra toàn con cháu ở trái tuyến đút tiền mua slot.

Cụ có thông tin gì chứng minh không ạ? Hay cụ mạnh dạn để lại thông tin các nhân để sau này công an đến báo nộp 7,5 củ? Nếu không thì em report mod tránh nhiễu.

Chỉnh sửa cuối:

Oddo

Xe đạp
Chỗ e nhiều phụ huynh còn phải nhập hộ khẩu khu thị trấn bên cạnh để cho các cháu học trường tốt

Politeboy

Xe tăng
Thông cảm cho dân Vinsmart đê cụ, còn nhịn miệng trả góp lâu, dù đã miễn lãi xuất một số năm. Chủ đầu tư mà tặng xuất học giảm giá hay miễn phí giống hồi dân mua Royal với Times thì chắc cũng chen nhau bằng chết với 3.500 chỗ cho cả mẫu giáo, tiểu học và THCS của Vinschool với hơn 40 toà 3x tầng đã xong
Với cả cái trường làng mới xây được nói đến, nó nằm trọn trong quy hoạch của khu đất Vinsmart và nhắm đến phục vụ tăng dân số cơ học ở đó. Thế quái nào mà đề án 1 đằng nhưng giờ lại định hướng thành trường chất lượng cao cho cả khu vực
Em thông cảm thì đơn giản vì em không ở đấy :D
Nhưng ai thông cảm cho dân làng Tây Mỗ có con bị học chen?
Người cụ cần xin thông cảm là chủ đầu tư chung cư ý. Xin họ thông cảm giảm bớt học phí để trẻ con chung cư được học gần nhà. Đấy thực ra một phần trách nhiệm của họ, lấy một phần lợi nhuận bán chung cư ra tài trợ cho giáo dục, coi như là một phần tiện ích của khu chung cư như các tiện ích y tế và giải trí

Kim Giang

Xe hơi
Thế nào là trường tiểu học chất lượng cao nhỉ? Tiêu chí nào để cháu này được học chất lượng cao TM3 còn cháu khác lại không được học nhỉ?
Ví dụ mấy trường CLC cấp 2 như Cầu Giấy, Thanh Xuân hay Nam Từ Liêm thì họ tuyển sinh thi thố rõ ràng và chọn các bạn điểm cao nhất từ trên xuống.

Chỉnh sửa cuối:

FC Juventus

Xe buýt
Thế nào là trường tiểu học chất lượng cao nhỉ? Tiêu chí nào để cháu này được học chất lượng cao TM3 còn cháu khác lại không được học nhỉ?
Ví dụ mấy trường CLC cấp 2 như Cầu Giấy, Thanh Xuân hay Nam Từ Liêm thì họ tuyển sinh thi thố rõ ràng và chọn các bạn điểm cao nhất từ trên xuống.
Có danh sách đó cụ. Đây ạ: https://dantri.com.vn/giao-duc/danh-sach-23-truong-chat-luong-cao-o-ha-noi-20240524104144492.htm

AcidS

Xe điện
Em thông cảm thì đơn giản vì em không ở đấy :D
Nhưng ai thông cảm cho dân làng Tây Mỗ có con bị học chen?
Người cụ cần xin thông cảm là chủ đầu tư chung cư ý. Xin họ thông cảm giảm bớt học phí để trẻ con chung cư được học gần nhà. Đấy thực ra một phần trách nhiệm của họ, lấy một phần lợi nhuận bán chung cư ra tài trợ cho giáo dục, coi như là một phần tiện ích của khu chung cư như các tiện ích y tế và giải trí
Có trường mới rồi có học chen gì nữa đâu cụ. Dân làng còn được phân tuyến sang học trường “chất lượng” nữa cơ mà.
Còn nói chủ đầu tư thì chỗ đó về quy hoạch và tốc độ xây trường thì cũng không có chậm đâu, 3/4 trường của Vinschool đã đưa vào hoạt động, còn các trường đổi đất lấy hạ tầng nhà nước cũng đang nhanh chóng thực hiện rồi. Tây Mỗ mới, Đại Mỗ mới đều thuộc khu đó cả đấy thôi.

Mr Chun

Xe tăng
Tóm tắt toàn cảnh vụ này như sau:
1. Trên địa bàn phường Tây Mỗ trước đây có 2 trường là Tây Mỗ và Lý Nam Đế thoải mái cho con em dân cư làng xóm bản địa học tập
2. Vin về xây khu đô thị Smart city làm tăng mật độ dân số, Vin có xây trường Vinschool cho con em cư dân khu đô thị (gọi tắt là Vinners) học tập tuy nhiên nhiều Vinners chê học phí cao nên xin cho con vào trường công, chính quyền quận Nam Từ Liêm cũng đã bố trí cho con em các Vinners này được đi học tại trường Lý Nam Đế
3. Do đã sắp xếp cho con em Vinners học tại trường Lý Nam Đế nên trường còn lại là Tây Mỗ theo thời gian bị quá tải, chính quyền xây thêm trường mới là Tây Mỗ 3 nằm trong khu đô thị Smart city của Vin, định hướng là sẽ tách bớt học sinh từ trường Tây Mỗ sang để giảm tải cho trường Tây Mỗ, trường Lý Nam Đế thì chưa cấp thiết nên chưa có chủ trương tách chuyển học sinh sang
4. Năm nay trường Tây Mỗ 3 vừa xây xong và chính quyền đang thực hiện theo kế hoạch là tách học sinh lớp 2-5 từ Tây Mỗ sang và tuyển sinh mới lớp 1 cho trường Tây Mỗ 3 thì các Vinners có con em lớp 2-5 đang yên vị tại trường Lý Nam Đế nổi lòng tham sân si là tại sao trường mới xây đẹp thế này, gần thế này mà con em mình lại phải đi học ở xa vậy nên họ đùng đùng đòi chuyển con em mình về trường Tây Mỗ 3, bất chấp việc con em họ không nằm trong đối tượng được chuyển và trường chủ quản Lý Nam Đế cũng nói rõ việc này với họ. Họ rủ nhau kéo đến trường Tây Mỗ 3 với số lượng đông đảo để gây sức ép với nhà trường và chính quyền quận Nam Từ Liêm phải nhượng bộ, họ bất chấp việc con em mình sẽ chen chúc với những học sinh được chuyển từ Tây Mỗ sang, 1 lớp học lẽ ra chỉ 35-40 cháu thì bây giờ có thể lên đến 60-70 cháu miễn là con em họ được vào học.
Toàn các tinh hoa ở vinhome mà sao lại chí phèo thế cụ

AcidS

Xe điện

haiyen1012

Xe điện
Tại mợ đó hiểu sai. Số 2,3,4 đá nhau chan chát
Nói đúng quá nên có người nhột, sai cái gì :))
Toàn các tinh hoa ở vinhome mà sao lại chí phèo thế cụ
Để dễ hiểu thì em đã có ví dụ về mâm cỗ mới dọn đồ ăn tươi ngon nóng hổi khiến người đã được xếp mâm đang ngồi ăn từ trước bỗng động lòng sân si đòi chuyển sang.
Tư duy tranh chỗ ăn cỗ sợ mất phần vẫn còn tồn tại trong thời hiện đại cụ ạ

AcidS

Xe điện

thuyhaiduong

Xe hơi
Cụ lấy ví dụ phải tìm hiểu chứ. 2 trường TXB và Đặng Trần Côn nó tựa lưng vào nhau. Nên có đi xa thì vũng chỉ thêm 40 m. Trên vỉa hè. Nên làm gì có phân biệt xa với gần. Chỉ có mấy bạn nhà tận Dương Nội học trái tuyến mới xa thôi.
Vâng, em cố tình lấy 2 trường đấy vì biết thể nào cũng có người thắc mắc, chứ thịt cá em ăn hàng ngày từ chợ TXB mà ra chứ đâu :) Mục đích để thấy rõ thêm là các phụ huynh đang ko phải đấu tranh vì con em họ ko có chỗ học, hay phải học đông quá như Chu Văn An-Hoàng Mai. Theo em biết, CVA-HM quá tải đến độ phải chia ca sáng chiều. Nhà nào có con học cùng buổi còn đỡ, nhà nào có con học lệch khối (sáng 1 đứa, chiều 1 đứa) thì đúng là khốn khổ khốn nạn. Không biết bây giờ đã cải thiện chưa, haizzz. Các phụ huynh Vin đấu tranh vì muốn con họ được học trường gần hơn, mới hơn, đẹp hơn. Thế thôi!

Dĩ nhiên, nhu cầu như vậy là hoàn toàn chính đáng. Nhưng từ xưa đến nay, các trường công luôn tuyển sinh theo chỉ tiêu và theo tuyến. Nếu trái tuyến thì như em nói, kể cả có cách 1 bức tường cũng chịu. Năm 2021, THCS Trần Duy Hưng bắt đầu tuyển sinh. Về cơ sở vật chất, so TDH với trường THCS Trung Hòa trên cùng địa bàn phường, nói thật, ko khác gì so phấn với vôi, lại thêm dự kiến TDH sẽ lên chất lượng cao trong tương lai nữa, ai chả muốn cho con sang học. Nhưng nếu hộ khẩu ở tổ 1, 2 thì chin mời học TH. Càng trường mới thành lập, người ta càng làm đúng quy định cụ ơi.

Và các phụ huynh ở Vin hành xử như thế nào? Họ ùn ùn kéo đến vây trường, làm loạn lên, yêu cầu công khai danh sách học sinh tuyển vào, yêu cầu phòng Giáo dục phải chấp nhận phương án TM3 nhận toàn bộ con em của họ vào học . Hành xử đẹp chưa?

Trường TM3 ko có bất kỳ một sai phạm nào hết. Họ cũng ko cần phải công khai danh sách để chiều lòng ai cả, để mà vi phạm pháp luật. Danh sách học sinh ở bên TM1 chuyển sang như thế nào thì họ nhận như vậy vì Ban Giám hiệu trường lúc đó chưa có chức năng tuyển sinh và mục đích để giảm tải. Phòng GD cũng đã đưa ra phương án rồi đó: về LNĐ, sang TM1 hoặc Đại Mỗ 3. Trường nào gần hơn mà vẫn còn chỗ thì được nhận thôi. Nhưng ko, cứ phải TM3 vừa gần vừa mới vừa đẹp cơ :)

AcidS

Xe điện
Tại mợ đó hiểu sai. Số 2,3,4 đá nhau chan chát
Số 3, trường xây trong khu smart như thực tế và mợ nói ở đây thì việc đầu tiên phải đưa các con đang được gửi đi học xa về gần theo đúng định hướng đề án xây trường và phân tuyến. Nhưng quận quyết định là thôi chia Tây Mỗ sang, vậy là số 4 với số 3 đá nhau.

AcidS

Xe điện
Để dễ hiểu thì em đã có ví dụ về mâm cỗ mới dọn đồ ăn tươi ngon nóng hổi khiến người đã được xếp mâm đang ngồi ăn từ trước bỗng động lòng sân si đòi chuyển sang.
Tư duy tranh chỗ ăn cỗ sợ mất phần vẫn còn tồn tại trong thời hiện đại cụ ạ
Cái vụ đưa ăn cỗ ra ví dụ cũng bị phản bác cứng họng mà mợ vẫn nhắc đến nhỉ?
Giờ chỗ ngồi ăn cỗ phía xa đang bị quá chật trong khi chỗ gần sân khấu còn thừa chỗ thì tất nhiên gia chủ nên điều chuyển cho cân đối. Còn gia chủ mặc kệ thì tất nhiên người ngồi sẽ xì xào thôi, chả có gì ngạc nhiên cả.
Mợ nên cập Nhật thêm cách xử lý của phòng giáo dục đi, bảo là để giảm tải cho Tây Mỗ cũ mà giờ lại cho phụ huynh chọn chuyển từ LNĐ về Tây Mỗ cũ kìa, thế thì giảm tải cái gì?
Và sẽ là trường hợp tréo ngheo, học sinh từ làng đi vào Vinsmart để học trường mới và học sinh từ Vinsmart đi ra làng để học ở Tây Mỗ cũ.
Thôi thế còn hơn chạy tít sang LNĐ học nhờ, xa xôi, vất vả

AcidS

Xe điện
Vâng, em cố tình lấy 2 trường đấy vì biết thể nào cũng có người thắc mắc, chứ thịt cá em ăn hàng ngày từ chợ TXB mà ra chứ đâu :) Mục đích để thấy rõ thêm là các phụ huynh đang ko phải đấu tranh vì con em họ ko có chỗ học, hay phải học đông quá như Chu Văn An-Hoàng Mai. Theo em biết, CVA-HM quá tải đến độ phải chia ca sáng chiều. Nhà nào có con học cùng buổi còn đỡ, nhà nào có con học lệch khối (sáng 1 đứa, chiều 1 đứa) thì đúng là khốn khổ khốn nạn. Không biết bây giờ đã cải thiện chưa, haizzz. Các phụ huynh Vin đấu tranh vì muốn con họ được học trường gần hơn, mới hơn, đẹp hơn. Thế thôi!

Dĩ nhiên, nhu cầu như vậy là hoàn toàn chính đáng. Nhưng từ xưa đến nay, các trường công luôn tuyển sinh theo chỉ tiêu và theo tuyến. Nếu trái tuyến thì như em nói, kể cả có cách 1 bức tường cũng chịu. Năm 2021, THCS Trần Duy Hưng bắt đầu tuyển sinh. Về cơ sở vật chất, so TDH với trường THCS Trung Hòa trên cùng địa bàn phường, nói thật, ko khác gì so phấn với vôi, lại thêm dự kiến TDH sẽ lên chất lượng cao trong tương lai nữa, ai chả muốn cho con sang học. Nhưng nếu hộ khẩu ở tổ 1, 2 thì chin mời học TH. Càng trường mới thành lập, người ta càng làm đúng quy định cụ ơi.

Và các phụ huynh ở Vin hành xử như thế nào? Họ ùn ùn kéo đến vây trường, làm loạn lên, yêu cầu công khai danh sách học sinh tuyển vào, yêu cầu phòng Giáo dục phải chấp nhận phương án TM3 nhận toàn bộ con em của họ vào học . Hành xử đẹp chưa?

Trường TM3 ko có bất kỳ một sai phạm nào hết. Họ cũng ko cần phải công khai danh sách để chiều lòng ai cả, để mà vi phạm pháp luật. Danh sách học sinh ở bên TM1 chuyển sang như thế nào thì họ nhận như vậy vì Ban Giám hiệu trường lúc đó chưa có chức năng tuyển sinh và mục đích để giảm tải. Phòng GD cũng đã đưa ra phương án rồi đó: về LNĐ, sang TM1 hoặc Đại Mỗ 3. Trường nào gần hơn mà vẫn còn chỗ thì được nhận thôi. Nhưng ko, cứ phải TM3 vừa gần vừa mới vừa đẹp cơ :)
Câu cuối của cụ là đang tự cụ nghĩ hay cụ có thông tin chính xác thế?
Và cụ có biết Tây Mỗ mới tuyển sinh lớp 1 ở khu vực tổ dân phố nào của Tây Mỗ không? Khu vực tuyển lớp 1 đó thuộc làng Tây Mỗ cũ hay gần như hoàn toàn nằm trong Vinsmart?
Tại sao lớp 1 tuyển học sinh trong các tổ dân phố đó mà lớp 2-5 thì học sinh trong các tổ dân phố đó một phần không được chuyển về.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng