[Funland] Trưởng họ có cần ở quê không ?

macvanchung

Xe tải
Cụ ông nhà em là trưởng họ - hiện đang cày bục mẹt ở Hà Lội để nuôi em và 2 trưởng họ tương lai =))
2 trưởng họ tương lai khả năng cao là bay đi học hành xa, có về hay ko thì chửa biết. Em còn ko dám chỉ đạo chúng nó phải sống ở đâu, thì chẳng họ hàng nào có quyền chỉ đạo con em hết.
Họ nhà mợ có đông ko :))

Batman

Xe điện
Không quan trọng đâu Cụ.
Nhà thờ thì kiếm một ông chú hoặc người anh em bày vai, năng thắp hương quét dọn là được.
Cụ cần về những ngày quan trọng như giỗ, thanh minh, tuần rằm, mồng một.
Có người canh nhà thờ là ổn, không ai trách được cụ đâu, có trách, cụ lấy vai trưởng họ ra mà đè. =))
Cảm ơn các cụ. Các cụ ở đây có học nên hiểu và thông cảm được cho em
Còn họ em ở quê đông nên tầm hiểu biết của mọi người ko bằng các cụ đc, mong rằng sau họ cũng nghĩ đc cho e như các cụ

baygiodulao

Xe buýt

Batman

Xe điện
À vâng em vẫn vui ạ. Em trả chức ko được thì lại rèn con gái em làm trưởng họ thôi. Haha
Có lớn mà không có khôn nhỉ (lời bô lão trong họ).
Hiện còn sống thì cụ là trưởng và vĩnh viễn là trưởng.
Còn khi chết rồi, thì chức trưởng họ đó được giao cho vai thứ, con gái cụ tuổi gì mà rèn để làm trưởng họ.

gocart

Xe cút kít
Rõ:

"Giẫy chết" bơm tiền, lo ngập họng! :((
"Thiên đường" đớp bạc, được đầy mồm. :D

Ly hương cày cuốc bao khó nhọc!
Cận tổ "cấy cày" rõ an vui? :P

Ly hương bục mặt cho cày cuốc! ;)
Cận tổ an vui cái "cấy cày". :x
Bác hơi vô duyên, em thật.
Chúng em thú thực là lắm tiền hơn bác trưởng họ nghỉ hưu sang WH ở với con.
Nhưng họ phải có nóc. Ko phải cái gì cũng mang tiền ra đè.

Batman

Xe điện
Bác hơi vô duyên, em thật.
Chúng em thú thực là lắm tiền hơn bác trưởng họ nghỉ hưu sang WH ở với con.
Nhưng họ phải có nóc. Ko phải cái gì cũng mang tiền ra đè.
Cụ nói sai rồi.
Nhà là phải có Nóc
Người là phải có Gốc
Gai ngọn nhọn hơn gai gốc thì là kẻ mất gốc. :P

baygiodulao

Xe buýt
Có lớn mà không có khôn nhỉ (lời bô lão trong họ).
Hiện còn sống thì cụ là trưởng và vĩnh viễn là trưởng.
Còn khi chết rồi, thì chức trưởng họ đó được giao cho vai thứ, con gái cụ tuổi gì mà rèn để làm trưởng họ.
Khiếp cụ mắng em kinh quá. Vào chém cho vui thôi mà

baygiodulao

Xe buýt

fadco

Xe container
Hình như các cụ trong Nam chả để ý gì trưởng họ hay phó họ nhỉ, cụ nào ở miền Nam xác nhận hộ em phát

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Quyền quyết định là ở cụ chứ hỏi trên này ích gì. Tham bát thì bỏ mâm. Thấy gì có lợi có ích thực tế thì làm. Nhắm mắt xuôi tay rồi làm sao biết con cháu nó sẽ làm gì với họ mạc, với mảnh đất tiên tổ đâu. Nhiều người có tí nối dõi tông đường là vênh mặt lên, cứ tưởng hay, đời sống cả nghìn vạn năm, chứ bõ bèn gì mấy chục năm dương thế.
Em kể cho cụ nghe truyện trong họ nhà em: bác gái em đẻ 2 anh trai. 1 anh có 2 cháu gái, công việc gia đình ổn, kinh tế vững. Anh trai thứ 2 có 2 cháu trai. Ở trên mảnh đất và nhà của bố mẹ. Cứ coi như là đích tôn nối nghiệp, vì còn thằng con thứ 2 ở cùng chưa vợ, thằng cả di cư rồi. Do chị dâu cả trái nết nên anh 2 di cư vào Nam ở, cháu trai lớn đi học TQ về cũng vào SG lập nghiệp, lấy vợ sinh con mua nhà trong đó luôn. Vậy là con trai và 2 đích tôn đều rời quê hương đi lập nghiệp nơi khác. Căn nhà và mảnh đất 2 bác giờ ko ai trông, anh cả gia đình ở trên Sóc Sơn, năm chắc về 2 3 lần thôi. May còn có các chị con gái gần đó thăm nom mộ màng, nhà cửa. Mảnh đất 2 bác coi như ko ai ở, trông coi hàng ngày. Đấy, nhiều khi cuộc sống ko giống như ta dự tính và điều khiển. Nên cụ đừng nặng quá vấn đề trưởng phó làm gì. Sống sao cho hài hòa thôi. Mộ ai thì cũng sau 50 năm là thành vô danh. Như quê nội em thì em còn thấy mộ phần của mấy cụ thân sinh ra ông bà nội em. Chứ xa hơn là ko ai biết ở đâu.

QUANG1970

Xe lăn
Quyền quyết định là ở cụ chứ hỏi trên này ích gì. Tham bát thì bỏ mâm. Thấy gì có lợi có ích thực tế thì làm. Nhắm mắt xuôi tay rồi làm sao biết con cháu nó sẽ làm gì với họ mạc, với mảnh đất tiên tổ đâu. Nhiều người có tí nối dõi tông đường là vênh mặt lên, cứ tưởng hay, đời sống cả nghìn vạn năm, chứ bõ bèn gì mấy chục năm dương thế.
Em kể cho cụ nghe truyện trong họ nhà em: bác gái em đẻ 2 anh trai. 1 anh có 2 cháu gái, công việc gia đình ổn, kinh tế vững. Anh trai thứ 2 có 2 cháu trai. Ở trên mảnh đất và nhà của bố mẹ. Cứ coi như là đích tôn nối nghiệp, vì còn thằng con thứ 2 ở cùng chưa vợ, thằng cả di cư rồi. Do chị dâu cả trái nết nên anh 2 di cư vào Nam ở, cháu trai lớn đi học TQ về cũng vào SG lập nghiệp, lấy vợ sinh con mua nhà trong đó luôn. Vậy là con trai và 2 đích tôn đều rời quê hương đi lập nghiệp nơi khác. Căn nhà và mảnh đất 2 bác giờ ko ai trông, anh cả gia đình ở trên Sóc Sơn, năm chắc về 2 3 lần thôi. May còn có các chị con gái gần đó thăm nom mộ màng, nhà cửa. Mảnh đất 2 bác coi như ko ai ở, trông coi hàng ngày. Đấy, nhiều khi cuộc sống ko giống như ta dự tính và điều khiển. Nên cụ đừng nặng quá vấn đề trưởng phó làm gì. Sống sao cho hài hòa thôi. Mộ ai thì cũng sau 50 năm là thành vô danh. Như quê nội em thì em còn thấy mộ phần của mấy cụ thân sinh ra ông bà nội em. Chứ xa hơn là ko ai biết ở đâu.

Bác ơi! :D

五代埋神主 :P

Mandalord

Xe điện
Cần hay không là tùy nhà. Có nơi thờ tổ trong nhà trưởng họ thì là cần. Như của em thì nhà thợ họ làm độc lập, có ngân sách riêng, có thủ quỹ và 1 ban liên lạc qua zalo để chăm lo nên cơ bản cũng chả cần trưởng họ.

rav4_2010

Xe buýt
Thưa các cụ, em là trưởng họ tương lai. Hiện tại em đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội.
Chỗ các cụ thì trưởng họ có ở quê để thờ cúng Tổ Tiên không ạ ?
Họ to, nhiều việc thì nên để người ở quê đảm nhận.
Họ nhà em, thì trưởng họ vào Nam, em trai ở nhà làm.