[Funland] Trưởng họ có cần ở quê không ?

Caychuoihot

Xe tải
chưa chắc đâu cụ ạ. em gặp trưởng họ nhà em chuối lắm, sợ họ chiếm đất chiếm nhà nên bảo xây nhà thờ to to 1 tí để mọi người đóng góp thì ko nghe. xây gian thờ 3x4m thôi cụ ạ. chán vãi
Sao không đưa tiền cho trưởng xây....
Chứ hô hào cả Họ xây nhà thờ xong yêu cầu đây là nhà thờ hộ, con cháu vê sinh thắp hương phải có chỗ sinh hoạt, rồi thì để tiện phải làm bộ chìa khóa chú....phức tạp lắm

Trưởng họ nhà em cách quê hơn 1000 cây số. Trúng đợt đi công tác thì 1/ mấy quả cầu luôn

chuotdong

Xe điện
em vào hóng. em cũng đang hoàn cảnh như cụ : ))
họ em con cháu ở quê đi hết. giờ có ông chú đang ở cùng ông nội trông coi từ đường, mà ông chú có 2 con gái đang rất đau đầu vụ trông coi hương hỏa ở từ đường sau này
Cứ phân biệt trai gái thì sớm muộn từ đường cũng hiu quạnh thôi.Còn như các cụ góp ý nhỉ, cứ đóng góp 100% tiền tài trợ là cả họ quý thôi. Trưởng nào nghèo mới phải ở quê để giữ vai trò đó cho hợp😭

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Sao không đưa tiền cho trưởng xây....
Chứ hô hào cả Họ xây nhà thờ xong yêu cầu đây là nhà thờ hộ, con cháu vê sinh thắp hương phải có chỗ sinh hoạt, rồi thì để tiện phải làm bộ chìa khóa chú....phức tạp lắm
vâng, thế đừng bắt họ lôi nhà thờ từ đất cũ về nhà bác ấy thì tốt quá. trước kia bác ấy làm mình làm mẩy chuyển ra bằng được. giờ thì bác ấy lại đổ cho các cụ quyết định
nhà bác ấy có 3 thằng con trai, mỗi thằng ở một chỗ và chúng nó mỗi đứa cũng vài mảnh đất. là em thì e hiến đất cho họ luôn và ngay. chết có mang đất đi được đâu.

xoai2019

Xe buýt
quê em nhà thờ + nhà trưởng họ lại xây cùng 1 khổ đất

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Trưởng họ có tiền thì ngon. Ko có xiền cũng bị bên dưới khinh lắm

bomong

Xe điện
quê em nhà thờ + nhà trưởng họ lại xây cùng 1 khổ đất
Em là trưởng họ, đất nhà em ở làng 500m2, Em chả biết xửa xưa đất của họ hay của nhà em nữa, hồi 197x lớn lên thấy có một nhà thờ họ 200 năm gỗ xoan lim to lắm & nhà ngang (cả gđ lớn nhà em ở), chiến tranh nghèo đói, chả ai cúng kiếng họ gì cả/ chả ai nhớ rằm mồng một gì đâu, đói lắm... cả nhà em kéo nhau lên nhà thờ kê giường ở luôn, mưa giột... cũng chả sửa nhà thờ được/ đến năm 1978 Ông bà nội nhà em phá hết nhà thờ họ, nhà ngang >>> xây nhà ở cho gđ ở.

Sau này toàn bộ đất 500m2 đất đứng tên Em (cháu đích tôn), nhưng đang cho gđ chú ruột ở một góc 40% đất (kiểu cứ ở nhưng đất là của Em), cả họ chả ai đòi đất làm nhà thờ họ cả, Đến 2007 Em cùng cả họ xây lại nhà thờ ở khu vườn trống 80m2, vị trí nhà thờ họ ngày xưa >>> Vậy là nhà thờ họ 80m2 ở giữa trên đất tên Em // một bên chú thím ruột đang ở 150m2 tên em/ một bên nhà Em 200m2 nhưng ít về/ chung sân rộng -- khá đẹp

Em có thằng cu con 20t, hai cháu trai (con của em trai 15t-10t, ở tp xa 40km) >>> Làm sao di chúc cả khu đất 500m2 cho cả 3 đứa này nhỉ, để trường tồn cho cả dòng họ & gđ <> để không bị rủi ro bán trộm (nhỡ cu con uống rượi bán mất đất, thì dòng họ mất nhà thờ họ, mất đất thờ)

Chỉnh sửa cuối:

bomong

Xe điện
chưa chắc đâu cụ ạ. em gặp trưởng họ nhà em chuối lắm, sợ họ chiếm đất chiếm nhà nên bảo xây nhà thờ to to 1 tí để mọi người đóng góp thì ko nghe. xây gian thờ 3x4m thôi cụ ạ. chán vãi
Nhà thờ thường 3 gian, hè & sân

Caychuoihot

Xe tải
Em có thằng cu con 20t, hai cháu trai (con của em trai 15t-10t, ở tp xa 40km) >>> Làm sao di chúc cả khu đất 500m2 cho cả 3 đứa này nhỉ, để trường tồn cho cả dòng họ & gđ <> để không bị rủi ro bán trộm (nhỡ cu con uống rượi bán mất đất, thì dòng họ mất nhà thờ họ, mất đất thờ)
Chỗ này em tâm đắc nhất....làm sao giữ đc chỗ dất hương hỏa thờ cúng, chung của các anh em...nhỡ để 1 cháu đúng tên sổ đỏ ...nó bán mất thì xong!!!

Minhnd

Xe điện
Người Việt mình nặng nề phần thờ cúng nhỉ?
Cháu nghĩ là mình cứ sống cho thật tốt, thi thoảng kể chuyện cho con cháu nghe về các cụ để đừng quên gốc gác. Chứ cứ quá coi trọng phần thờ cúng (mà có khi các cụ đã đi đầu thai hết rồi) rồi gây ra chia rẽ, bất hoà cũng là cái dở.

TUCSON9389

Xe điện
Người Việt mình nặng nề phần thờ cúng nhỉ?
Cháu nghĩ là mình cứ sống cho thật tốt, thi thoảng kể chuyện cho con cháu nghe về các cụ để đừng quên gốc gác. Chứ cứ quá coi trọng phần thờ cúng (mà có khi các cụ đã đi đầu thai hết rồi) rồi gây ra chia rẽ, bất hoà cũng là cái dở.
thờ cúng là 1 chuyện, và đấy là cũng là dịp để ae gặp nhau thì cũng vui. còn cái dở thì cũng là điều kiện để mà chửi bới nhau cũng có
thế nên, nó là cái gì thì do người sử dụng nó tạo ra cụ ạ. đơn giản như cái đoạn tre, nó dùng để vụt/hay làm hung khí đánh người thì cũng được mà dùng nó để làm gậy tìm đường, làm đũa ăn cơm thì cũng được phỏng cụ?.
ở tầm quốc gia thì người ta xây bảo tàng nọ kia, góc độ gia đình, dòng họ thì nó là cái nhà thờ cũng ổn mà cụ. chứ nhớ nhau mà chỉ nghe kể rồi thì mai một hết ạ

xe đạp Japan

Xe tăng
Nhiều nhà trưởng họ ở quê khó khăn, vất vả quá đưa cả nhà ra thủ đô hoặc vào Nam lập nghiệp, mưu sinh. Nên nhà cửa cứ khóa cửa để đó, thi thoảng thuê, nhờ hàng xóm thân quen, tốt bụng qua quét dọn giúp cho đỡ bẩn, bụi.

Yeuaibaygio

Xe container
Chỗ này em tâm đắc nhất....làm sao giữ đc chỗ dất hương hỏa thờ cúng, chung của các anh em...nhỡ để 1 cháu đúng tên sổ đỏ ...nó bán mất thì xong!!!
Các cụ mới nghĩ đến phương án làm cho đời sau không bán được. Giả sử không bán được nhưng bọn nó chán bỏ không, không ai chăm lo thì cũng chẳng khác gì mấy.

Marble Trans

Xe tăng
Các cụ mới nghĩ đến phương án làm cho đời sau không bán được. Giả sử không bán được nhưng bọn nó chán bỏ không, không ai chăm lo thì cũng chẳng khác gì mấy.
Việc này thì lại do truyền thống giáo dục của gia đình và ý thức từ bản thân các thế hệ sau này khi cha ông mất đi rồi.

Yeuaibaygio

Xe container
Việc này thì lại do truyền thống giáo dục của gia đình và ý thức từ bản thân các thế hệ sau này khi cha ông mất đi rồi.
Không nói mạnh được ạ.
Có những lý do khách quan, như có cụ kể: có ông bệnh nan y không có tiền chữa, muốn bán không được. Hoàn cảnh thay đổi thì con người thay đổi.
Còn tâm lý ai cũng muốn như cụ đã nói ở trên.

datinh

Xe container
họ em nhỏ thôi nhưng đã có từ đường rồi. cháu trai đi làm ăn xa hết mới đau đầu cụ ạ
mỗi nhà mỗi cảnh. khá là éo le
nhân chuyện họ hiếc em kể tí
số là trong họ nhà em . anh trưởng họ lại mất sớm. 2 ông em lại đi rất xa sống. gần như thoát ly hẳn.
nhà từ đường thì còn mỗi bà em ông mất ấy trông. đã thế chồng bà ta cũng đi sớm.
họ mạc thì tứ tán ở rải rác. các nơi.
giờ tìm vị nào để giao trọng trách mới đau đầu. không phải vì tiền nong mà phải cần người có thời gian + tâm huyết.
ai đời về quê hương còn nhõn bà chị họ. hiu quạnh hết sức.
như rắn mất đầu vậy !

huyhung123

Xe điện
Có tâm tốt là điều đáng quý và trân trọng rồi. Có tiền mặc dù tài trợ cho họ nhiều cỡ nào mà trịnh thượng, chảnh quá thì hậu quả còn khôn lường ấy, em thật. Các cụ già ở quê khi đã có thiện cảm và ưng bụng thì rất dễ, còn khi đã làm các cụ mếch lòng, phật ý thì thôi rồi luôn cụ ah!
Thôi rồi luôn thì làm dc gì nhau hả cụ?
Thằng có tiền nó quyết, vẫn phải theo hết. Ko theo thì kệ mẹ, ông đi về ko phải nói nhiều!