[Funland] Trường ĐH Mỹ thuật , ĐH Kiến trúc có trường cấp 3 năng khiếu không ạ

114hangbong

Xe cút kít
Vâng, đúng vậy Mợ ạ

Hồi 1993, em học vẽ ở Thầy Lai (Xây dựng) và Thầy Hào (Kiến trúc), đận đó bọn em cứ gọi là Giản Đông Lai và Mạc Anh Hào, hai nhân vật chính của bộ phim HongKong ăn khách trên TV ngày ấy (Thời đại Kim tiền)
Cậu bạn em vào học năm 1 khoa KT trường ĐHXD nó kể là cả lớp chỉ có mỗi nó với 1 bạn nữa là không học thêm thày Lai, còn lại cả lớp là học trò luyện thi của thày. :))

Mzc

Xe điện
ý tưởng cho các trường ĐH nội thành hn đc mở đào tạo ptth mới đang là đề xuất, còn hiện tại mới chỉ có 4 trường chuyên Bộ là Cnn, chuyên Khtn, chuyên Sp và chuyện Khxh và Nv. ngoài ra còn có trường Tạ quang bửu thuộc đh Bk, ko phải trường chuyên mà là kiểu dân lập
Còn trường Hes của ĐHGD ĐHQG, NTT của SP1 nữa cụ. Mấy trường này mở dưới danh thực hành. Rồi c2 CNN nữa.
Hồi xưa em hiểu có thêm Hồ Xuân Hương của Hanu nhưng chắc kiểu con rơi như Tạ Quang Bửu.

Mzc

Xe điện
Ngoài lề chút. Giờ nhiều trường cấp đại học có trường cấp 3 lắm: trường đại học Tài nguyên môi trường, trường cao đẳng Kinh tế công nghiệp, trường đại học dân lập Thành Đô. Học viện Khoa học quân sự cũng có trường cấp 3 ở Mỹ Đình. Hình như đại học Giáo dục cũng có trường cấp 3 (giáo sư Lê Anh Vinh chuyên phụ trách Olympic toán học sinh dạy ở đây thì phải). Cháu kể được sơ sơ như thế, chứ cũng không tìm hiểu chi tiết.
Mấy trường này làm gì có c3 nhỉ? Dân lập k nói vì nó có thể thuộc tập đoàn nào đó.
Có một thông tin khá thú vị là các cụ có biết một loạt hệ thống trường khá lớn ở HN như Ngôi Sao, Newton, Thực nghiệm Victory, Công nghệ giáo dục, Alpha… đều thuộc 1 tập đoàn không?
A Vinh giờ là giám đốc viện giáo dục quốc gia (bố của trường thực nghiệm), một đơn vị của bộ rồi.

Xeomchocon

Xe tăng
Ngoài lề chút. Giờ nhiều trường cấp đại học có trường cấp 3 lắm: trường đại học Tài nguyên môi trường, trường cao đẳng Kinh tế công nghiệp, trường đại học dân lập Thành Đô. Học viện Khoa học quân sự cũng có trường cấp 3 ở Mỹ Đình. Hình như đại học Giáo dục cũng có trường cấp 3 (giáo sư Lê Anh Vinh chuyên phụ trách Olympic toán học sinh dạy ở đây thì phải). Cháu kể được sơ sơ như thế, chứ cũng không tìm hiểu chi tiết.
Trường ĐH Giáo Dục thuộc ĐH Quốc Gia Hà Nội có trường THPT Khoa học Giáo dục (Là trường tự chủ tài chính, cơ sở vật chất nhà nước, HP như cận chuyên CNN hay Nguyễn Tất Thành 3tr2/thang không biết năm nay tăng không?) mấy năm đầu do GS Lê Anh Vinh chủ trì... Từ cách đây vài năm khi Lê Anh Vình về làm viện trưởng Viện KHGD thì lại phụ trách liên cấp Thực Nghiêm ở Liễu Giai(từ lớp 1-12). Trường THPT bán công Nguyễn Tất Thành trực thuộc ĐHSP. Rồi còn Bán công tự chủ tài chính Phan Huy Chú...và một khác thì dân lập.

ATZ

Xe tải
Mình cũng thấy nên có trường tư hay quốc tế gì đó về nghệ thuật, bao gồm Mỹ Thuật và Nhạc. để đào tạo các học sinh có năng khiếu, sẽ phát huy được sở trường của các em.

Bé nhà mình hồi đó cũng thi vào các trường Kiến trúc, Mỹ Thuật ở TP HCM cho nó ra học luyện thi 1 tuần và thi vào MT Công Nghiệp ở Hà Nội.

Nó bảo yêu cầu, tiêu chuẩn đề thi của mỗi trường mỗi khác, làm tốt ở trường này chưa chắc đã đậu trường khác, ở Kiến Trúc TP HCM thi đc 8đ, nhưng MT CN chỉ đc 5đ nghe nói lớp luyện thi dưới trung bình trên 70%.

Nói chung hiện tại Mỹ Thuật là môn năng khiếu phải học và luyện bên ngoài mới thi được, còn dạy trong trường chỉ là kiến thức cơ bản.

Vietex

Xe điện
Mấy trường này làm gì có c3 nhỉ? Dân lập k nói vì nó có thể thuộc tập đoàn nào đó.
Có một thông tin khá thú vị là các cụ có biết một loạt hệ thống trường khá lớn ở HN như Ngôi Sao, Newton, Thực nghiệm Victory, Công nghệ giáo dục, Alpha… đều thuộc 1 tập đoàn không?
A Vinh giờ là giám đốc viện giáo dục quốc gia (bố của trường thực nghiệm), một đơn vị của bộ rồi.
Trường cao đẳng Kinh tế công nghiệp là có hệ THPT + trung cấp. Trường cấp 3 của HV Khoa học quân sự ở ngay cạnh chung cư 789 Mỹ Đình. Của ĐH Tài nguyên môi trường thì để cháu hỏi lại bạn. Tầm 4-5 năm trc bạn cháu dạy ở đấy bảo đang chuẩn bị mở trg cấp 3 rồi.

Cháu xin đính chính lại là ĐH Tài nguyên môi trường không có trường cấp 3 ạ.

Chỉnh sửa cuối:

gautrucbe

Xe tải
Em đang tìm hiểu nghành đồ hoạ của các trường ĐH ở HN. Hiện em mới biết các trường đang có nghành đó là Mỹ thuật CN, Kiến trúc, FPT, RMIT, sân khấu điện ảnh….Các cụ có biết nghành này ở mỗi trường thì có đào tạo khác nhau ko ạ, tại em thấy yêu cầu đầu vào là khác nhau. Con thích, mà em thì mông lung, đành dò đường tìm hiểu

No Problem

Xe tăng
Mỹ Thuật Yết Kiêu thì nặng (thậm chí là thuần) về nghệ thuật, tư tưởng xuyên suốt là nghệ thuật vị nghệ thuật
Ở 1 chừng mực nào đó, ở đây là mỹ thuật có tính bác học, so sánh một cách nôm na thì giống như nhạc thính phòng opera

Mỹ thuật công nghiệp - ngay ở cái tên cũng đã thể hiện rõ - là Mỹ thuật có tính ứng dụng. Độ phổ thông, tính thực tế và hiệu quả (kiếm tiền) từ các ngành đào tạo của Mỹ thuật công nghiệp rộng hơn hẳn Mỹ thuật Yết kiêu. Tuy vậy, Mỹ thuật công nghiệp cũng như Mỹ thuật Yết kiêu, đều là những trường đào tạo Nghệ thuật Hội họa, Tạo hình.
Nôm na Mỹ thuật công nghiệp tuy không phải chuẩn khắt khe kiểu bác học như opera, nhưng cũng là Thanh nhạc chuyên nghiệp

Khối Kiến trúc (ĐH Kiến trúc Hà Nội, ĐH Xây dựng Khoa Kiến trúc, ĐH Kiến trúc Tp HCM, các khoa kiến trúc thuộc các ĐH khác - cái này em chưa thấy có nhiều) thì lại khác. Ở đây, Vẽ thi đầu vào chỉ đóng vai trò là Xét tuyển Năng khiếu Mỹ thuật - Hội họa. Năng khiếu này là 1 tố chất rất cần cho việc hình thành nên 1 Kiến trúc sư. Do đó các Khối kiến trúc hiện nay chỉ thi tuyển năng khiếu vẽ qua các bài vẽ khá đơn giản (so với khối Nghệ thuật hội họa), cụ thể là bài 1: vẽ tượng (ĐH Kiến trúc) hoặc tĩnh vật (ĐH Xây dựng Khoa kiến trúc), bài thi thể hiện thuần túy bằng bút chì đen, không màu; bài 2 vẽ bố cục phối cảnh ý tưởng sáng tạo
Hồi em thi năm 1996, thì bài 2 chỉ có thang: 2/10, còn bài 1 là 8/10 (ông nào vẽ tượng đạt 7,7/8 là tanh tưởi)
Nhưng hình như hiện nay tỷ lệ điểm của 2 bài thi này là 5/5 rồi thì phải (tăng điểm đánh giá với sự sáng tạo)

So sánh nôm na thì vẽ trong Khối kiến trúc cũng như phần năng khiếu hội họa trong khối ... Sư phạm
:D

Em tay ngang chỉ biết đến vậy, Cụ Mợ trong nghề phân tích cụ thể thêm ợ
KTS thời giờ chán bỏ mợ, chỉ được cái copy với paste là nhanh thôi, có việc cần vẽ tay là các cháu chết đứ - hậu quả của đào tạo KTS kiểu lợn con

Mzc

Xe điện
Em đang tìm hiểu nghành đồ hoạ của các trường ĐH ở HN. Hiện em mới biết các trường đang có nghành đó là Mỹ thuật CN, Kiến trúc, FPT, RMIT, sân khấu điện ảnh….Các cụ có biết nghành này ở mỗi trường thì có đào tạo khác nhau ko ạ, tại em thấy yêu cầu đầu vào là khác nhau. Con thích, mà em thì mông lung, đành dò đường tìm hiểu
Có tiền cho học rmit cũng ok cụ ạ. Thẳng em em học đó chục năm trước, đi làm 6 năm rồi. Mới mở agency cùng thằng sếp. Thấy cũng ok.