[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Tenjchathe

Xe máy
chưa academy đâu cụ ơi. không cày chuyên sâu thì làm sao có người làm R&D được? chả lẽ cả nước làm công nhân với đi buôn?

cả vn mới có vài nhà toán học tầm cỡ như gs Ngô. riêng một mình Microsoft đã có 60-70 nhà toán học tầm cỡ ấy.
huawei đểu đểu nhưng có hơn 100 ngàn nhân viên r&d. tung của đăng kí hơn 16 ngàn bằng sáng chế 2019.

không phải tự nhiên mà hq, tq nó dẫn đầu thế giới trong nhiều lĩnh vực đâu.

không trông chờ vào hệ thống đào tạo academy thì trông chờ vào chương trình đào tạo kĩ năng mềm à?
Chưa cần nói chuyên sâu cụ ak, nói đơn giản là khoa học cơ bản thôi.

Các trường tư giờ giảm tải toàn bộ các môn khoa học cơ bản, bánh vẽ cho phụ huynh cái gọi là kỹ năng sống và tư duy phản biện.

Hài ở chỗ, ko nắm chắc khoa học cơ bản thì lấy cái j để phản biện?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Sao mấy hôm nay đề tài chuyên này nổ ra nhiều nơi thế nhỉ
Thì các mẹ rào sẵn cho con trượt chuyên hay biết chắc ko nên thi thôi mà =)).
Cần j học chuyên, cứ xong c3 chạy vào đh nào ra bố mẹ xếp sẵn cho 1 chỗ ở sở ban ngành thì mấy con học chuyên là cái j đâu :D

Manhchuot

Xe tải
Cụ quá kém khi ko đưa ra đc chính kiến của mình mà cứ phải lấy mấy bài báo do các pvien mà có khi chỉ học hệ mở đâu đó ra viết bài vội vã.
Cái bài báo đó có vấn đề lắm và ai bình thường cũng sẽ thấy. Nói chung ko đáng để xem, cụ lôi vào làm rác thớt ra vì nhiều ý kiến trong thớt giá trị hơn nhiều.
Thôi, cụ cứ thẩm du với các báo đi nhé. E bận đây :D
Tranh luận thì có chính kiến và có dữ liệu để chứng minh. E đã có chính kiến, cụ có thể đọc lại các còm. Lý lẽ phản bác của cụ về báo cáo là quá yếu khi hết đổ cho b. trưởng rồi phóng viên, còn thằng đánh máy cụ đổ lỗi nốt đi.

phongtung

Xe đạp
Vậy một trường bình thường mà đầu vào chọn toàn e giỏi thì khác gì trường chuyên ko?
Nếu một trường mà chọn được đầu vào toàn học sinh giỏi thì nó là trường chuyên rồi. Trường chuyên là trường có những giáo viên giỏi để dạy bọn học sinh đó. Cụ thử xem bọn chuyên nói tiếng anh và học các môn ntn chắc gì một số giáo viên trường thường đã làm được. Trường nào qui tụ đủ lượng giáo viên như thế sẽ là trường chuyên thôi. Tư nhân cứ việc mở trường đủ uy tín và tiền mời được đủ giáo viên giỏi, học phí vừa đủ để bọn học sinh giỏi nó đua nhau xin vào. Chứ giáo viên giỏi dạy +_×÷ không thôi họ cũng chán, rồi họ bỏ kể cả thu nhập cao.

Matxech

Xe container
Chuẩn cụ ạ. Em dân trường chuyên đây. Đi làm không bắt trend được với phòng, nhiều khi cũng lạc lõng kiểu gì ấy. Lên được trưởng phòng chuyên môn là hết nấc. Biết phận nên nghỉ việc ra làm riêng. Giờ con em hoc rất tốt môn lý & hóa mà cũng lăn tăn cho nó vào chuyên hay tiếp tục học trường tư.
Cá tính và có nặng lực đi làm cty nước ngoài
Lễ tết méo cần qtam đến ai. Ngoài h lv hay ngày nghĩ méo bh phải nghe đt vì cv
Làm hết sức chơi hết mình

Manhchuot

Xe tải
Nếu một trường mà chọn được đầu vào toàn học sinh giỏi thì nó là trường chuyên rồi. Trường chuyên là trường có những giáo viên giỏi để dạy bọn học sinh đó. Cụ thử xem bọn chuyên nói tiếng anh và học các môn ntn chắc gì một số giáo viên trường thường đã làm được. Trường nào qui tụ đủ lượng giáo viên như thế sẽ là trường chuyên thôi. Tư nhân cứ việc mở trường đủ uy tín và tiền mời được đủ giáo viên giỏi, học phí vừa đủ để bọn học sinh giỏi nó đua nhau xin vào. Chứ giáo viên giỏi dạy +_×÷ không thôi họ cũng chán, rồi họ bỏ kể cả thu nhập cao.
Vậy thì chắc thớt phải sửa lại tiêu đề, đoạn tạo ra người tài thành chứa những người tài phải ko cụ?

Manhchuot

Xe tải
Mợ Jochi Daigaku chuyên gia về dữ liệu vào xem dữ liệu em post ở trên có đáng tin cậy không? Hay chỉ để xem cho vui?

phongtung

Xe đạp
Vậy thì chắc thớt phải sửa lại tiêu đề, đoạn tạo ra người tài thành chứa những người tài phải ko cụ?
Học giỏi chưa chắc đã là người tài nhưng trong số những bọn học giỏi từ bé thì xác xuất trở thành người có ích và hiểu biết, thành công là nhiều hơn bọn học vừa vừa đấy

NHD78

Xe máy
Trước khi vào các trường chuyên, phần lớn các tài năng đều đang chỉ ở dạng tiềm năng. Nếu đặt nó trong môi trường tốt, có những người dẫn dắt đủ năng lực, nó sẽ tiếp tục phát triển và cơ hội trở thành tài năng thực sự là cao hơn rất nhiều so với việc để nó tự phát triển. Tất nhiên chẳng có gì là tuyệt đối và đương nhiên sẽ có looser. Nhưng nói thật looser mà xuất phát từ các trường chuyên tốt có khi cũng chẳng thua kém winner ở các trường thường mấy đâu.

bomon

Xe tăng
Vậy một trường bình thường mà đầu vào chọn toàn e giỏi thì khác gì trường chuyên ko?
Cụ lấy ví dụ thô thiển để đưa ra phản bác. Ở đây là so sánh giữa việc học chuyên và học thường, chứ ko phải so với nghỉ ở nhà.
Tài năng có nhiều dạng. Cái dạng tài năng thực thi thì học trường chuyên rất tốt. Nó tạo ra một dạng công cụ sắc bén cho xã hội sử dụng. Dưng những người có những tài năng khác, đòi hỏi không gian riêng, sự tự do suy nghĩ, sáng tạo, tự do xác lập mục tiêu, xây dựng kế hoạch ....cho mình thì trường chuyên có thể làm tù đi những năng khiếu bẩm sinh của họ.
E hỏi thế để thấy trường chuyên chả có cái phương pháp gì đào tạo người tài ngoài nhồi nhét cả, trong khi đối với các tài năng phải có phương pháp riêng.
Em thấy toàn người không học trường chuyên thì ở ngoài đoán mò chúng nó bị nhồi nhét, tù mất năng khiếu bẩm sinh. Thực ra hơn 20 năm trước học trường chuyên được tự do thoải mái theo đuổi đam mê riêng lắm, bây giờ em tin là còn được tự do hơn.
Riêng chuyện đặt bọn có khả năng hoạt động cạnh nhau đã tốt tác động tốt lẫn nhau rồi, không ai bảo thời kỳ học trường chuyên thu được nhiều nhất là kiến thức cả đâu.
Còn với cách thảo luận như cụ thì phương pháp đào tạo ở trường chuyên không nhồi nhét đâu, mà em gọi là bí thuật.

Pilota

Xe điện
có thằng bạn trong xóm. nó học chuyên, giỏi nhất xóm. hiện đang thất nghiệp. nhà bt, ko giàu. nhưng chuyên môn tốt. chủ trì thiết kế mấy công trình quốc gia.

vậy là thành công hay thất bại vậy các cụ?

Bạn của cụ cũng lạ nhỉ. Nếu đã chủ trì thiết kế vài công trình cấp quốc gia thì không những chuyên môn mà năng lực về lãnh đạo cũng phải rất tốt. Vậy mà đang thất nghiệp, chắc là chán cái sự đời mà thôi.

Manhchuot

Xe tải
Trước khi vào các trường chuyên, phần lớn các tài năng đều đang chỉ ở dạng tiềm năng. Nếu đặt nó trong môi trường tốt, có những người dẫn dắt đủ năng lực, nó sẽ tiếp tục phát triển và cơ hội trở thành tài năng thực sự là cao hơn rất nhiều so với việc để nó tự phát triển. Tất nhiên chẳng có gì là tuyệt đối và đương nhiên sẽ có looser. Nhưng nói thật looser mà xuất phát từ các trường chuyên tốt có khi cũng chẳng thua kém winner ở các trường thường mấy đâu.
Cụ có nghĩ những loser này ko đưa họ vào trường chuyên lại tốt hơn không?

Manhchuot

Xe tải
Em thấy toàn người không học trường chuyên thì ở ngoài đoán mò chúng nó bị nhồi nhét, tù mất năng khiếu bẩm sinh. Thực ra hơn 20 năm trước học trường chuyên được tự do thoải mái theo đuổi đam mê riêng lắm, bây giờ em tin là còn được tự do hơn.
Riêng chuyện đặt bọn có khả năng hoạt động cạnh nhau đã tốt tác động tốt lẫn nhau rồi, không ai bảo thời kỳ học trường chuyên thu được nhiều nhất là kiến thức cả đâu.
Còn với cách thảo luận như cụ thì phương pháp đào tạo ở trường chuyên không nhồi nhét đâu, mà em gọi là bí thuật.
Vâng, cụ có thể nói rõ hơn bí thuật đó gồm những cái gì ko?

NHD78

Xe máy
Cụ có nghĩ những loser này ko đưa họ vào trường chuyên lại tốt hơn không?
Sẽ không thể biết trước mọi việc trước khi có kết quả cuối cùng. Ở dạng tiềm năng, nếu không kích thích sẽ khó trở thành tài năng. Một khi có cơ hội, tại sao không thử? Cần phân biệt rõ ràng là looser ở một trường chuyên tốt là looser trong một nhóm khác biệt và nó khác xa looser ở một trường thường.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mợ Jochi Daigaku chuyên gia về dữ liệu vào xem dữ liệu em post ở trên có đáng tin cậy không? Hay chỉ để xem cho vui?
1. Nếu chỉ nói riêng về: so sánh thành tích cực đại/tổng tập hợp học sinh chuyên = 432 Huy chương Olympic/47.500 học sinh chuyên ~ 0,1% thì có thể thấy không hiệu quả.

2. Nên có thêm số liệu 47.500 học sinh chuyên, có bao nhiêu người trở thành chuyên gia ở các lĩnh vực khác nhau ? So sánh: số chuyên gia (xuất phát điểm là học sinh chuyên)/tổng tập hợp các chuyên gia, với tổng số học sinh chuyên/tổng số học sinh cả nước.

3. Để làm được khảo sát (2) sẽ phải tốn nhiều tiền và công sức, không thể chỉ tổ chức hội thảo vài ngày là xong đâu ạ.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Chưa cần nói chuyên sâu cụ ak, nói đơn giản là khoa học cơ bản thôi.

Các trường tư giờ giảm tải toàn bộ các môn khoa học cơ bản, bánh vẽ cho phụ huynh cái gọi là kỹ năng sống và tư duy phản biện.

Hài ở chỗ, ko nắm chắc khoa học cơ bản thì lấy cái j để phản biện?
Có cái trường Tinh hoa-Đẳng cấp nào đấy mà hs khi ra nước ngoài có vị gs đã ngạc nhiên và bảo:

"Tao vẫn đinh ninh hs Việt nam kiến thức tốt lắm, và thực tế tao toàn gặp bọn như vậy....sao đợt này lại tòi ra cái bọn đầu rau này". ;))

Mấy chú Annam chơi cùng ngạc nhiên vì lần đầu tiên nghe thằng cha này nói thế và cũng tự hỏi bọn này nó ở đâu ra, sau cùng điện về tra cứu mới biết năm ấy "có nơi phải làm thao tác để cứu lấy cái bọn hs trường Tinh hoa vì nó dốt quá".

Mà bọn dốt thì lại đông bác ạ.
Từ đận đấy một số ông bà bô cho con học Tinh hoa để cho nhàn giờ lại về ép con học dư trâu, dư chó....=))

Học Tinh hoa xong về vẫn đi học thêm bao nhiêu lò bác ạ, vãi chưởng. =))

Nên cái bọn Tinh hoa thực mà nói nó phá nát những giá trị cơ bản của xã hội cực kỳ kinh khủng, bọn này phải đưa lên đoạn đầu đài. :(

Có cái trường Tinh hoa-Đẳng cấp nào đấy mà hs khi ra nước ngoài có vị gs đã ngạc nhiên và bảo:

"Tao vẫn đinh ninh hs Việt nam kiến thức tốt lắm, và thực tế tao toàn gặp bọn như vậy....sao đợt này lại tòi ra cái bọn đầu rau này". ;))

Mấy chú Annam chơi cùng ngạc nhiên vì lần đầu tiên nghe thằng cha này nói thế và cũng tự hỏi bọn này nó ở đâu ra, sau cùng điện về tra cứu mới biết năm ấy "có nơi phải làm thao tác để cứu lấy cái bọn hs trường Tinh hoa vì nó dốt quá".

Mà bọn dốt thì lại đông bác ạ.
Từ đận đấy một số ông bà bô cho con học Tinh hoa để cho nhàn giờ lại về ép con học dư trâu, dư chó....=))

Học Tinh hoa xong về vẫn đi học thêm bao nhiêu lò bác ạ, vãi chưởng. =))

Nên cái bọn Tinh hoa thực mà nói nó phá nát những giá trị cơ bản của xã hội cực kỳ kinh khủng, bọn này phải đưa lên đoạn đầu đài. :(
Tệ thế à cụ ? Tệ thế thì đứa phải trảm đầu tiên là phụ huynh cái bọn tinh hoa đó. Rặt một lũ giàu mà ngâu.
Có gì đó sai sai...Chờ em sờ lại gáy đã :D

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
chỉ dân u mê thời nguyên thủy mới ước mong có được bí kíp , phép thuật ... để có ngay kết quả.
thực tế chả có phương pháp nào ngoài cần cù chịu khó nắm bắt kho tàng tri thức rồi áp dụng, phát triển tiếp lên cả.
kho tàng tri thức đã quá lớn. học một chuyên ngành hẹp đã tốn hàng chục năm . hy vọng một phương pháp để vừa học vừa chơi mà dẫn đầu thế giới thì nên tìm Tề thiên đại thánh
Lại lẫn giữa giáo dục phổ thông và giáo dục đại học rồi

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
đúng rồi, thi vào bank nó còn ghi hẳn ưu tiên chuyên kìa, bố mẹ có con vào đc trường chuyên lại chả đi khoe bỏ mợ, chỉ có ko vào đc thì mới chê :D
Cụ quote cho cái thông báo tuyển dụng vào bank ghi ưu tiên chuyên với, em chỉ thấy ghi tốt nghiệp ĐH chuyên nganh tài chính, ngân hàng :D