[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Abram

Xe điện
Chào các cụ/mợ. Nay mát giời rảnh rỗi, em lạm bàn Trường Chuyên chút nhân đọc bài của bạn Ts Thành về trường Ams.
Em thuộc thế hệ 7x đời giữa, lúc nhỏ đi học thì ít đi chơi thì nhiều. Do điều kiện hộ khẩu nên em chưa được học mẫu giáo (mầm non) ngày nào, đã vậy còn đi học lớp 1 chậm hơn tháng. Nói sơ vậy các cụ hiểu là phụ huynh em không quá chú tâm, cũng không ép buộc, định hướng hay gây áp lực gì về học hành.
Lên lớp 3, cả nước có phong trào xây dựng trường điểm, Tp em cũng có 2-3 trường. Nhà em khu đó nên nghiễm nhiên em chuyển vào trường điểm lớp chọn. Cứ vậy em học hết cấp 1 và 2 nhàn tênh. Thích học Lý nên lớp 9 em mới đi học thêm Toán và Lý.
Và rồi em cũng đỗ chuyên Lý. Lúc đó thấy vừa vui vừa có phần căng thẳng do cả Tp chỉ có một trường chuyên, mỗi chuyên chỉ 1 lớp chừng 30 hs tạo thành áp lực và sự cạnh tranh giữa chính các bạn trong lớp.
Khi chưa học chuyên thì thôi, học rồi thì phải chạy đua các cụ ạ. Em thừa nhận học trường chuyên thì đa số giáo viên giỏi, lúc đó là vậy vì các tỉnh sẽ dồn lực trọng điểm đào tạo gà nòi để thi thố lấy tiếng. Giờ thì em nghe nói có một số giáo viên ko giỏi nhưng bằng quan hệ vẫn vào dạy chuyên.
Tất lẽ dĩ ngẫu, học sinh đã qua tuyển chọn gắt gao thì đa số học lực khá, cộng thêm thày giỏi và học như trâu bò thì đương nhiên thành tích sẽ hơn trường thường. Nhưng đó chỉ là thành tích điểm số, giải thưởng. Để đánh đổi cái đó là thời gian, sức lực và học lệch.
Sau này học đại học em cũng học chung với một số bạn xuất phát dân chuyên các tỉnh khác trong đó có Ams.
Phải thừa nhận một điều, cùng học đại học nhưng đa số các hs chuyên cũ thì học khá và chú tâm học hành hơn. Cái này em nghĩ nó nằm trong tiềm thức, bản năng chứ ko phải do trường chuyên tạo lên.
Giờ đây sau hơn 20 năm tốt nghiệp Đh. Nhìn lại thì em thấy vài vấn đề sau:
-Hầu hết các bạn cũ trường chuyên không gắng cho con cái học chuyên nhất là Toán Lý Hoá vì quá mệt
-Không nhiều học sinh chuyên làm tiến sĩ giáo sư. Và rất hài là hầu hết các bạn giờ có bằng Tiến sĩ lúc đi học học lực rất bình thường.
-Có một số người đã có chức vụ kha khá khoá em thì hình như ko có ai chuyên cả.

Từ bản thân và bạn bè em thấy rằng. Trường chuyên ở VN không tạo lên người tài, mà đa số hs chuyên thực lực họ đã có một chút khá. Nếu gặp được điều kiện phát huy tốt thì thành tài, còn không thì cũng bình dân ngày 2 bữa như em.
Có cụ nói thế hệ 7x hiếm có lãnh đạo cấp bộ ngành nào dân chuyên. Cái đó đúng thôi, vì ở VN muốn lên lãnh đạo cần 90% là yếu tố khác chứ không phải học giỏi hay không. Phải cỡ như con 3X, mới ba mấy tuổi đã làm hiệu phó trường Kiến Trúc HCM thì mới là tài năng thực thụ phải không ạ.
Em không có ý so sánh với các trường hàng đầu thế giới, nơi đã sản sinh bao tổng thống, nhà khoa học lỗi lạc, nhà kinh tế tài ba...vì Trường của họ ngoài tuyển người tài thì chắc sự đào tạo của họ nó cũng khác, em chưa vinh dự đặt chân đến nên ko dám lạm bàn.
Em viết đây để các cụ/mợ đang có con ngấp nghé chuyên có thêm tí tham khảo.

Quan điểm của em thì nếu con học tốt và thực sự tự mình ham thích, học ko quá cực nhọc thì để con phấn đấu, học chuyên cũng tốt vì đa số bạn bè ham học không lo chơi bời. Còn nếu con mình vừa vừa thì không nên cả nhà cùng cố, chuyên không quyết định sự thành bại tương lai.
Nhìn thấy thớt của cụ mấy hôm, hôm nay ngồi đợi cơm chém tí cho vui.
Trường chuyên không tạo nên người tài, chắc chắn vậy! Nó chỉ là môi trường tốt (hơn các trường thường) để người tài (nếu đúng là thế) có điều kiện phát triển thôi :)
Còn vụ thi quốc gia thì em thấy không nhiều hs ham hố vụ này, nó chỉ thi cấp tỉnh thành thôi; có đứa ở một số môn còn phải mếu dở xin ra khỏi danh sách thi quốc gia vì đã chót...lọt vào danh sách :))

Các bậc phụ huynh đừng ép bọn trẻ con phải bằng con hàng xóm, nếu thực lực nó không đủ thì rất ...có hại; lợi mỗi cái danh hão huyền để loè thiên hạ =))

Giải 3 Toán Thành phố mà đi đá bóng đây, có sao đâu. Cần gì cứ phải theo ngành Toán khi giỏi Toán làm gì. https://laodong.vn/bong-da/nham-manh-dung-tu-hoc-sinh-gioi-toan-thanh-pho-den-nguoi-hung-cua-u23-viet-nam-1048134.ldo

Còn đây là trường hợp ngược lại cụ ây, cầu thủ bóng bầu dục Mỹ làm PhD ở MIT. Người có tố chất và đam mê thì họ sẽ thành công thôi. Nhưng đòi mọi người, học trường chuyên hay không, cũng phải như thế thì b-)

Chỉnh sửa cuối:

Milanista277

Xe buýt
Nhìn thấy thớt của cụ mấy hôm, hôm nay ngồi đợi cơm chém tí cho vui.
Trường chuyên không tạo nên người tài, chắc chắn vậy! Nó chỉ là môi trường tốt (hơn các trường thường) để người tài (nếu đúng là thế) có điều kiện phát triển thôi :)
Còn vụ thi quốc gia thì em thấy không nhiều hs ham hố vụ này, nó chỉ thi cấp tỉnh thành thôi; có đứa ở một số môn còn phải mếu dở xin ra khỏi danh sách thi quốc gia vì đã chót...lọt vào danh sách :))

Các bậc phụ huynh đừng ép bọn trẻ con phải bằng con hàng xóm, nếu thực lực nó không đủ thì rất ...có hại; lợi mỗi cái danh hão huyền để loè thiên hạ =))
Giờ em mới nghe thấy vụ xin ra khỏi danh sách ĐT thi quốc gia. Vì phải thi mới vào dc đội tuyển và nếu thi dc giải QG từ giải 3 trở lên là dc tuyển thẳng ĐH. Hay thời giờ khác thời em học nhỉ 😅

Website
www.facebook.com
Giờ em mới nghe thấy vụ xin ra khỏi danh sách ĐT thi quốc gia. Vì phải thi mới vào dc đội tuyển và nếu thi dc giải QG từ giải 3 trở lên là dc tuyển thẳng ĐH. Hay thời giờ khác thời em học nhỉ 😅
Cụ ấy "thấy" ở đâu ấy chứ vào tuyển QG nhiều ưu đãi và cũng nhiều thứ hay lắm ạ :)) Cả 1 niềm mơ ước của hs lẫn ph chứ đùa :))

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng thế. Giá có thêm thông tin cụ thể để học hỏi thì tốt.
Xưa em học trường chuyên lớp chuyên đây. Để vào được đội tuyển quốc gia là cả một quá trình học hành vất vả, thường đội tuyển 1 môn có 8 người thì 5-6 học sinh lớp 12 và 2-3 học sinh cực xuất sắc lớp 11. Có phải tự dưng bốc thăm được hay bị chỉ định vào ĐT đâu mà mếu dở xin ra. Mà có muốn xin ra chỉ cần cố tình làm vài bài kiểm tra ở ĐT kém đi, sau 1 tháng là được ra ngay thôi. :)

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ ấy "thấy" ở đâu ấy chứ vào tuyển QG nhiều ưu đãi và cũng nhiều thứ hay lắm ạ :)) Cả 1 niềm mơ ước của hs lẫn ph chứ đùa :))
Những học sinh tầm ĐT quốc gia thì học hành là niềm đam mê rồi, đâu phải ép uổng khổ sở gì. Hay con học quên ăn quên ngủ nên bố mẹ phát hoảng :)

TieuFu

Xe container
Trường nào mà chả tạo nên người tài, kể cả trường làng ! Cái tít thớt này nó ngu ngu thế nào ý !

KeanuR

Xe tăng
Nói đi nói lại thì cấp phổ thông mà bảo đào tạo ng tài thì quá nặng nề và khó hoàn thành dc, chỉ đơn giản là chuyên thì gom hs giỏi vào 1 chỗ để tập trung đào tạo chăm chút 3 năm cấp 3 thôi
Đào tạo nhân tài theo e cấp đh sđh thì chuẩn hơn, tiếc là cấp này Vn làm ko tốt bằng cấp phổ thông, sinh viên ra trg lạc nhịp xã hội và quốc tế.

Abram

Xe điện
Em do hoàn cảnh nên hay nghe thấy chuyện này :D
Hs chỉ cần được giải có số cấp tỉnh/thành là đã có nhiều trường ĐH tuyển thẳng rồi cụ (điều kiện cần là đỗ tốt nghiệp), chúng chỉ cần thế thôi.
Nhất là hs trường chuyên tỉ lệ hướng tới mục tiêu du học hơn là vào ĐH khá cao.
Học tuyển để thi quốc gia nó nó mất quá nhiều thời gian vào luyện (gà) và khổ cực. Tất nhiên không phải hs nào cũng thế. Lượng không muốn thi Quốc gia (nếu cố gắng chúng nó hoàn toàn vào được đội tuyển) cũng không nhỏ đâu ạ!
Oái oăm thế cơ!

Abram

Xe điện
Ặc ặc.
Em quất còm cụ trên để trả lời xong mới lội tiếp. Em quất tiếp còm này làm đại diện để chém tiếp.
Đội nhà em một đứa dạy chuyên, một đứa học chuyên nên chuyện này em có thể bi bô được đôi phần.
Các cụ mợ tin cũng được, không tin cũng được, nếu lưỡng thì gúc đi.
Các cụ ở lại chém tiếp, em té đây.

TieuFu

Xe container
Hs chỉ cần được giải có số cấp tỉnh/thành là đã có nhiều trường ĐH tuyển thẳng rồi cụ (điều kiện cần là đỗ tốt nghiệp), chúng chỉ cần thế thôi.
Nhất là hs trường chuyên tỉ lệ hướng tới mục tiêu du học hơn là vào ĐH khá cao.
Học tuyển để thi quốc gia nó nó mất quá nhiều thời gian vào luyện (gà) và khổ cực. Tất nhiên không phải hs nào cũng thế. Lượng không muốn thi Quốc gia (nếu cố gắng chúng nó hoàn toàn vào được đội tuyển) cũng không nhỏ đâu ạ!
Oái oăm thế cơ!
Xác định chuyên thì phải ăn giải, ít nhất giải quốc gia để vào được trường ĐH có tiếng một tý. Còn nếu chỉ thi phụ họa không chắc ăn thì lớp 11 thôi, sang 12 học đều mấy môn thi ĐH cho chắc, chứ không lại gẫy cánh !

Yeuaibaygio

Xe container
...(nếu cố gắng chúng nó hoàn toàn vào được đội tuyển) cũng không nhỏ đâu ạ!
Em thì nghĩ 1 phần không nhỏ trong số không nhỏ đó là câu chuyện cáo chê nho xanh. Kiểu bố mẹ khoe cháu học tốt lắm nhưng gđ không muốn cho vào ĐTQG vì vất vả quá. :D
Thời nay chắc khác nhiều chứ thời em học cấp 3 thì nhiều bạn em giỏi khủng khiếp luôn, cảm giác đầu óc nó như một cái máy tính ấy, đọc đề bài xong enter một cái ra lời giải, xong mấy đứa đỉnh của chóp còn thi nhau xem cách giải của đứa nào là ngắn nhất nữa.

Có thể không nhiều, nhưng không phải không có. Bạn cùng lớp em, cũng chuyên LHP NĐ luôn cụ. Bạn ấy bỏ tuyển QG, vào thẳng ĐH bằng thi TN, nhưng vẫn đi thi trường khác và đạt Á khoa. Bạn ấy vào trường mà tự đi thi, rồi đi du học.

Mỗi người một chí hướng thôi, em thấy bình thường.

Như trường hợp của bạn em, cả lớp cùng đi thi tỉnh, được giải của tỉnh vẫn được thưởng tiền, tội gì mà không thi, không làm hết sức mình.

Nhưng đến khi vào ĐTQG thì khác, vào rồi thì phải tập trung học một môn chuyên đó trong vòng vài tháng. Nếu đi theo đường này thì sẽ rất mất công, và cũng mạo hiểm, vd không được giải. Ngay cả khi được giải cũng vẫn mạo hiểm, năm của em thôi, có một bạn đạt giải QG, nhưng thi tốt nghiệp bị loại TB, nên không được tuyển thẳng ĐH (cái này hình như về sau bỏ, cũng nhiều ý kiến trái chiều).

Yeuaibaygio

Xe container
Nho xanh nho chín vì kêu là mếu dở khi bị vào tuyển đó
Vào dễ hay ra dễ nhỉ, sao phải mếu với chán. :)

Thời hs cấp 3 được xét điểm tốt nghiệp loại giỏi để vào thẳng ĐH là các bạn sinh năm 80, 81 em cũng biết đầy trường hợp tưởng vậy mà không phải vậy. :)

Mà thôi, các bạn giỏi một chút nhưng có tính toán riêng (du học, sợ học lệch tốt nghiệp TB) cũng khác các bạn cực giỏi + đam mê môn chuyên.

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Em có anh bạn là Olympiad winner môn Toán, có em trai là Olympiad winner môn Lý, chắc do gd có lợi thế phần nào vì bm là GS ở ĐH.

Anh ý nói chung cũng thích học toán, bm động viên theo toán nhưng lên ĐH chọn học IT, vì nói học toán không lo được cho gd. Con anh ấy cùng lớp với con em, không luyện thi chuyên chọn một tí nào luôn, cũng không động viên. Anh ý nói bản thân (và cả bố mẹ) ân hận vì ngày xưa dành nhiều thời gian cho môn chuyên quá, không phát triển các khả năng khác của bản thân.

Em không biết mợ định nghĩ thế nào là cực giỏi, với em thì huy chương qt là cực giỏi rồi. Giỏi đến đâu thì giỏi, cũng cần xác định mình muốn gì trong tương lai để hành động cho phù hợp.
Bạn cụ chuẩn cmnr !

Website
www.facebook.com
Những học sinh tầm ĐT quốc gia thì học hành là niềm đam mê rồi, đâu phải ép uổng khổ sở gì. Hay con học quên ăn quên ngủ nên bố mẹ phát hoảng :)
Lớp e còn có thằng vào sâu tới vòng cuối chọn hsg quốc tế cơ cụ, nó toạch vòng đó, về học các môn trong 2 tháng, đỗ tốt nghiệp và đc 20 điểm khối A :))

MyMipv

Xe đạp
Thế còn các trường quốc tế với học phí cao ngất thì sao hả các cụ? con em học tiếng Anh lòi cả mắt mà vẫn đuối, k biết sau này có nên cơm cháo gì k chứ mỗi năm ngốn hơn trăm củ

Ruby86

Xe máy