[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Giờ nhìn lại các đề thi ĐH thời 199x mình thi mà thấy thực sự kinh hoàng, chả biết học và ôn thi cái mớ kiến thức kinh khủng khiếp để thi rồi làm gì khi mình ko theo con đường nghiên cứu khoa học tự nhiên, khoa học cơ bản?
Ra trường chuyên lớp chọn ngày xưa để luyện gà nòi đi thi đấu lấy thành tích để thỏa mãn bệnh tự sướng là chính, bản thân HS vào chuyên đã là người có ý thức và tư duy tốt rồi, được luyện thêm cho Pro chứ chẳng phải trường chuyên có thành tích đào tạo tốt ( có lẽ chỉ 1 phần rất nhỏ). Nếu trường chuyên thực sự tốt thì vui lòng đào tạo những học sinh bình thường thành giỏi mới công nhận, hehe...
Mà đến thời đại này, có lẽ học giỏi hay không không còn quan trọng, mục đích là được học theo cái mình thích, được theo đuổi đam mê, được vui vẻ hạnh phúc trong cuộc đời với 1 nền tảng kinh tế nhất định mà từ sự học làm ra... còn không thì chuyên hay ko chuyên, giỏi hay siêu đẳng cũng chả có giá trị gì
Cụ vẫn cứ giữ cái tư duy ngày xưa. Chuyên giờ khác xa rồi. Bọn vào chuyên bây giờ phần lớn (em nói là phần lớn nhé, bởi cái gì cũng có vài ngoại lệ) là bọn ham học, tự giác học, học có mục tiêu và ý chí rõ ràng, định hướng nghề nghiệp rõ ràng và chúng nó chơi, tham gia các hoạt động rất khoẻ chứ không phải mọt sách, gọc gạo như ngày xưa đâu cụ ơi. Vào chuyên chúng nó được học cái chúng nó thích ít (không phải) học cái chúng nó không thích (đâu đó nhiều người chửi là học lệch, không toàn diện) và được dồn sức theo đuổi đam mê của chúng nó cụ ạ.

kduc

Xe Cứu Trợ
Trường chuyên hay nhất là yếu tố môi trường thôi. Chứ em xin lỗi, ko phải là thầy cô giỏi. Cá nhân trong trường chuyên có những bạn đã giỏi hơn thầy cô rồi. Nhưng việc được ở trong 1 cộng đồng có rất nhiều người giỏi thực sự là 1 cơ hội lớn. Những người bạn đó sau này có thể là bạn làm ăn, đồng nghiệp, bạn đời. Xác suất tìm được 1 người ổn trong 1 môi trường như thé cao hơn rất nhiều so với viecj chọn random ở ngoài. Và theo em giá trị cộng đồng là giá trị lớn nhất của bất kỳ ngôi trường tốt nào, ko phải là thầy cô, cơ sở vật chất hay giáo trình đâu.
Cái này chuẩn, rất chuẩn.

Thêm nữa là nhiều bác nói bọn chuyên học lệch, ko phải đâu, chỉ có môn chuyên học nhiều hơn bt và các môn khác như bt thôi.

namkeo

Xe tải
Chào các cụ/mợ. Nay mát giời rảnh rỗi, em lạm bàn Trường Chuyên chút nhân đọc bài của bạn Ts Thành về trường Ams.
Em thuộc thế hệ 7x đời giữa, lúc nhỏ đi học thì ít đi chơi thì nhiều. Do điều kiện hộ khẩu nên em chưa được học mẫu giáo (mầm non) ngày nào, đã vậy còn đi học lớp 1 chậm hơn tháng. Nói sơ vậy các cụ hiểu là phụ huynh em không quá chú tâm, cũng không ép buộc, định hướng hay gây áp lực gì về học hành.
Lên lớp 3, cả nước có phong trào xây dựng trường điểm, Tp em cũng có 2-3 trường. Nhà em khu đó nên nghiễm nhiên em chuyển vào trường điểm lớp chọn. Cứ vậy em học hết cấp 1 và 2 nhàn tênh. Thích học Lý nên lớp 9 em mới đi học thêm Toán và Lý.
Và rồi em cũng đỗ chuyên Lý. Lúc đó thấy vừa vui vừa có phần căng thẳng do cả Tp chỉ có một trường chuyên, mỗi chuyên chỉ 1 lớp chừng 30 hs tạo thành áp lực và sự cạnh tranh giữa chính các bạn trong lớp.
Khi chưa học chuyên thì thôi, học rồi thì phải chạy đua các cụ ạ. Em thừa nhận học trường chuyên thì đa số giáo viên giỏi, lúc đó là vậy vì các tỉnh sẽ dồn lực trọng điểm đào tạo gà nòi để thi thố lấy tiếng. Giờ thì em nghe nói có một số giáo viên ko giỏi nhưng bằng quan hệ vẫn vào dạy chuyên.
Tất lẽ dĩ ngẫu, học sinh đã qua tuyển chọn gắt gao thì đa số học lực khá, cộng thêm thày giỏi và học như trâu bò thì đương nhiên thành tích sẽ hơn trường thường. Nhưng đó chỉ là thành tích điểm số, giải thưởng. Để đánh đổi cái đó là thời gian, sức lực và học lệch.
Sau này học đại học em cũng học chung với một số bạn xuất phát dân chuyên các tỉnh khác trong đó có Ams.
Phải thừa nhận một điều, cùng học đại học nhưng đa số các hs chuyên cũ thì học khá và chú tâm học hành hơn. Cái này em nghĩ nó nằm trong tiềm thức, bản năng chứ ko phải do trường chuyên tạo lên.
Giờ đây sau hơn 20 năm tốt nghiệp Đh. Nhìn lại thì em thấy vài vấn đề sau:
-Hầu hết các bạn cũ trường chuyên không gắng cho con cái học chuyên nhất là Toán Lý Hoá vì quá mệt
-Không nhiều học sinh chuyên làm tiến sĩ giáo sư. Và rất hài là hầu hết các bạn giờ có bằng Tiến sĩ lúc đi học học lực rất bình thường.
-Có một số người đã có chức vụ kha khá khoá em thì hình như ko có ai chuyên cả.

Từ bản thân và bạn bè em thấy rằng. Trường chuyên ở VN không tạo lên người tài, mà đa số hs chuyên thực lực họ đã có một chút khá. Nếu gặp được điều kiện phát huy tốt thì thành tài, còn không thì cũng bình dân ngày 2 bữa như em.
Có cụ nói thế hệ 7x hiếm có lãnh đạo cấp bộ ngành nào dân chuyên. Cái đó đúng thôi, vì ở VN muốn lên lãnh đạo cần 90% là yếu tố khác chứ không phải học giỏi hay không. Phải cỡ như con 3X, mới ba mấy tuổi đã làm hiệu phó trường Kiến Trúc HCM thì mới là tài năng thực thụ phải không ạ.
Em không có ý so sánh với các trường hàng đầu thế giới, nơi đã sản sinh bao tổng thống, nhà khoa học lỗi lạc, nhà kinh tế tài ba...vì Trường của họ ngoài tuyển người tài thì chắc sự đào tạo của họ nó cũng khác, em chưa vinh dự đặt chân đến nên ko dám lạm bàn.
Em viết đây để các cụ/mợ đang có con ngấp nghé chuyên có thêm tí tham khảo.

Quan điểm của em thì nếu con học tốt và thực sự tự mình ham thích, học ko quá cực nhọc thì để con phấn đấu, học chuyên cũng tốt vì đa số bạn bè ham học không lo chơi bời. Còn nếu con mình vừa vừa thì không nên cả nhà cùng cố, chuyên không quyết định sự thành bại tương lai.
Bác có thể sang đhqghn đặc biệt là đại học công nghệ uet. Các lãnh đạo đều có thành tích Olympic cấp ba, vì theo em hiểu Olympic nghĩa là người đó tư duy tốt,mà tư duy tốt làm lãnh đạo cũng tốt. Lấy ví dụ nhà: chủ nhiệm khoa lê sỹ vinh hcv tin quốc tế, hiệu trưởng nguyễn việt hà huy chương đồng tin quốc tế, phó giám đốc đhqg huy chương bạc tin quốc tế( trước dạy uet). Thứ trưởng bộ khcn bùi thế duy huy chương đồng tin quốc tế cũng từ uet lên. Trường uet sinh viên ngày một đông và chất lượng đào tạo ngày một tăng. Còn nhiều sếp học chuyên và có huy chương nữa,hoặc là Olympic Sinh viên Điều đó có thể thấy lãnh đạo đảng và nhà nước đã biết đưa nhân tài làm lãnh đạo. Ko còn bê bết như thế hệ trc kiểu nông quốc tuấn nữa

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Bản thân từ "chuyên" không có nghĩa là đào tạo người tài, mà đào tạo sâu về một mặt nào đó. Người học chuyên toán chưa chắc đã là người tài về môn toán, mà bởi vì anh ta được đào tạo sâu hơn về môn toán so với các môn khác.

TUCSON9389

Xe điện
Bản thân từ "chuyên" không có nghĩa là đào tạo người tài, mà đào tạo sâu về một mặt nào đó. Người học chuyên toán chưa chắc đã là người tài về môn toán, mà bởi vì anh ta được đào tạo sâu hơn về môn toán so với các môn khác.
đúng thế, em xác định cho con em chuyên Anh. chuyên cái này chỉ để nền tảng tiếng anh tốt, sau đó cháu muốn học gì đại học cũng được.
Được cái con gái cũng dễ bảo. học chuyên anh của SP . Đầu năm lớp 11, thi Ai eo được 7.5, ngon hơn bố rồi.
Chả biết em có đúng

bikhoai

Xe buýt
À chú hiểu rồi. Dân số Anh ít hơn Vn mà có 3000 chuyên thì hiệu quả sao đc. Lấy đâu lắm hs giỏi thế. Hn, Sg có vài chuyên, mỗi tỉnh 1 chuyên thì dân số Vn 95tr có tầm 70 chuyên hợp lý và hiệu quả hơn. Còn tr thường có 1-2 lớp chọn là hợp lý.

Ko phải cứ tây là làm tốt đâu cháu, như vụ covid ấy chú thật, tây mà thế ngẫn như bò =))
Cụ o tính chuyên huyện ah???

dtl01

Xe tăng
Ông thớt chính tả còn chưa " thõi" đi bàn chuyện trường chuyên; a dua quá.
Cụ "nặng nề" quá... Chuyện ấy bình thường thôi... Em có quen một cậu em (giờ nhiều tuổi rồi, thế hệ 7x) học chuyên toán tỉnh từ bé, viết 10 câu thì 8-9 câu có lỗi chính tả...

hailuatn

Xe container
Con em sang năm vào cấp 3. Cháu có nguyện vọng chuyên Anh. Cách đây khoảng 5, 6 tháng có bài "Học chuyên anh sau này sẽ làm gi?" của cụ matizvan2009 có khá nhiều thông tin hay. Giờ em muốn tham khảo lại mà không thể tìm thấy. Phiền cụ OF-TuTran giúp em lần nữa được không?

matizvan2009

Xe ba gác
Con em sang năm vào cấp 3. Cháu có nguyện vọng chuyên Anh. Cách đây khoảng 5, 6 tháng có bài "Học chuyên anh sau này sẽ làm gi?" của cụ matizvan2009 có khá nhiều thông tin hay. Giờ em muốn tham khảo lại mà không thể tìm thấy. Phiền cụ OF-TuTran giúp em lần nữa được không?
wow. Của em ah. Hình như cụ nhầm ah. Có thể là em có còm ở thớt đấy thôi.

edc

Xe lăn
Không có gì tuyệt đối...chuyên cũng tốt, không chuyên cũng chả có gì là tệ.
Không ít ông ít học lại thành công về kinh tế hơn những ông có học.
Không thiếu ông học tốt hơn hẳn bạn (học lớp chuyên/chọn, còn bạn học hệ B...tạch cấp 3 mới học hệ B) sau này ông chuyên/chọn làm nhân viên dưới vài cấp cho ông hệ B kia. (thậm chí làm thuê cho ông hệ B)

Thành công hay thất bại là theo quan điểm từng người.

Không phải ai ThS, TS. PSG cũng giỏi chuyên môn (cái làm họ trở thành ThS, TS), nhất là thời gian gần đây...

Cháu có F1 ngấp nghé C3, cháu không đặt nặng trường/lớp chuyên...quan trọng con học thấy vui vẻ, hạnh phúc...và học bằng khả năng của mình. Cần cố gắng chứ không cần quá cố... Không phải dành thời gian quá nhiều để quản con là vui rồi.
Ông nào ít học lại thành công hơn ông có học về kinh tế thế cụ :D
Khoá cháu học lớp 9 có 2 lớp. Thằng nào học hành tử tế, đều khá và ổn cả :D

TNLak

Xe điện
Ông nào ít học lại thành công hơn ông có học về kinh tế thế cụ :D
Khoá cháu học lớp 9 có 2 lớp. Thằng nào học hành tử tế, đều khá và ổn cả :D
Em nghĩ nên định nghĩa lại chữ "Học", bạn em do điều kiện chỉ học được hết Cao đẳng, giờ tài sản cũng vài củ Trump, cũng 1 phần chịu khó học hỏi trong cuộc sống

• Vodka
Reactions: edc

lamdungx

Xe buýt
Em đang làm việc ở 1 trường đại học thành viên ĐHQG, xét trong giới lãnh đạo (BGH và các trưởng phó các đơn vị), tỷ lệ học chuyên rất thấp (chưa đến 20%). Những giảng viên có học hàm PGS, GS cũng tương tự, đa phần học những trường bình thường, rất ít học chuyên. Có thể trường em là cá biệt.

smartdragon

Xe buýt
Dài quá. E vẫn nhắc gấu “bố mẹ học thì dốt thì đừng mong con đi đè đầu cưỡi cổ người khác, tha cho nó đi”
Thế méo nào mà đầy bố xe ôm mẹ bán rau mà con học vẫn cực giỏi, toàn đỗ chuyên. Chạ bù bọn f1 nhà em, bố mẹ cũng khá mà học rất lìu tìu.

Em đã tìm nhưng ko thấy, ko biết bác còn dữ liệu gì có thể căn cứ đó để search ko

Spencie

Xe tăng
Tây nó có trường " the gifted school " chuyên bồi dưỡng những đứa trẻ có thiên bẩm về các lĩnh vực...

kduc

Xe Cứu Trợ
Em đang làm việc ở 1 trường đại học thành viên ĐHQG, xét trong giới lãnh đạo (BGH và các trưởng phó các đơn vị), tỷ lệ học chuyên rất thấp (chưa đến 20%). Những giảng viên có học hàm PGS, GS cũng tương tự, đa phần học những trường bình thường, rất ít học chuyên. Có thể trường em là cá biệt.
Bình thường chỉ có độ 2% hs học chuyên mà tinh hoa trường cụ có 20% cựu chuyên thì rõ hiệu quả rồi còn gì nữa cụ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Con e cũng đang bon chen 1 suất, cũng chả biết là hơn cái gì, nhưng thấy cũng vât vả và tốn kém :D