[Funland] Trùng tang

xelu1984

Xe buýt
Có cụ nào nhà có người mất mà dám khẳng định chôn ngày nào cũng được và giờ nào cũng được không ạ:D
Em thấy nói là những người ngoài 90 mà "đi" thì gọi là cưỡi hạc quy tiên , con cháu nên vui mừng và k cần chọn ngày giờ , có phải k ạ .

hp78

Xe điện
Hầu hết các cụ bảo không phải trùng tang vì ko cùng huyết thống.

Tôi cũng muốn tin là không phải trùng tang, thực ra tôi không hiểu lắn trùng tang đích thực là gì.

Cái tôi và tất cả mọi người trong nhà sợ là cái cách bà và cô ra đi, quá nhanh và đột ngột. Cứ như một thế lực siêu nhiên nào đó sắp xếp chứ không phải là ra đi bình thường.

Lại còn cái khoảng cách 28 ngày.
Cụ post vào thớt tâm linh ở dưới sẽ có nhiều cụ, mợ chia sẻ thắc mắc cùng với cụ. Trùng tang theo em hiểu nó phụ thuộc vào điểm nhập quan và hạ huyệt, liên quan đến Can và Chi của người hợp đó theo dân gian, còn đứng về góc độ Tử Vi thì không có quan niệm đó.
https://www.otofun.net/threads/noi-cung-chia-se-nhung-cau-chuyen-tam-linh-trong-cuoc-song-hang-ngay-2019-version.1459607/page-28#post-48286242

hatinh5760

Xe điện
Thời đại nào mà còn bàn chuyện Trùng tang ở đây.
Thầy bây giờ chỉ sống nhờ lễ giải. Như vụ oan gia trái chủ ở đâu đó mới sống tốt, thu tốt vậy.
Trong câu chuyện này, e cũng nghĩ là do Trùng hợp.
Ko liên quan đến các cô con gái, vì các cô ấy đã đi lấy chồng, ở chỗ khác.
Ông cụ, rồi bà cụ đi là do tuổi tác. Các cụ cũng sống với nhau rất nhiều năm, có sợ dây kết nối tinh thần.
Tới cô con nhôi cũng vậy. Cô ấy đã ở cùng các cụ cũng rất nhiều năm. Các cụ đi hết, chỗ dựa của cô coi như ko còn.
Ngoài ra, cũng có nghiên cứu, (hợp cho thầy địa lý) là môi trường, từ trường trong ngôi nhà 3 người đã sống, cũng có thể tác động đến huyết áp, hệ tim mạch của những ng đang sô gs trong ngôi nhà đó, trên mảnh đất đó.
Còn trùng hợp 28 ngày, thì đó là Ngày tuần cúng tuần người mất, công việc nhiều hơn, vất vả hơn. Ng khỏe, ko sao. Ng yếu dễ chạm mốc tử hơn.

hp78

Xe điện
Em thấy nói là những người ngoài 90 mà "đi" thì gọi là cưỡi hạc quy tiên , con cháu nên vui mừng và k cần chọn ngày giờ , có phải k ạ .
Theo quan niệm các cụ ngày xưa nếu mất sau 60 tuổi thì trên bia sẽ khắc là hưởng thọ, còn trước 60 tuổi là hưởng dương. Có thể điều kiện ngày nay tốt hơn, nên quan niệm sẽ khác ạ.

mmtoi2015

[Tịch thu bằng lái]
Em sai lầm khi đọc bài này đêm qua, đang đi du lịch ở 1 mình 1 phòng to đùng, báo hại cả đêm sợ ko ngủ được. Cứ nhắm mắt lại là có cảm giác có người đang nhìn mình đàng sau. Sáng ngủ bù giờ mới dậy.
Sợ dã man bác nhề :)))

202

Xe container
Có cụ nào nhà có người mất mà dám khẳng định chôn ngày nào cũng được và giờ nào cũng được không ạ:D
Chả sao đâu. Chọn phù hợp để mn phúng viếng và sắp xếp tang lễ là đc. Cưới xin, sinh đẻ cũng vậy

202

Xe container
Về chuyện trùng tang em chứng kiến thế này: nhà ông này bố mất, thấy xem báo có trùng tang cần giải, tuy nhiên thầy cũng nói luôn giải xong thì vẫn sẽ có người chết nhưng rơi vào họ hàng. Quả nhiên đúng như vậy.
Nói như thế thì ai chả nói đc.

Kitcat

Xe container
Theo em hiểu thì bọn Tây nó chọn ngày giờ chôn tiện là được.
Có thể tâm lý là cái quan trọng nhất, đã bán tín bán nghi thì cứ theo đi cho an tâm đỡ lo sợ. Em biết, chuyện thật 100% nhé có bác làm bậc thang trong nhà bằng cách nhặt các cái tiểu dùng rồi về (vài bậc ở ngoài thôi ạ, hồi ấy nghèo đất thì rẻ làm gì có xây nhà tầng), còn lấy 1 cái đựng nước đái tưới cây. Chuyện thời hoà bình lập lại nhé, bác này làm giáo viên, chả thấy kể ma quỷ gì cả, mảnh đất đấy ở mãi, bán đi. Nhà bác ấy không thờ cúng, không làm giỗ, không theo đạo gì, thấy cũng chả có bị sao.

BadBoy79

Xe lăn
Cái gì chưa giải thích được thấu đáo đều là do “số phận” đã định.

kuok

Xe tải
trùng tang có thật. nó liên quan 1 phần đến luồng năng lượng xấu trong tự nhiên hoặc do thứ gì đó ko phải con người " phi nhân" tạo ra. và con nuôi, con dâu ko dính gì đến trùng tang nhé cụ. phải có chung huyết thống
dù năng lượng xấu như cụ nói là có thật thì nhà đó chỉ có nước ngồi chờ xem ai là người chịu nạn tiếp theo thôi. Chả có cách gì chống lại lực lượng siêu nhiên ( như cụ nói ).

emphailamsao

Xe tăng
Gớm cụ chém gió vớ vẩn
Dcm ông chú em ngoài 60 rồi mà khi bị báo k giai đoạn cuối về chuẩn bị hậu sự mà còn sợ chết vãi đái
Toàn loại chưa bị thì chém kinh, hỏi hoặc xem hình mấy thằng tử tù chưa, i ả đái cả ra đấy
Đến 1 mức độ hiểu biết và thông tuệ nhất định ngta sẽ không sợ cái chết nữa, đương nhiên ko phải là đa số. Cái chết thật ra không hề đáng sợ. Cảm giác sợ chết mới là đáng sợ. VD ông nào bị tai nạn phát tèo luôn thì chắc không sợ tí nào. Nhưng ng bị săn lùng, truy sát thì sợ cảm giác chết. Ng chết thì chả có gì fai chịu đựng nữa, người sống mới là ng phải chịu đựng, đau khổ. Thế nên mới có nhiều ng tự tử để chấm dứt cuộc đời bi đát và cũng có những ng bi đát cũng ko dám tự tử vì lo cho người sống.

Volga 2017

Xe hơi
Tôi đồng ý với ý kiến của một số cụ, mợ trên này. Chuyện của cụ chủ thớt không phải trùng Tang đâu nhé. Trùng Tang phải là người có cùng huyết thống trong gia đình. Con Dâu, con Nuôi chết không phải trùng Tang!

toanthangcs

Xe điện

Civic to Merc.

Xe container
Chắc ngẫu nhiên thôi. 2 ông bà già sấp xỉ 80 chết ko lạ. Cô con nuôi có thể là sự trùng hợp.
Mà làm sao các cô chú nhà ấy sợ chết thế, nếu yêu thương và đc ông bà mang đi âu cũng là hạnh phúc vì đc đi cùng. Nghĩ thế cho nhẹ lòng, j mà cuống hết cả lên thế.

hp78

Xe điện
Chắc ngẫu nhiên thôi. 2 ông bà già sấp xỉ 80 chết ko lạ. Cô con nuôi có thể là sự trùng hợp.
Mà làm sao các cô chú nhà ấy sợ chết thế, nếu yêu thương và đc ông bà mang đi âu cũng là hạnh phúc vì đc đi cùng. Nghĩ thế cho nhẹ lòng, j mà cuống hết cả lên thế.
Nói như cụ thì nếu có bệnh thì chữa làm gì, vì sớm đoàn tụ với tổ tiên có phải hạnh phúc hơn không ạ:D

Theo em hiểu thì bọn Tây nó chọn ngày giờ chôn tiện là được.
Có thể tâm lý là cái quan trọng nhất, đã bán tín bán nghi thì cứ theo đi cho an tâm đỡ lo sợ. Em biết, chuyện thật 100% nhé có bác làm bậc thang trong nhà bằng cách nhặt các cái tiểu dùng rồi về (vài bậc ở ngoài thôi ạ, hồi ấy nghèo đất thì rẻ làm gì có xây nhà tầng), còn lấy 1 cái đựng nước đái tưới cây. Chuyện thời hoà bình lập lại nhé, bác này làm giáo viên, chả thấy kể ma quỷ gì cả, mảnh đất đấy ở mãi, bán đi. Nhà bác ấy không thờ cúng, không làm giỗ, không theo đạo gì, thấy cũng chả có bị sao.
Em hiểu điều mợ muốn nói, nhưng để vượt qua bản năng sợ hãi của con người nó cũng không phải dễ ạ:D

tomato0880

Xe tải
dù năng lượng xấu như cụ nói là có thật thì nhà đó chỉ có nước ngồi chờ xem ai là người chịu nạn tiếp theo thôi. Chả có cách gì chống lại lực lượng siêu nhiên ( như cụ nói ).
cụ nhầm rồi. thay đổi năng lượng đơn giản nhất là dùng đá như đá thạch anh hoặc đá thiên thạch nhưng cũng ko phải viên đá nào cũng có năng lượng. cao hơn thì sử dụng phong thuỷ hoá giải và nhiều thứ hơn nữa..... con người mới là giỏi chứ siêu nhiên giỏi hơn thì tuyệt chủng loài người rồi cụ ạ.

tamitek

Xe hơi
Em thì nghĩ các cụ nào cũng thương con cháu, muốn tốt cho con cháu nên chả bao giờ lại mang theo mình làm. Nên em nghĩ đó là trò lừa bịp vớ vẩn. Hồi bố em mất mọi ng cũng bảo trùng tang, thầy cúng bảo 40tr để giải, nếu ko giải em là ng đi đầu tiên. em thì chả bao giờ tin chuyện này, nên em quyết ko ai đc đi làm j hết(em là trưởng to lắm). Thế rồi chả thấy có j xảy ra, mọi ng trong nhà trong họ vẫn bình thường, còn em thì giờ em vẫn ở đây và comment đây.

kuok

Xe tải
cụ nhầm rồi. thay đổi năng lượng đơn giản nhất là dùng đá như đá thạch anh hoặc đá thiên thạch nhưng cũng ko phải viên đá nào cũng có năng lượng. cao hơn thì sử dụng phong thuỷ hoá giải và nhiều thứ hơn nữa..... con người mới là giỏi chứ siêu nhiên giỏi hơn thì tuyệt chủng loài người rồi cụ ạ.
Em nhấn mạnh 2 lần là theo như cụ nói chứ không phải em nói có siêu nhiên đó.
Em chỉ tiếp mạch logic của cụ. Đã là siêu nhiên thì có nghĩa là vượt ra khỏi quy luật tự nhiên và chả ai tác động vào được. Nếu tác động được thì nó lại là quy luật tự nhiên.
Tóm lại em muốn nói có con rắn vuông.

Mộ_Hoà

Đi bộ
Thế giới này còn nhiều chuyện trùng hợp chưa giải thích được. Xét về mặt khoa học thì điện từ trường cũng có tác dụng đáng kể.

The Tank

Xe điện
Cứ để im xem ló bắt đc bao nhiêu người? Vẽ! :D
(E nghĩ ai ko biết hoặc ko tin thì sẽ ko có tội).:-bd