[Funland] Trung Quốc xả lũ trên sông Hồng nhưng không cho biết thông số cụ thể, nguy cơ lũ chồng lũ

Ngo Rung

Xe lăn
Ý em là quy tắc trao đổi trước thông tin hai bên. Còn TV mình thông báo thì là do bên mình dự báo thôi.
Chắc chưa có lũ to nên chưa làm. Còn họ thông báo mình là xả lũ, chỉ không nói rõ lưu lượng xả.
Rồi cũng phải lập bộ quy tắc thôi :D

Hải Hoà

Xe tăng
Tò mò em vừa xem một lượt sông Hồng lên tận thượng nguồn thì thấy phía trên Lào cai cỡ 200 km có một đập thủy điện không to lắm, phía trên đấy cỡ hơn 200 km nữa cũng có một đập Thủy điện tương tự. Có điều khác lạ là tận phía thượng nguồn họ xây tương đối dày đặc kiểu như đập tràn, chắc để giữ nước cho phát triển nông nghiệp. Qua địa hình thì Sông Hồng phía TRung quốc chảy qua vùng bán sơn địa, đồng bằng rất ít, dân cư thưa thớt, điều đó giải thích tại sao Sông Hồng chảy qua Việt nam rất nhiều phù sa và sỏi cát. Em cho rằng, lũ từ sông Hồng từ TQ qua Việt nam không lớn, nếu lũ có lớn chủ yếu qua sông Đà.

Pius

Xe tải
Tình hình các tỉnh Lào Cai, Yên Bái, Phú Thọ, Hà Nội... lại sắp ngập lụt, sạt lở cc ạ.

Mesocsic

Xe điện
Hy vọng ko làm ngập lụt bên ta. Nước lên chút mà tranh thủ làm sạch các sông như Nhuệ, Tô thì dân đen đc nhờ ạ

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Thấy bảo trên Yên Bái cũng đang ngập sâu.. Đúng là anh em tốt như 1 số thành phần hay khen trên này đấy

TTO - Nhà máy thủy điện Mã Đồ Sơn, Trung Quốc dự kiến xả lũ từ lúc 9h - 17h ngày 20-8 trên lưu vực sông Hồng, khi đó mực nước sông Hồng sẽ dâng cao.

Đến thuỷ điện TN xả lũ báo dân trước có mấy tiếng thì nói chi láng giềng.
Em thề nều VN mà đầu nguồn thì ối cụ hả hê hô hào xả lũ cho chít cụ lũ Khựa.

7vienngocrong

Xe tăng
Đến thuỷ điện TN xả lũ báo dân trước có mấy tiếng thì nói chi láng giềng.
Em thề nều VN mà đầu nguồn thì ối cụ hả hê hô hào xả lũ cho chít cụ lũ Khựa.
Hehe cụ chuẩn. Dân mình éo vừa.

Kitcat

Xe container
Hy vọng ko làm ngập lụt bên ta. Nước lên chút mà tranh thủ làm sạch các sông như Nhuệ, Tô thì dân đen đc nhờ ạ
Ngập lụt 1 chút mà được nước sạch, thêm phù sa về thì cũng đáng ạ. Không hiểu Vn còn mấy vùng trồng lúa ven con sông này hay là thành chung cư và bê tông hết r?

hai.tranhr

Xe container
Anh em tốt mà... kiểu gì ngập khắp nơi ở Việt Nam mình rồi chúng nó cũng sẽ báo, kiểu như con virus Vũ Hán của họ í.

MiTa

Xe lăn
Nhà Cháu mong lũ như xưa để "tẩy trần" sông Hồng 1 cái ! Các Cụ qua cầu Long Biên với Chương Dương thì thấy, cái dòng nhỏ giờ là bãi đất hoang chứa nước thải rồi !
Miền Tây ngóng lũ như trẻ ngóng mẹ đi chợ về.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Mức nước TRÊN BÁO ĐỘNG 1 những 0.2m thì là muỗi thôi.

Trên báo động 1 có 0,2m mà "gây ngập lụt" thì là do hệ thống thoát nước của TP chứ không phải do nước sông dâng cao

Vì nó mới dự kiến xả nên lũ hiện tại ở Yên Bái không phải do nó xả
Nó không nói xả bao nhiêu thì có thể gọi hỏi nó.
Nó không nói, hoặc nói một đằng làm một nẻo, gây thiệt hại cho ta thì mới tính.
Các cụ xem bản đồ địa hình thì thấy sông Hồng (sông Thao) chảy dọc theo thung lũng khi đi qua Lào Cai, Yên Bái nên nước sông Hồng có dâng thì chỉ gây ngập trên diện tích nhỏ ven sông, khác với vùng đồng bằng khi mà nước có thể gây lụt diện rộng.

Lũ ở Yên Bái, Lào Cai phần lớn là lũ cục bộ do địa hình chứ không phải do sông Hồng tràn lên.
Yên tâm. Lũ sông hồng ko ảnh hưởng quá lớn đâu.
Nhà Cháu mong lũ như xưa để "tẩy trần" sông Hồng 1 cái ! Các Cụ qua cầu Long Biên với Chương Dương thì thấy, cái dòng nhỏ giờ là bãi đất hoang chứa nước thải rồi !
Chắc chưa có lũ to nên chưa làm. Còn họ thông báo mình là xả lũ, chỉ không nói rõ lưu lượng xả.
Rồi cũng phải lập bộ quy tắc thôi :D
Tò mò em vừa xem một lượt sông Hồng lên tận thượng nguồn thì thấy phía trên Lào cai cỡ 200 km có một đập thủy điện không to lắm, phía trên đấy cỡ hơn 200 km nữa cũng có một đập Thủy điện tương tự. Có điều khác lạ là tận phía thượng nguồn họ xây tương đối dày đặc kiểu như đập tràn, chắc để giữ nước cho phát triển nông nghiệp. Qua địa hình thì Sông Hồng phía TRung quốc chảy qua vùng bán sơn địa, đồng bằng rất ít, dân cư thưa thớt, điều đó giải thích tại sao Sông Hồng chảy qua Việt nam rất nhiều phù sa và sỏi cát. Em cho rằng, lũ từ sông Hồng từ TQ qua Việt nam không lớn, nếu lũ có lớn chủ yếu qua sông Đà.
Ngập lụt 1 chút mà được nước sạch, thêm phù sa về thì cũng đáng ạ. Không hiểu Vn còn mấy vùng trồng lúa ven con sông này hay là thành chung cư và bê tông hết r?

Mesocsic

Xe điện
Vâng cụ. Ven sông thì cũng chưa chung cư mấy đâu ạ.

pham minh

Xe container
Từ sáng đến giờ nước lên nhanh, hôm nay tại hn phải lên khoảng 1.5m. Sáng em đi tập thể dục thấy bãi giữa vẫn nổi cao mà giờ ngập ngang mặt bãi

Kitcat

Xe container
Mức nước TRÊN BÁO ĐỘNG 1 những 0.2m thì là muỗi thôi.

Trên báo động 1 có 0,2m mà "gây ngập lụt" thì là do hệ thống thoát nước của TP chứ không phải do nước sông dâng cao
Tivi đăng báo động 3 mà cụ!

lekimcuong

Xe tăng
Nó báo trước sẽ xả lũ cho mà biết là tốt rồi

Kitcat

Xe container

banmotnucuoi

Xe lăn
Tình hình các tỉnh Lào Cai, Yên Bái, Phú Thọ, Hà Nội... lại sắp ngập lụt, sạt lở cc ạ.
Anh em tốt mà... kiểu gì ngập khắp nơi ở Việt Nam mình rồi chúng nó cũng sẽ báo, kiểu như con virus Vũ Hán của họ í.
Bọn đểu báo xả lũ nhưng k báo lưu lượng xả. Vn chỉ đoán mò thôi ah
Cái sông Hồng đoạn trên Lào cai nó to hơn sông tô lịch tý. Nếu xả ồ ạt thì phía bên kia của nó cũng ngập tương đương, và nếu lào cai ngập lên 10m thì may ra phú thọ mới ngập đc 1m. Còn nước ở Hà nội lên đc 50cm.
Dự báo mai mưa ở Việt nam giảm nên nước rút nhanh thôi.

Ngocqlb

Xe tăng
Ti vi đã có thông tin xả lũ của TQ

toimuondie

Xe container
Bao vụ thủy điện VN xả không báo kia kìa.
Nó báo trước là tốt rồi, còn khả năng nó cũng chưa chắc chắn là xả bao nhiêu nữa chứ nếu chắc thì nó tiếc gì không báo?