Trung Quốc kinh nghiệm và cảm nhận

SmallStar

Xe đạp
Chào các cụ. Em mới đưa bầu đoàn thê tử sang Trung Quốc 1 tuần, rút ra vài kinh nghiệm và cảm nhận muốn chia sẻ với những cụ nào đang định hoặc sẽ đi Trung Quốc.
1 - Nếu cụ nào không biết tiếng Trung thì không nên du lịch tự túc, vì rất hiếm biển chỉ dẫn tiếng Anh, dân Tàu cũng rất ít người biết tiếng Anh
2 - Mua gì cũng nhớ mặc cả, trả giá. Cái va ly nói 1.800 tệ em mua được với giá 180 tệ
3 - Cụ nào khó ăn khó uống nên mang theo mì tôm, chanh, muối tiêu, trà cà phê ưa thích vì không dùng nước mắm, đồ ăn nhạt, nhiều mỡ, trà không ngon, cà phê nhạt nhẽo
4 - Nếu đi tour, cụ nào muốn đi chơi thêm mà yêu cầu hướng dẫn viên đi cùng, mức chi sẽ là 1,5 lần so với giá thực
5 - Trà Long tỉnh vị rất nhạt, cụ nào ngưỡng mộ trà Trung Hoa cẩn thận kẻo vỡ mộng
5 - Ngọc Vân Nam rẻ hơn Bắc Kinh, nhưng cả 2 đều đẹp hơn Việt Nam, giá thì tùy quan điểm có người bảo đắt người bảo vừa tiền. Kỳ hưu đeo cổ Vân Nam đẹp hơn Bắc Kinh, kỳ hưu bày trong nhà Bắc kinh đẹp hơn Vân nam. Hay đau đầu nhờ mua gối ngọc giá 250-750 tệ
6 - Ngọc trai Thượng Hải có lẽ đắt gấp nhiều lần ngọc trai Quảng Ninh nếu cùng chất lượng, không nên mua. Lụa Thượng Hải đắt, không nên mua.
7- Mợ nào dễ bắt nắng nhớ mang theo kem chống nắng vì dù trời không nắng nhưng đi về vẫn đen sì sì
8- Nhớ mang theo dép lê đi trong những trường hợp khách sạn không có dép hoặc chân đi giày nhiều bí quá phát bệnh ngoài da
9 - tháng 8 Trung Quốc rất nóng, oi khó chịu, nên mang 1 bộ quần áo dài thôi, còn thì quần ngố áo cộc là chính
10 - Nhớ mang theo ô đề phòng mưa bất thình lình
11 - Đến Hàng Châu nhớ xem biểu diễn ở Tống thành, đến Thượng Hải nhớ du thuyền đêm trên sông Hoàng Phố, đến Bắc Kinh không nên đi Thập tam lăng nếu đi cùng người già trẻ con hay sức khỏe yếu.
12 - Hướng dẫn viên rất hay thay đổi lịch trình có lợi cho họ, nên yêu cầu đi đúng lịch trình, có nhiều cái để cảm nhận
13 - Không nên mua bật lửa vì sân bay TQ cấm mang lên máy bay
14 - Thẻ điện thoại di động bên Bắc Kinh rất đắt, roaming tại VN có lẽ còn rẻ hơn
Tạm thời mới đúc rút được bấy nhiêu, cụ nào có kinh nghiệm bổ sung thêm nhé.
Cảm nhận rõ nhất là các thành phố du lịch của TQ rất sạch, giao thông thuận tiện, nhiều cây. Luôn có người đi nhặt rác nên đường nhìn chung sạch sẽ. Đường chính tầm 6-8 làn, thường có dải phân cách cứng giữa 2 làn ngược chiều và giữa ô tô với xe máy (vụ này các bác VN nếu thử áp dụng có khi hay). Ô tô đi không sợ bị 2B tông hoặc cào xước như VN mình (cái này hay nhất). Không có hàng quán 2 bên đường nên không có lấn chiếm vỉa hè lòng đường, ô tô đi rất thoải mái. Nước rửa đường phun nhiều lần, lại nhiều cây nên không có bụi nhiều. Đi bộ cả ngày về trông không đến nỗi bẩn thỉu. Giá ô tô rất rẻ. 1 ô tô mới giá rẻ nhất là 20.000 tệ (tầm 60 triệu các bác ạ). Học 1 cái bằng lái xe mất tầm 5 nghìn tệ (15 triệu)...
Cảm nhận còn nhiều nhưng em nhường các bác khác ạ.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
2 - Mua gì cũng nhớ mặc cả, trả giá. Cái va ly nói 1.800 tệ em mua được với giá 180 tệ.
cái này chắc cụ mua ở những nơi danh lam thắng cảnh chứ còn vào các shop họ bán hàng giá niêm yết rất chuẩn có giảm giá ghi rất rõ ràng.
3 - Cụ nào khó ăn khó uống nên mang theo mì tôm, chanh, muối tiêu, trà cà phê ưa thích vì không dùng nước mắm, đồ ăn nhạt, nhiều mỡ, trà không ngon, cà phê nhạt nhẽo.

các cụ ngày xưa có câu " cơm tầu vợ nhật..." ăn uống bên TQ e thấy rất ngon và phù hợp với người việt, nhưng cụ đi theo tour nó cho ăn gì thì e chịu. phong cách dùng trà của TQ hoặc Đài loan thì đúng là khác với vn họ uống rất nhạt và cách pha cũng khác (giống như ở cty e pha cho chúng nó chè thái nguyên uống nó nhổ ra luôn và nói ko nuốt nổi lởm quá) trà của họ là nguyên búp hoặc lá và đã sử lí chất ta nanh gì đó nên ko có vị chát giống vn.
5 - Trà Long tỉnh vị rất nhạt, cụ nào ngưỡng mộ trà Trung Hoa cẩn thận kẻo vỡ mộng.
đúng ko nên mua vì rất đắt nếu ko biết chỗ thì toàn là đồ rởm ạ kể cả rượu mao đài. thực ra thì chè thiết quan âm ngon hơn. e uống quen thì thấy hơn chè vn mà ko bị mất ngủ.
14 - Thẻ điện thoại di động bên Bắc Kinh rất đắt, roaming tại VN có lẽ còn rẻ hơn
đúng cái này không nên mua ở TQ vì là đi tour nên di chuyển liên tục và cước tính giữa các tỉnh của TQ là cước roaming nên rất đắt, thậm trí mua sim ở tỉnh này nhưng sang tỉnh khác muốn nạp tiền cũng rất khó vì mỗi một vùng sử dụng mạng ko giống nhau
e thêm tí cùng chia sẻ, mạng giao thông của TQ thì nhất thế giới hoàn hảo, thậm trí hơn cả châu âu và mỹ vì toàn là làm mới.

chuotlang

Xe lừa
Cụ này đi bị mấy thằng guide nó cài cắm hay sao mà phẫn nộ thế
Em ở đây 10 năm có thấy sao đâu
Cụ chịu khó đọc các bài về TQ ở mục Các Chuyến đi rồi hãy phát biểu
Em cũng đóng góp vài bài trong đó, cụ vào đó mà tranh luận. Ý em ko muốn nói biết thưa thốt ko biết dựa cột mà nghe .......

Cụ nói bằng B hay C mà giá 5000? Phải hỏi kỹ là giao bằng ở đâu và bao lâu lấy? Chứ 5000 thì thành phố lớn ít bao đỗ lắm (Họ vẫn treo giá 3500 bao đỗ mà, các vỉa hè đều có)
Xe gì mà 20.000 vậy cụ? QQ 1.0 cũng chưa mua nổi đâu, chưa kể VAT và lên biển (chắc dưới 1.0 và loại xe thồ hàng và QQ 0.8 mới có giá đấy)
Cụ có biết xem Ngọc ko đã, cụ bị gài đến mấy chỗ chăn khách du lịch + thằng guide nó hót cụ thì đỡ sao đc???
Còn về Trà TQ, cụ nào biết thưởng thức em nghĩ chắc 10% dân VN thôi, nó nhạt hay đậm, ngon hay ko thì do cảm nhận các cụ tự fake lên, cụ bảo ngon là ngon thôi, cũng như Chinese Girls thôi

Em nghĩ cụ đi theo đoàn bị guide áp phê quá nhiều

Chỉnh sửa cuối:

bonbanhloisong

[Tịch thu bằng lái]
Chả nói gì bác chuotlang, em đọc bài cũng thấy buồn cười quá.
Có vẻ như bác chủ thớt mua tour Bắc Kinh - Thượng Hải - Tô Châu - Hàng Châu thì phải.
Bác khuyên mọi người nên đi theo tour mà kết quả như thế thì chả bằng em tự đi, mặc dù em chả biết tẹo tiếng Tàu nào.
Cái đoạn bác nói về mỳ tôm với trà thật là vui, trà Tàu lần đâu em thấy có người chê đấy.

chuotlang

Xe lừa
Quên không hỏi bác chuotlang, vụ Expo của bác thế nào rồi?
Chắc Cancel thôi bác à
Kế hoạch em bị đảo lộn hết à, tuần tới này em phải đi bắc kinh, gấu thì triết giang, tuần sau nữa thì gấu về vn chơi hehe, em lại ở đây 1 mình canh miếu

HondaCRV

Xe đạp
Bác đi Trung Quốc nhiều thế, thích nhỉ. Khi nào cụ đi chơi mà không có ai đi theo xách đồ thì cụ bẩu em nhá...=D>

chaybo

Xe điện
Em đi TQ cũng nhiều lần rồi, vẫn thích đi nữa.....vì đi chưa hết.
Hồi bé đọc nhiều sách liên quan đến TQ nên muốn đến tận nơi xem nó thế nào.
Chuẩn bị đi TQ, em bỏ ra khoảng 2 tháng học tiếng (nói chung học 2 tháng là giao tiếp được với người đi đường rồi) Sau đó là lên đường theo tour thôi, những cũng tranh thủ tìm hiểu thêm từ các nguồn xung quanh nếu có đk.
Sau này, internet phát triển thì em lên mạng, làm quen với mấy em lưu học sinh bên ấy. Bay sang thì các em ấy đón rồi hướng dẫn mình thăm quan, đưa mình đi ăn...v.v... Cứ đi là đến, không mất thời gian la cà. (tất nhiên có "phí" hoặc chút quà cho các em). Đi lại thì bằng taxi, xe buýt, tàu điện ngầm nếu có hoặc thuê xe ô tô. Xông xênh thì thuê xe đẹp, tiết kiệm thì thuê xe chở hàng (loại daihatsu 7 chỗ) khoảng 800 tệ/ngày.
Ở thì ở KS bèo bèo thôi khoảng 500 tệ/ngày, lúc khách đông (cháy phòng) thì tăng giá nhưng vắng đi chút là giảm giá ngay....hì hì....

bmw1226

Xe tải
Đi TQ mà không thưởng thức đặc sản của TQ thì phí nên anh em kiểu gì cũng phải cố mà thưởng thức nhé!

chuotlang

Xe lừa
Chuẩn bị đi TQ, em bỏ ra khoảng 2 tháng học tiếng (nói chung học 2 tháng là giao tiếp được với người đi đường rồi) Sau đó là lên đường theo tour thôi, những cũng tranh thủ tìm hiểu thêm từ các nguồn xung quanh nếu có đk.
Sau này, internet phát triển thì em lên mạng, làm quen với mấy em lưu học sinh bên ấy. Bay sang thì các em ấy đón rồi hướng dẫn mình thăm quan, đưa mình đi ăn...v.v... Cứ đi là đến, không mất thời gian la cà. (tất nhiên có "phí" hoặc chút quà cho các em). Đi lại thì bằng taxi, xe buýt, tàu điện ngầm nếu có hoặc thuê xe ô tô. Xông xênh thì thuê xe đẹp, tiết kiệm thì thuê xe chở hàng (loại daihatsu 7 chỗ) khoảng 800 tệ/ngày.
Ở thì ở KS bèo bèo thôi khoảng 500 tệ/ngày, lúc khách đông (cháy phòng) thì tăng giá nhưng vắng đi chút là giảm giá ngay....hì hì....
Lần sau bác có sang thì thuê xe em nhé, em lấy hữu nghị giá OF hehe

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
2 - Mua gì cũng nhớ mặc cả, trả giá. Cái va ly nói 1.800 tệ em mua được với giá 180 tệ.
cái này chắc cụ mua ở những nơi danh lam thắng cảnh chứ còn vào các shop họ bán hàng giá niêm yết rất chuẩn có giảm giá ghi rất rõ ràng.
3 - Cụ nào khó ăn khó uống nên mang theo mì tôm, chanh, muối tiêu, trà cà phê ưa thích vì không dùng nước mắm, đồ ăn nhạt, nhiều mỡ, trà không ngon, cà phê nhạt nhẽo.

các cụ ngày xưa có câu " cơm tầu vợ nhật..." ăn uống bên TQ e thấy rất ngon và phù hợp với người việt, nhưng cụ đi theo tour nó cho ăn gì thì e chịu. phong cách dùng trà của TQ hoặc Đài loan thì đúng là khác với vn họ uống rất nhạt và cách pha cũng khác (giống như ở cty e pha cho chúng nó chè thái nguyên uống nó nhổ ra luôn và nói ko nuốt nổi lởm quá) trà của họ là nguyên búp hoặc lá và đã sử lí chất ta nanh gì đó nên ko có vị chát giống vn.
5 - Trà Long tỉnh vị rất nhạt, cụ nào ngưỡng mộ trà Trung Hoa cẩn thận kẻo vỡ mộng.
đúng ko nên mua vì rất đắt nếu ko biết chỗ thì toàn là đồ rởm ạ kể cả rượu mao đài. thực ra thì chè thiết quan âm ngon hơn. e uống quen thì thấy hơn chè vn mà ko bị mất ngủ.
đúng cái này không nên mua ở TQ vì là đi tour nên di chuyển liên tục và cước tính giữa các tỉnh của TQ là cước roaming nên rất đắt, thậm trí mua sim ở tỉnh này nhưng sang tỉnh khác muốn nạp tiền cũng rất khó vì mỗi một vùng sử dụng mạng ko giống nhau
e thêm tí cùng chia sẻ, mạng giao thông của TQ thì nhất thế giới hoàn hảo, thậm trí hơn cả châu âu và mỹ vì toàn là làm mới.

Gớm cụ quá lời. Em ăn đồ Tàu thấy chán bỏ ***, nhạt toẹt, toàn mỡ với đường chứ có gì hay đâu. Trà thì vô vàn loại trà, hàng trăm cách chế biến khác nhau. Cụ cứ lấy trà ngon của nó mà đi so với trà vỉa hè thì lấy đâu ra mà ngon. Nó nhổ trà của mình ra thì lần sau cụ phun thẳng trà của nó vào mặt nó cho em chứ sợ gì bọn Khựa ấy đâu![-(

Nói tóm lại là các cụ đừng có hi vọng nhiều để mà thất vọng. Em thấy cái gì cũng có cái hay cái dở của nó, các cụ cứ phải tâng bốc nó lên làm gì.

bonbanhloisong

[Tịch thu bằng lái]
Gớm cụ quá lời. Em ăn đồ Tàu thấy chán bỏ ***, nhạt toẹt, toàn mỡ với đường chứ có gì hay đâu. Trà thì vô vàn loại trà, hàng trăm cách chế biến khác nhau. Cụ cứ lấy trà ngon của nó mà đi so với trà vỉa hè thì lấy đâu ra mà ngon. Nó nhổ trà của mình ra thì lần sau cụ phun thẳng trà của nó vào mặt nó cho em chứ sợ gì bọn Khựa ấy đâu![-(

Nói tóm lại là các cụ đừng có hi vọng nhiều để mà thất vọng. Em thấy cái gì cũng có cái hay cái dở của nó, các cụ cứ phải tâng bốc nó lên làm gì.
Chắc cụ thích uống trà Mẽo rồi :D Mà không biết cụ đã thưởng thức được bao nhiêu món của thằng Khựa đấy rồi?
Cụ nghe câu "Ăn cơm Tàu, ở nhà Tây, lấy vợ Nhật" chưa nhỉ?

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Gớm, em nghe câu đấy từ bé. Hok biết từ đâu xuất hiện ra cái tâm lý, cái tật tự ti, ko tin vào bản thân mình của người Việt. Cái gì cũng phải ngoại, phải Tàu Khựa thì mới tốt.

Có phải câu nào cổ nhân dạy cũng đúng đâu. Nhiều câu đã lỗi thời và cần phải được dẹp bỏ, ví dụ như cái câu trên cần phải dẹp ít nhất cái chỗ "ăn cơm Tàu" đi. Gái Tàu thì thỉnh thoảng (tuy hiếm khi) em còn thấy được gái xinh chứ cơm Tàu thì xin lỗi, chưa bao giờ em thấy món nào mà nó làm em thèm phải ăn đến lần thứ 2 cho bằng được cả. Em là ăn cơm rau muống luộc chấm tương là nhất.

Truongvk

Xe tải
Gớm, em nghe câu đấy từ bé. Hok biết từ đâu xuất hiện ra cái tâm lý, cái tật tự ti, ko tin vào bản thân mình của người Việt. Cái gì cũng phải ngoại, phải Tàu Khựa thì mới tốt.

Có phải câu nào cổ nhân dạy cũng đúng đâu. Nhiều câu đã lỗi thời và cần phải được dẹp bỏ, ví dụ như cái câu trên cần phải dẹp ít nhất cái chỗ "ăn cơm Tàu" đi. Gái Tàu thì thỉnh thoảng (tuy hiếm khi) em còn thấy được gái xinh chứ cơm Tàu thì xin lỗi, chưa bao giờ em thấy món nào mà nó làm em thèm phải ăn đến lần thứ 2 cho bằng được cả. Em là ăn cơm rau muống luộc chấm tương là nhất.
Em đồng ý với cụ. Cái cấu "ăn cơm Tàu" ấy hàm nghĩa là các món ăn của Tàu phong phú, cầu ký, bổ (lung tung)... mà chủ yếu là đề cập đến các món ăn cao cấp, dạng đặc sản cho giới thượng lưu hay vua chúa thôi, còn các món ăn thường thường thì cũng chả có gì đặc sắc, khẩu vị lại không hợp với người VN ta. Cụ nào cứ ngất ngây con gà tây với cơm Tàu thì chắc là chỉ nghe là chính, hoặc giả cụ ấy sống lâu quá bên Tàu rồi nên cũng đã "Tàu hóa" rồi :)). Dưng cơ mà làm gì đến mức ko có món nào thèm ăn đến lần thứ hai, em thấy mấy món như vịt quay BK hay baba hầm thấu ... của bọn nó ăn cũng được đấy chứ=P~.

tuanzs

Xe container
Ở tàu em chỉ thấy trà là hơi nhạt thôi, cafe thì cũng khác còn món ăn thì em xơi tuốt nghĩ lại thấy thèm quá ...chẹp...chẹp
EM được cái dẽ tính đi đâu là tìm món ăn địa phương mà chén chư không đi tìm cái mình thích ăn.
Tàu khựa có nhiều cái hơn mình lắm chứ, các cụ dẹp bỏ định kiến mà thưởng thức sẽ thấy hay thôi.
Sang tàu em đi tự do không theo tour nên khoái lắm mỗi tội dân tàu chả biết TA nên giao tiếp hơi khó khăn.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
*.cụ đúng là có khiếu học ngoại ngữ học có 2 tháng mà đã giao tiếp được, ngày trước e học 5 năm tốt nghiệp vẫn phọt phẹt, cửu ngưỡng!
*.chắc nhầm với con WULING do liễu châu sản xuất, mà cái loại này hình như chỉ bằng tường đông hưng là có còn vào sâu ít lắm ạ, e thuê có 300 tệ/ngày
*.K/S Trung Quốc 500 tệ ở được 4 sao rồi ạ, những lúc có hội chợ thì ko tính.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]

hàng tầu là hàng rẻ nhất sau đó mới đến hàn quốc rồi nhật bản, cụ liệt kê ra xem người việt sản xuất ra được gì? mỗi gạo nhưng vẫn thua malai và thái lan,ko hề tạo ra được công ăn việc làm cho người dân, tại sao dân vn cứ phải đổ xô sang malai, sang hàn quốc, sang đài loan, sang nhật,sang ả rập lao động. cụ có công ăn việc làm tốt nên mới suy luận thế, phải nhìn xung quanh xem có bao nhiêu người được như mình rồi hãy nói.
các món ăn của tầu mà chê thì chịu rồi, mà nếu ăn đi theo tour thì e ko bàn tới. sang thượng hải, thâm quyến, hoặc xuống hạ môn tất cả các e gái trong nhà thổ hoa hậu vn ko có cửa ạ. chính vì hay ăn "rau muống luộc chấm tương" nên mãi ko khá lên được chắc phải chuyển sang coca vs Mc.

embedixemay

Xe tải
Cảm nhận rõ nhất là các thành phố du lịch của TQ rất sạch, giao thông thuận tiện, nhiều cây. Luôn có người đi nhặt rác nên đường nhìn chung sạch sẽ. Đường chính tầm 6-8 làn, thường có dải phân cách cứng giữa 2 làn ngược chiều và giữa ô tô với xe máy (vụ này các bác VN nếu thử áp dụng có khi hay). Ô tô đi không sợ bị 2B tông hoặc cào xước như VN mình (cái này hay nhất). Không có hàng quán 2 bên đường nên không có lấn chiếm vỉa hè lòng đường, ô tô đi rất thoải mái. Nước rửa đường phun nhiều lần, lại nhiều cây nên không có bụi nhiều. Đi bộ cả ngày về trông không đến nỗi bẩn thỉu. Giá ô tô rất rẻ. 1 ô tô mới giá rẻ nhất là 20.000 tệ (tầm 60 triệu các bác ạ). Học 1 cái bằng lái xe mất tầm 5 nghìn tệ (15 triệu)...
Cảm nhận còn nhiều nhưng em nhường các bác khác ạ.
lần sau bác đi thử hongkong rồi bác sẽ biết đi TQ chán thế nào

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
hàng tầu là hàng rẻ nhất sau đó mới đến hàn quốc rồi nhật bản, cụ liệt kê ra xem người việt sản xuất ra được gì? mỗi gạo nhưng vẫn thua malai và thái lan,ko hề tạo ra được công ăn việc làm cho người dân, tại sao dân vn cứ phải đổ xô sang malai, sang hàn quốc, sang đài loan, sang nhật,sang ả rập lao động. cụ có công ăn việc làm tốt nên mới suy luận thế, phải nhìn xung quanh xem có bao nhiêu người được như mình rồi hãy nói.
Vì VN là nước nghèo, đang phát triển. Nước nào ở level như VN thì đều phải đi bán sức lao động như vậy hết. Tàu Khựa cũng ko là ngoại lệ.

các món ăn của tầu mà chê thì chịu rồi, mà nếu ăn đi theo tour thì e ko bàn tới.
Như cụ Truongvk nói rồi đấy, những món dành cho vua chúa của nó mà mấy cái hàng ở BK nó bán mấy nghìn hay mấy chục nghìn một suất ăn thì em ko có điều kiện để thử. Chứ các món ăn bình dân, phổ biến của nó mà mình có thể kiếm trên phố thì em chả thấy có cái nào em ăn mà phải trầm trồ khen thét lên 1 câu cả.3:-O

sang thượng hải, thâm quyến, hoặc xuống hạ môn tất cả các e gái trong nhà thổ hoa hậu vn ko có cửa ạ.
Em đang nói là nói các em con nhà hiền lành tử tế, có vị thế xã hội đàng hoàng chứ loại cặn bã của xã hội thì mặt có xinh, dáng có chuẩn đến mấy cũng là đồ bỏ đi thôi.

chính vì hay ăn "rau muống luộc chấm tương" nên mãi ko khá lên được chắc phải chuyển sang coca vs Mc.
Cái này cụ nhầm lớn đấy nhé. Về ăn uống thì em có thể khẳng định đồ ăn Việt nhiều rau quả, luộc, nấu canh nhiều rất có lợi cho sức khỏe. Bọn Khựa ăn nhiều dầu mỡ, nhiều đường dễ dẫn đến tình trạng thừa mỡ. Việc dùng nhiều dầu và hay chiên, rán ở nhiệt độ cao (deep frying) như bọn nó rất dễ tạo ra các chất gây ung thư.

Còn coke với Mc. của cụ thì ở các nước phát triển nó gọi là junk food. Những thứ có thể coi là junk food là: đồ uống nhẹ (coke, pepsi,..), hamburger, hot dog, pizza, donuts, khoai tây rán,... Đây đều là những loại thức ăn chứa nhiều mỡ, nhiều muối, nhiều đường và ít rau củ quả. Junk food là loại thức ăn rẻ mạt nhất mà những người nghèo hay loại bần cùng sống bằng tem lương thực của xã hội đó có thể mua được. Bọn có tiền nó ko ăn mấy thứ đó đâu cụ ơi.

Một bữa ăn mà có vài đĩa rau luộc như ở VN mình là ăn sang đấy cụ ạ.:>

kklong12

Xe tải
Em thấy Tàu nhà cửa đường phố nó phát triển nhanh thành phố thâm quyến sạch đẹp nhưng chuối nhất là các nhà vệ sinh bẩn chỉ có khách sạn 4 sao trở lên là được còn 3 sao trở xuống hoặc nhà hàng chẳng bao giwof có giấy vệ sinh nói chung bẩn.