[Funland] Trung Quốc gần như đang cấm phim ảnh

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Hợp chủng quốc Hoa Kỳ còn nhiều sắc tộc, màu da hơn tỷ lần tàu.
US cơ bản toàn dân ngụ cư, lại k có văn hóa, ngôn ngữ riêng nên k lo. Nó cũng dạng như dân Kinh ở VN góc nào cũng đa số rồi.
TQ lại khác. Toàn dân bản địa nghìn năm, văn hóa, ngôn ngữ riêng. Mấy miếng như Tây Tạng, Nội Mông, Tân Cương, Hồng Koong, thậm chí Quảng Đông Quảng Châu.... mà k khéo là thành Đài Loan ngay.

RauCanTay

Xe buýt
TQ cởi mở hơn VN nhiều. Họ có thể làm phim ca ngợi hoàng đế nhà Thanh, ngoại tộc đô hộ mình, phim nói xấu Lưu Bang, Chu Nguyên Chương... rất nhiều chứ VN thử làm phim ca ngợi quan cai trị người Pháp, người Tầu xem có đc chiếu ko, có phim nào dám làm về đời tư Lý Thái Tổ bao nhiêu vợ, các bà vợ đấu đá ra sao, con cái tranh ngôi vua thế nào k
Năm 2018, 100 hậu duệ vua Gia Khánh gửi đơn lên th ủ tư ớng Lý Khắc Cường và Tổng cục điện ảnh trung quốc kiện đoàn phim Như Ý Truỵên

Phim Như Ý Truỵên bôi xấu Lệnh hoàng quý phi mẹ ruột vua Gia Khánh

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
US cơ bản toàn dân ngụ cư, lại k có văn hóa, ngôn ngữ riêng nên k lo. Nó cũng dạng như dân Kinh ở VN góc nào cũng đa số rồi.
TQ lại khác. Toàn dân bản địa nghìn năm, văn hóa, ngôn ngữ riêng. Mấy miếng như Tây Tạng, Nội Mông, Tân Cương, Hồng Koong, thậm chí Quảng Đông Quảng Châu.... mà k khéo là thành Đài Loan ngay.
Tây Tạng, Nội Mông, Tân Cương là do TQ chiếm đóng, các dân tộc đó đấu tranh giành độc lập là chuyện đương nhiên.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đọc thớt cũng ngộ ra được nhiều cái hay.
1. Rất nhiều cụ am hiểu văn hóa TQ và hình như đang tuyên truyền trên of.
2. Thời Nhật sang TQ là thời nhục nhã của TQ. TQ cũng k tự rửa nhục được mà phải nhờ a LX giải giáp nên nỗi nhục vẫn còn. Đành làm phim để thể hiện sự khát khao.
VN mình tự tay vả mặt Pháp, Nhật, Mẽo nên cũng k quá cay cú.
TQ là nước cực kém khi phải đánh ngoại xâm. Nhà Nguyên nhà Thanh, thời Bát quốc liên quân TQ chỉ nằm chịu trận chứ đánh đấm được cái gì.
3. TQ là 1 thị trường cỡ 1.3 tỷ dân nên người tài làm phim và người xem phim k thiếu do đó nhiều phim hay là chuyện đương nhiên. Ngoài ra còn chính trị nữa, nhằm truyền bá văn hóa. Các nhà đài VN mà k bị áp thời lượng phim nội phim ngoại chắc chỉ chiếu phim TQ. Vì tiền bản quyền gần như miễn phí. Cũng vì thời lượng này mà phim truyền hình VN được khoán theo định mức thời gian và tiền nên chất lượng dở tệ.
4. Văn hóa VN vẫn còn xem TV và miễn phí nên việc đầu tư 1 bộ phim hoành tráng thiếu cả tài năng lẫn tài chính.

hd-vt

Xe container
Đọc thớt cũng ngộ ra được nhiều cái hay.
1. Rất nhiều cụ am hiểu văn hóa TQ và hình như đang tuyên truyền trên of.
2. Thời Nhật sang TQ là thời nhục nhã của TQ. TQ cũng k tự rửa nhục được mà phải nhờ a LX giải giáp nên nỗi nhục vẫn còn. Đành làm phim để thể hiện sự khát khao.
VN mình tự tay vả mặt Pháp, Nhật, Mẽo nên cũng k quá cay cú.
TQ là nước cực kém khi phải đánh ngoại xâm. Nhà Nguyên nhà Thanh, thời Bát quốc liên quân TQ chỉ nằm chịu trận chứ đánh đấm được cái gì.
3. TQ là 1 thị trường cỡ 1.3 tỷ dân nên người tài làm phim và người xem phim k thiếu do đó nhiều phim hay là chuyện đương nhiên. Ngoài ra còn chính trị nữa, nhằm truyền bá văn hóa. Các nhà đài VN mà k bị áp thời lượng phim nội phim ngoại chắc chỉ chiếu phim TQ. Vì tiền bản quyền gần như miễn phí. Cũng vì thời lượng này mà phim truyền hình VN được khoán theo định mức thời gian và tiền nên chất lượng dở tệ.
4. Văn hóa VN vẫn còn xem TV và miễn phí nên việc đầu tư 1 bộ phim hoành tráng thiếu cả tài năng lẫn tài chính.
Em thấy cái câu 1 của cụ sai (còn tuyền đúng chở nên :D)vì am hiểu nà qua phim tiếng TQ nên ai ít xem không xem thì vô cảm :P. Và tuyên truyền trên Ọp phí công vì cc tỉnh như tinh tinh, mát rượi lạnh lùng tuyền đi dọa ma chụp mũ người khác ấy chứ. :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em thấy cái câu 1 của cụ sai (còn tuyền đúng chở nên :D)vì am hiểu nà qua phim tiếng TQ nên ai ít xem không xem thì vô cảm :P. Và tuyên truyền trên Ọp phí công vì cc tỉnh như tinh tinh, mát rượi lạnh lùng tuyền đi dọa ma chụp mũ người khác ấy chứ. :D
Xưa mở TV ra là phim TQ vì miễn phí bản quyền. Chiếu phim Tàu nó quá rẻ so với làm 1 phóng sự hay biên tập 1 chương trình nào đó. Nên từ cụ già đến trẻ con ai cũng biết. Giờ có định hướng hạn chế phim Tàu thì lại dính sang Ấn Độ. 1 bộ ít thì 200 tập nhiều thì cỡ 800 tập. Chiếu và xem tẹt ga.

VOLVODD

Xe tải
Tầu chỉ thích chiếu phim giết Nhật, ngày đếu nào cũng phải chiếu phim tẩn Nhật để tự sướng. Tây nó hay trêu bọn Tầu bên ý là "Tốc độ bọn mày giết Nhật mỗi ngày vài chục, vài trăm mạng trên phim thế này thì chỉ đôi năm là Nhật hết cmn dân". =))
Chuẩn cụ,cứ nhật với đài thì chiếu suốt

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Tầm pậy tầm pạ ko .đầu năm k muốn khẩu nghiệp . Qua mùng tính :))
Tính toán gì thế! Cá nhân em thì cứ văn háo khựa là em bỏ qua.
Mà nói thẳng là cá nhân em không ưa phim ảnh châu Á. Ngoại trừ 1 vài phim võ của Thái.
Càng k thích xem phim nhiều tập. Tốn time bome.

hd-vt

Xe container
Xưa mở TV ra là phim TQ vì miễn phí bản quyền. Chiếu phim Tàu nó quá rẻ so với làm 1 phóng sự hay biên tập 1 chương trình nào đó. Nên từ cụ già đến trẻ con ai cũng biết. Giờ có định hướng hạn chế phim Tàu thì lại dính sang Ấn Độ. 1 bộ ít thì 200 tập nhiều thì cỡ 800 tập. Chiếu và xem tẹt ga.
Công bằng mà nói, phim Ấn cũng chả hay vì văn hóa màu mè quá, phim Hàn đề tài quanh quẩn, phim Nhật ít có. Phim TQ là gần gũi với người Việt, nhất với các chị em bà con nội trợ nhất, hợp nhãn. Em chỉ hơi ngạc nghiên mấy liền ông Việt say mê như các bà thôi. Em tính khoảng gần nửa liền ông Việt cùng đam mê này với các mợ. Chỗ em có mấy cha không ngủ trưa xem, mắt chữ a..o, cười khúc khích mới vãi đạn. Đáng lể. :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Uầy,nhiều mà cụ.Trước nằm xem cái tivi đen trắng mà em nhớ mãi "Người lính Mỹ tới Việt Nam,lần đầu tiên cho đến lần cuối cũng đều được đón tiếp nồng hậu"
Rồi : Măng tô dài,mũ phớt,ria mép,mồm ngậm điếu thuốc là biểu tượng 1 thời của thanh niên Việt Nam.
Đó,sơ sơ qua vậy.Điện ảnh nước mình so làm sao được với Tàu nhưng cũng không phải tệ đâu.
Đúng là đa mình không tệ! Nhưng thời Hoàng kim đi xa rồi. Các nhà đạo diễn có Tâm cũng mai một rồi. Giờ phim Việt toàn phim thị trường,mỳ ăn liền...không còn phù hợp với thế hệ u4-50 như em với một số bác trên này.

Lá me xanh

Xe tải
Năm 2018, 100 hậu duệ vua Gia Khánh gửi đơn lên th ủ tư ớng Lý Khắc Cường và Tổng cục điện ảnh trung quốc kiện đoàn phim Như Ý Truỵên

Phim Như Ý Truỵên bôi xấu Lệnh hoàng quý phi mẹ ruột vua Gia Khánh
Kiện thì kiện chứ phim họ vẫn chiếu. Ngay cả mấy đại hoàng đế như kiểu lý thế dân thì cũng có phim nói xấu, k có ai là anh hùng tuyệt đối cả. Võ tắc thiên phim thì kể xấu, phim thì tô hồng loạn cả lên, nói chung cứ tình tiết lôi cuốn là đc, họ k để ý có đúng lịch sử k lắm đâu

Lá me xanh

Xe tải
Đúng là đa mình không tệ! Nhưng thời Hoàng kim đi xa rồi. Các nhà đạo diễn có Tâm cũng mai một rồi. Giờ phim Việt toàn phim thị trường,mỳ ăn liền...không còn phù hợp với thế hệ u4-50 như em với một số bác trên này.
VN nên đầu tư kịch bản, làm phim tâm lý gia đình xã hội vừa k tốn kém vừa lôi cuốn chị em phụ nữ, chị em mới xem phim nhiều chứ các ông thỉnh thoảng mới xem, k cần quan tâm lắm đâu

catking113

Xe Cứu Trợ
Lâu e ko xem phim Tàu. E thích phim cổ trang châu Âu hơn. Đang xem lại The Viking, dự kiến tiếp theo là The last Kingdom

hd-vt

Xe container
Lâu e ko xem phim Tàu. E thích phim cổ trang châu Âu hơn. Đang xem lại The Viking, dự kiến tiếp theo là The last Kingdom
Em đã xem mấy phim trên. Phải nói hội Viking tích cách mạnh mẽ thật sự (mạnh mẽ khác với húng chó). Em thấy mạnh nhất trong hội Người :D, mà sao giờ hội ấy đầm thế nhỉ.
Em đọc đâu đó, về phẩm chất tinh thần họ là đỉnh như mạnh mẽ lạc quan trong quan niệm sống. Về sức khỏe thì khỏi bàn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Công bằng mà nói, phim Ấn cũng chả hay vì văn hóa màu mè quá, phim Hàn đề tài quanh quẩn, phim Nhật ít có. Phim TQ là gần gũi với người Việt, nhất với các chị em bà con nội trợ nhất, hợp nhãn. Em chỉ hơi ngạc nghiên mấy liền ông Việt say mê như các bà thôi. Em tính khoảng gần nửa liền ông Việt cùng đam mê này với các mợ. Chỗ em có mấy cha không ngủ trưa xem, mắt chữ a..o, cười khúc khích mới vãi đạn. Đáng lể. :D
Cụ lại bé cái nhầm. Phim Tàu đàn ông và trẻ con thích vì nó tuyền phim cổ trang có tí oánh lộn lại thêm tí giang hồ, bình thiên hạ. Toàn là ước mơ của đàn ông. Phim hiện đại Tàu thì ít chiếu truyền hình.
Đàn bà mà mấy phim tình địch, ghen tuông mới cuốn hút. Thế nên phim Ấn đàn bà xem tít thò lò cụ ạ. Bộ phim Ấn xem tận tập 200 trở đi k biết mở đầu mà chỉ xem 15 phút đã nghiện.

Binhan.4ever

Xe buýt
Các cụ rảnh và thích phim thật. E chỉ xem tivi mỗi tí thời sự lúc cơm tối. Rảnh lên of chém gió, đọc tin, nghe nhạc. Phim lẻ lâu lâu xem 15, 20p là ngủ, cả tuần mới xem hết được 1 phim. Phim bộ thì em chịu hẳn hơn 10 năm nay chưa xem bộ nào.

catking113

Xe Cứu Trợ
Em đã xem mấy phim trên. Phải nói hội Viking tích cách mạnh mẽ thật sự (mạnh mẽ khác với húng chó). Em thấy mạnh nhất trong hội Người :D, mà sao giờ hội ấy đầm thế nhỉ.
Em đọc đâu đó, về phẩm chất tinh thần họ là đỉnh như mạnh mẽ lạc quan trong quan niệm sống. Về sức khỏe thì khỏi bàn.
Vẫn thua bọn mưu mô mà cụ.

hd-vt

Xe container
Vẫn thua bọn mưu mô mà cụ.
Tinh thần mạnh mẽ lạc quan, được đánh giá cao nhất cụ ạ. Ngay như người Nga mạnh mẽ nhưng bi quan nhé. Dân Á bị đánh giá là bi quan nhất mới cú chứ lị. Em đọc được thì em nhại lại thôi ạ. Dưng em thấy xuôi. :((
:D

catking113

Xe Cứu Trợ
Tinh thần mạnh mẽ lạc quan, được đánh giá cao nhất cụ ạ. Ngay như người Nga mạnh mẽ nhưng bi quan nhé. Dân Á bị đánh giá là bi quan nhất mới cú chứ lị. Em đọc được thì em nhại lại thôi ạ. Dưng em thấy xuôi. :((
:D
Chuẩn cụ.

RauCanTay

Xe buýt
Kiện thì kiện chứ phim họ vẫn chiếu. Ngay cả mấy đại hoàng đế như kiểu lý thế dân thì cũng có phim nói xấu, k có ai là anh hùng tuyệt đối cả. Võ tắc thiên phim thì kể xấu, phim thì tô hồng loạn cả lên, nói chung cứ tình tiết lôi cuốn là đc, họ k để ý có đúng lịch sử k lắm đâu
Cấm chiếu truyền hình chỉ chiếu mạng