[Funland] Trung niên làm gì để kiếm thêm thu nhập ợ ?

gacontaplaixe

Xe tải
Các cụ IT nhiều ở đây, cho em hỏi về máy chủ online, kiểu và chi phí và việc cứu dữ liệu của cty khi bị mã độc xâm nhập :(
Em đang khóc nguyên một dòng sông đây :)
Máy chủ sao không tạo backup để phải khóc ? mấy cái vp nhỏ dùng máy cá nhân bảo nhiễm virus mã hóa đòi tiền thì đã đành đăng này thuê cả Server online còn bị thì chịu chết với cụ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Máy chủ sao không tạo backup để phải khóc ? mấy cái vp nhỏ dùng máy cá nhân bảo nhiễm virus mã hóa đòi tiền thì đã đành đăng này thuê cả Server online còn bị thì chịu chết với cụ
KT bên em hơi sơ suất nên vài tháng vừa rồi ko back up. Thì phải đi mà làm lại số liệu nếu ko cứu được thôi, hixx.
Em giờ mới đi tìm serve onl sau vụ này mà cụ :)

gacontaplaixe

Xe tải
KT bên em hơi sơ suất nên vài tháng vừa rồi ko back up. Thì phải đi mà làm lại số liệu nếu ko cứu được thôi, hixx.
Nếu như cầu đơn giản không nhất thiết phải thuê server online đâu cụ. Nếu chỉ là file server chia sẻ dùng chung thì thì có thể tạo cái server từ máy case thường. Trên win server nó có cơ chế backup tự động. Mình cứ đặt lịch 1 ngày nó tự backup vài lần theo khung giờ cố định . File hỏng, file lỗi hay virus hoặc xóa nhầm thì cứ restore lại phát xong

hiepnongdan1988

Xe buýt
em làm chân tư vấn , thu hồ sơ bằng lái b1 b2 ạ, nói chung cũng kiêm thêm tiền bỉm sữa cho con ạ

Smile1102

Xe container
Nếu như cầu đơn giản không nhất thiết phải thuê server online đâu cụ. Nếu chỉ là file server chia sẻ dùng chung thì thì có thể tạo cái server từ máy case thường. Trên win server nó có cơ chế backup tự động. Mình cứ đặt lịch 1 ngày nó tự backup vài lần theo khung giờ cố định . File hỏng, file lỗi hay virus hoặc xóa nhầm thì cứ restore lại phát xong
Em thấy thuê server online mới là kinh tế, về security, .. đã có bên thứ 3 lo. Lại dùng theo nhu cầu.
Nếu ko cần tính toán thì thuê kho lưu trữ thôi

Maxell741

Xe tải
Nếu mợ ko tự tin và hay “quên” back up thì thuê online bên Fpt họ làm ổn đó mợ, dữ liệu back up định kỳ có firewall bảo vệ khá ổn :).

Projectmanager

Đi bộ
4x học code freelance thì:
- Làm lead cần tư duy hệ thống thì không đến lượt.
- Code thuê thì không cạnh tranh nổi sinh viên/lao động trẻ.
IT 3x kỹ năng code đã đi xuống rồi cụ ạ.
Bác bảo 3x mà kĩ năng code đi xuống là hơi nhầm, nếu bác làm trong nghành đủ sâu sẽ hiểu càng già thì gừng càng cay.
E nói những người code chuyên nghiệp chứ ko bảo coder quèn đâu nhé. Nếu mà là coder quèn thì 2x cũng kém.

tobe11

Xe tăng
Các cụ IT nhiều ở đây, cho em hỏi về máy chủ online, kiểu và chi phí và việc cứu dữ liệu của cty khi bị mã độc xâm nhập :(
Em đang khóc nguyên một dòng sông đây :)
Vụ bị ntn chắc là bị Ransomware.

Đầu tiên cụ nên trả tiền cho hacker để được cấp key giải mã dữ liệu.

Sau đó là các bước liên quan xử lý đống dữ liệu hiện tại (up cloud, backup plan, abc...)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vụ bị ntn chắc là bị Ransomware.

Đầu tiên cụ nên trả tiền cho hacker để được cấp key giải mã dữ liệu.

Sau đó là các bước liên quan xử lý đống dữ liệu hiện tại (up cloud, backup plan, abc...)
E chả hiểu hacker ở đâu mà trả tiền cho nó cụ ơi :)
Bạn em dân iT đều bảo là coi như mất, nó khó số liệu lại hết rồi...

tobe11

Xe tăng
E chả hiểu hacker ở đâu mà trả tiền cho nó cụ ơi :)
Bạn em dân iT đều bảo là coi như mất, nó khó số liệu lại hết rồi...
Nếu là Ransomware nó sẽ có địa chỉ ví để chuyển Bitcoin tới. Thường là trong 48h sau khi bị mã hóa nó hiển thị trên màn hình server.

Cụ nói chung chung nên em cũng chỉ giải thích được sơ bộ theo kinh nghiệm em gặp phải vậy thôi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nếu mợ ko tự tin và hay “quên” back up thì thuê online bên Fpt họ làm ổn đó mợ, dữ liệu back up định kỳ có firewall bảo vệ khá ổn :).
Cảm ơn cụ! Bên em vẫn thường tự back up hàng tháng, nhưng lại quên vài tháng vừa rồi :)
Vậy nên ăn cám lợn thôi đó cụ :)
Đấy là cái hài hước của các cty bé, ko bài bản chuyên nghiệp, kế toán chưa sợ, sau lần này thì sợ chết khiếp :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có bên viết phần mềm kế toán cho em chào khá đắt, ko biết bên em có cần đến thế ko, nên em cần tư vấn, em chỉ muốn hiểu rõ, chi phí hợp lý, chứ ko thì em ko cam lòng, hihi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là Ransomware nó sẽ có địa chỉ ví để chuyển Bitcoin tới. Thường là trong 48h sau khi bị mã hóa nó hiển thị trên màn hình server.

Cụ nói chung chung nên em cũng chỉ giải thích được sơ bộ theo kinh nghiệm em gặp phải vậy thôi.
Vậy thì em chịu, em làm gì có bitcoin mà chuyển cho nó, chuyển xong thì em tìm nó ở đâu mà đòi, nếu ko mở khóa cho em, hii.

tobe11

Xe tăng
Vậy thì em chịu, em làm gì có bitcoin mà chuyển cho nó, chuyển xong thì em tìm nó ở đâu mà đòi, nếu ko mở khóa cho em, hii.
:D vậy coi như đen rồi làm thủ công gom lại dữ liệu từ các nơi thôi cụ. Nhớ mua thêm mấy key Kaspersky cài cho các máy tính nhất là đội kế toán cụ nhé.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
:D vậy coi như đen rồi làm thủ công gom lại dữ liệu từ các nơi thôi cụ. Nhớ mua thêm mấy key Kaspersky cài cho các máy tính nhất là đội kế toán cụ nhé.
Nếu làm serve onl thì em ko cần cài kaspersky :)
Em đang muốn mua serve onl này...

RosemaryCherry

Xe container
Em ra trường làm đúng chuyên môn đã học và cũng xác định ngay với tính cách của mình thì chỉ có làm đúng chuyên môn mới khá lên được. Trong công việc em luôn tận lực tận tâm cộng với tố chất em cũng trở thành người có chuyên môn, uy tín trong công việc. Nhưng ngoài lương ra thì em chẳng làm thêm được gì, chẳng có lậu gì nên cuộc sống nó cứ bấp bênh mãi. Em cũng đã suy nghĩ trăn trở tìm cách làm thêm ngoài (em làm trong nhà nước) nhưng vẫn ko được, giờ càng ngày nó càng ì ra. Em vẫn luôn cảm thấy hổ thẹn với chính bản thân mình, quá kém cỏi, bất tài. Cám ơn comment của cụ!
Bác có chuyên môn tốt, trách nhiệm với công việc và độ tin cậy cao nếu có bạn bè, người quen có công ty cùng lĩnh vực làm thêm được thì tốt bác nhỉ. Nhiều khi chính bản thân mình ko tự tin và luôn xỉ vả mình nên thấy càng mệt mỏi đấy ạ. Đôi lúc cũng nên tự động viên mình vẫn may mắn vì có sức khỏe tốt, gia đình ổn, bố mẹ già vẫn mạnh khỏe, còn chuyện tài chính dần dần tính bác êi, nhiều khi ko hẳn do mình quyết định được đâu.
Nói đến chân trong chân ngoài, có lẽ trước hết phải có sức khỏe tốt, khả năng sắp xếp thời gian hợp lí chứ ko sẽ dẫn đến làm nhiều ảnh hưởng đến sức khỏe. Chúc bác chân cứng đá mềm và sớm tìm được con đường chân lý ;) @};-@};-@};-%%-%%-%%-

quocanhpack

Xe tăng
Em thì cũng gần như cụ chủ thớt, gần 5 ọi rồi mà vẫn loanh quanh. Thi thoảng xin tí tiền vợ, ném vào đất cát chỗ này chỗ kia, có lãi thì lại đưa cả cho vợ. Đi làm thì từ sáng đến trưa là rảnh. Hoặc cafe sáng với bạn bè thì gần trưa sang nhà máy, làm đến 4h chiều rồi về đón con. Nhiều lúc cũng sốt ruột loay hoay, đầu tư mấy cái thì đều tạch.
Giờ em đang có sẵn con Santafe dầu hôi hơn 10 tuổi rồi, tranh thủ rảnh kiếm cuốc khách. Mà liệu grab có nhận xe đời sâu không các cụ?

Laman1214

Xe buýt
Ở cty em vị trí bảo vệ thường là các bác trung niên, làm theo ca. Lương tháng cũng tầm 5-6tr, ban ngày đi làm nhà nước thì trực ca đêm. Thật ra cũng nhàn vì chẳng phải làm gì, đêm vẫn ngủ bình thường, chỉ ko được ngủ ở nhà với vợ thôi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E nhất định sẽ thử sức. Ngoài cái bằng Luật ra e cũng kịp trang bị cho mình văn bằng 2 Ngoại thương ạ, nói ra có vẻ thêm xấu hổ chút, để về già treo cho oai :D
Trước đây khá nhiều người nói e nên thử với thị trường chứng khoán nhưng trong đầu e luôn có vấn đề để từ chối, TTCKVN e nghĩ ko có sự minh bạch về tài chính, có vẻ nó vận hành ko theo những quy luật TT thông thường, luôn phải có “thông tin” đặc biệt để đi đến những quyết định mua bán, còn nếu ko nó ko khác gì đánh bạc...?
Cụ nên lao động chân tay thôi vì thiếu thích nghi.

A Vượng mà nghĩ VN ko minh bạch thì đã ko về VN thành tỉ phú số 1.

Ng như cụ là đời say cả 1 mình ta tỉnh. Khó lắm.

Chỉnh sửa cuối: