[Funland] Trump ngừng tiền đóng góp cho WHO

Vova

Xe container
Bài này có trình bày sơ lược về tiền nong các nước đóng góp cho hoạt động của WHO

The US is halting funding to the WHO. What does this actually mean?

Cháu thấy cụ Tổng TK Liên hợp quốc Antonio Guterres nói có lý, đại loại là sau đợt dịch này sẽ phải xem lại trách nhiệm, cũng như đánh giá lại cách ứng phó với dịch của tất cả các bên liên quan. Nhưng trong thời điểm này, khi tất cả đều đang căng sức ra chống dịch thì không nên.

Một chi tiết đang chú ý là sau USA, quỹ Bill and Melinda Gates Foundation của anh Bill Gates là tổ chức đóng góp lớn thứ 2 cho WHO. Sau đó mới là UK, Đức và Nhật. Nhìn đi nhìn lại thì USA dại, đóng một đống tiền nhưng lại để TQ cài ứng viên của họ vào làm tổng giám đốc.

tieuyeu

Xe buýt
Anh Trump em yêu theo cách của em mà, cụ dè bỉu, chụp mũ làm gì ?

Cụ lo thất nghiệp làm gì ? Cụ chuyển nghề sang quan sát viên đếm tổn thất người do Covid đê,... để tiện có số liệu rồi chửi Tổng Giám đốc WHO cho máu lửa hơn nữa,... chúc cụ chửi ngon mồm, tối ngủ sáng khoái,...

Comment trước em đã nêu:
- Trump có đủ quyền mắng mỏ gã tổng giám đốc WHO, cho quân nghiên cứu các cơ chế để cắt chức, đuổi cổ ông tổng GĐ WHO nếu thấy ghét cho bõ tức
- Còn cắt tiền tài trợ cho WHO: thử hỏi, cả các cơ chế, bộ máy WHO, các đoàn, dự án trợ giúp y tế đang làm việc, hỗ trợ, nhất là ở các nước nghèo, đang phát triển, lạc hậu,... cắt tiền thì hết chi phí hoạt động, các đoàn chuyên gia, công tác, dự án tài trợ,... bị ngưng trệ phải rút về, hủy bỏ,... thiệt nhất là dân các nước nghèo, đang phát triển nhất là lại đang dịch bệnh cao trào,... rồi chuyện gì sẽ xảy ra,...

mà nói xa xôi quá, tổ chức WHO, tổng giám đốc WHO, rồi các công việc của các chuyên gia, bộ máy của WHO, của cá nhân TGĐ WHO, cụ chả phân biệt, chả hiểu nổi đâu nhỉ,...
Em chỉ sợ Trump ko mạnh tay thì cái tổ chức WHO hay CHO ( theo cách gọi của bộ trưởng Nhật ) nó cứ nằm ì đếch chịu thay đổi chứ , sau lưng có Tàu bảo kê mà !! vụ WHO thân TQ báo Thanh Niên cũng đã đăng !!!

Chỉnh sửa cuối:

hp78

Xe điện
Vấn đề cụ đặt ra thì nó lại phi thực tế rồi vì trong h/cảnh h/tại Trumps h/toàn có quyền cắt tiền WHO (và đã làm). Nhưng chẳng có ai có quyền cắt Trump cả.
Vì vậy tất cả những ai dè bỉu, châm biếm, chê bai, bài xích, chỉ trích Trump lúc này hãy hiểu rằng. Họ đang làm điều đó với sự bất lực của chính mình;))

Nhân đây em cũng xin phép minmod lập 1 cái kèo nho nhỏ xem Trump có đc làm TT Mẽo nhiệm kỳ tiếp theo hay ko.
Kèo độ 5 củ vui vẻ thôi, em nhận Trump vẫn tiếp tục nhiệm kỳ nữa.
Cụ mợ nào tin chắc vào những sự chỉ trích đang nhắm vào Trump đủ sức nặng để hất ghế ông ta. Xin mời nhận kèo với em:D
Cụ cần thư ký thì bảo em nhé, em ủng hộ cụ Trump:D

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Sao đoạn tấn công zoom lại làm cho nhiều trường học VN phải quay sang dùng Microsoft là như nào cụ, chả có nhẽ Tổng thống Mỹ bảo các trường VN k đc dùng zoom ạ
Cũng chả có gì, sau khi truyền thông và chính phủ Mỹ la làng lên nguy cơ lỗ hổng, khiêu dâm...thì một loạt các chính phủ Châu Âu, châu Á lập tức cảnh báo theo và khuyến cáo không sử dụng Zoom trong đó có VN. Hãng TQ mất doanh thu kha khá vì đòn truyền thông này. Trước mắt khi Bộ Giáo dục chưa có phần mềm khả dĩ nào ta lại phải dùng tạm những ứng dụng sẵn có của Microsoft. Một ứng dụng phức tạp, giao tiếp kém, ko thân thiện...và tiền chảy về túi Mỹ.

Future_50

Xe điện
Em thỉnh nhờ cụ làm việc này: Cụ đếm số người chết vì Covid-19 trên thế giới, cứ 1 người chết, thỉnh nhờ cụ làm các việc sau:

1- Chửi Tổng Giám đốc WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus 1000 lần và khen Trump 100 lần

2- Cầu nguyện 1 lần cho Trump đừng cắt tiền tài trợ cho TỔ CHỨC WHO, Trump chỉ chửi và tìm cách cách chức TỔNG GIÁM ĐỐC WHO nếu thấy chán ghét hắn và tìm được người giỏi hơn để đảm đương công việc của WHO.
cụ tự làm được, cần gì em, muốn đếm xác, cầu nguyện, chửi rủa, v.v.v cụ lôi em vào làm gì.;;);;);;)
thôi nhé không cmt nữa:D:D

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em link tham khảo cái này "Chủng Corona ở Mỹ là chủng nguyên gốc, ko phải chủng biến đổi như ở TQ, Châu Âu" em tham khảo với, lần đầu tiên em nghe thấy.
Đính chính, chủng nguyên gốc Vũ Hán là chủng tìm thấy nhiều ở Mỹ, trong khi ở TQ và Châu Âu lại tìm thấy nhiều chủng đã biến đổi.
Thông tin VTV1 đưa kết quả nghiên cứu của các nhà khoa học Anh.

Chỉnh sửa cuối:

thaibinh21

Xe hơi
Cũng chả có gì, sau khi truyền thông và chính phủ Mỹ la làng lên nguy cơ lỗ hổng, khiêu dâm...thì một loạt các chính phủ Châu Âu, châu Á lập tức cảnh báo theo và khuyến cáo không sử dụng Zoom trong đó có VN. Hãng TQ mất doanh thu kha khá vì đòn truyền thông này. Trước mắt khi Bộ Giáo dục chưa có phần mềm khả dĩ nào ta lại phải dùng tạm những ứng dụng sẵn có của Microsoft. Một ứng dụng phức tạp, giao tiếp kém, ko thân thiện...và tiền chảy về túi Mỹ.
Hình như Zoom là của người Mỹ gốc hoa cũng ở Mỹ khá lâu rồi. Trụ sở đặt ở San Jose, Zoom cũng hoạt động ở Mỹ 1 thồi gian dài rồi.

vo nho

Xe điện
Em chỉ sợ Trump ko mạnh tay thì cái tổ chức WHO hay CHO ( theo cách gọi của ********* Nhật ) nó cứ nằm ì đếch chịu thay đổi chứ , sau lưng có Tàu bảo kê mà !!
Em buồn cười quá...cái gì ko vừa lòng Âu Mỹ là có yếu tố TQ ngay.

Cụ nói có TQ bảo kê? Vậy TQ bảo kê cái gì? TQ chi tiền cho WHO để dấu dịch? hay là cái gì...?
-> chỉ em với. có link thì quá hay. ( mà đừng của PLK nha)
Mà mấy cái tổ chức này do ai lập ra? China hay là do mấy anh âu Mỹ lập? Ứng Viên phải vừa lòng mấy anh âu Mỹ mới được ngồi vô đó. Chả lẽ lúc bầu mấy anh mủ hết à?

Lần này WHO có thể lúc đầu đánh giá sai tính nguy hiểm nhưng lúc tăng mức độ khuyến cáo và các biện pháp bảo vệ thì mấy nước thượng đẳng nhất là Mỹ có coi bệnh này ra gì đâu? Anh 100 còn to còi phát biểu bệnh này chả bằng cúm mùa của Mỹ nữa mà. Giờ lại đổ tội... =)) =)) =)) =)) =))

boyboy1990

Xe điện
Bài này có trình bày sơ lược về tiền nong các nước đóng góp cho hoạt động của WHO

The US is halting funding to the WHO. What does this actually mean?

Cháu thấy cụ Tổng TK Liên hợp quốc Antonio Guterres nói có lý, đại loại là sau đợt dịch này sẽ phải xem lại trách nhiệm, cũng như đánh giá lại cách ứng phó với dịch của tất cả các bên liên quan. Nhưng trong thời điểm này, khi tất cả đều đang căng sức ra chống dịch thì không nên.

Một chi tiết đang chú ý là sau USA, quỹ Bill and Melinda Gates Foundation của anh Bill Gates là tổ chức đóng góp lớn thứ 2 cho WHO. Sau đó mới là UK, Đức và Nhật. Nhìn đi nhìn lại thì USA dại, đóng một đống tiền nhưng lại để TQ cài ứng viên của họ vào làm tổng giám đốc.
Anh Bill đóng góp nhiều thứ 2 nhưng anh ấy cực lực phản đối Trump cắt viện trợ cho WHO.
Về cơ bản quỹ của anh ấy thừa sức gánh phần của US, nhưng để thế thì nhục cho thế giới quá :D

thaibinh21

Xe hơi
Thông tin VTV1 đưa kết quả nghiên cứu của các nhà khoa học Đức. Em sẽ tìm link lại
Cũng có cơ sở là thế bởi vì năm ngoái tỉ lệ người Mỹ chết vì cúm mùa tăng kỷ lục, nhiều người tin rằng đó không phải cúm mùa mà 1 loại virus mới. Sau nhiều tháng con virus này đột biến trở nên nguy hiểm hơn. Người ta phân Virus ở Mỹ là chủng A, TQ Hàn Quốc, Nhật là chủng B. Việt Nam với mấy nước Châu á là chủng C. Không thẻ tin được tỉ lệ người Mỹ nhiễm virus lại cao như thế đứng đầu TG chỉ trong 2 tuần.

Vova

Xe container
Anh Bill đóng góp nhiều thứ 2 nhưng anh ấy cực lực phản đối Trump cắt viện trợ cho WHO.
Logic mà cụ, anh ý tin là WHO có ích cho thế giới thì anh ý mới đóng góp nhiều chứ. Trước nay em luôn nghĩ là WHO có ích, đặc biệt cho các nước nghèo hơn. Chỉ đến khi có anh TQ làm tổng giám đốc trong đợt này thì mới thấy chuối. Thế nên vấn đề là anh TGĐ chứ không phải là WHO.

Future_50

Xe điện
Hình như Zoom là của người Mỹ gốc hoa cũng ở Mỹ khá lâu rồi. Trụ sở đặt ở San Jose, Zoom cũng hoạt động ở Mỹ 1 thồi gian dài rồi.
Zoom thuộc US

boyboy1990

Xe điện
Logic mà cụ, anh ý tin là WHO có ích cho thế giới thì anh ý mới đóng góp nhiều chứ. Trước nay em luôn nghĩ là WHO có ích, đặc biệt cho các nước nghèo hơn. Chỉ đến khi có anh TQ làm tổng giám đốc trong đợt này thì mới thấy chuối. Thế nên vấn đề là anh TGĐ chứ không phải là WHO.
Việt Nam mình mỗi năm cũng nhận đc kha khá tiền từ WHO đấy cụ nhỉ?

slaz8

Xe ba gác
Giữa đại dịch coronavirus, Tổng thống Mỹ Donald Trump dừng các khoản thanh toán cho Tổ chức Y tế Thế giới (WHO). Ông đã chỉ đạo chính phủ ngừng đóng góp trong khi xem xét vai trò của WHO trong việc "quản lý và che giấu sự lây lan của coronavirus kém", ông Trump nói vào tối thứ Ba tại vườn hồng của Nhà Trắng.

Sự quản lý sai lầm và sự phụ thuộc vào thông tin từ Trung Quốc của WHO đã làm trầm trọng thêm dịch bệnh và lan truyền khắp thế giới, ông Trump nói. Nhiều sai lầm của tổ chức chịu trách nhiệm cho "rất nhiều cái chết", Trump nói.
Cụ thể, tổng thống chỉ trích thực tế là WHO đã lên tiếng chống lại lệnh cấm nhập cảnh từ Trung Quốc. Trump tiếp tục chỉ trích chính sách này là lãng phí "thời gian quý giá" trong việc ngăn chặn dịch bệnh.
Lý do quá "chính đáng" đẻ 100 trở mặt :))

tieuyeu

Xe buýt
c
Em buồn cười quá...cái gì ko vừa lòng Âu Mỹ là có yếu tố TQ ngay.

Cụ nói có TQ bảo kê? Vậy TQ bảo kê cái gì? TQ chi tiền cho WHO để dấu dịch? hay là cái gì...?
-> chỉ em với. có link thì quá hay. ( mà đừng của PLK nha)
Mà mấy cái tổ chức này do ai lập ra? China hay là do mấy anh âu Mỹ lập? Ứng Viên phải vừa lòng mấy anh âu Mỹ mới được ngồi vô đó. Chả lẽ lúc bầu mấy anh mủ hết à?

Lần này WHO có thể lúc đầu đánh giá sai tính nguy hiểm nhưng lúc tăng mức độ khuyến cáo và các biện pháp bảo vệ thì mấy nước thượng đẳng nhất là Mỹ có coi bệnh này ra gì đâu? Anh 100 còn to còi phát biểu bệnh này chả bằng cúm mùa của Mỹ nữa mà. Giờ lại đổ tội... =)) =)) =)) =)) =))
báo Thanh niên đăng đó , chịu khó xem lại trên trang đầu !!!
Tìm luôn cho cụ đây , ko thì lại bảo oan cho bố Tập !!!

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Việt Nam mình mỗi năm cũng nhận đc kha khá tiền từ WHO đấy cụ nhỉ?
Vâng, thế nên WHO bị cắt giảm ngân sách là chuyện không tốt đối với VN mình. Việc nào ra việc đấy, thằng cha TGĐ chuối nhưng cũng chẳng ảnh hưởng trực tiếp gì đến VN. Chuyện trước mắt cấp bách là chống dịch, tìm thuốc và vaccine cơ mà. Mà mấy thứ đấy có WHO giúp đỡ vẫn tốt hơn.

ngoc.ht09

Xe buýt
Lão ấy làm đúng đấy
Tôi đọc ở đâu đó hình như Mỹ tài trợ khoảng hơn 30% kinh phí WHO
Các chuyên gia WHO làm việc ntn ko biết nhưng khi Trump bị phê phán thì việc đầu tiên là phải xem tiền mình bỏ ra có hợp lý ko, Mấy thằng Tàu thì tranh thủ lèo lái, TGĐ WHO thì trốn tránh
Cứ nhìn cái vụ đặt tên, đầu tiên là nCov sau đó là Viêm phổi Vũ Hán, Tàu phản đối, WHO đổi là Covid 19 nhưng Trump cứ gọi là Virus TQ... Để TGĐ WHO lên kêu gọi ngừng chính trị hóa nCov...
Sau vụ này ngân sách WHO sẽ giảm đáng kể mệt rồi
Tin VTV chính xác là 15% ah.

vo nho

Xe điện
báo Thanh niên đăng đó , chịu khó xem lại trên trang đầu !!!
Báo đăng tin thì sao? Mà chỉ là đăng tin thui mà....đăng lại lời nói của 1 người là a, b, c...nên tao cắt.
Rùi sao nữa? vậy là tất cả phải tin lời anh đó nói là thật à...=))=))=))=))

tieuyeu

Xe buýt
Báo đăng tin thì sao? Mà chỉ là đăng tin thui mà....đăng lại lời nói của 1 người là a, b, c...nên tao cắt.
Rùi sao nữa? vậy là tất cả phải tin lời anh đó nói là thật à...=))=))=))=))
Thôi , mời cụ , cụ đúng , Tập đúng , TQ nhà cụ đúng !!!,

ngoc.ht09

Xe buýt
Thế mới thấy là Bill Gates vĩ đại thế nào, đây là tiền túi cá nhân, phục vụ sức khỏe loài người mà các nước giật ra giật vào đánh nhau đủ thứ.